Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Aladdin

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Như này bác ơi, nếu thêm cái IPTV_INTERFACE vào thì con AG300H của em sẽ có 3 cái Interfaces , 1 WAN 1 LAN và 1 IPTV , như vầy có đúng ko bác ? Với cả nếu mọi thứ hoạt động tốt thì các PC cắm vào LAN của AG300H vừa chạy internet vừa xem được IPTV qua udpxy đc đúng ko bác nhỉ ( dạng router ip/udp/x.x.x.x) ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Như này bác ơi, nếu thêm cái IPTV_INTERFACE vào thì con AG300H của em sẽ có 3 cái Interfaces , 1 WAN 1 LAN và 1 IPTV , như vầy có đúng ko bác ? Với cả nếu mọi thứ hoạt động tốt thì các PC cắm vào LAN của AG300H vừa chạy internet vừa xem được IPTV qua udpxy đc đúng ko bác nhỉ ( dạng router ip/udp/x.x.x.x) ?

Chính xác hết.
Nhớ rằng các PC phải nhận IP là 192.168.1.xxx nhé.
Ngoài ra, theo kinh nghiệm của mình thì nên PPPoE trên Router luôn. Modem chỉ làm nhiệm vụ Bridge Internet ra port 1 và IPTV ra port 4 thôi.

tienlequoc

Well-Known Member

Bác tienthanhbk ở đâu thế? Nếu ở Sài Gòn hôm nào mời bác quá bộ qua em làm vài lon bia sẵn giúp em cấu hình router & morden chạy của FPT. :)

Aladdin

Member

Chính xác hết.
Nhớ rằng các PC phải nhận IP là 192.168.1.xxx nhé.
Ngoài ra, theo kinh nghiệm của mình thì nên PPPoE trên Router luôn. Modem chỉ làm nhiệm vụ Bridge Internet ra port 1 và IPTV ra port 4 thôi.

Nếu PPOE trên router luôn thì em phải chỉnh VLAN tag cho cái interface LAN đúng ko bác nhể, vì em dùng cáp quang và được cấp 2 tag cho internet và iptv.

tienthanhbk

Well-Known Member

Nếu PPOE trên router luôn thì em phải chỉnh VLAN tag cho cái interface LAN đúng ko bác nhể, vì em dùng cáp quang và được cấp 2 tag cho internet và iptv.

Đâu cần, trên Modem quang Bridge là nó tự Untag rồi mà. Tín hiệu chạy ra port không có Tag

Aladdin

Member

Đâu cần, trên Modem quang Bridge là nó tự Untag rồi mà. Tín hiệu chạy ra port không có Tag

Nếu vậy thì IP ở cổng WAN của router sẽ đặt là gì hả bác, static hay là DHCP client ?

Em đang bị bí ở chỗ này, em vẫn test là lấy internet bình thường từ modem quang --> WAN router set ip cùng giải , bật DHCP LAN ở router , cắm IPTV bridged từ modem quang vào PORT LAN 4 của router, PC thì cắm vào PORT LAN 1 của router thì bị hiện tương là PC chỉ nhận được IP của IPTV ( giải 10.x.x.x chứ k phải là 192.x.x.x) như vậy là DHCP LAN ở router ko hoạt động, em rút cái dây IPTV bridged từ modem sang thì router lại vào internet bình thường như em đang post bài, vậy là sao bác nhể.

PS: DHPC LAN của router đang có vấn đề, em phải set IP tĩnh + DNS của google 8.8.8.8 thì mới vào đc internet, còn nếu để IP tự cấp thì router ko cấp được mà toàn ra giải 169.x.x.x T.T

PS 1 : Tình hình là DHCP LAN của con AG300H này có vấn đề gì hay sao ý, sau một hồi cắm/rút cái dây IPTV từ modem vào router + reboot router thì em đã xem được IPTV qua UDP và vào được internet , nhưng rất là phập phù, vì em cứ reboot router là y như rằng PC lại được cấp IP của mytv (10.x.x.x) mà trong khi đấy rõ ràng là em đã bật DHCP LAN của router rồi, quá là dzị. Nếu bác còn dùng AG300H thì có thể upload file config hiện tại đang chạy tốt mọi thứ lên cho em tham khảo được ko bác.

PS 2: Em vừa thử bridge internet từ modem sang WAN router, set IP WAN router cùng giải với modem ( modem 192.168.1.1 , WAN router = 192.168.1.9) , DHCP của LAN router thì vẫn ở giải 192.168.1.xxx với IP quản lỷ router là 192.168.1.199 và kết quả là.............. ko vào được internet lẫn mytv! Tạm nghỉ để tối nghĩ tiếp vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member

Ai đã thử chạy trực tiếp chương trình IPTV + file chanel của MyTV (dạng rtp://@x.x.x.x) + MX Player Pro chưa nhỉ.
Cắm trực tiếp vào router thay cho settopbox MyTV.
Mình thử với Mini neo X5 thì chạy ngon. Chyển qua ATV1200 thì giựt tưng bừng. Chả hiểu tại sao.

Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Ps: Với lại bác có biết host nào cho up file lên mà down xuống trực tiếp dưới dạng http ko bác, vì dropbox bây giờ toàn link https , mà em ko dùng wget để lấy link https play list về đc T.T

nhiều bác ko để ý: với router chạy openwrt, thư mục /usr cho phép read, write, và ko bị mất khi router khởi động lại
do đó thay vì cài xupnpd vào /tmp, ta sẽ cài vào /usr.
thực hiện:

- dùng WinSCP login vào router

- copy file xupnpd-1_01.tar.gz (mình dùng version này thấy ổn định nhất) vào /usr
link download http://tsdemuxer.googlecode.com/files/xupnpd-1_01.tar.gz

- chạy các lệnh
cd /usr
tar zxvf xupnpd-1_01.tar.gz
rm xupnpd-1_01.tar.gz

- copy các file playlist (.m3u) vào /usr/xupnpd-rc/playlists

- thêm vào Local startup dòng sau:
/usr/xupnpd-rc/xupnpd-ar71xx

- chọn Submit --> Reboot

Dropbox thư mục Public vẫn cho download directlink, tuy nhiên hiện tại ko lấy trực tiếp directlink được. Chỉ cần trước đó có 1 lần bác đã lấy directlink
ví dụ: http://dl.dropbox.com/u/68148815/udpxy_1.0-Chipmunk-19-1_ar71xx.ipk
bác chú ý đoạn "http://dl.dropbox.com/u/68148815/"
lần sau bác bỏ 1 file bất kỳ vào thư mục Pulic, ví dụ: mytv.m3u
---> directlink là http://dl.dropbox.com/u/68148815/mytv.m3u

Ai đã thử chạy trực tiếp chương trình IPTV + file chanel của MyTV (dạng rtp://@x.x.x.x) + MX Player Pro chưa nhỉ.
Cắm trực tiếp vào router thay cho settopbox MyTV.
Mình thử với Mini neo X5 thì chạy ngon. Chyển qua ATV1200 thì giựt tưng bừng. Chả hiểu tại sao.

với kênh dạng rtp, udp: muốn chạy trực tiếp thì thiết bị phải hỗ trợ multicast.
như trường hợp của bác, mini neo X5 hỗ trợ multicast nên chạy ngon, atv1200 chạy giật. Tương tự laptop nếu xem rtp, udp qua cổng ethernet ngon lành, nhưng xem qua wifi sẽ bị giật, vì card wifi ko hỗ trợ multicast
Thế mới sinh ra udpxy:
http://www.udpxy.com/index-en.html

tienthanhbk

Well-Known Member

Nếu vậy thì IP ở cổng WAN của router sẽ đặt là gì hả bác, static hay là DHCP client ?

Em đang bị bí ở chỗ này, em vẫn test là lấy internet bình thường từ modem quang --> WAN router set ip cùng giải , bật DHCP LAN ở router , cắm IPTV bridged từ modem quang vào PORT LAN 4 của router, PC thì cắm vào PORT LAN 1 của router thì bị hiện tương là PC chỉ nhận được IP của IPTV ( giải 10.x.x.x chứ k phải là 192.x.x.x) như vậy là DHCP LAN ở router ko hoạt động, em rút cái dây IPTV bridged từ modem sang thì router lại vào internet bình thường như em đang post bài, vậy là sao bác nhể.

PS: DHPC LAN của router đang có vấn đề, em phải set IP tĩnh + DNS của google 8.8.8.8 thì mới vào đc internet, còn nếu để IP tự cấp thì router ko cấp được mà toàn ra giải 169.x.x.x T.T

PS 1 : Tình hình là DHCP LAN của con AG300H này có vấn đề gì hay sao ý, sau một hồi cắm/rút cái dây IPTV từ modem vào router + reboot router thì em đã xem được IPTV qua UDP và vào được internet , nhưng rất là phập phù, vì em cứ reboot router là y như rằng PC lại được cấp IP của mytv (10.x.x.x) mà trong khi đấy rõ ràng là em đã bật DHCP LAN của router rồi, quá là dzị. Nếu bác còn dùng AG300H thì có thể upload file config hiện tại đang chạy tốt mọi thứ lên cho em tham khảo được ko bác.

PS 2: Em vừa thử bridge internet từ modem sang WAN router, set IP WAN router cùng giải với modem ( modem 192.168.1.1 , WAN router = 192.168.1.9) , DHCP của LAN router thì vẫn ở giải 192.168.1.xxx với IP quản lỷ router là 192.168.1.199 và kết quả là.............. ko vào được internet lẫn mytv! Tạm nghỉ để tối nghĩ tiếp vậy.

Nếu đã Bridge internet ra port 1 thì router bạn phải chọn PPPoE rồi nhập username/password truy cập internet.

Kiểm tra phần DHCP xem có DHCP Relay ko thì tắt nó đi' hoặc chọn FORCE...trong đó ( mình ko nhớ rõ lắm.) để ép buộc pc nhận ip từ DHCP server của router.

Hiện giờ mình đang chạy DDWRT cho ag300h. Nếu bạn quay sang ddwrt đc thì mình copy data sang usb rồi thêm lệnh start up là chạy liền.

Mình sẽ teamviewer giúp bạn .

Aladdin

Member

Cái cáp quang em đang chạy là dạng IP tĩnh, chứ ko phải là dạng PPPoE nên em đã thử set IP tĩnh cùng với giải IP của modem(bridged mode) cho WAN Router nhưng vẫn ko chạy được internet chứ chưa nói gì đến IPTV , nếu em để modem cấp internet bình thường cho Router thì lại bị cái bệnh là server DHCP LAN của router ko tự cấp được IP cho các PC, mà toàn bị đè bằng IP của mytv ! Em cũng đã thử chỉnh Force DHCP server cho LAN nhưng vẫn bị IP của mytv đè vào , còn nếu rút dây tín hiệu mytv từ modem sang thì lại router lại tự cấp ip cho mạng LAN được. Em đang nghĩ là có khi tại openwrt nó chạy cái này ko tốt bằng ddwrt chăng @.@ ?

@bbforever33 : Cám ơn hướng dẫn của bác, giờ em mới biết cái trick link http bên dropbox, mà bác cho em hỏi là nếu mình ko cài cái xupnpd thì udpxy chạy vẫn bình thường đúng ko ạ ? Vì cái xupnpd theo em biết nó chỉ lấy playlist để hiện thị cho các tbij UPnP thôi chứ nếu mình chạy link trên máy tính thì k cần nhể ?

tethien

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

với kênh dạng rtp, udp: muốn chạy trực tiếp thì thiết bị phải hỗ trợ multicast.
như trường hợp của bác, mini neo X5 hỗ trợ multicast nên chạy ngon, atv1200 chạy giật. Tương tự laptop nếu xem rtp, udp qua cổng ethernet ngon lành, nhưng xem qua wifi sẽ bị giật, vì card wifi ko hỗ trợ multicast
Thế mới sinh ra udpxy:
udpxy - Home

Thank bạn. udpxy thì mình làm từ hồi mới ra MyTV, chạy cũng được mấy năm rồi.
Giờ ở nhà mình có thể coi MyTV mợi nơi, mọi chỗ trên A Class (mới có) trên trên Laptop, PC, ipad, trên Kindle Fire HD, trên điện thoại.... ở đâu cũng ok tuốt.
Ở nhà mình xài cáp quang và có 01 con wzr-hp-g300nh chạy OpenWRT nên không ngán.

atv1200 là của bạn mình. Bên nhà nó không có router để chạy udpxy. Cái router ADSL của MyTV có 4 cổng. Giờ config thêm 01 cổng để cắm atv1200 // với setopbox để coi trên 01 tv khác thôi.

Không biết atv1200 có bản rom hoặc custom rom nào hỗ trợ multicast không nhỉ ?
Thằng Minix Neo X5 mini chạy ngon mà ATV1200 chạy không được, chán quá.

Aladdin

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Bạn tethien cũng chạy uppxy với con g300H à, bạn có thể tóm tắt cái config bạn làm ở modem và router cho mình với được ko, vì bạn cũng chạy cáp quang mà, thanks nhé, mình vẫn chưa chạy được, chắc con 300H của mình cũng config giống hệt g300nh của bạn nhỉ. Nếu bạn rảnh thì lật sang trang trước ngó hộ mình chút nhé, nhất là đoạn config WAN với LAN ở router, mình k muốn quote thêm ở đây vì sợ dài quá :D

Aladdin

Member

Các bác chạy đâu hết roài giúp em dzới ;)

Mình sử dụng WZR-HP-AG300H cũng bị tình trạng IP của IPTV cấp sang LAN. Làm cho WiFi hay LAN đều không nhận được IP từ DHCP của Router.

tienthanhbk

Well-Known Member

Cái cáp quang em đang chạy là dạng IP tĩnh, chứ ko phải là dạng PPPoE nên em đã thử set IP tĩnh cùng với giải IP của modem(bridged mode) cho WAN Router nhưng vẫn ko chạy được internet chứ chưa nói gì đến IPTV , nếu em để modem cấp internet bình thường cho Router thì lại bị cái bệnh là server DHCP LAN của router ko tự cấp được IP cho các PC, mà toàn bị đè bằng IP của mytv ! Em cũng đã thử chỉnh Force DHCP server cho LAN nhưng vẫn bị IP của mytv đè vào , còn nếu rút dây tín hiệu mytv từ modem sang thì lại router lại tự cấp ip cho mạng LAN được. Em đang nghĩ là có khi tại openwrt nó chạy cái này ko tốt bằng ddwrt chăng @.@ ?

Vậy thì Bridge trên modem, rồi trên Router chọn loại kết nối là IPoE, nhập địa chỉ IP tĩnh nhà mạng cấp vào phần IP Address, Gateway, Subnet.

Mình sẽ giúp đc nếu Teamviewer, vì nó cũng muôn vàn nguyên nhân nên phải check trực tiếp mới đc.

tethien

Active Member

Vậy thì Bridge trên modem, rồi trên Router chọn loại kết nối là IPoE, nhập địa chỉ IP tĩnh nhà mạng cấp vào phần IP Address, Gateway, Subnet.

Mình sẽ giúp đc nếu Teamviewer, vì nó cũng muôn vàn nguyên nhân nên phải check trực tiếp mới đc.

Hồi đêm nằm Teamviewer config cho bác Aladin này đến hơn 1h sáng. Config xong chưa thử nên chưa biết có chạy OK không nữa.
Sáng nay chưa thấy Aladin vô diễn đàn.

Aladdin

Member

Cám em ơn 2 bác tienthanhbk với bác tethien , hai bác nhiệt tình quá, tối qua bác tethien lọ mọ teamview với em đến tận 1 rưỡi đêm mới xong, cơ mà hôm nay em cắm dây mạng lan từ converter vào cổng wan của router thì vẫn chưa chạy, chắc tối nay nhờ bác tethien tweak nốt là ổn, vì giao diện IPTV đã có IP của mytv, mỗi tội giao diện WAN thì chỉ nhận được cái gói tin đến (RX) chứ các gói đi (TX) thì ko có gói nào nên kết quả là ko dzo đc net cũng ko dùng đc udpxy. Em nghĩ chắc tại phần firewall trong router có vấn đề, mà chả biết chính ra sao cả nên đành đợi cao thủ tethien xuất hiện vậy.

Mà là cái, chả hiểu sao em edit trực tiếp phần traffic routes ở trong router thì toàn ko được, nó cứ báo là CGI not response, toàn phải edit file bằng WINSCP >.<

atamd

Active Member

Mình xem IPTV trên con laptop và android box Q5ii, xem các kênh HD, SD trên laptop thì bình thường còn trên Q5ii chỉ xem được SD, còn xem HD tthì bị giật, ai có cách khắc phục ko nhỉ? mình ko dùng firmware OpenWRT gì hết nah mấy bạn :)

Aladdin

Member

2 bác tethien voi tienthanhbk đi ngủ sớm qué :D

Bên trên