[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

leesang

Well-Known Member
Ðề: XBMC có thể điều kiểu bằng REMOTE ???

mình thấy remote đơn giản rẻ tiền nhất là mouse kg dây. nếu coi HD wa PC. ngon bổ rẻ luôn

tung anh

Member
Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

Chưa hiểu rõ lắm câu hỏi của bạn, nhưng một khi bạn đã enable chế độ auto update library thì khi XBMC sẽ tự động update toàn bộ database mỗi khi khởi động như vậy thì khi bạn có 1 phim mới, hoặc thay đổi thông tin 1 film thì XBMC sẽ tự động update những thay đổi này vào library.

Về việc thỉnh thoảng có một movie nào đó lạc mất (có trong database của EMM nhưng ko có trong library) thì cho mình hỏi là bạn có tìm ra chính xác film nào bị lạc mất ko? hay bạn chỉ nhận định dựa vào chỉ số index của tổng số film hiện lên tại giao diện skin?

Dear nmt1978
tôi đưa một ví dụ cụ thể:
nếu để xbmc tự lên net tìm data cho phim "gone in 60 seconds" (nicolas cage đóng vai chính) thì 90% trường hợp nó lấy về data của phim "gone in 30 seconds" cũ xì :) . Tôi dùng EMM để lấy đúng phim 60 seconds trên, sau đó update XBMC bằng database của EMM. Xbmc update đúng các info của EMM về phim đó, nhưng không chịu update poster (và đôi lúc cả fanart) mà cứ khăng khăng giữ lại cái poster của phim mà nó download sai như nói ở trên. Hôm nay tôi tò mò muốn vọc thêm nên uninstall toàn bộ xbmc, xóa luôn userdata, chấp nhận cài lại và setup mới, set content từ EMM, vậy mà cũng không load được cái poster của EMM, mà xbmc vẫn load lên cái poster mờ câm cũ xì đó mới ngộ chứ. Đang ráng tìm hiểu tiếp đây !! có khi nào đó là một lỗi của EMM chăng?
Ngoài ra, tôi không tự tin lắm vào việc update thành công một data lẻ của một phim, nên thường dùng giải pháp hết sức thô bạo là xóa sạch database .xml và thumnails rồi cho nó set content và automated scan lại toàn bộ library từ data mà EMM đã đưa vào từng folder của phim.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: XBMC - Front-end chuyên nghiệp cho Movie

Với XBMC, bạn có thể dùng chuột không dây => Tiết kiệm khá nhiều tiền.
XBMC có chức năng tự kết nối Internet (IMDB) để download movie info và fan art, không cần phần mềm thứ 3 nào nữa cả. (Tất nhiên có phần mềm xịn thì bạn tự chỉnh theo ý mình được, còn không có thì giao cho XBMC tự download về và mình chỉ xem thôi).

xeom

Active Member

Làm sao để play bằng Mediaplayer Classic nhỉ ? Đã dùng file playercorefactory.xml rồi mà vẫn không play được :| Xem bằng Internal decode xấu quá :(

nmt1978

Member

Có thể bạn config sai EMM. Hiện mình ko đang ngồi ở máy có EMM nên mình ko nhớ rõ, nhưng trên nguyên tắc thì bạn dùng EMM để load thông tin (mediadata) cũng như poster và fanart cho phim. Các thông tin lấy được sẽ được lưu như sau:

Ví dụ bạn có film tên là avatar.mkv lưu trong 1 folder avatar riêng thì:

- Thông tin về film lưu tại avatar.nfo
- poster của film sẽ lưu thành file folder.jpg
- fanart của film sẽ lưu thành file avatar-fanart.jpg
- EMM sẽ tạo ra file avatar.tbn (library của XBMC sẽ đọc file này để update thông tin/fanart/poster vào library)

Khi download 1 film về thì folder chứa film này thường chỉ có file .mkv và file .nfo, khi sử dụng EMM thì EMM sẽ update .nfo và tạo ra các file .tbn cũng như poster và fanart như đã nói ở trên. Bạn hãy thử bắt đầu bằng trường hợp này (tức là dùng EMM tạo mới các file poster và fanart và XBMC sẽ update ngon lành)

Quay lại ví dụ của bạn thì có 2 trường hợp:

1. Bạn uninstall lại mà vẫn bị lỗi thì chứng tỏ vẫn còn file XBMC nằm ở ổ C (ví dụ có thể nó nằm ở user/local/roaming thì phải, bạn phải xóa bằng tay đi) hay nói cách khác là bạn chưa uninstall hết XBMC

2. Giả định khác là khi bạn sử dụng chính XBMC để tạo thông tin cho film, khi đó các thông tin này sẽ không được lưu ở folder của từng film mà nó lưu ở một file riêng nằm trong thư mục chương trình XBMC. Với trường hợp này thì bạn phải clean library trước khi muốn sử dụng database từ EMM hoặc bạn có thể export library into separate folder (khi đó XBMC sẽ export ra từng folder film các file .tbn, .nfo, poster và fanart)

Bạn hãy kiểm tra lại folder chứa film đã có file poster và fanart chưa, tên của những file này là gì, và xem lại cài đặt trên EMM xem khi EMM download poster và fanart thì nó lưu dưới tên file là gì.

nmt1978

Member
Ðề: XBMC - Front-end chuyên nghiệp cho Movie

Với XBMC, bạn có thể dùng chuột không dây => Tiết kiệm khá nhiều tiền.
XBMC có chức năng tự kết nối Internet (IMDB) để download movie info và fan art, không cần phần mềm thứ 3 nào nữa cả. (Tất nhiên có phần mềm xịn thì bạn tự chỉnh theo ý mình được, còn không có thì giao cho XBMC tự download về và mình chỉ xem thôi).

Đấy cũng thể hiện các điểm mạnh của XBMC, các lựa chọn hết sức đa dạng và phong phú, tùy theo nhu cầu của mỗi người

tung anh

Member

Có thể bạn config sai EMM. Hiện mình ko đang ngồi ở máy có EMM nên mình ko nhớ rõ, nhưng trên nguyên tắc thì bạn dùng EMM để load thông tin (mediadata) cũng như poster và fanart cho phim. Các thông tin lấy được sẽ được lưu như sau:

Ví dụ bạn có film tên là avatar.mkv lưu trong 1 folder avatar riêng thì:

- Thông tin về film lưu tại avatar.nfo
- poster của film sẽ lưu thành file folder.jpg
- fanart của film sẽ lưu thành file avatar-fanart.jpg
- EMM sẽ tạo ra file avatar.tbn (library của XBMC sẽ đọc file này để update thông tin/fanart/poster vào library)

Khi download 1 film về thì folder chứa film này thường chỉ có file .mkv và file .nfo, khi sử dụng EMM thì EMM sẽ update .nfo và tạo ra các file .tbn cũng như poster và fanart như đã nói ở trên. Bạn hãy thử bắt đầu bằng trường hợp này (tức là dùng EMM tạo mới các file poster và fanart và XBMC sẽ update ngon lành)

Quay lại ví dụ của bạn thì có 2 trường hợp:

1. Bạn uninstall lại mà vẫn bị lỗi thì chứng tỏ vẫn còn file XBMC nằm ở ổ C (ví dụ có thể nó nằm ở user/local/roaming thì phải, bạn phải xóa bằng tay đi) hay nói cách khác là bạn chưa uninstall hết XBMC

2. Giả định khác là khi bạn sử dụng chính XBMC để tạo thông tin cho film, khi đó các thông tin này sẽ không được lưu ở folder của từng film mà nó lưu ở một file riêng nằm trong thư mục chương trình XBMC. Với trường hợp này thì bạn phải clean library trước khi muốn sử dụng database từ EMM hoặc bạn có thể export library into separate folder (khi đó XBMC sẽ export ra từng folder film các file .tbn, .nfo, poster và fanart)

Bạn hãy kiểm tra lại folder chứa film đã có file poster và fanart chưa, tên của những file này là gì, và xem lại cài đặt trên EMM xem khi EMM download poster và fanart thì nó lưu dưới tên file là gì.
Dear nmt1978,
cảm ơn bạn đã có comments rất xúc tích.
trường hợp tôi thì cụ thể có hơi khác,
tôi biết đến xbmc đã lâu, và lúc đó chưa được ai hướng dẫn và giới thiệu EMM, nên suốt một thời gian dài chỉ load database bằng chính xbmc. Tuy nhiên như đã nói trước đây, vì chạy automated nên xbmc đôi khi load nhầm database. Tôi đã dùng tính năng export library ra từng separate file của chính xbmc để lưu lại các file .tbn; .ifo; .jpg (như bạn đã đề cập ở trên) mà xbmc tạo ra vào các folder của từng phim, và đã chịu sống chung với việc database sai một thời gian dài. Mãi đến sau này khi biết đến EMM, thì mới có thể điều chỉnh lại, vì chính EMM đã dùng ngay các file trên của xbmc mà không cần phải download lại để làm database của mình, và cho người dùng được chỉnh sửa , "reload", "change movie" lại các database của từng movie bị sai.
Khi đã chỉnh đúng rồi, thì tôi mới update trở lại cho xbmc. Như đã trình bày, cái sự update này của tôi nó hơi bị thô bạo, và cũng chưa hoàn thiện, nên đang tham khảo comments của các bạn và của "đại ca" arryo.
cũng xin thông tin thêm là trong biện pháp reinstall, tôi đã xóa các folder xbmc trong cả program file(x86) và roaming. (tôi dùng win7 x64). có lẽ tôi sai là chưa xóa cache của EMM. đang định test lại.
Mong comments của các bạn.

tung anh

Member
Ðề: XBMC có thể điều kiểu bằng REMOTE ???

Nếu muốn xài sang có thể dùng bộ remote đi kèm với màn hình VFD
display của hãng soundgraph (thứ thường gắn kèm với các case HTPC). chạy ngon lành, nhưng hơi đau bụng (mắc quá , khoảng 60USD). Cài phần mềm đi kèm là iMon.
trogn trường hợp này, xài ngon lành với iMon HD, Media Portal, XBMC.
tuy nhiên với xbmc cần edit lại file keyboard.xml để tránh lỗi ra lệnh chọn next audio channel nó lại thi hành là audio delay. việc này thực ra cũng dễ, download file default keyboard.xml từ xbmc.org, edit lại command audio delay thành nextaudiochannel rồi lưu vào folder keymap của userdata trong folder roaming\xbmc.
Nếu bạn nào quan tâm đến việc này và muốn biết thêm chi tiết xin cứ cho tôi biết, sẽ nói dài dòng hơn.

nmt1978

Member

XBMC - No.1 movie GUI software :) Media Portal đã ra phiên bản mới nhưng xem ra GUI còn xấu quá, ko sao đọ với XBMC được

chào cả nhà em mới biết sử dụng xbmc nên còn thơ ngây lắm em không biết cách thêm poster và info cho phim mong các anh chỉ giúp à quên em đang xài skin confluence anh nao up dum em skin aeon với em cám ơn nhiều

tuanhungct

Well-Known Member
Bác nào rành về XBMC AEON cho em hỏi tí.

Em mới dùng thử XBMC AEON trên win 7 thấy hay hay nhưng không cách nào kéo nó qua bên cái LCD 42'' để xem full được. mở là nó mặc định chạy bên LCD Monitor. bác nào biết cách xin chỉ giáo ạ.
câu hỏi phụ là muốn dùng remote phải làm như thế nào vậy các bác? LCD của em để cách xa cục CPU tới 10m.

nmt1978

Member
Ðề: Bác nào rành về XBMC AEON cho em hỏi tí.

- trong phần setting/system/output có mục chọn display output ra màn hình thứ 2
- muốn dùng remote thì bác cứ mua 1 cái MCE remote, cắm vào dùng được luôn, khỏi cần chỉnh chọt gì nhiều. muốn chỉnh chọt để tăng thêm tính năng cho nhiều button trên remote thì bác cài thêm IR Server Suite

nmt1978

Member

có 2 cách

một là dùng XBMC tự download thông tin film
hai là dùng phần mềm thứ 3 như Ember Media Manager hoặc Media Companion để download thông tin trên mạng, lưu vào thư mục từng film rồi cấu hình để XBMC tự update vào library

Bạn chịu khó mày mò một tí, thực ra rất đơn giản, hoặc đọc trên wiki của XBMC

bạn cho mình hỏi thêm mình nghe nói dùng phần mềm thứ 2 để xem phim cũng được không cần phải xài của xbmc có đúng không nếu đúng thì phải config như thế nào mình muốn dùng wmp 12 để xem

nmt1978

Member

bạn cho mình hỏi thêm mình nghe nói dùng phần mềm thứ 2 để xem phim cũng được không cần phải xài của xbmc có đúng không nếu đúng thì phải config như thế nào mình muốn dùng wmp 12 để xem

Phải tạo ra một phải advancesettings.xml nói chung cũng phức tạp (trong wiki của XBMC bạn search cái là ra liền), nhưng theo mình thì bạn nên dùng luôn built-in player của XBMC, chất lượng ko khác nhau đâu.

tuanhungct

Well-Known Member

muốn dùng remote thì bác cứ mua 1 cái MCE remote, cắm vào dùng được luôn, khỏi cần chỉnh chọt gì nhiều. muốn chỉnh chọt để tăng thêm tính năng cho nhiều button trên remote thì bác cài thêm IR Server Suite

Thank bác. ý em là cái CPU để ở phòng trong. còn LCD em để ngoài phòng khách. như vậy cái remote MCE đó có điều khiển được từ phòng ngoài không bác?

nmt1978

Member

nếu bạn có cách đưa đầu nhận remote ra phòng khách thì ok, chỉ cần chỉnh output của XBMC 1 lần, lần sau khi click là nó sẽ tự động hiển thị ra LCD phòng khách. Còn nếu ko có cách nào đưa đầu nhận remote MCE ra phòng khách thì bạn phải tìm loại remote RF chứ không phải IR

HDDL

BĐH HD Đà Lạt

Có bạn nào biết cho XBMC Play hết List nhạc trong Videos không vậy?
Chỉ cho mình với.
Mình loay hoay tìm mãi trong các mục của XBMC mà vẫn ko thấy phần cài đặt này.
Bây giờ vẫn chỉ nghe được 1 bài trong danh sách. #-o

cuongch3

Member

Có bạn nào biết cho XBMC Play hết List nhạc trong Videos không vậy?
Chỉ cho mình với.
Mình loay hoay tìm mãi trong các mục của XBMC mà vẫn ko thấy phần cài đặt này.
Bây giờ vẫn chỉ nghe được 1 bài trong danh sách. #-o

Bạn chỉ cần nhắp chuột phải vào 1 thư mục rồi chọn play thì XBMC sẽ play lần lượt tất cả các file trong thư mục đó.

HDDL

BĐH HD Đà Lạt

Bạn chỉ cần nhắp chuột phải vào 1 thư mục rồi chọn play thì XBMC sẽ play lần lượt tất cả các file trong thư mục đó.
Cám ơn bạn nhiều nhé! Để mình Play thử. :-"

Bên trên