Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

dòng multicore processor: max... mình chọn đc 4 thôi bác DATAVIEWER ơi (e dùng core i3) :D cho mình hỏi thêm là ở tab Encoding phần Conversion processes 2 dòng maxium simultaneous conversion và minium free memory có phải tùy chình gì nữa ko? hay để mặc định là 4 và 400 nhỉ?
Vâng! Cứ để mặc định.

Bạn DATAVIEWER có thể giúp mình, mình đang muốn lưu mấy đĩa DVD5 Thúy Nga vào máy vi tính, yêu cầu là lưu ở 1 định dạng nào khác nhằm làm giảm dung lượng mà chất lượng thì vẫn xem trên tivi 32 inch đẹp như DVD5 (hoặc thấp hơn 1 tí thôi), có nhiều phim trên hdvietnam mình down về tuy chỉ chưa tới 1G (thông thường là file mkv) nhưng xem trên tivi 32 inch cũng đẹp lắm, mình không biết họ dùng phần mềm gì encode mà hay vậy, và những thông số mà họ chỉnh, không biết làm bằng phần mềm ConvertXto DVD này có ra được file như yêu cầu của mình, thanks bạn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bạn DATAVIEWER có thể giúp mình, mình đang muốn lưu mấy đĩa DVD5 Thúy Nga vào máy vi tính, yêu cầu là lưu ở 1 định dạng nào khác nhằm làm giảm dung lượng mà chất lượng thì vẫn xem trên tivi 32 inch đẹp như DVD5 (hoặc thấp hơn 1 tí thôi), có nhiều phim trên hdvietnam mình down về tuy chỉ chưa tới 1G (thông thường là file mkv) nhưng xem trên tivi 32 inch cũng đẹp lắm, mình không biết họ dùng phần mềm gì encode mà hay vậy, và những thông số mà họ chỉnh, không biết làm bằng phần mềm ConvertXto DVD này có ra được file như yêu cầu của mình, thanks bạn
Phim .MKV có thể được tạo thành qua 2 trường hợp sau...

01. .MKV (HD) được "Rip" từ đĩa "Blu-ray" (HD): Sẽ cho ta "Quality" CAO với dung lượng thấp (chẳng hạn mHD).
02. .MKV (HD) được "Convert" từ đĩa DVD (SD): "Quality" của phim sẽ KHÔNG khá hơn và dung lượng sẽ LỚN hơn.

Note: Để "Convert" DVD sang MKV => Dùng "Make MKV" hoặc "Handbrake", v..v..

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn..!

"Cheers!"

mình có 1 đĩa Thúy Nga file iso 7.13G mình đã chuyển thành 1 đĩa DVD5 file iso bằng ConvertXtoDVD ver 4, sau đó mình có dùng phần mềm DVDFab 9 chuyển file iso 7.13G thành file mp4 có dung lượng 2G, sau khi xem 2 file mình không hiểu sao mà file mp4 dung lượng có 2G mình hình ảnh lại nét hơn file iso DVD5 có dung lượng tới 4.3G (mấy cảnh chuyển động ở file DVD5 nếu nhìn kỹ sẽ thấy nhiều hạt và bị vỡ, nhưng file mp4 thì có thể chất lượng gần bằng đĩa gốc 7.13G), bạn DATAVIEWER có hiểu biết có thể giải thích cho mình hiểu được không? vậy chất lượng hình ảnh ở đây bị phụ thuộc vào yếu tố nào? nếu mình dùng Make MKV để chuyển thành file MKV thì dung lượng có nhỏ hơn file mp4 không và chất lượng có tương đương file mp4?, thanks bạn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình có 1 đĩa Thúy Nga file iso 7.13G mình đã chuyển thành 1 đĩa DVD5 file iso bằng ConvertXtoDVD ver 4, sau đó mình có dùng phần mềm DVDFab 9 chuyển file iso 7.13G thành file mp4 có dung lượng 2G, sau khi xem 2 file mình không hiểu sao mà file mp4 dung lượng có 2G mình hình ảnh lại nét hơn file iso DVD5 có dung lượng tới 4.3G (mấy cảnh chuyển động ở file DVD5 nếu nhìn kỹ sẽ thấy nhiều hạt và bị vỡ, nhưng file mp4 thì có thể chất lượng gần bằng đĩa gốc 7.13G), bạn DATAVIEWER có hiểu biết có thể giải thích cho mình hiểu được không? vậy chất lượng hình ảnh ở đây bị phụ thuộc vào yếu tố nào? nếu mình dùng Make MKV để chuyển thành file MKV thì dung lượng có nhỏ hơn file mp4 không và chất lượng có tương đương file mp4?, thanks bạn
Có sự khác biệt về PHIM của bạn qua 2 trường hợp sau...

01. Sau khi "Convert" bằng ConvertXtoDVD, phim của bạn trở thành DVD "Format"/ có độ phân giài là 720x480 pixels/ hay còn gọi là SD (Standard Definition).
02. Sau khi "Convert" bằng DVDFab, phim của bạn đã được "Encode" bằng H.264 "Codec"/ trở thành .MP4 "Format"/ thuộc dạng HD (High Definition)
[Nhờ vậy, phim .MP4 của bạn có chất lượng cao hơn so với DVD "Format".]

Nói một cách khác, qua 2 trường hợp trên...cái "Video Codec" (H.264) là yếu tố quyết định về "Quality" của PHIM.
Ngoài ra, sự CAO/THẤP của "Video Bitrate" cũng ảnh hưởng nhiều đến vấn đề này.

03. Nếu MakeMKV hoặc Handbrake được dùng vào việc tạo phim HD/ tức .MP4 bằng H.264 Codec => Bạn cần lưu ý đến con số "Video Bitrate" ở phần "Settings".
["Quality" và dung lượng của phim .MP4 hoàn toàn tùy thuộc vào những con số này - "Video Bitrate" càng CAO, dung lượng của phim càng LỚN.]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.

"Cheer!"

Chỉnh sửa lần cuối:

Có sự khác biệt về PHIM của bạn qua 2 trường hợp sau...

01. Sau khi "Convert" bằng ConvertXtoDVD, phim của bạn trở thành DVD "Format"/ có độ phân giài là 720x480 pixels/ hay còn gọi là SD (Standard Definition).
02. Sau khi "Convert" bằng DVDFab, phim của bạn đã được "Encode" bằng H.264 "Codec"/ trở thành .MP4 "Format"/ thuộc dạng HD (High Definition)
[Nhờ vậy, phim .MP4 của bạn có chất lượng cao hơn so với DVD "Format".]

Nói một cách khác, qua 2 trường hợp trên...cái "Video Codec" (H.264) là yếu tố quyết định về "Quality" của PHIM.
Ngoài ra, sự CAO/THẤP của "Video Bitrate" cũng ảnh hưởng nhiều đến vấn đề này.

03. Nếu MakeMKV hoặc Handbrake được dùng vào việc tạo phim HD/ tức .MP4 bằng H.264 Codec => Bạn cần lưu ý đến con số "Video Bitrate" ở phần "Settings".
["Quality" và dung lượng của phim .MP4 hoàn toàn tùy thuộc vào những con số này - "Video Bitrate" càng CAO, dung lượng của phim càng LỚN.]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.

"Cheer!"

mình có 2 file, bạn có thể nào down 2 file của mình và xem thử giúp mình DVDVOLUME.Title1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?mffkv8k12qom8w9), 1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?1jdvih28vqcbnf3), file DVDVOLUME.Title1_1.mp4 mình convert bằng DVDFab 9, còn file 1_1.mp4 mình convert bằng Handbrake, theo mình xem thì file 1_1.mp4 xem nét hơn nhưng lại có răng cưa ở mấy cảnh chuyển động, tất cả mình điều để chế độ mặc định, theo sự hiểu biết của bạn thì file 1_1.mp4 mình nên chỉnh thông số gì để cho nó hết răng cưa.
àh còn chương trình MakeMKV mình cũng đã thử qua hình như nó chỉ là chuyển từ 1 file video sang mkv mình dùng đĩa DVD 7.13G dùng MakeMKV thì ra 1 file mkv như dung lượng nó cũng gần bằng 7.13G, nên chắc từ bỏ ý định dùng MakeMKV rồi. thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình có 2 file, bạn có thể nào down 2 file của mình và xem thử giúp mình DVDVOLUME.Title1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?mffkv8k12qom8w9), 1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?1jdvih28vqcbnf3), file DVDVOLUME.Title1_1.mp4 mình convert bằng DVDFab 9, còn file 1_1.mp4 mình convert bằng Handbrake, theo mình xem thì file 1_1.mp4 xem nét hơn nhưng lại có răng cưa ở mấy cảnh chuyển động, tất cả mình điều để chế độ mặc định, theo sự hiểu biết của bạn thì file 1_1.mp4 mình nên chỉnh thông số gì để cho nó hết răng cưa.
àh còn chương trình MakeMKV mình cũng đã thử qua hình như nó chỉ là chuyển từ 1 file video sang mkv mình dùng đĩa DVD 7.13G dùng MakeMKV thì ra 1 file mkv như dung lượng nó cũng gần bằng 7.13G, nên chắc từ bỏ ý định dùng MakeMKV rồi. thanks

01. Nếu DVDFab đã đem lại kết quả mong muốn thì...hãy dùng nó trong việc "Converting".
[Dùng "MediaInfo" để đọc "Video Bitrate" của phim .MP4 sau khi được "Convert" bởi DVDFab.]

02. Con số "Video Bitrate" của mHD thường là => +/-4000 Kbps

caothudeche

Moderator

01. Nếu DVDFab đã đem lại kết quả mong muốn thì...hãy dùng nó trong việc "Converting".
[Dùng "MediaInfo" để đọc "Video Bitrate" của phim .MP4 sau khi được "Convert" bởi DVDFab.]

02. Con số "Video Bitrate" của mHD thường là => +/-4000 Kbps

Bạn DATAVIEWER hỗ trợ qua nhiệt tình luôn. Nhưng mà có một số điểm thắc mắc của bạn @thanhngan17 thì chưa được rõ cho lắm.
Mà vụ mHD mà có bitrate cỡ 4000 Kbps kia là mHD loại xịn rồi, phải có nguồn đẹp thì mấy anh em mới chọn cao vậy. Chứ bình thường đặt 2000 - 2700 là quá đẹp cho mHD rồi.

mình có 1 đĩa Thúy Nga file iso 7.13G mình đã chuyển thành 1 đĩa DVD5 file iso bằng ConvertXtoDVD ver 4, sau đó mình có dùng phần mềm DVDFab 9 chuyển file iso 7.13G thành file mp4 có dung lượng 2G, sau khi xem 2 file mình không hiểu sao mà file mp4 dung lượng có 2G mình hình ảnh lại nét hơn file iso DVD5 có dung lượng tới 4.3G (mấy cảnh chuyển động ở file DVD5 nếu nhìn kỹ sẽ thấy nhiều hạt và bị vỡ, nhưng file mp4 thì có thể chất lượng gần bằng đĩa gốc 7.13G)
Cả 2 TH của bạn đều bị nén lại so với file gốc, bởi vậy chất lượng đều giảm. Nhưng bạn lại thấy một sự khác biệt hơi lạ giữ DVD iso 4.7G và MP4 2GB.
Nói chung sự khác biệt giữa 2 video cơ bản phụ thuộc vào: độ phân giải, bitrate, chuẩn nén hình ảnh, kiểu quét hình ảnh.
- File của bạn DVD5 iso 4.7GB: Chắc là độ phân giải sẽ là 720x480, bitrate từ 4000 - 6000 (chỉ bạn mới biết rõ), chế độ quét xen dòng (interlace), chuẩn nén hình ảnh MPEG 2.
- File MP4 2GB: Không biết bạn có Upscale lên 720p không. G/s vẫn giữ lại 720x480, bitrate chắc chắn thấp hơn DVD5, khoảng 2500Kps, chuẩn nén hình ảnh MPEG4 AVC (H264), quét liên tục (progresive).
Lý do khác biệt ở đây là:
+ Chuẩn nén hình ảnh MPEG4 AVC cao cấp hơn MPEG2, nó có thể cho chất lượng tương đương MPEG2, trong khi dung lượng bằng 1 nửa.
+ Quét liên tục (progresive) cho mình ảnh mịn hơn interlace. Đôi khi bạn xem video mà thấy răng cưa hay sóng là do interlace đó. Hiện tượng này hay xuất hiện ở các cảnh thay đổi nhiều, nhanh và phần cứng decode không tốt.
+ Trong quá trình nén có thể DVD Fab đã làm các thuật toán xử lý hình ảnh. Nên hình ảnh sau đó có thể mịn hơn. Nhưng bạn chú ý ảnh mịn hơn không có nghĩa là đẹp hơn, bạn phải so sánh cả màu sắc nữa. File MP4 kia màu nhạt hơn thì sao

caothudeche

Moderator

Viết dài nhiều khi khiến bạn rối. Do bạn đang dùng các phần mềm tương tác trực quan nên các kiến thức cơ bản về nén video bạn không nắm rõ. Bạn có thể tìm hiểu thêm nhé.
- Trước tiên là lý do sao 1 file bị răng cưa, 1 thì không: Mỗi phần mềm có một thiết lập mặc định riêng, điều đó nếu ta không thay đổi thì sẽ dẫn tới kết quả khác nhau. Và lý do ở đây là có thể Handbrake không khử interlacing, hoặc thông số khử chưa triệt để. (Hầu hết các DVD đều ghi ở dạng interce nhé).
- Handbrake mình đã dùng, và nó nén hay bị lỗi lắm. DVDFab thì mình chưa dùng bao giờ.
- Kinh nghiệm bản thân:
+ Encode dùng Megui: Phức tạp 1 tí nhưng nắm được gốc rễ, cũng có thể xem review sơ qua hình ảnh qua AVS Script. Mình đã từng RIP cả bộ Thiên Long Bát Bộ (2006) bằng Megui, và chất lượng hơn tất cả các bản trên mạng hiện có, và nhiều video khác.
+ Ghi DVD, hoặc convert xuống file dạng DVD: ConvertXtoDVD, có lẽ hiện tại là phần mềm tốt nhất cho DVD.

caothudeche

Moderator

mình có 2 file, bạn có thể nào down 2 file của mình và xem thử giúp mình DVDVOLUME.Title1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?mffkv8k12qom8w9), 1_1.mp4 (https://www.mediafire.com/?1jdvih28vqcbnf3), file DVDVOLUME.Title1_1.mp4
Đã thông thì cất công thông cho đến tận cùng của thắc mắc. Phân tích từ 2 video của bạn.
1. Sự khác biệt trong Media info
DPPPsB3uvy_XGZMxJ0iQY0AqNqtnfWu9YXC81qzH5U_KhvOiO7zmdI-j5odfqGBJajdELDO2Bgk=w990-h547

- Format profile: Nó là 1 bộ thiết lập được cài sẵn.
- ReFrames (Reference Frames): Số khung hình tham chiếu. Trong quá trình encode/decode (mã hóa/giải mã hóa) thì một khung hình nó sẽ được khôi phục từ các khung hình khác gần nó, đó gọi là khung hình tham chiếu. Số này càng nhiều đương nhiên ảnh càng giống ảnh gốc, nhưng cái gì cũng có cái giá của nó.
Ở đây DVDVOLUME.Title1_1 được nén bằng DVDFab Reframes = 1 như vậy là thua đứt ông Reframes = 3 rồi.
- Độ phân giải:
+ DVDVOLUME.Title1_1 có độ phân giải là 720*408[/B].
+ 1_1 có độ phân giải là 708 *480.
+ Nhìn 2 video thì mình dự đoán là DVDVOLUME.Title1_1 đã bị cắt, kéo khung hình về cho đạt 16:9 (kéo chiều ngang lên 720 và co chiều dọc về 408, và có thể cắt đi viền đen).
Còn 1_1 thì video có thể nén từ DVD gốc 576i về 480p.

- Kiểu quét hình: Cả 2 điều quét liên tục Progresive, nhưng tại sao lại khác nhau về hình ảnh. Hãy theo dõi phần sau.

2. Sự khác biệt trong hình ảnh
Ở đây mình dẫn chứng 2 ảnh, bên trái là ảnh được nén bằng DVD Fab, bên phải nén bằng Hanbrake,
7Fs1hSusKfiLF8fQ2oKnyV1f3qn4V3cgJStSzAKNfrFuZK4gudOdh_Suu6vl75ClTCnq0o1tsDk=w990-h547

- Nhìn ảnh bạn sẽ thấy được ảnh DVDVOLUME.Title1_1 đã bị co, kéo như ở trên nói.
- Ảnh nén bằng Handbrake có các vạch ngang xuất hiện. Tỉ lệ xuất hiện nhiều như vậy => video này khi nén không được khử interlacing.

Vsue4PbOXQQhwZaVQRxFFFXZfDBo_mCP4PHfYUv0l9JzNdqrlIbEItlLDeh-ZUYeDsVGLGRE4GA=w990-h547

Từ 2 phần trên bạn sẽ thấy là ảnh nén bằng Handbrake xấu hơn. Thực sự không phải vậy, là do nó không được khử interlacing.

Nhận xét của mình thì: Nếu video nén bằng Handbrake chỉ cần được khử interlacing thì ảnh sẽ đẹp hơn cả DVD Fab, mặc dù bitrate nó đang thấp hơn. Vì nó có Reframes cao hơn, có điểm ảnh cao hơn (708*480 = 339840), cao hơn hẳn 293760.
Nếu bạn nhìn kỹ sẽ thấy ảnh của video 1_1.mp4 kia màu sẽ tươi hơn.

Mình nói như vậy không có nghĩa là Handbrake dùng tốt hơn. Video của mình nó ra sao thì nó phụ thuộc vào thiết lập của bạn. Dĩ nhiên là mỗi phần mềm nó sẽ sử dụng các thuật toán khác nhau để nén. Và chi tiết đến tận từng câu lệnh trong thuật toán chắc là Megui + các Script. Ai tìm hiểu mới viết Script được)

caothudeche

Moderator

RIP/Encode DVD thì làm cách nào tốt.
Sẽ có 2 hướng cho các bạn lựa chọn:
- Dùng các phần mềm như DVD Fab, Format Factory... Những phần mềm này thì chỉ cần thiết lập các thông số đơn giản như bitrate, tỉ lệ khung hình, chuẩn nén... là phần mềm nó tự làm. Dĩ nhiên mì ăn liền có lúc ngon lúc không, nhưng được cái nhanh.
- Xử lý cẩn thận video trước khi làm:
Đối với DVD thì hiện hay nhất là: Megui + DG Index + Avisynth (nếu cần).
Đây là cách mình vẫn đang làm, nói chung là tự nấu nên khẩu vị hợp với mình.
Hướng dẫn thì trên mạng nhiều vô kể, nhưng các bạn nhớ tìm hiểu megui đã nhé.
Thấy @thanhngan17 có vẻ cặm cụi tìm tòi, thử các phần mềm có vẻ là ham mê đây.
- Nên nếu bạn muốn nén DVD thì làm như sau: http://rootbiez.blogspot.com/2013/02/encoding-huong-dan-rip-vob-thanh-mkv.html
http://rootbiez.blogspot.com/2013/01/so-net-ve-cach-su-dung-avisynth.html
Khi RIP DVD thì lưu ý các phần sau tránh quên.
- Cắt dải đen (nếu có).
- Nhớ khử interlacing (deinterlacing). Gần như DVD nào cũng có.
- Khử nhiễu MPEG 2 bloking (MPEG2 Debloking). Cái này AVS Script có thể phân tích giúp mình.
Khử nhiễu này là con dao 2 lưỡi nhé, khử nhiều quá thì nó cắt luôn cả chi tiết của ảnh, lúc đó nhìn ảnh giả và dại lắm. May sao cũng còn chế độ Preview để thử đạn, đỡ phải nén thử 2 video như bạn.

- Nếu muốn ghi ra DVD thì bỏ hết mấy thứ lằng nhằng đó đi, dùng ConvertXtoDVD mà bác DATAVIEWER hướng dẫn nhé. Nó làm được tuốt, từ convert mọi video về dạng DVD và ghi DVD hay xuất file ISO luôn.

đầu tiên xin cảm ơn 2 bạn DATAVIEWER và caothudeche đã nhiệt tình giải thích giúp mình.
@ DATAVIEWER mấy hình ảnh minh họa của bạn có thể up lại giúp mình để mình có thể hiểu rõ hơn những gì bạn nói.
@ caothudeche: có lẽ đúng như bạn nói, mình cũng thích thử, vọc những phần mềm, do cũng có thể tự cài đặt máy vi tính nên không lo về phần máy tính có trục trặc,
trước giờ toàn thích down phim, ca nhạc về xem, toàn xem với xem, những cái người ta đã làm sẵn mình cũng không để ý, đến khi down, down and down thì dung lượng ổ cứng đã gần hết thì mới quan tâm đến phần dung lượng của phim down (1 phần cũng do mạng internet chậm, nên nếu down dung lượng nhỏ hơn thì sẽ ưu tiên).
lúc đó mới để ý là có nhiều bộ phim tuy dung lượng thấp nhưng hình ảnh khi xem trên tivi 32inch cũng có thể chấp nhận được, và mình tìm hiểu thì như 1 mớ bồng bông, có nhiều kiến thức, đọc tới đọc lui, đọc xuôi đọc ngược, cuối cùng không hiểu gì hết. không biết nên bắt đầu từ đâu.
Giờ có mấy đĩa DVD Thúy Nga định dang down trên mạng về là iso, thông thường là DVD5 hoặc DVD9. do đó mình nghĩ sao mình không tìm hiểu để chuyển sang file có dung lượng thấp hơn nhưng có hình ảnh chất lượng gần tương đương để lưu trữ (vì phim thì có thể chỉ xem 1 lần nhưng nhạc đa số có thể xem lại mà không bị chán).
1 lần nữa thanks 2 bạn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

đầu tiên xin cảm ơn 2 bạn DATAVIEWER và caothudeche đã nhiệt tình giải thích giúp mình.
@ DATAVIEWER mấy hình ảnh minh họa của bạn có thể up lại giúp mình để mình có thể hiểu rõ hơn những gì bạn nói.
Bạn muốn nói đến tấm hình nào ạ..?

caothudeche

Moderator

Giờ có mấy đĩa DVD Thúy Nga định dang down trên mạng về là iso, thông thường là DVD5 hoặc DVD9. do đó mình nghĩ sao mình không tìm hiểu để chuyển sang file có dung lượng thấp hơn nhưng có hình ảnh chất lượng gần tương đương để lưu trữ (vì phim thì có thể chỉ xem 1 lần nhưng nhạc đa số có thể xem lại mà không bị chán).
1 lần nữa thanks 2 bạn
Việc để file DVD iso xem đôi khi khá khó chịu trong việc điều khiển, hay hình ảnh bị chứa các viền đen.
Đó là lý do nhiều bạn RIP lại để dễ lưu trữ, quản lý hơn.
Thực tế không nhất thiết bạn phải RIP, vì mấy đĩa thúy nga này nó là hàng nóng, các bản DVD rip hoặc HD rip dung lượng từ 2-4GB tràn lan trên mạng luôn, hơn nữa họ còn cắt bỏ cả quảng cáo đi rồi.
Nếu bạn có thể chờ thì nên tải bản HDRIP, mHD được RIP từ đĩa Bluray, dung lượng vẫn vậy mà chất lượng hơn hẳn DVD luôn.

Đã thông thì cất công thông cho đến tận cùng của thắc mắc. Phân tích từ 2 video của bạn.
1. Sự khác biệt trong Media info
DPPPsB3uvy_XGZMxJ0iQY0AqNqtnfWu9YXC81qzH5U_KhvOiO7zmdI-j5odfqGBJajdELDO2Bgk=w990-h547

- Format profile: Nó là 1 bộ thiết lập được cài sẵn.

Nếu bạn nhìn kỹ sẽ thấy ảnh của video 1_1.mp4 kia màu sẽ tươi hơn.

Mình nói như vậy không có nghĩa là Handbrake dùng tốt hơn. Video của mình nó ra sao thì nó phụ thuộc vào thiết lập của bạn. Dĩ nhiên là mỗi phần mềm nó sẽ sử dụng các thuật toán khác nhau để nén. Và chi tiết đến tận từng câu lệnh trong thuật toán chắc là Megui + các Script. Ai tìm hiểu mới viết Script được)[/I]
ý mình là những tấm hình trong phần trả lời này mình xem không được

Việc để file DVD iso xem đôi khi khá khó chịu trong việc điều khiển, hay hình ảnh bị chứa các viền đen.
Đó là lý do nhiều bạn RIP lại để dễ lưu trữ, quản lý hơn.
Thực tế không nhất thiết bạn phải RIP, vì mấy đĩa thúy nga này nó là hàng nóng, các bản DVD rip hoặc HD rip dung lượng từ 2-4GB tràn lan trên mạng luôn, hơn nữa họ còn cắt bỏ cả quảng cáo đi rồi.
Nếu bạn có thể chờ thì nên tải bản HDRIP, mHD được RIP từ đĩa Bluray, dung lượng vẫn vậy mà chất lượng hơn hẳn DVD luôn.

có lẽ đúng như bạn nói, có nhiều cái có thể có trên mạng, nhưng nhiều khi mình không biết nó nằm ở đâu mà tìm, nhiều khi google cũng không ra, mà lắm khi lại vô tình tìm ra thì lúc đó có khi đã qua cái ý định

sonhai67

Well-Known Member

có lẽ đúng như bạn nói, có nhiều cái có thể có trên mạng, nhưng nhiều khi mình không biết nó nằm ở đâu mà tìm, nhiều khi google cũng không ra, mà lắm khi lại vô tình tìm ra thì lúc đó có khi đã qua cái ý định

bác down các bản asia hoặc thúy nga của coti là đẹp nhất.

@ DATAVIEWER có thể giải thích giúp mình

1. Bạn xem giúp mình 2 hình, trong 2 chương trình này hình như không có cho mình chọn ReFrames, hình như nó mặc định.
2. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình hiểu về khung hình được không, ví dụ như mình muốn xem trên tivi 32inch LCD thì nên chỉnh khung hình bao nhiêu là hợp lý (ví dụ như 708x480…) và còn 480p khung hình của nó khác gì 708x480? Tại vì mình mở cả 2 file DVDVOLUME.Title1_1 và 1_1 trên tivi 32inch thì nó nó cũng phóng lớn hết màn hình, chẳng thấy khác gì nhau.
PS. hình như trang HDVIETNAM không hỗ trợ up hình nữa thì phải, bạn vui lòng xem file theo đường dẫn nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

@ DATAVIEWER có thể giải thích giúp mình
https://www.flickr.com/photos/7338284@N07/15258005604/in/set-72157649408375396
https://www.flickr.com/photos/7338284@N07/15878286261/in/set-72157649408375396
1. Bạn xem giúp mình 2 hình, trong 2 chương trình này hình như không có cho mình chọn ReFrames, hình như nó mặc định.
2. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình hiểu về khung hình được không, ví dụ như mình muốn xem trên tivi 32inch LCD thì nên chỉnh khung hình bao nhiêu là hợp lý (ví dụ như 708x480…) và còn 480p khung hình của nó khác gì 708x480? Tại vì mình mở cả 2 file DVDVOLUME.Title1_1 và 1_1 trên tivi 32inch thì nó nó cũng phóng lớn hết màn hình, chẳng thấy khác gì nhau.
PS. hình như trang HDVIETNAM không hỗ trợ up hình nữa thì phải, bạn vui lòng xem file theo đường dẫn nhé
Để thực hiện những gì bạn muốn (dung lượng THẤP, chất lượng TỐT so với DVD "Format"), cho dù với DVDFab hay Handbrake, sau đây là những điều bạn cần nắm vững trước khi bắt tay vào việc...

a) Video Format = MP4/ Encode bằng H.264 Codec.
b) Độ phân giải = 1280 x 720 Pixels.
[Độ phân giải càng cao, hình ảnh/"Video" càng mịn.]

c) Video Bitrate = +/-2200 Kbps
d) Audio Format = AAC / 2-Channel Stereo
e) Audio Bitrate = 160 Kbps

NOTE: Trị số của những thành phần trên càng CAO, dung lượng của phim MP4 càng LỚN.

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

Việc chỉnh ReFrames yêu cầu can thiệp khá sâu vào thiết lập của việc encode, và vì vậy không phải phần mềm nào cũng làm được. Đặc biệt là các phần mềm kiểu dao diện tương tác thế này, nó sẽ tự động chỉnh theo các thiết lập chung mà bạn chọn.
1. DVD Fab.
- Encoding Method: Bạn nên để High Quality Encoding (2 past), tuy lâu hơn nhưng chất lượng video sau encode sẽ hơn hẳn.
- Bitrate: Chọn Customized và để khoảng 2200 - 4500, càng cao thì càng gần chất lượng DVD.
- Frame Rate: Chọn 23.97 hoặc 24 thôi.
- Nhớ tích chọn Deinterlacing.
- Audio nên để mục Copy: ít người muồn thay đổi chất lượng audio lắm.
2. Handbrake
- Deinterlacing: Nó nằm ở thẻ Filter đó, mặc định đang là OFF. Thiết lập cái này không đơn giản, vì mỗi thuật toán trong đó nó có hiệu quả khác nhau. Không tìm hiểu được thì chọn bừa.
- Deblock: Chính là khử nhiễu hạt. Đừng quá lạm dụng nó nếu video của bạn không bị nhiễu.
- Reframes: Nó thay đổi theo các Profile bạn chọn và H264 Level. Lưu ý Level này càng cao thì nén càng nhiều, nhưng sau này máy sẽ mất công giải mã nhiều hơn (decode).

Hai phần mềm này mình chỉ lưu ý vậy thôi. Nếu muốn hoàn mỹ, chi tiết hơn thì qua Megui.
- Khung hình/ tỉ lệ khung hình: Khung hình chính là kích thước hay số điểm ảnh theo chiều ngang và dọc của video 1920x1080, 720 *480, 720 *576.... Thương của 2 số này người ta gọi là tỉ lệ khung hình. VD 1920:1080 = 16:9 = 1.77. Hay 720: 576 = 1.25...
- 480p, 576i, 720p, 1080p....Con số thể hiện đó là số điểm ảnh theo chiều dọc, và chữ i, p là thể hiện kiểu quét ảnh (interlace hay progressive). Và những con số này nó thể hiện một tiêu chuẩn hình ảnh đã được qui định. VD như 480p thì qui định nó sẽ là khung hình 720x480.
Nhưng thực tế nó sẽ có các biến thể lân cận các qui định đó. VD dụ như 708 x480 hay 720 * 408, đó vẫn được coi là 480p.

TV Nhà bạn 32", nếu RIP từ DVD thì nên chọn 480p hoặc 720p.
Và bạn xem trên TV hình nào nó cũng full vì TV của bạn đang để chế độ full màn hình nhé. Bạn cứ để Same soure hay original gì đấy sẽ thấy nó co lại hoặc kéo ra.

P/s: Bạn không up được ảnh là tại trang bạn đang upload ảnh đó.

Bên trên