Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Các đầu HDP có thể chạy được udpxy/xupnpd nhưng thử mãi mà không sử dụng được, các bác thử và hướng dẫn giùm
link: http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/488131-datage-pro-x6i6-firmware-dyi-choi.html

Chạy IPTV băng đầu HDP này bị mất tiếng - phải tạm dừng và chạy lại mới có âm thanh ( chắc do hiểu định dạng phát không đúng nên giải mã không đồng bộ) bac nào biêt nhà đài MyTV phát định dạng gì thì chỉ giáo giùm với :)|

Đúng rồi, xem MyTV sẽ bị như vậy. Còn xem của DigiTV không bị.

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Cám ơn bạn rất nhiều. Mình hỏi lại tí
Cắp PC vào port set cho IPTV hay set cho internet, mình nghĩ phải cắm vào pỏt set cho IPTV thì nó mới cấp IP dạng cấp cho settop bõ chứ.
Hiện ở nhà mình dủng cáp quang Viettel, router wifi 4 port đang set 2 pỏt cho IPTivi, 2 port cho Internet.

Cắm vào port IPTV nha bác

OtVang

Member

Đúng rồi, xem MyTV sẽ bị như vậy. Còn xem của DigiTV không bị.

Không hiểu bác định nói gì lắm. 8-> :)| vui lòng nói kỹ hơn một chút được không? :)|

tienthanhbk

Well-Known Member

Không hiểu bác định nói gì lắm. 8-> :)| vui lòng nói kỹ hơn một chút được không? :)|

Chạy IPTV băng đầu HDP này bị mất tiếng - phải tạm dừng và chạy lại mới có âm thanh

xem MyTV sẽ bị như vậy. Còn xem của DigiTV không bị

OtVang

Member

Thanks bác, hôm nay mới xem lại codec của myTV: H264 - mpeg-4 AVC

thule6

Tôi đã cố gắng làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không thể nào xem được MyTV trên Android ...
MYTV Tôi dùng modem Bilion 4 cổng do VNPT cung cấp qua ADSL. Router TP-link WR741ND nối vào cổng 4 của Bilion...
Tôi làm đến đây rồi chịu:

Mong bạn chỉ giáo tận tình, hoặc cho mình tool để mình xem đc trên SmatTV hoặc Android, Xin trân thành cảm ơn bạn!

cho mình hỏi
1. flash firmware OpenWRT có làm chết wireless ko
2. flash firmware OpenWRT rồi có thể về firmware mặt định của wireless ko
mình dùng tp-link

anhnn

Em đã xem được trên Laptop với phần mềm VLC.

Em đang vướng:
- Router của em là: Linksys WRT54GS, firmware 7.50
- Không biết router này có hỗ trợ update bản dd-wrt không các bác? Em vào trang Router Database | www.dd-wrt.com | Unleash Your Router thì chỉ thấy: "Linksys WRT54GS v7.2 " là cao nhất.
- Em ko update được firmware dd-wrt, cũng ko biết làm cách nào để vào web UI.
- Vậy các bác cho em hỏi:
+ Con router của em có chỉnh thêm list kênh vào được ko?
+ Vào web UI của router này như thế nào?

Các bác giúp em với.

tienthanhbk

Well-Known Member

Tôi đã cố gắng làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không thể nào xem được MyTV trên Android ...
MYTV Tôi dùng modem Bilion 4 cổng do VNPT cung cấp qua ADSL. Router TP-link WR741ND nối vào cổng 4 của Bilion...
Tôi làm đến đây rồi chịu:

Mong bạn chỉ giáo tận tình, hoặc cho mình tool để mình xem đc trên SmatTV hoặc Android, Xin trân thành cảm ơn bạn!

Bác có Router TP-link WR741ND thì nên dùng Open-WRT cho tiện vì bài hướng dẫn của tôi là cho firmware Open-WRT. Dùng DD-WRT vẫn có thể chạy được nhưng đôi khi không xem được thì tôi và mọi người ở đây khó support.
Tôi cũng đang dùng Router TP-link WR741ND chạy rất OK nên mới làm bài HD này.

tienthanhbk

Well-Known Member

cho mình hỏi
mình dùng tp-link

1. nếu chết thì người ta build firmware ra để làm gì
2. nếu không thích có thể trở về mặc định, có hướng dẫn cụ thể trên web open-wrt

tienthanhbk

Well-Known Member

cho mình hỏi
mình dùng tp-link

Em đã xem được trên Laptop với phần mềm VLC.

Em đang vướng:
- Router của em là: Linksys WRT54GS, firmware 7.50
- Không biết router này có hỗ trợ update bản dd-wrt không các bác? Em vào trang Router Database | www.dd-wrt.com | Unleash Your Router thì chỉ thấy: "Linksys WRT54GS v7.2 " là cao nhất.
- Em ko update được firmware dd-wrt, cũng ko biết làm cách nào để vào web UI.
- Vậy các bác cho em hỏi:
+ Con router của em có chỉnh thêm list kênh vào được ko?
+ Vào web UI của router này như thế nào?

Các bác giúp em với.

Hình như chỉ Open-WRT mới không có WebUI khi mới up firmware thôi chứ !? DD-WRT up cái có liền.

7.2 hay 7.5 bác cứ up đại đi xem sao.

thule6

Bác có Router TP-link WR741ND thì nên dùng Open-WRT cho tiện vì bài hướng dẫn của tôi là cho firmware Open-WRT. Dùng DD-WRT vẫn có thể chạy được nhưng đôi khi không xem được thì tôi và mọi người ở đây khó support.
Tôi cũng đang dùng Router TP-link WR741ND chạy rất OK nên mới làm bài HD này.

Bác chịu khó hướng dẫn cụ thể em chuyển từ dd-wrt sang open-wrt với. cảm ơn bác rất nhiều.

hvcvuong

Member
Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Đầu năm Bonus các bác cách chuyển từ DD-WRT sang Open WRT
Mình Demo trên Router AG300H, các bạn Login
http://wiki.openwrt.org để tìm FW * - squashfs-sysupgrade.bin tương ứng FW của mình

1- Migrate from DD-WRT to OpenWrt (http://wiki.openwrt.org/toh/buffalo/wzr-hp-g300h)
- Router firmware DD-WRT, đang có Internet DHCP trên cổng WAN
- PC có internet (Lan PC với Lan Router, Wan Router với Lan Modem), Set IP tĩnh: 192.168.1.2
- Enable SSH on the router (Using the Web Interface, go to the Administration tab. (in v24 use Services tab) Under the Services sub-tab, Enable SSHd in the Secure Shell section, Save Settings)
- Login to the router via SSH (dùng Putty login 192.168.1.1 với user & pass của Web admin)
- Change directory to /tmp and download OpenWrt firmware image file: cd /tmp
- Tìm bản FW sysupgrade mới nhất của Router ở trang: Index of /snapshots/trunk/ar71xx/...) test link thử trên web, nếu download về đc là OK.
wget http://downloads.openwrt.org/snapshots/trunk/ar71xx/openwrt-ar71xx-generic-wzr-hp-ag300h-squashfs-sysupgrade.bin
- Overwrite current firmware with the downloaded one:
mtd -r write openwrt-ar71xx-generic-wzr-hp-ag300h-squashfs-sysupgrade.bin linux
- After flashing, the router should go down for a reboot and return running OpenWrt.

2- Install LuCI Essentials
- Khi flash xong FW Open-WRT bạn dùng Putty.exe log in 192.168.1.1 (chọn Telnet)
- Gõ lệnh passwd để reset password
- Dùng Putty.exe login 192.168.1.1 (chọn ssh, user & pass vừa reset)
- Gõ tiếp các lệnh sau:
opkg update
opkg install luci
opkg install luci-ssl
/etc/init.d/uhttpd enable
/etc/init.d/uhttpd start
netstat -a
iptables -I INPUT -j ACCEPT -i eth0.1 -p tcp --dport 80
iptables -I INPUT -j ACCEPT -i eth0.1 -p tcp --dport 443​
=> Mở Internet explorer gõ 192.168.1.1 => xuất hiện giao diện WEB admin của Router.

Vài ngày tới sẽ post cách DE-BRICK bằng cáp NOKIA DKU-5 (các bác nghịch Router cứ thủ một cái cáp DKU-5 dần đi là vừa nhé)
Bấm thank nhé các bác, đang phấn đấu nên 1080 mà ngại post quá.​

thule6

Tôi vào đến đây rồi không làm cách nào enable được SSH:

Đã download 4 file:
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-jffs2-factory.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-jffs2-sysupgrade.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-squashfs-factory.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-squashfs-sysupgrade.bin
Nhưng không vào upload được.
Trình IT tôi kém quá, Mong bạn chỉ dẫn cụ thể để tôi làm được. Cảm ơn bạn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

longkien

Member
Ðề: Re: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Cho em Hỏi Con ZTV sử dụng được không chu topic-

ztv sử dụng được, nhưng chủ yếu cái Router có chạy được OpenWRT hoặc DD-WRT hay không . mình đang dùng ZTV làm theo cách này xem tốt:http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/456281-xem-iptv-voi-router-chay-ddwrt-print.html

tienthanhbk

Well-Known Member

Tôi vào đến đây rồi không làm cách nào enable được SSH:

Đã download 4 file:
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-jffs2-factory.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-jffs2-sysupgrade.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-squashfs-factory.bin
openwrt-ar71xx-generic-tl-wr741nd-v2-squashfs-sysupgrade.bin
Nhưng không vào upload được.
Trình IT tôi kém quá, Mong bạn chỉ dẫn cụ thể để tôi làm được. Cảm ơn bạn nhiều.

Vào thẻ SERVICE, kéo xuống mục SECURE SHELL, tích vào ENABLE -> Apply Settings
Quay lại thẻ ADMINISTRATION, tích vào ENABLE ở phần SSH Management -> Apply Settings

boris

Mong bác chủ thớt giúp đỡ,
tôi đã cấu hình, đấu nối modem và router đúng như hướng dẫn của bác, đã kích hoạt được udpxy và cài package xupnpd. Sau khi đấu nối cầu hình và cài đặt các package xong, PC vào được mạng bình thường, nhưng tôi lại không vào được trang web admin của router cổng 4044, mở vlc trong mục local network cũng không thấy lên mục UPNP-IPTV. Tôi liệt kê cấu hình của router và modem ở dưới cho bác tiện theo dõi.
Cấu hình trên modem Planet ADSL 2/2 + Router (4 cổng)
Cấu hình LAN : IP Address 192.168.100.1
Subnet mask 255.255.255.0
DHCP disable
IGMP Snooping: Disable
Cấu hình PPPoE PVC8/35 trên Modem để vào Internet cho các port 1,2 (port 1 cắm vào cổng WAN của router)
Cấu hình Bridge PVC 8/37 trên Modem để vào IPTV cho các port 3,4 (port 4 tôi nối với set top box của mytv, port 3 cắm sang cổng 1 LAN của router)
Cấu hình trên router WR941ND (đã update firmware OpenWrt):
Mục Interface có 3 interface : IPTV_INTERFACE (tạo theo hướng dẫn của bác), hai interface có sẵn là LAN và WAN.
Interface IPTV_INTERFACE : đặt DHCP client; ; Physical setting: Đặt VLAN eth0.1
Interface Lan : đặt Static address; IP address :192.168.1.1, Subnet mask 255.255.255.0 DCHP Server: Enable
Interface Wan : đặt Static address; IP address 192.168.100.254, Subnet mask 255.255.255.0 gateway :192.168.100.1, DNS server:203.67.222.222; DHCP server: Disable

Có 1 vấn đề nữa, là không hiểu sao khi không nối cổng 3 (cổng IPTV) của Modem sang cổng 1 của router, thì mạng vào nhanh hơn hẳn khi kết nối cổng 3 trên modem với cổng 1 trên router.

Mong bác chủ thớt giúp đỡ, cảm ơn bác nhiều nhiều

tienthanhbk

Well-Known Member

Mong bác chủ thớt giúp đỡ,
tôi đã cấu hình, đấu nối modem và router đúng như hướng dẫn của bác, đã kích hoạt được udpxy và cài package xupnpd. Sau khi đấu nối cầu hình và cài đặt các package xong, PC vào được mạng bình thường, nhưng tôi lại không vào được trang web admin của router cổng 4044, mở vlc trong mục local network cũng không thấy lên mục UPNP-IPTV. Tôi liệt kê cấu hình của router và modem ở dưới cho bác tiện theo dõi.
Cấu hình trên modem Planet ADSL 2/2 + Router (4 cổng)
Cấu hình LAN : IP Address 192.168.100.1
Subnet mask 255.255.255.0
DHCP disable
IGMP Snooping: Disable
Cấu hình PPPoE PVC8/35 trên Modem để vào Internet cho các port 1,2 (port 1 cắm vào cổng WAN của router)
Cấu hình Bridge PVC 8/37 trên Modem để vào IPTV cho các port 3,4 (port 4 tôi nối với set top box của mytv, port 3 cắm sang cổng 1 LAN của router)
Cấu hình trên router WR941ND (đã update firmware OpenWrt):
Mục Interface có 3 interface : IPTV_INTERFACE (tạo theo hướng dẫn của bác), hai interface có sẵn là LAN và WAN.
Interface IPTV_INTERFACE : đặt DHCP client; ; Physical setting: Đặt VLAN eth0.1
Interface Lan : đặt Static address; IP address :192.168.1.1, Subnet mask 255.255.255.0 DCHP Server: Enable
Interface Wan : đặt Static address; IP address 192.168.100.254, Subnet mask 255.255.255.0 gateway :192.168.100.1, DNS server:203.67.222.222; DHCP server: Disable

Có 1 vấn đề nữa, là không hiểu sao khi không nối cổng 3 (cổng IPTV) của Modem sang cổng 1 của router, thì mạng vào nhanh hơn hẳn khi kết nối cổng 3 trên modem với cổng 1 trên router.

Mong bác chủ thớt giúp đỡ, cảm ơn bác nhiều nhiều

Trường hợp không vào được IPTV List như cấu hình của bác là do bác đặt Static IP cho WAN Interface, tôi cũng gặp tình trạng này. Tốt nhất là bác để DHCP hoặc PPPoE cho cổng WAN luôn đi, sẽ được ngay.

Bác thử xem IPTV để biết udpxy đã cấu hình chuẩn chưa bằng cách dùng VLC nhập trực tiếp 1 kênh nào đó, vd : rtp://@232.84.1.27:8136
Còn List IPTV thì là vấn đề của xupnpd, không có cái này bác vẫn có thể xem IPTV bằng cách nhập trực tiếp kênh như trên

Vấn đề cuối bác có thể xem lại trên Router xem cấu hình chuẩn cho 4 cổng LAN chưa, policy có khác nhau giữa các cổng không.

sct70

Well-Known Member

Có bác nào viết một bài chi tiết như thế này cho router chạy DD-WRT cho đủ bộ thì hay quá nhỉ !

Bên trên