Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

thule6

Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Có bác nào viết một bài chi tiết như thế này cho router chạy DD-WRT cho đủ bộ thì hay quá nhỉ !

Cùng ý kiến, có bác nào vào giúp với :D

boris

Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

hi bác chủ thớt, tình hình là tôi đã thử cả hai cách một là khai báo PPPoE trên modem và khai báo IP tĩnh cho WAN trên Router, hai là khai báo bridge trên modem và khai báo PPPoE trên WAN, thì cả hai cách trên đều đã thấy được playlist và chơi được kên trên vlc tuy nhiên đang bị hiện tượng sau:
- Xem rất chập chờn, playlist hiện lên cũng rất chập chờn, lúc hiện lúc không, ping đến địa chỉ của con Router (192.168.1.1) thì thấy mất gói liên tục, chính vì ping đến con này chập chờn nên vào Internet cũng rất chập chờn và chậm.
- Xem trực tiếp kênh bằng cách nhập địa chỉ ví dụ rtp://@232.84.1.27:8136 chứ không qua udpxp (http://192.168.1.1:4022/rpt/232.84.1.27:8136) thì xem ngon lành không bị giựt ngay cả kênh HD.
Tôi nghi khả năng là mình khai báo trên router chưa đúng. Dưới là file cấu hình network của tôi

- Trường hợp 1 khai báo tĩnh trên WAN

config interface 'loopback'
option ifname 'lo'
option proto 'static'
option ipaddr '127.0.0.1'
option netmask '255.0.0.0'

config interface 'lan'
option type 'bridge'
option proto 'static'
option netmask '255.255.255.0'
option _orig_ifname 'lan1 lan2 lan3 lan4 wlan0'
option _orig_bridge 'true'
option ifname 'lan1 lan2 lan3 lan4'
option ipaddr '192.168.1.1'

config interface 'wan'
option _orig_ifname 'wan'
option _orig_bridge 'false'
option ifname 'wan'
option proto 'static'
option ipaddr '192.168.100.254'
option gateway '192.168.100.1'
option dns '208.67.222.222 208.67.220.220'

config interface 'eth0'
option ifname 'eth0'
option _orig_ifname 'eth0'
option proto 'dhcp'

- Trường hợp 2 khai báo PPPoE trên WAN
config interface 'loopback'
option ifname 'lo'
option proto 'static'
option ipaddr '127.0.0.1'
option netmask '255.0.0.0'

config interface 'lan'
option type 'bridge'
option proto 'static'
option _orig_ifname 'lan1 lan2 lan3 lan4 wlan0'
option _orig_bridge 'true'
option ifname 'lan1 lan2 lan3 lan4'
option ipaddr '192.168.1.1'

config interface 'wan'
option _orig_ifname 'wan'
option ifname 'wan'
option proto 'pppoe'
option username 'hoangvuvtn'
option password 'abc123'

config interface 'eth0'
option ifname 'eth0'
option _orig_ifname 'eth0'
option proto 'dhcp'

Bác xem hộ tôi cấu hình như thế đã đúng chưa, cảm ơn bác nhiều nhiều

hung_pt

Member
Tôi dùng openwrt trên Buffalo ag300H thì playlist cũng không ổn định như trên dd-wrt.
Nếu tắt TV rồi mở lại mới thấy playlist, một lúc sau lại không thấy nữa (không cần reset router).
Có ai biết nguyên nhân xin chỉ giáo!

hvcvuong

Member
hung_pt đã viết:
Chào bạn!
Trước tiên cám ơn bạn về bài viết đã giúp tôi chuyển từ dd-wrt sang openwrt trên con Buffalo AG300H một cách dễ dàng.
Tuy nhiên tôi còn một số rắc rối, nhờ bạn giải đáp giúp:
1. Playlist "IPTV-UPNP" khi mới bật TV lên thì thấy, một lúc sau biến mất (cái này không bị trên dd-wrt)
=> Làm theo h dẫn phía dưới.

2. Khi dùng android box MINIX G4 với BubbleUPNP và các loại player thì hình đi trước tiếng (AV sync problem)
=> Mình chạy trực tiếp trên TV Samsung smart đời 2009 cũng bị như bạn, nhưng các đầu HD như Oppo 105, Equiso, Dune ... thì OK
Có mấy nguyên nhân sau bạn cần test lần lượt để loại trừ:
1- Router quá tải ví dụ đang down load max băng thông dùng thêm UPnP-IPTV
2- Minix G4 kết nối qua Wifi sóng yếu.
3- Cài đặt UPnP-IPTV trên Router chưa hợp lý.
4- Đường truyền IPTV của bạn là cáp đồng, bạn chạy đồng thời trên cả hai thiết bị là Set Top Box và UPnP-IPTV
5- .....

3. Khi SSH vào con router, gõ lệnh ps thì thấy hai hoặc ba dòng /udpxy .......... (/xupnpd-ar71xx cũng vậy) với PID khác nhau.
bạn có thể giải thích không?
=> ps: hiển thị các chương trình hiện thời đang chạy, bạn tham khảo ở đây: http://pctoday.vn/linux/1240/02062007.aspx

Cám ơn vì đã đọc!
Hùng -Phan Thiết

Tôi dùng openwrt trên Buffalo ag300H thì playlist cũng không ổn định như trên dd-wrt.
Nếu tắt TV rồi mở lại mới thấy playlist, một lúc sau lại không thấy nữa (không cần reset router).
Có ai biết nguyên nhân xin chỉ giáo!
=> Nhiều lúc kết nối qua wifi là ko nhìn thấy UPnP-IPTV, nhưng kết nối qua dây Lan thì 100% OK, Con Oppo BDP-105 của mình bị y trang (Mình nghĩ do Firmware của thiết bị đầu cuối)
Bạn mở Web admin của Router kiểm tra nếu chưa có thì copy dòng này: /root/xupnpd-rc/xupnpd-ar71xx
vào mục local startup như hình sau đó Save lại (Mục đích để Router load file khi khởi động Router, chú ý đường dẫn file xupnpd-ar71xx mà bạn đang để ở đâu nhé)

hvcvuong

Member
Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

hi bác chủ thớt, tình hình là tôi đã thử cả hai cách một là khai báo PPPoE trên modem và khai báo IP tĩnh cho WAN trên Router, hai là khai báo bridge trên modem và khai báo PPPoE trên WAN, thì cả hai cách trên đều đã thấy được playlist và chơi được kên trên vlc tuy nhiên đang bị hiện tượng sau:
- Xem rất chập chờn, playlist hiện lên cũng rất chập chờn, lúc hiện lúc không, ping đến địa chỉ của con Router (192.168.1.1) thì thấy mất gói liên tục, chính vì ping đến con này chập chờn nên vào Internet cũng rất chập chờn và chậm.
- Xem trực tiếp kênh bằng cách nhập địa chỉ ví dụ rtp://@232.84.1.27:8136 chứ không qua udpxp (http://192.168.1.1:4022/rpt/232.84.1.27:8136) thì xem ngon lành không bị giựt ngay cả kênh HD.
Tôi nghi khả năng là mình khai báo trên router chưa đúng. Dưới là file cấu hình network của tôi
...
Bác xem hộ tôi cấu hình như thế đã đúng chưa, cảm ơn bác nhiều nhiều

Của bạn đây:

Modem bạn nên Set là Bridge mode, vào Tab Interface => Lan: mặc định ô Multi cast là Disable sẽ chỉ chạy UPnP-IPTV khi nối dây từ modem vào cổng WAN của Router và ngược lại đặt như hình dưới nếu nối dây từ modem vào cổng LAN của Router.

Bạn nên chọn qua lại các lựa chọn của ô Multi cast để có kết quả ổn định (Đây là nguyên nhân chính của việc play không ổn định khi các bước khác đã đúng)

boris

Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Của bạn đây:

Modem bạn nên Set là Bridge mode, vào Tab Interface => Lan: mặc định ô Multi cast là Disable sẽ chỉ chạy UPnP-IPTV khi nối dây từ modem vào cổng WAN của Router và ngược lại đặt như hình dưới nếu nối dây từ modem vào cổng LAN của Router.

Bạn nên chọn qua lại các lựa chọn của ô Multi cast để có kết quả ổn định (Đây là nguyên nhân chính của việc play không ổn định khi các bước khác đã đúng)

Hi bạn hcvvuong, mình đã đọc phần post của bạn nói về trường hợp này trước đây rồi, ngặt nỗi con modem mình dùng là plannet của VNPT, loay hoay mãi không biết set cái multicast ở đâu, cái phần khai báo LAN interface trong modem plannet nó chỉ có mỗi phần IP Address, IP Subnet Mask, DHCP và IGMP Snoop (cái này mình cũng đã chuyển thử sang chế độ Enabled nhưng vẫn không được). Bạn có rành về modem plannet không thì hướng dẫn đặt phần này với. Cảm ơn bạn nhiều nhiều

Bro cho hỏi là với smartTV thì cần có tính năng gì để xem được IPTV ạ, chẳng hạn MyTV,
Tình huống là modem ADSL --> wireless router --> WLAN hoặc LAN đến SmartTV,
Mục đích là trong nhà có 3 tivi, mỗi cái để ở 1 tầng khác nhau có thể xem đồng thời các kênh khác nhau của MyTV qua wireless LAN
Bro TienThanhBK giúp em cái nhé
Thank

anhtuanph

Member

Mấy bạn cho mình tí: Router Buffalo ag300H có dùng được cho mạng cáp quang Viettel có đăng kí NetTV được không
Cám ơn

mình đang dùng tp-link wr740n. vậy mình phải flash firmware nào ?

bigvip

rdteca

sao cái udpxy của mình enable ko đc nhỉ? Enable xong quay lại cứ disable hoài.

bigvip

Cảm ơn bác tienthanhbk đã giúp đỡ rất nhiều. Hiện mình đã xem đc iptv trên tivi nhà mình. Nhiều kênh HD + SD hơn so với DigiTV (xem đã hơn)
Ps: sao xem trên tv mấy kênh SD nó ko tự giãn ra full màn hình nhỉ?

Các bác cho em hỏi em dùng LG LM6200 có DLNA thì vào mục nào để hiện playlist IPTV ạ

bigvip

Các bác cho em hỏi em dùng LG LM6200 có DLNA thì vào mục nào để hiện playlist IPTV ạ
Bác xem đc list kênh trên 192.168.1.1:4044 chưa? Mở bằng VLC ấy. Nếu đc thì bác vào input là có ngay iptv hoặc chỗ smart share ấy. E cũng đang xài lm6200, phê lắm,mỗi tội chuyển kênh hơi lâu và mạng vnpt chung cư cùi quá :(

tienthanhbk

Well-Known Member

Bác xem đc list kênh trên 192.168.1.1:4044 chưa? Mở bằng VLC ấy. Nếu đc thì bác vào input là có ngay iptv hoặc chỗ smart share ấy. E cũng đang xài lm6200, phê lắm,mỗi tội chuyển kênh hơi lâu và mạng vnpt chung cư cùi quá :(

Lâu là đúng rồi, bộ decodec của TV làm sao mà nhanh cho được. Nếu bạn xem mấy kênh HD của MyTV mà không giật là ngon đấy, vì mình chạy mấy kênh này trên thiết bị di động Android giật đùng đùng, chỉ mấy kệnh HD của DigiTV là xem được. Trên PC thì khỏi phải nói rồi.

bigvip

Lâu là đúng rồi, bộ decodec của TV làm sao mà nhanh cho được. Nếu bạn xem mấy kênh HD của MyTV mà không giật là ngon đấy, vì mình chạy mấy kênh này trên thiết bị di động Android giật đùng đùng, chỉ mấy kệnh HD của DigiTV là xem được. Trên PC thì khỏi phải nói rồi.

Cơ bản là chung cư mình mạng cùi quá, SNR có 9 khi đẹp trời, khi mưa thì còn có 6. Cơ mà xem HD thì vẫn nuột. Mấy kênh full HD xịn như true sport hay Star World HD thì giật tung đýt :D. Xem công nhận nhiều kênh hơn mấy bọn DTH hay cable. hơn 200 kênh, 20 kênh HD :D

cuonglasuco

Member

Tình hình là con TL-MR3220 của em đã up openwrt ok, chạy ok, thử trên con 42LS460 ok, trên PC cũng ok. Nhưng chỉ ok với nhóm kênh của DigiTV, loại này có kiểu là UDP://@...., còn nhóm kênh của Mytv thì chịu, loại này có kiểu rtp://@... Bác nào biết chỉ giùm em. Thank. AH, em cài xupnpd ko cần có internet các bác ah, con mr3220 chỉ có 4MB bộ nhớ nhưng vẫn ok. Nói chung là các con 4MB cài theo kiểu của em thì ăn chắc 100% là hoạt động được.

tienthanhbk

Well-Known Member

Tình hình là con TL-MR3220 của em đã up openwrt ok, chạy ok, thử trên con 42LS460 ok, trên PC cũng ok. Nhưng chỉ ok với nhóm kênh của DigiTV, loại này có kiểu là UDP://@...., còn nhóm kênh của Mytv thì chịu, loại này có kiểu rtp://@... Bác nào biết chỉ giùm em. Thank. AH, em cài xupnpd ko cần có internet các bác ah, con mr3220 chỉ có 4MB bộ nhớ nhưng vẫn ok. Nói chung là các con 4MB cài theo kiểu của em thì ăn chắc 100% là hoạt động được.

Bạn thuê bao ở tỉnh nào ?

Bên trên