Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Mình muốn làm 1 đĩa DVD5 có nhiều phim nhưng muốn tạo : xem hết 1 phim- hiện tên file phim kế tiếp vài giây (tên phim đã có trong file) - rồi tự chạy phim kế tiếp-cứ như vậy, có được không , chỉ giáo giúp mình cách làm. Rất cảm ơn bạn.

tuTCM33,

1. Trở lại trang đầu tiên của bài này => Trên thẻ "DVD Menus"...

a) "Setup" đúng như hình kèm theo.
b) Tại "Default Template" => Chọn "VSO glossy template, blue background, up to 6..."

2. Tìm đọc bài hướng dẫn "Cách ghép nhiều phim với ConvertXtoDVD" (ở phần cuối trang)

"Good Luck"!

NBK_FOF

Active Member

Rất cảm ơn bạn đã hướng dẫn và trả lời mọi thắc mắc rất chi tiết, mình đã làm thành công mỹ mãn, chưa hỏng 1 đĩa nào. Ngàn lần cảm ơn bạn đã lập topic hay , bổ ích
Chúc mừng bác

P/s: Mừng bác DATA có thêm đệ tử mới

tuTCM33

Well-Known Member

tuTCM33,

1. Trở lại trang đầu tiên của bài này => Trên thẻ "DVD Menus"...

a) "Setup" đúng như hình kèm theo.
b) Tại "Default Template" => Chọn "VSO glossy template, blue background, up to 6..."

2. Tìm đọc bài hướng dẫn "Cách ghép nhiều phim với ConvertXtoDVD" (ở phần cuối trang)

"Good Luck"!

Vâng-rất cảm ơn Bạn đã trả lời

Junny

Cho mình hỏi với bạn chủ thớt ơi.
Mấy nay mình convert ko bị hư đĩa nào hết. Đĩa nào cũng là 4 ep hoàn chỉnh ra hết trơn (1 ep của mình là khoảng 2 GB hơn).
Nhưng bận mấy tuần nì ko burn đc đĩa. Vừa burn đc thì có 1 chuyện lạ: là Ep 4 của mình chỉ có 1 chapter hà. Nó ko đc hoàn chỉnh toàn Ep 4 (tính ra là ep 4 cỡ 43ph mà nay có khoảng 13ph hà). Mình mún hỏi lý do tại sao và làm sao khắc phục. Rất cám ơn bạn nha.

P/S: là lúc mình add phim vào thì ConvertX nó vẫn để là Good, và mình xài đĩa DVD của Verbatim bạn ah.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cho mình hỏi với bạn chủ thớt ơi.
Mấy nay mình convert ko bị hư đĩa nào hết. Đĩa nào cũng là 4 ep hoàn chỉnh ra hết trơn (1 ep của mình là khoảng 2 GB hơn).
Nhưng bận mấy tuần nì ko burn đc đĩa. Vừa burn đc thì có 1 chuyện lạ: là Ep 4 của mình chỉ có 1 chapter hà. Nó ko đc hoàn chỉnh toàn Ep 4 (tính ra là ep 4 cỡ 43ph mà nay có khoảng 13ph hà). Mình mún hỏi lý do tại sao và làm sao khắc phục. Rất cám ơn bạn nha.

P/S: là lúc mình add phim vào thì ConvertX nó vẫn để là Good, và mình xài đĩa DVD của Verbatim bạn ah.

Junny,

1. Phải chăng bạn đã ghép 4 phim trên cùng một đĩa bằng ConvertXtoDVD?
2. Phương cách tốt nhất là dùng MediaInfo (hàng miễn phí), đọc cả phim gốc & phim sau khi "convert" (click "View" => "Basic") => Chụp giùm 2 tấm "screeshot" => Thanks!

"Cheer"!

nvqhaiduong

Well-Known Member

Bài viết rất hữu ích, cảm ơn chủ thớt nhiều!
Thanks!

mcready

Member

Mình đang dùng ConvertxtoDVD thấy rất hay, âm thanh hình ảnh phụ đề khá tốt. Tuy nhiên khi phim gốc bị lỗi (khi xem bằng HD Player hoặc PC thì chỉ thấy hơi vấp hoặc giật tý) thì Convertx sẽ dừng ngay ở đoạn bị lỗi và không convert tiếp nữa. Vậy bác Data cho hỏi có cách nào để convertx nó pass qua đoạn lỗi và convert tiếp phần sau hay ko? Hoặc là có phần mềm nào khác có thể làm được việc đó ko bác? :D Vì phim down về thỉnh thoảng cũng hay bị lỗi lắm. Lỗi 1 chút là ko burn đc bằng convertx, uổng quá! :S

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình đang dùng ConvertxtoDVD thấy rất hay, âm thanh hình ảnh phụ đề khá tốt. Tuy nhiên khi phim gốc bị lỗi (khi xem bằng HD Player hoặc PC thì chỉ thấy hơi vấp hoặc giật tý) thì Convertx sẽ dừng ngay ở đoạn bị lỗi và không convert tiếp nữa. Vậy bác Data cho hỏi có cách nào để convertx nó pass qua đoạn lỗi và convert tiếp phần sau hay ko? Hoặc là có phần mềm nào khác có thể làm được việc đó ko bác? :D Vì phim down về thỉnh thoảng cũng hay bị lỗi lắm. Lỗi 1 chút là ko burn đc bằng convertx, uổng quá! :S

mcready,

Rất tiếc là...ConvertXtoDVD không thể giúp bạn, một khi phim gốc đã bị lỗi..!

Chỉnh sửa lần cuối:

NBK_FOF

Active Member

Bác chủ thớt cho em hỏi tại sao khi đánh dấu check vào two-pass encoding thì nó sẽ encode lại 1 đoạn phim 2 lần (theo em thấy thì như thế) nhưng bằng cách nào mà nó lại đẹp hơn 1 pass encoding?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác chủ thớt cho em hỏi tại sao khi đánh dấu check vào two-pass encoding thì nó sẽ encode lại 1 đoạn phim 2 lần (theo em thấy thì như thế) nhưng bằng cách nào mà nó lại đẹp hơn 1 pass encoding?

Two-pass encoding: ConvertXtoDVD sẽ "encoding" phim đến 2 lần, nhờ vậy phim sau khi "convert" sẽ có "quality" cao hơn/tốt hơn (so với 1 lần), bởi lần 2 sẽ hoàn chỉnh lại những khiếm khuyết, sơ sót (nếu tìm thấy).

NBK_FOF

Active Member

Two-pass encoding: ConvertXtoDVD sẽ "encoding" phim đến 2 lần, nhờ vậy phim sau khi "convert" sẽ có "quality" cao hơn/tốt hơn (so với 1 lần), bởi lần 2 sẽ hoàn chỉnh lại những khiếm khuyết, sơ sót (nếu tìm thấy).
Nếu bác có trang chính thức của convertXtoDVD thì cho em xin, để em tham khảo các thông tin về cách hoạt động của em nó nhé :)
Thanks

sheren

Member

DATA ơi.
Máy mình vừa đổi main mới.
Mình cài soft vào, chỉnh mục DVD menu rồi mà sau khi convert xong, nó ko hiện menu gồm những title nhỏ là tên file.
Kiểu như không hoàn toàn ko chỉnh được bài theo á. Nói hát liên tục từ đầu đến cuối á.
Mình cap ko dc luôn.

Bật riêng file đo lên thì nó màu xám đầy hột trắng+xám+đen... gần giống như màn hình tivi bị nhiễu á. Rồi có dòng chữ mà đỏ VSO ji ji á. mình ko nhớ rõ.

Bạn giúp mình khắc phuc với.
Cám ơn bạn nhiều nhe.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATA ơi.
Máy mình vừa đổi main mới.
Mình cài soft vào, chỉnh mục DVD menu rồi mà sau khi convert xong, nó ko hiện menu gồm những title nhỏ là tên file.
Kiểu như không hoàn toàn ko chỉnh được bài theo á. Nói hát liên tục từ đầu đến cuối á.
Mình cap ko dc luôn.

Bật riêng file đo lên thì nó màu xám đầy hột trắng+xám+đen... gần giống như màn hình tivi bị nhiễu á. Rồi có dòng chữ mà đỏ VSO ji ji á. mình ko nhớ rõ.

Bạn giúp mình khắc phuc với.
Cám ơn bạn nhiều nhe.

Hehe!!!
1. Tháo gở bỏ tất cả, "clean-up registry" và cài đặt lại từ đầu. "Version" mới nhất => v4.1.19.365c (có "link" trên trang đầu tiên).
2. Trở lại trang đầu tiên của bài "post" => "Setup" trên thẻ "DVD Menus" giống y như hình kèm theo.

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

rubyby

Bạn chủ topic cho mình hỏi là mình đã tạo một đĩa DVD và play được trên máy vi tính nhưng khi play trên đầu đĩa DVD thì lại không được, bạn cho mình xin chút ý kiến nha, cám ơn bạn rất nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bạn chủ topic cho mình hỏi là mình đã tạo một đĩa DVD và play được trên máy vi tính nhưng khi play trên đầu đĩa DVD thì lại không được, bạn cho mình xin chút ý kiến nha, cám ơn bạn rất nhiều
rubyby,

Có nhiều lý do đưa đến sự kiện này. Để được dễ dàng hơn trong việc xác định những vấn đề mà bạn đang gặp trở ngại => Theo những "step" sau:

1. "Install" MediaInfo trên PC => "Version" mới nhất => "Download" tại ĐÂY! / Chọn 32-Bit hoặc 64-Bit / GUI

2. Click "File" => "Open" => "File" => Tìm đến & "click" vào PHIM / .VOB (đang gặp trở ngại).
3. Click "View" => "Basic" => Chụp giùm 1 tấm hình/"screenshot" => Thanks!
(Nếu không, hãy cho biết tất cả những gì mà "MediaInfo" đã đọc được từ PHIM)

"Cheer"!

tuTCM33

Well-Known Member

Bạn DATAVIEWER mình hỏi chút : Sao xem trong đầu DVD được nửa đầu phim thì tiếng trong phim chuẩn, dần dần âm thanh trong phim bị lệch so với hình khoảng vài giây ( âm thanh trong phim là những tiếng của diễn viên, âm thanh các hành động...), mà xem bản gốc thì chuẩn , mình đã cẩn thận so sánh xem lại vẫn thế, có cách chỉnh nào không Bạn. Cảm ơn Bạn nhiều

Bên trên