Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Screenshot đây Bạn. Version 5.0.0.33 .
Bác thử "Setup" như sau...

a) Encoding Options: Automatic.
b) Thêm vào dấu "x" tại "Maximum Bitrate".
c) Target Size: DVD-5 (nếu dùng đĩa DVD5 để chép).
[Chọn DVD-9 nếu dùng đĩa DVD9 để chép]

12348765

cài đi cài lại chả hiểu sao lại được rồi bác ạ :))

không hiểu vì sao luôn

hoadien

Active Member

Bác thử "Setup" như sau...

a) Encoding Options: Automatic.
b) Thêm vào dấu "x" tại "Maximum Bitrate".
c) Target Size: DVD-5 (nếu dùng đĩa DVD5 để chép).
[Chọn DVD-9 nếu dùng đĩa DVD9 để chép]

Cảm ơn DATAVIEWER ! Mình cũng đã thử set như Bạn chỉ dẫn rồi . kết quả vẫn vậy . Không hiểu bị làm sao nữa . Thậm chí còn thử cài lại win (8.1 pro ) mà vẫn không được . DATAVIEWER có cao kiên gì khác thì cho mình biết với nha ... Thanks !

mralexis

Well-Known Member

Xin phép mình có ý kiến như sau :
- Phần "Encoding" không dùng "Automatic", mà dùng "Short" nếu tổng file video dài dưới mức 150' , và có thể tăng lên Medium ..... nếu file dài hơn nữa... nhưng luôn chọn lùi lại một bậc so với ấn định của mục Encoding Option (điều này có vẻ bất hợp lý nhưng đó là kinh nghiệm cá nhân của mình). Và không chọn Maximum Bitrate !
-Cập nhật ConvertXToDVD lên version 5.2 (hiện tại ở trang chủ là Version: 5.2.0.42)

Chỉnh sửa lần cuối:

ngonphi_bg

Member

Xin chào bác, bác cho mình hỏi là khi mình ghi mấy cái MV có đuôi vob, mkv, mp4 ra đĩa DVD xong rồi, khi mình chỉnh nhảy tới bản 12 hoặc 13 thì tự nhiên nó không hát tiếp mà nó lại quay về bản 1. Vậy cho mình hỏi là chỉnh lại phần mềm như thế nào để nó vẫn hát dc bình thường.
thanks.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn DATAVIEWER ! Mình cũng đã thử set như Bạn chỉ dẫn rồi . kết quả vẫn vậy . Không hiểu bị làm sao nữa . Thậm chí còn thử cài lại win (8.1 pro ) mà vẫn không được . DATAVIEWER có cao kiên gì khác thì cho mình biết với nha ... Thanks !
Bác thử dùng "Version" 4 xem thế nào..!?
[Bởi dù thế nào chăng nữa "Version" 5 hiện vẫn đang ở trong giai đoạn "Beta", còn có nhiều lỗi.]

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Xin chào bác, bác cho mình hỏi là khi mình ghi mấy cái MV có đuôi vob, mkv, mp4 ra đĩa DVD xong rồi, khi mình chỉnh nhảy tới bản 12 hoặc 13 thì tự nhiên nó không hát tiếp mà nó lại quay về bản 1. Vậy cho mình hỏi là chỉnh lại phần mềm như thế nào để nó vẫn hát dc bình thường.
thanks.
Bác xem kỹ phần "Setup" trên thẻ "DVD Menus".
[Xem hình kèm theo trên trang 1 của bài hướng dẫn.]

ngonphi_bg

Member

Bác xem kỹ phần "Setup" trên thẻ "DVD Menus".
[Xem hình kèm theo trên trang 1 của bài hướng dẫn.]

Bạn cho hỏi là bây giờ mình muốn ghi một DVD có khoảng 30 bài hát trên đĩa 8.5G và muốn nó chạy lần lượt từ bài 1 đến bài 30, có thể chon bài bằng phím số trên remote thì phần DVD menus phải tick vào những mục nào.
Thank bác nhiều.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bạn cho hỏi là bây giờ mình muốn ghi một DVD có khoảng 30 bài hát trên đĩa 8.5G và muốn nó chạy lần lượt từ bài 1 đến bài 30, có thể chon bài bằng phím số trên remote thì phần DVD menus phải tick vào những mục nào.
Thank bác nhiều.
Bác cứ thử "Setup" như hình kèm theo trên trang #1 xem thế nào..!?

piggy2512

cho mình hỏi, khi đến phần burning thì tốc độ ghi toàn là 8x 16x ko có 4x hay 6x . Nếu chọn 8x thì sẽ bị rớt đĩa , làm sao để chọn thấp hơn. Minh dùng Nero để thử thì tốc độ ghi vẫn là 8x và 16x vẫn ko có thấp hơn :(.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho mình hỏi, khi đến phần burning thì tốc độ ghi toàn là 8x 16x ko có 4x hay 6x . Nếu chọn 8x thì sẽ bị rớt đĩa , làm sao để chọn thấp hơn. Minh dùng Nero để thử thì tốc độ ghi vẫn là 8x và 16x vẫn ko có thấp hơn :(.
Vâng! Một khi đầu máy chép/hoặc ĐĨA chỉ "Support" tốc độ "Burn" tối thiểu 8x v..v.. thì đành chịu vậy..!
[Bác nên đóng hết những "Program" khác và tránh dùng đến "Keyboard" + "Mouse" vào bất kỳ một công việc nào khác trong lúc đang "Encoding" hoặc "Burning".]

piggy2512

Mình dùng Nero thì ko bị rớt đĩa khi ghi ở tốc độ 8x
Cho mình hỏi thêm một chuyện là phim mình ghi ra , sub ko nằm phía dưới dải đen , có cách nào khắc phục ko bạn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình dùng Nero thì ko bị rớt đĩa khi ghi ở tốc độ 8x
Cho mình hỏi thêm một chuyện là phim mình ghi ra , sub ko nằm phía dưới dải đen , có cách nào khắc phục ko bạn
Bạn có thể cho biết là đang dùng ConvertXtoDVD "Version" gì..?

01. Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Subtitle".
02. Click "Subtitle Text Rendering Settings" => Chụp giùm một tấm "Screenshot" => Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

dvha

Member

Theo kinh nghiệm của bản thân tốc độ ghi đĩa thấp nhất thường phụ thuộc vào chất lượng của đĩa. Đĩa càng tốt thì tốc độ ghi tối thiểu sẽ càng cao. Bây giờ hầu hết đĩa DVD ít đĩa còn cho ghi tốc độ 4x hay 6x. Mà mình thấy tốc độ ghi đĩa nhanh thường ko làm hư đĩa khi chép mà chỉ làm đĩa mau hư hơn hoặc máy nào mắt đọc yếu thì sẽ bị vấp. Còn trong trường hợp ghi đĩa hay bị rớt thì bạn nên coi lại máy, nhất là ổ cứng xem có bị virus hay lỗi gì không.

trinhtaicon

DATA cho mình hỏi tại sao ghi đĩa xong rồi đem ra đầu đĩa coi thì âm thanh bị méo vậy ( giọng con trai thành giọng con gái luôn)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATA cho mình hỏi tại sao ghi đĩa xong rồi đem ra đầu đĩa coi thì âm thanh bị méo vậy (giọng con trai thành giọng con gái luôn)
Thật thế à..! Chưa hề nghe ai gặp phải trường hợp này. Bác đang dùng "Version" gì..?

trinhtaicon

Thật thế à..! Chưa hề nghe ai gặp phải trường hợp này. Bác đang dùng "Version" gì..?

version 5 á, nhưng khi coi đầu dvd khác thì âm thanh bình thường, ( mình có quay phim cưới cho người thân,họ xem xong bảo là có vài chỗ bị giựt giựt .) hay là do đầu máy vậy DATA . còn nữa speed setting mình đễ là 2.4x . giờ không biết do lỗi từ đâu luôn

Bên trên