[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

XBMC không tệ đến nỗi như bác nói đâu e còn bỏ hết HDP chỉ dùng HTPC vì nó đấy.bác chịu khó tinh chỉnh chút là e nó rất pro,thích nhất là dùng được ĐK như HDP.Splash Pro không dùng được ĐK là 1 hạn chế .

Em có nói XBMC tệ đâu bác, ngược lại là khác. Nhưng xem phim thì chất lượng ko bằng Splash Pro, điều này rõ ràng. Em cũng đã chỉnh cho XBMC dùng Splash Pro làm player nhưng ko được và cũng chả ai làm được cả.

Em cũng có điều khiển batto, chạy được 1 thời gian thì chán, vứt xó.

trooper

Member

Cho bác nào chưa biết cách chạy XBMC với External Player là MPC:

Các bác tạo file playercorefactory.xml bằng notepad với code như sau:

<playercorefactory>
<players>
<player name="MPC-HC" type="ExternalPlayer" audio="true" video="true">
<filename>C:\Program Files\Media Player Classic - Home Cinema\mpc-hc64.exe</filename>
<args>"{1}" /fullscreen /close</args>
<hidexbmc>false</hidexbmc>
<hideconsole>false</hideconsole>
<hidecursor>false</hidecursor>
<forceontop>false</forceontop>
</player>
</players>
<rules action="prepend">
<rule filetypes="mkv|MOV|hdmov|wmv|m2ts|ts|RTMP|flv|swf|vf|x-flv" player="MPC-HC"/>
</rules>
</playercorefactory>

Chú ý đường dẫn tới file chạy MPC trong hệ thống của các bác, trên đây là cho win7 64 bit, MPC 64 bit
Xong Save As với tên file "playercorefactory.xml" nhớ có dấu " " cho chắc chắn không notepad nó lại tạo file playercorefactory.xml.txt.

- Copy lưu lại file playercorefactory.xml trong C:\Program File\XBMC\system\ - để đề phòng phải khôi phục lại.
- Copy đè file playercorefactory.xml vừa tạo vào C:\Program File\XBMC\system\

Bây giờ các bác có thể chạy XBMC với MPC rồi. Have fun!
Em có thực hiện theo hướng dẫn copy vào \userdata\ nhưng nó không chạy, cuối cùng phải dùng cách này, kết quả chạy ngon.@-)

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

cuối cùng phần hạn chế lớn nhất của XBMC là không hỗ trợ âm thanh chuẩn HD audio đã được khắc phục với phiên bản XBMC Eden 11 hỗ trợ âm thanh Dolby true HD và DTS HD.
mặc dù đây mới là phiên bản Pre-Eden 11 nhưng khi chạy thử nghiệm với các file Iso bluray nguyên gốc thì XBMC 11 chạy rất mượt và việc xuất âm thanh Dolby true HD và DTS HD là quá dễ dàng đối với phiên bản này,ngoài ra nó cũng giải mã âm thanh HD audio trong các file .MKV Remux điều mà 1 số đầu HDP còn chưa làm được với 1 ví dụ điển hình là e TVIX SLIM S1.

e mới vọc được 1 chút xíu vì chưa có thời gian các bác kéo về dùng thử rồi cho ý kiến xem sao.

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

thêm một bản mới ra lò ngày 4/10/2011 tăng tính ổn định chạy rất mượt ,ngoài những cải tiến ở phiên bản trước như giải mã HD audio,thay đổi giao diện mặc định thì phiên bản này có thêm chức năng volume amplification cho phép điều chỉnh âm lượng to hơn nữa nếu bác nào cảm thấy tiếng của XBMC chưa đủ mạnh(đặc biệt hữu dụng đối với bác nào xem phim bằng bộ loa 5.1 qua đường analog),mà không hề gây vỡ tiếng như các trình chơi HD khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Vụ này hay đấy, để tối về check phát

Nghia_PMT

Well-Known Member

sao bác chủ bảo có hướng dẫn cái đặt config ở trang đầu mà e có thấy đâu các bác. Bác nào có lòng hảo tâm làm e cái hường dẫn cái ah, e cài EMM và XBMC rồi mà ko biết làm sao cho grt info film và add film vô liberary đc. CÓ vấn đề nữa là xem film BD remux âm thanh là DTS-HD mà e nó chỉ ra DTS mặc dù đã chọn HDMI. Cấu hình e main P67 core i5 2k5, ram 4Gb, VGA Giga GTS 250, Sound Xonar passthrough DTS-HD và Dolby True -HD ầm ầm khi xem = TMT3 (cái này splash cũng bị giống XMBC) :-?

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

sao bác chủ bảo có hướng dẫn cái đặt config ở trang đầu mà e có thấy đâu các bác. Bác nào có lòng hảo tâm làm e cái hường dẫn cái ah, e cài EMM và XBMC rồi mà ko biết làm sao cho grt info film và add film vô liberary đc. CÓ vấn đề nữa là xem film BD remux âm thanh là DTS-HD mà e nó chỉ ra DTS mặc dù đã chọn HDMI. Cấu hình e main P67 core i5 2k5, ram 4Gb, VGA Giga GTS 250, Sound Xonar passthrough DTS-HD và Dolby True -HD ầm ầm khi xem = TMT3 (cái này splash cũng bị giống XMBC) :-?

bác dùng bản XBMC eden 11 ở trên là có DTS HD ầm ầm mà.bản 10.1 ko có đâu bác.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Thì e cài bản XBMC eden 11 đấy bác, đã chọn HDMI (config sound trên win chắc chắc là ko có vấn đề vì khi xem BD = TMT3 vẫn ra DTS-HD) cái này XBMC bị giống splash có thể 2 thằng này chưa support Asus Xonar chăng. Bác hướng dẫn e cái get info film và add liberary cái ah

hongquan2009

Well-Known Member

Thì e cài bản XBMC eden 11 đấy bác, đã chọn HDMI (config sound trên win chắc chắc là ko có vấn đề vì khi xem BD = TMT3 vẫn ra DTS-HD) cái này XBMC bị giống splash có thể 2 thằng này chưa support Asus Xonar chăng. Bác hướng dẫn e cái get info film và add liberary cái ah

-bác qua đây xem nào
info film và add liberary
-hoặc bác dùng Media Center Master để tạo cơ sở dữ liệu.
-e ko có Asus Xonar nên ko biết nó có hỗ trợ hay không(nhưng theo e là win hỗ trợ thì XBMC cũng hỗ trợ),bác thử chụp 1 tấm ảnh chạy file bluray nguyên gốc trong phần info xem thế nào.
bác chụp cả phần config audio trong control panel để anh em ngắm thử xem thế nào bác nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

hatay

Member

Mình ít dùng XBMC vì lý do dữ liệu lưu phân tán ở nhiều ổ đĩa: VD thư mục phim lẻ HD để ở 14 HDD, dùng XBMC thì phải qua 14 thư mục, trong khi đó dùng media browse thì gộp 14 thư mục này vào menu HD rất dễ dàng. Xin hỏi các bác dùng XBMC nhiều rồi có skin hay cách nào gộp nhiều nguồn thành 1 không? để khi lựa HD là lập tức có tất cả các film được sort.

hongquan2009

Well-Known Member

Mình ít dùng XBMC vì lý do dữ liệu lưu phân tán ở nhiều ổ đĩa: VD thư mục phim lẻ HD để ở 14 HDD, dùng XBMC thì phải qua 14 thư mục, trong khi đó dùng media browse thì gộp 14 thư mục này vào menu HD rất dễ dàng. Xin hỏi các bác dùng XBMC nhiều rồi có skin hay cách nào gộp nhiều nguồn thành 1 không? để khi lựa HD là lập tức có tất cả các film được sort.

rất dễ mà bác nhấn add video/browse được 1 thư mục rồi bác lại add tiếp rồi chỉ đường dẫn cho e nó là ok mà.

hatay

Member

rất dễ mà bác nhấn add video/browse được 1 thư mục rồi bác lại add tiếp rồi chỉ đường dẫn cho e nó là ok mà.

Đúng là rất dễ nhưng nó thành HD, HD1, HD2....HD13; trong khi đó mình muốn chỉ là HD thôi. Nhiều như thế chẳng khác gì dùng player nào đó browse đến các thư mục để xem.

hongquan2009

Well-Known Member

bác để ý khi mình add video thì đặt tên thư mục như là VD HD đó bác sau đó add bao nhiêu tùy thích vào thư mục đó giống copy/paste đó,kể cả bác có time add từng phim chứ đừng nói là mười mấy thư mục.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Đúng là rất dễ nhưng nó thành HD, HD1, HD2....HD13; trong khi đó mình muốn chỉ là HD thôi. Nhiều như thế chẳng khác gì dùng player nào đó browse đến các thư mục để xem.

Bác chỉ phải add 1 lần thôi ròi từ đó XBMC nó hiển thị poster và Fanart cho bác quản lý, chứ browse theo kiểu Explorer thì dùng luôn Windows Explorer cho rồi.

hatay

Member

bác để ý khi mình add video thì đặt tên thư mục như là VD HD đó bác sau đó add bao nhiêu tùy thích vào thư mục đó giống copy/paste đó,kể cả bác có time add từng phim chứ đừng nói là mười mấy thư mục.

Cảm ơn bác . Okie rồi
Nhưng tham lam hỏi thêm là có cách nào để em nó chơi 3D-bluray không bác? Chẳng hạn như thấy 3D.iso thì gọi em powerDVD ra chơi.

Chỉnh sửa lần cuối:

hatay

Member
Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Đã update hướng dẫn sử dụng A-Z ở từ XBMC online Manual ở trang đầu

Dùng XBMC tìm film thế nào thế bác? Media browse thì chỉ việc gõ tên film là nó nhảy đến, XBMC tìm ốm quá chỉ có phím home và end là có tác dụng, mấy ngàn film tua chừng nào mới tới.
Thêm nữa với ISO bluray thì media browse chỉ việc mount, sau đó auto play của win sẽ gọi player ngoài như powerDVD ra chơi. Mình rất cần vụ này vì internal play của XBMC chơi luôn cả 3D-ISO, nhưng kô hỗ trợ chơi 3D được mà chỉ là 2D. Nếu nó hỗ trợ luôn cả 3D thì tuyệt quá.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác đọc lại bài trên, có hướng dẫn gọi external player còn gì.

Bên trên