Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Oh, em đã biết lý do tại sao rồi vì em chọn convert to AC -3 5.1 channel nên bị em đã chuyển qua convert to AC -3 để Automatic ( vào sao ra vậy) kết quả convert được hình và tiếng đồng nhau cám ơn anh

Ok! Nên tìm hiểu thêm về "audio track" của phim gốc (.mkv)...để biết có "format" là gì?
[Bằng cách dùng "MediaInfo" đọc PHIM gốc (.mkv)]

"Cheer"!

aluxubu1997

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

anh DATAVIEWER ơi !! em có thể nhờ anh giúp em cái này dc không. tại sao khi em convert phim ra thì subtitle vừa xấu lại vừa to thế này, anh giúp em với, còn đây là thông tin subtitle của em...:-S

Chỉnh sửa lần cuối:

duwc113

attachment.php

Khuyên các bạn không nên dùng tính năng burn trực tiếp của VSO , nên vào General tạo 1 thư mục nào đó để chứa tạm thành phẩm xuất ra , check lại trên máy tính trước khi thấy hoàn hảo thì hãy dùng Nero để đánh đĩa

Dùng phần mềm này có thể check tính năng tương tự như trên đầu DVD thông dụng
Ifoedit0971.zip <- IfoEdit Downloads | Software - Digital Digest

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

anh DATAVIEWER ơi !! em có thể nhờ anh giúp em cái này dc không. tại sao khi em convert phim ra thì subtitle vừa xấu lại vừa to thế này, anh giúp em với, còn đây là thông tin subtitle của em...:-S

Để làm cho chử nhỏ lại, chỉ việc thay đổi "size" của "font" = 18 (thay vì 20).

"Cheer"!

aluxubu1997

a` còn một diều nữa là , khi em burn một cái phim khác nếu sub to quá hay là có vấn đề gì ây thì phải burn đi burn lại tốn đĩa quá T^T, hay anh có thể chỉ em cách set up sao cho giống y chang phim gốc không, ví dụ như :

phim gốc ->

khi burn ra ->

Đa Tạ anh DATA... ^^!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

a` còn một diều nữa là , khi em burn một cái phim khác nếu sub to quá hay là có vấn đề gì ây thì phải burn đi burn lại tốn đĩa quá T^T, hay anh có thể chỉ em cách set up sao cho giống y chang phim gốc không, ví dụ như :

phim gốc ->
khi burn ra ->
Đa Tạ anh DATA... ^^!

aluxubu1997,

Rất tiếc là KHÔNG thể giống y...bởi PHIM gốc là HD và mẫu chử / "font" của họ đã dùng...bạn phải có trên PC.
Cách tốt nhất là chọn "size" của "font" nhỏ lại = 16 hoặc 14 (Thử "setup" như hình kèm theo)
[Nhớ đọc kỹ cách "save" cho những gì đã thay đổi trên thẻ này...trước khi "convert"!]

Subtitle @ Text Size.jpg

NOTE: Sau khi "convert", nên "test" thử trên PC cho thật vừa ý...trước khi "burn" ra đĩa. Hehe!!! Chỉ có cách đó!

[Bạn có thể cho biết "subtitle" này có "đuôi"/"format" là gì...và được "download" từ đâu..?]

"Cheer"!

Chỉnh sửa lần cuối:

aluxubu1997

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

aluxubu1997,

Rất tiếc là KHÔNG thể giống y...bởi PHIM gốc là HD và mẫu chử / "font" của họ đã dùng...bạn phải có trên PC.
Cách tốt nhất là chọn "size" của "font" nhỏ lại = 16 hoặc 14 (Thử "setup" như hình kèm theo)
[Nhớ đọc kỹ cách "save" cho những gì đã thay đổi trên thẻ này...trước khi "convert"!]

View attachment 64946

NOTE: Sau khi "convert", nên "test" thử trên PC cho thật vừa ý...trước khi "burn" ra đĩa. Hehe!!! Chỉ có cách đó!

[Bạn có thể cho biết "subtitle" này có "đuôi"/"format" là gì...và được "download" từ đâu..?]

"Cheer"!

hihi...em down phim cái anime này trên một cái fansub, nhưng mà khi down phim này thì sub đã dc ghép chung lại với phim rồi nên e cũng không bik :-/
và còn 1 điều (cái này em hỏi cho bik thui, để mà đề phòng :) ) có một lần em thấy dc một cái link trên diễn đàn, cái link đó là 1 bộ font chữ được ghi trong cái notepad, nhưng mà down xong em không bik bỏ cái font đó ở đâu trong cái máy tính nữa, nếu a bik thì nhờ a chỉ bảo !! tại khi down phim về thì máy tính e không đọc dc sợ khi burn ra đĩa thì....

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

hihi...em down phim cái anime này trên một cái fansub, nhưng mà khi down phim này thì sub đã dc ghép chung lại với phim rồi nên e cũng không bik :-/
và còn 1 điều (cái này em hỏi cho bik thui, để mà đề phòng :) ) có một lần em thấy dc một cái link trên diễn đàn, cái link đó là 1 bộ font chữ được ghi trong cái notepad, nhưng mà down xong em không bik bỏ cái font đó ở đâu trong cái máy tính nữa, nếu a bik thì nhờ a chỉ bảo !! tại khi down phim về thì máy tính e không đọc dc sợ khi burn ra đĩa thì....

aluxubu1997,

Nói về "Fonts" thì có những điều CẦN biết như sau:

1. Loại "Font" được dùng trong "Windows" thông thường có "đuôi"/"format" là .TTF (còn gọi là "True Type Font")
[Bỏ lộn, bỏ sai...loại "font" vào đây chỉ thêm mang "họa"..!]

2. Thư mục chứa đựng có tên "Fonts", thường được tìm thấy tại => C:\Windows\Fonts

Note: Một bộ "font"/chữ được ghi trong cái "notepad"...Hehe!!! Chẳng biết là cái gì..! Bạn cần chụp "screenshot" và "post" lên, hoạ may mới biết được..!

"Cheer"!

aluxubu1997

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

aluxubu1997,

Nói về "Fonts" thì có những điều CẦN biết như sau:

1. Loại "Font" được dùng trong "Windows" thông thường có "đuôi"/"format" là .TTF (còn gọi là "True Type Font")
[Bỏ lộn, bỏ sai...loại "font" vào đây chỉ thêm mang "họa"..!]

2. Thư mục chứa đựng có tên "Fonts", thường được tìm thấy tại => C:\Windows\Fonts

Note: Một bộ "font"/chữ được ghi trong cái "notepad"...Hehe!!! Chẳng biết là cái gì..! Bạn cần chụp "screenshot" và "post" lên, hoạ may mới biết được..!

"Cheer"!

haha...mà thôi cái đó thì cũng không quan trọng lắm (hình như em lộn rồi không phải là trong notepad, mà là .TTF như anh nói trên h em mới bik là .TTF đấy :p, tại nhìn sơ qua thấy giống notepad lol )..nhưng mà trong cmt trước của a có nói là :
NOTE: Sau khi "convert", nên "test" thử trên PC cho thật vừa ý...trước khi "burn" ra đĩa.
_ vậy thì em không bik làm sao để test trên pc trước khi burn dĩa..:-/ :) , vậy nhờ anh chỉ bảo thêm !

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

haha...mà thôi cái đó thì cũng không quan trọng lắm (hình như em lộn rồi không phải là trong notepad, mà là .TTF như anh nói trên h em mới bik là .TTF đấy :p, tại nhìn sơ qua thấy giống notepad lol )..nhưng mà trong cmt trước của a có nói là :
NOTE: Sau khi "convert", nên "test" thử trên PC cho thật vừa ý...trước khi "burn" ra đĩa.
_ vậy thì em không bik làm sao để test trên pc trước khi burn dĩa..:-/ :) , vậy nhờ anh chỉ bảo thêm !

aluxubu1997,

1. Sau khi "convert", ConvertXtoDVD sẽ tạo ra thư mục VIDEO_TS.
[Nơi lưu trử thông thường là C:\My Documents\ConvertXtoDVD hoặc một nơi nào khác mà bạn đã "setup" trên thẻ "General"/"Working Folder"]

2. Dùng một "Media Player" (chẳng hạn như KMPlayer, PowerDVD, v..v..) để "play" thư mục VIDEO_TS nói trên.
[Click "Open File" => Tìm đến thư mục VIDEO_TS => Click vào "VIDEO_TS.IFO"]

Note: Đừng đút ĐĨA mới vào đầu máy "burn" trong giai đoạn này..!

Vâng! Đơn giản chỉ có thế..!

"Good Luck"!

aluxubu1997

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

aluxubu1997,

[Nơi lưu trử thông thường là C:\My Documents\ConvertXtoDVD hoặc một nơi nào khác mà bạn đã "setup" trên thẻ "General"/"Working Folder"]

2. Dùng một "Media Player" (chẳng hạn như KMPlayer, PowerDVD, v..v..) để "play" thư mục VIDEO_TS nói trên.

"Good Luck"!

à ngay trong giai đoạn convert xong thì nó nói là sẽ tự động burn ra đĩa thì mình đừng có đút đĩa vào ak`, còn em thì hay bỏ đĩa vào trước rùi ấn burn lun cho nó chạy từ đầu đến cuồi TT^TT, nghĩ đi nghĩ lại thấy mình khờ thik !!!
cảm ơn anh data nhiều. !!!!!

aluxubu1997

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

aluxubu1997,

"Good Luck"!

1. à ngay trong giai đoạn convert xong thì nó nói là sẽ tự động burn ra đĩa thì mình đừng có đút đĩa vào ak`, còn em thì hay bỏ đĩa vào trước rùi ấn burn lun cho nó chạy từ đầu đến cuồi TT^TT, nghĩ đi nghĩ lại thấy mình khờ thik !!!
2. nhưng mà sao khi em coi thử thì lại không thấy hiện sub., nhưng mà khi burn ra đĩa thì thấy có sub anh có bik về vấn đề này không :-/

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

1. à ngay trong giai đoạn convert xong thì nó nói là sẽ tự động burn ra đĩa thì mình đừng có đút đĩa vào ak`, còn em thì hay bỏ đĩa vào trước rùi ấn burn lun cho nó chạy từ đầu đến cuồi TT^TT, nghĩ đi nghĩ lại thấy mình khờ thik !!!
2. nhưng mà sao khi em coi thử thì lại không thấy hiện sub., nhưng mà khi burn ra đĩa thì thấy có sub anh có bik về vấn đề này không :-/

Cần phải "setup" ĐÚNG trên "Media Player" mới thấy được phụ đề..!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

phim gốc ->

Đa Tạ anh DATA... ^^!

aluxubu1997,

Qua tấm hình trên, bạn đã dùng phần mềm/"Media Player" gì để "play" PHIM gốc..?

Bên trên