Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

nghquangy

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Bạn cho hỏi, sau khi convert dùng tool ConvertXtoDVD xong thành file *.iso, mình ghi ra dvd bằng nero 8, bõ vào đầu dvd nó hát dc tới 17 bài là bị hư ko coi dc nữa, trong khi mình ghi 50 bài, chương trình ConvertXtoDVD báo good

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Bạn cho hỏi, sau khi convert dùng tool ConvertXtoDVD xong thành file *.iso, mình ghi ra dvd bằng nero 8, bõ vào đầu dvd nó hát dc tới 17 bài là bị hư ko coi dc nữa, trong khi mình ghi 50 bài, chương trình ConvertXtoDVD báo good
nghquangy,

1. Sau khi "convert", ConvertXtoDVD sẽ tạo ra thư mục VIDEO_TS / và .ISO (nếu bạn đã "setup" như vậy...)
2. Nên kiểm chứng lại...trước khi "burn" ra đĩa bằng cách dùng "Media Player" (chẳng hạn như KMPlayer, PowerDVD, v..v..) để "play" thư mục VIDEO_TS / hoặc "file" .ISO.
[Trong trường hợp của bạn...có thể đã gặp trở ngại trong lúc "burn" và cũng có thể là do bởi chính cái đĩa..!]

"Cheer"!

Bác DATAVIEWER cho em hỏi.
trong cái phần DVD menu ấy . em không biết phần "đó" hay phần nào.
Nếu như em muốn lồng 1 tấm hình trong cái menu có được không (danh sách bài hát hiện lên chung với tấm hình, tấm hình làm nền) . và nếu được thì phải làm như thế nào ?
Mong bác hướng dẫn . cám ơn bác!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác DATAVIEWER cho em hỏi.
trong cái phần DVD menu ấy . em không biết phần "đó" hay phần nào.
Nếu như em muốn lồng 1 tấm hình trong cái menu có được không (danh sách bài hát hiện lên chung với tấm hình, tấm hình làm nền) . và nếu được thì phải làm như thế nào ?
Mong bác hướng dẫn . cám ơn bác!

thuynga007007,

Để thay hình nền cho "Root Menu" => Theo những "step" sau:

1. "Import" PHIM gốc vào ConvertXtoDVD
2. Trên thẻ "DVD Menus" => Chọn "Default Template" = "VSO Glossy Template, blue background, upto 10 episodes..." => Click "OK".
3. Click vào dấu "+" đằng trước "Titleset #1"
4. Click vào dấu "+" đằng trước "Titleset Menu Parameters"
5. Click vào dấu "+" đằng trước "Background video/image" (để mở rộng ra)
6. "Double-click" vào "Background video/image for Root menu... (hàng ở giữa)

a) "Click" vào mũi tên => Chọn "Use a custom file (Video or still image) => Tìm đến và "click" vào tấm hình đã có sẵn trên PC.
b) Gia tăng trị số = 100 (bên cạnh thư mục nhỏ màu vàng) => [ 0 = Trong suốt, có thể nhìn xuyên qua đằng sau / 100 = Dày đặc, che khuất, không thể nhìn xuyên qua...]
c) "Click" vào dấu "Tick" (màu xanh) để xác nhận sự thay đổi (xem hình kèm theo).

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

nghquangy

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

nghquangy,

1. Sau khi "convert", ConvertXtoDVD sẽ tạo ra thư mục VIDEO_TS / và .ISO (nếu bạn đã "setup" như vậy...)
2. Nên kiểm chứng lại...trước khi "burn" ra đĩa bằng cách dùng "Media Player" (chẳng hạn như KMPlayer, PowerDVD, v..v..) để "play" thư mục VIDEO_TS / hoặc "file" .ISO.
[Trong trường hợp của bạn...có thể đã gặp trở ngại trong lúc "burn" và cũng có thể là do bởi chính cái đĩa..!]

"Cheer"!

Cám ơn bạn mình làm dc rùi.
Vấn đề có lẽ mình bõ title của disc đi lúc convert (Trong dvd menu chọn no menu) và chọn tất cả các bài hát chung 1 titleset. Chắc vì mình làm rắc rối menu và nhìu titleset nên 1 số đầu dĩa nó kén nên cứ bị đứng hình và chuyễn qua mỗi titleset rất khó càng về sau là bó tay luôn.
Lúc kiễm tra file trên máy trước khi ghi nên dùng tối thiễu 3 chương trình (WMP, WM Classic, KMPlayer ...) vì lúc đầu chỉ dùng WMP nó chạy tốt nhưng qua cái WMClassic thì ko lên tiếng. Ghi ra coi dc 1/3 disc......

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Cám ơn bạn mình làm dc rùi.
Vấn đề có lẽ mình bõ title của disc đi lúc convert (Trong dvd menu chọn no menu) và chọn tất cả các bài hát chung 1 titleset. Chắc vì mình làm rắc rối menu và nhìu titleset nên 1 số đầu dĩa nó kén nên cứ bị đứng hình và chuyễn qua mỗi titleset rất khó càng về sau là bó tay luôn.
Lúc kiễm tra file trên máy trước khi ghi nên dùng tối thiễu 3 chương trình (WMP, WM Classic, KMPlayer ...) vì lúc đầu chỉ dùng WMP nó chạy tốt nhưng qua cái WMClassic thì ko lên tiếng. Ghi ra coi dc 1/3 disc......

Vâng! Luôn luôn xem xét/"check" kỹ PHIM bằng "Media Player"...trước khi "burn" ra đĩa.
Ngoài ra, còn phải cẩn thận với "DVD Menu". Theo ĐÚNG nguyên tắc và "setup" ĐÚNG như hình đã kèm theo.

"Cheer"!

aluxubu1997

anh DATAVIEWER ơi , em có một bộ phim 12 tập đã dc burn ra đĩa nhưng mà nó mới ra tập mới vậy làm thế nào để burn cái tập mới đó vào cái đĩa đã dc burn vậy :-/

tuannguyen1600

xin hỏi anh DATAVIEWER, khi em burn đĩa karaoke cho đầu Arirang 3600 Deluxe A em sài loại đỉa nào? (DVD-RW, DVD+RW, DVD+R, hay DVD-R) hiện tại em có files .avi dual audio. làm cách nào làm máy karaoke em đọc được đĩa em burn? cách chuyển đổi setting của ConvertX thế nào? Em có cần chuyển avi qua .vob hay mpg gì không? chuyển cách nào không mất dual audio? Thank you anh nhiều.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

anh DATAVIEWER ơi , em có một bộ phim 12 tập đã dc burn ra đĩa nhưng mà nó mới ra tập mới vậy làm thế nào để burn cái tập mới đó vào cái đĩa đã dc burn vậy :-/

Hehe!!! Đĩa DVD sau mỗi lần "burn" xong là...đã bị khóa (gọi là "Leading Out"/"Closing"). Không thể bỏ thêm vào...dù chỉ một "Bit" của "Data"
[Phải "burn" đĩa mới!]

"Cheer"!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
xin hỏi anh DATAVIEWER, khi em burn đĩa karaoke cho đầu Arirang 3600 Deluxe A em sài loại đỉa nào? (DVD-RW, DVD+RW, DVD+R, hay DVD-R) hiện tại em có files .avi dual audio. làm cách nào làm máy karaoke em đọc được đĩa em burn? cách chuyển đổi setting của ConvertX thế nào? Em có cần chuyển avi qua .vob hay mpg gì không? chuyển cách nào không mất dual audio? Thank you anh nhiều.

tuannguyen1600,

1. Trong các loại đĩa DVD thì...DVD-R là loại đĩa có sự "Tương Thích"/ "Campatible" cao nhất đối với tất cả các đầu máy DVD Player / kể cả Arirang KOK.
2. Bạn có thể "Import" các loại "file" chẳng hạn như .avi, .mkv, .mpeg, .vob, v..v.. một cách trực tiếp vào ConvertXtoDVD. Nếu PHIM gốc của bạn có đủ hai (2) "audio track", thì...vâng! Hãy yên chí, ConvertXtoDVD sẽ giữ y nguyên cả hai (2) sau khi "convert" sang DVD "format".

"Cheer"!

aluxubu1997

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Hehe!!! Đĩa DVD sau mỗi lần "burn" xong là...đã bị khóa (gọi là "Leading Out"/"Closing"). Không thể bỏ thêm vào...dù chỉ một "Bit" của "Data"
[Phải "burn" đĩa mới!]

"Cheer"!

ố....vậy chắc em phải burn đĩa mới vậy... =v=
cảm ơn anh DATA.

norawanbi

Active Member

Bác nào cho em hỏi
Em có 15 bài nhạc đưa vào 1 DVD thì đã oke - nhưng ghi ra đĩa bỏ vào đâu đĩa thì lại bấm không qua bài được
Đã thử ngay trên máy tính không được luôn ( không bấm qua bài được - hát hết bài thì tự động chuyển qua bài kế tiếp )
Bác nào giúp em với

hoabinh501

Active Member

Thân gửi anh DATAVIEWER
Âm thanh trong các file .Vob có dạng là .AC3 ( có phải là Audio code ? ) , .AC 3 có nghĩa là gì ? Chất lượng của nó ra sao ?
Nếu ta nghe 1 bài hát dạng audio với file gốc là .WAV rất hay , cũng cùng 1 bài hát đó nhưng âm thanh có trong file hình .Vob là .AC3 ( cũng gốc) thì có sự khác nhau nào không ?
Nếu ta dùng ConvertXtoDVD , add 1 file .Vob có hình , xong ta remove âm thanh đi , và ta lại Add âm thanh .WAV vào ( cùng một ca sỹ trình bày và khi hát vẫn khớp miệng ) , khi xuất ra bài hát nầy chất lượng phần âm thanh có giữ như .WAV ban đầu không ?
HOABINH501

watthefu6k11

cho em hỏi khi em dùng phần mềm này burn phim hay video music có sub việt kèm theo hay hand sub có sẵn ghi ra rất bình thường nhưng ngoặt 1 nỗi là mỗi khi xem em phải dùng remote zoom phim cỡ 1/2 thì mới xem dc hết bộ phim 1 cách bình thường ko thì nó quá to em chỉnh site là 4:3 hay 16:9 đều ko dc ai chỉ cách khắc phục này với

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác nào cho em hỏi
Em có 15 bài nhạc đưa vào 1 DVD thì đã oke - nhưng ghi ra đĩa bỏ vào đâu đĩa thì lại bấm không qua bài được
Đã thử ngay trên máy tính không được luôn ( không bấm qua bài được - hát hết bài thì tự động chuyển qua bài kế tiếp )
Bác nào giúp em với

Bạn cần phải xem kỹ và chọn "Menu" đúng cách cho đĩa DVD!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thân gửi anh DATAVIEWER
Âm thanh trong các file .Vob có dạng là .AC3 ( có phải là Audio code ? ) , .AC 3 có nghĩa là gì ? Chất lượng của nó ra sao ?
Nếu ta nghe 1 bài hát dạng audio với file gốc là .WAV rất hay , cũng cùng 1 bài hát đó nhưng âm thanh có trong file hình .Vob là .AC3 ( cũng gốc) thì có sự khác nhau nào không ?
Nếu ta dùng ConvertXtoDVD , add 1 file .Vob có hình , xong ta remove âm thanh đi , và ta lại Add âm thanh .WAV vào ( cùng một ca sỹ trình bày và khi hát vẫn khớp miệng ) , khi xuất ra bài hát nầy chất lượng phần âm thanh có giữ như .WAV ban đầu không ?
HOABINH501

hoabinh501,

1. Vâng! AC3 hay còn gọi là Dolby Digital, một phát minh của công ty Dolby Laboratories. Âm thanh "Dolby Digital"/ "AC3" thường được tìm thấy trên đĩa DVD (do bởi các trung tâm sản xuất, chẳng hạn như TN, ASIA, v..v..). Gồm có 2 dạng như sau:

a) AC3-2 Channel: Có 2 kênh âm thanh.
b) AC3-5.1 Channel: Có 6 kênh âm thanh (và hoàn toàn tùy thuộc vào trung tâm sản xuất..!)

2. Nếu so sánh với .wav trên đĩa nhạc CD thông thường (từ các trung tâm sản xuất) thì AC3-2 Channel / AC3-5 Channel (trên đĩa DVD) nghe hay hơn nhiều..!
3. Rất tiếc là...ConvertXtoDVD KHÔNG tách rời hoặc ghép âm thanh/ "audio track" với ".vob"/ "video".
[Bởi DVD "format" không thuộc dạng "Container"..!]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho em hỏi khi em dùng phần mềm này burn phim hay video music có sub việt kèm theo hay hand sub có sẵn ghi ra rất bình thường nhưng ngoặt 1 nỗi là mỗi khi xem em phải dùng remote zoom phim cỡ 1/2 thì mới xem dc hết bộ phim 1 cách bình thường ko thì nó quá to em chỉnh site là 4:3 hay 16:9 đều ko dc ai chỉ cách khắc phục này với

1. Bạn có thể nói rõ hơn về những trở ngại đang gặp phải..? "Video" hay "Subtitle" ?
2. Dùng "remote" để "zoom" PHIM cở 1/2 ... là thế nào..?

hoabinh501

Active Member

Cảm ơn anh DATAVIEWER đã giải đáp , mỗi lần anh giải đáp thắc mắc thì tôi được thêm một phần kiến thức nữa .
Tiện đây cho tôi hỏi thêm :
Một đĩa DVD-9 khi ta ghi đĩa bằng ConvertXtoDVD để cho ra DVD-5 , như vậy số dung lượng lớn hơn từ DVD-9 sẽ bị mất đi do bị nén phải không và chất lượng khi ghi ra có giảm ? Nếu có 1 file khoảng 10GB , dùng ConvertX để ghi ra đĩa DVD-5 có được không ?
HOÀ BÌNH 501

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn anh DATAVIEWER đã giải đáp , mỗi lần anh giải đáp thắc mắc thì tôi được thêm một phần kiến thức nữa .
Tiện đây cho tôi hỏi thêm :
Một đĩa DVD-9 khi ta ghi đĩa bằng ConvertXtoDVD để cho ra DVD-5 , như vậy số dung lượng lớn hơn từ DVD-9 sẽ bị mất đi do bị nén phải không và chất lượng khi ghi ra có giảm ? Nếu có 1 file khoảng 10GB , dùng ConvertX để ghi ra đĩa DVD-5 có được không ?
HOÀ BÌNH 501

1. Vâng! Dung lượng sẽ bị giảm đi sau khi nén và "quality" của PHIM cũng sẽ giảm theo (tùy vào mức độ nén).
2. Đối với PHIM gốc có dung lượng = 10GB, ConvertXtoDVD có thể nén lại cho vừa đủ một đĩa DVD-5
[Thông thường 1 đĩa DVD-9 của trung tâm TN / hoặc ASIA có dung lượng = +/- 7.5GB]

"Cheer"!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên