Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
ghép với độ phân giải gốc được không bác

Sau khi "Converting" => Độ phân giải / "Resolution" của DVD "Format" là 720 x 480 Pixels (NTSC)
[Rấc tiếc là...KHÔNG thể khác hơn!]

---------- Post added 04-04-2013 at 09:17:47 AM ----------

ghép với độ phân giải gốc được không bác

Sau khi "Converting" => Độ phân giải / "Resolution" của DVD "Format" là 720 x 480 Pixels (NTSC)

moment

Active Member
Độ phân giải chỉ là 1 phần, cái chính là codec chứ bác. MPEG-2 của DVD dung lượng khủng trong khi FLV (ở đây có thể là x264, Xvid, Divx, or tương đương) lại nhỏ hơn rất nhiều với dùng thời gian. Dùng convertXtoDVD vẫn có thể "ép" nó bình thường cơ mà. Trước em vẫn hay ném cả chục tập Tom&Jerry tương đương 9 tiếng phát vào 1 đĩa DVD5 có làm sao đâu, chất lượng hình ảnh vẫn xem tốt, chưa tới nỗi nào.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Độ phân giải chỉ là 1 phần, cái chính là codec chứ bác. MPEG-2 của DVD dung lượng khủng trong khi FLV (ở đây có thể là x264, Xvid, Divx, or tương đương) lại nhỏ hơn rất nhiều với dùng thời gian. Dùng convertXtoDVD vẫn có thể "ép" nó bình thường cơ mà. Trước em vẫn hay ném cả chục tập Tom&Jerry tương đương 9 tiếng phát vào 1 đĩa DVD5 có làm sao đâu, chất lượng hình ảnh vẫn xem tốt, chưa tới nỗi nào.

01. DVD "Format" lại chính là từ .MPEG "Format" mà ra. Dù sao chăng nữa, "Resolution" tối đa của DVD "Format" LUÔN LUÔN là 720 x 480 pixels (NTSC).
02. Chuyện ghép nhiều PHIM trên cùng một đĩa thì lại là một vấn đề khác. Khi dủng ConvertXtoDVD, hãy lưu ý đến 3 đèn hiệu màu XANH - VÀNG - ĐỎ trong lúc "Add" PHIM.
[Để chọn cho mình một "Quality" tối thiểu/ có thể được chấp nhận (ngoài những giới hạn này, "Software" sẽ từ chối và báo cho hay...như đã xãy ra ở trên) hoặc một "Quality" cao nhất có thể đạt được.]

Chỉnh sửa lần cuối:

xuanloctm26b

Active Member
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Các Bác ơi, em muốn ghi các file karaoke lẻ ra 1 DVD Karaoke với âm thanh của các bài hát bằng nhau (không bị tình trạng, bài thì âm thanh lớn, bài thì âm thanh bé) thì phải chỉnh như thế nào?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Các Bác ơi, em muốn ghi các file karaoke lẻ ra 1 DVD Karaoke với âm thanh của các bài hát bằng nhau (không bị tình trạng, bài thì âm thanh lớn, bài thì âm thanh bé) thì phải chỉnh như thế nào?
xuanloctm26b,

Rất tiếc là ConvertXtoDVD KHÔNG giúp được bạn trong vấn đề này..!

0203

Bác cho em hỏi vấn đề ngoài lề và lạc hậu chút: pm này áp dụng được với VCD ko bác. Đv DVD thì nó là best, cho best quality. Nếu ko dùng được với VCD thì bác có biết soft nào ghi VCD cho chất lượng đẹp nhất có thể ko ạ. Thanks bác!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác cho em hỏi vấn đề ngoài lề và lạc hậu chút: pm này áp dụng được với VCD ko bác. Đv DVD thì nó là best, cho best quality. Nếu ko dùng được với VCD thì bác có biết soft nào ghi VCD cho chất lượng đẹp nhất có thể ko ạ. Thanks bác!

0203,

Như chúng ta đã biết, sức chứa TỐI ĐA của một đĩa CD là 700 MB.
Do đó, "Video" trên đĩa CD sẽ có một "Quality" rất là THẤP!
[Dầu sao chăng nữa...ConvertXtoDVD có thể giúp bạn.]

Gồm những "step" sau:

01. Đút đĩa CD vào đầu máy chép.
02. Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Encoding" => Chọn "Automatic" (tại "Encoding options")
02. Chọn "Custom..." (tại "Target size")
03. Điền vào trị số => 700 MB
04. Click "OK".

"Good Luck"!

P.s: Nếu gặp trở ngại trong vần đề này, vui lòng cho hay..!

Chỉnh sửa lần cuối:

0203

Thanks bác, ở nhà còn mỗi đầu VCD, mà em thì muốn ghi mấy đĩa phim kinh điển VN cho phụ huynh ở nhà xem.

Em vừa ghi thử 1 DVD 4gb7 xong, cho vào đầu đĩa thì nó hiện menu, chọn phim đầu tiên thì nó chạy, bấm next thì nó đơ luôn. Xong em thử tắt đầu DVD rồi mở lại, chọn phim thứ 5 ( đĩa gồm 9 video) nó cũng đơ luôn.
À mà cái hướng dẫn của bác nó hơi khác chút, là nó convert xong rồi mình vào menu Action chọn dòng đầu tiên ( Burn ... project ) rồi nó mới ghi đĩa. Nó cho em 2 lựa chọn tốc độ ghi là 2x và 8x, em chọn 2x. Mà lúc cho phim tua nhanh thì thấy phim hay giật giật. Mà cũng ko thấy background của menu luôn ( lúc em preview trên soft thì thấy, mở trên đầu DVD thì ko )
Bác hướng dẫn em ghi làm sao mà có thể nhấn next để qua phim tiếp theo ạ . ( Em ghi phim Bao công, 1 dvd ghi đc 9 tập, 1 tập tầm 500mb độ phân giải 640 x nhiu mà em quên mất)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Em vừa ghi thử 1 DVD 4gb7 xong, cho vào đầu đĩa thì nó hiện menu, chọn phim đầu tiên thì nó chạy, bấm next thì nó đơ luôn. Xong em thử tắt đầu DVD rồi mở lại, chọn phim thứ 5 ( đĩa gồm 9 video) nó cũng đơ luôn.
À mà cái hướng dẫn của bác nó hơi khác chút, là nó convert xong rồi mình vào menu Action chọn dòng đầu tiên ( Burn ... project ) rồi nó mới ghi đĩa. Nó cho em 2 lựa chọn tốc độ ghi là 2x và 8x, em chọn 2x. Mà lúc cho phim tua nhanh thì thấy phim hay giật giật. Mà cũng ko thấy background của menu luôn ( lúc em preview trên soft thì thấy, mở trên đầu DVD thì ko )
Bác hướng dẫn em ghi làm sao mà có thể nhấn next để qua phim tiếp theo ạ . ( Em ghi phim Bao công, 1 dvd ghi đc 9 tập, 1 tập tầm 500mb độ phân giải 640 x nhiu mà em quên mất)
kietluan75,

Đi vào "Settings" => Thẻ "DVD Menus" => Chụp giùm một tấm "Screenshot" => Thanks!

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

kietluan75,

Đi vào "Settings" => Thẻ "DVD Menus" => Chụp giùm một tấm "Screenshot" => Thanks!

rvirdb

Setting của em đây

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Vẫn chưa thấy được..!
[Có lẻ kèm ảnh không đúng cách.]

:( Em vẫn thấy mà bác, bác click vào link ảnh xem đc ko ? Bài quote của bác em vẫn thấy hình mà:(

Setting DVD menus của em thế này : 6 ô tick, em tick 2-3-4 + 6
"VSO glossy template, clear background ...."

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

:( Em vẫn thấy mà bác, bác click vào link ảnh xem đc ko ? Bài quote của bác em vẫn thấy hình mà:(

Setting DVD menus của em thế này : 6 ô tick, em tick 2-3-4 + 6
"VSO glossy template, clear background ...."

Tốt nhất là "upload" trực tiếp lên 'Forum".
Theo những "step" sau:

01. Click "Edit Post".
02. Click "Đổi sang khung lớn." / hoặc "Go Advanced"
03. Click vào mũi tên màu đỏ để chọn hình (có sẵn trên PC) và "Upload" lên Diễn Đàn.
[...chờ một lát..!]

04. Click "Add Files" => Click "Select Files".
[...tìm đến và "Click" vào "Photo" có sẵn trên PC.]

05. Click "Upload Files".
[...và chờ một lát.]

06. Click vào "Insert Inline"
[Phía dưới cuối/ góc tay phải]

07. Click "Done"
[Sau khi hoàn tất / Phía dưới cuối/góc tay phải]

08. "Good Luck"!

Add  Photo @ HDVN Forum.png

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hình đây bác

kietluan75,

Hình như bạn đang dùng ConvertXtoDVD V5 !!!
[Không bảo đãm... bởi đang còn ở dạng "Beta". Tốt hơn, nên dùng "V4".]

Trở lại trang đầu tiên của bài "Post" => Chọn ĐÚNG cái "Menu Template" như trong hình kèm theo.
[Thử vậy xem sao..!]

hoabinh501

Active Member

Chào anh DATAVIEWER ,
Lâu lắm , xin được hỏi anh một việc :
Ta có một bài hát Karaoke ( có 2 kênh âm thanh ) , chơi trên máy vi tính bằng một chương trình nào đó ta có thể hát và tắt tiếng ca sỹ thoải mái . Nhưng xin hỏi anh : có chương trình chơi nào mà ta có thể hạ tông hoặc tăng tông cho vừa với giọng hát của mình không ? Xin cám ơn anh .

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chào anh DATAVIEWER ,
Lâu lắm , xin được hỏi anh một việc :
Ta có một bài hát Karaoke ( có 2 kênh âm thanh ) , chơi trên máy vi tính bằng một chương trình nào đó ta có thể hát và tắt tiếng ca sỹ thoải mái . Nhưng xin hỏi anh : có chương trình chơi nào mà ta có thể hạ tông hoặc tăng tông cho vừa với giọng hát của mình không ? Xin cám ơn anh .

Chào hoabinh501,

Ước chi giúp được bạn trong vần đề này..!
[Chính bản thân chưa hề trải qua những gì đã nói ở trên. Nếu tìm thấy được phần mềm nào đó...sẽ báo bạn hay.]

"Cheer"!

Bên trên