Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

whyworry

Ðề: Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

Các bác cho e hỏi VGA của e la Asus Extreme AX550 Series 256MB thì có thể config xem HD bang GPU k ạ???

James Vo

Member

Các bác cho e hỏi VGA của e la Asus Extreme AX550 Series 256MB thì có thể config xem HD bang GPU k ạ???

Bạn Jame Vo cho hỏi chút. Cấu hình máy hình như sau liệu config theo hướng dẫn của bạn co OK không? Hiện mình xem 1080 không bị giật nhnưg bị lệch tiếng và hình (Mình đang xem bằng KMPlayer).
- Mainboard: Gigabyte GA-EP43-S3L
- Ram: Kingston 2GB
- Chip: Intel E2180
- Card man hinh: ASUS EAH3650 SiLENT 512MB

Cám ơn bạn nhiều

Thành thật mà nói thì mình chưa có card Asus để test lần nào cả. Mình chỉ mới test cái Geforce và Ati .
Mình mới xem thông số của hai card này, cái ax550 thì thông số ngang bằng với cái của mình, còn cái silent thì cao hơn mình nhiều nên mình nghĩ là cả hai đều có thể thực hiện được. Hai bạn thử rồi cho mình biết kết quả với nha. Thân.

nhuhong

Member

Sao mình làm như hướng dẫn mà nó cứ bắt UPDATE hoài vậy ta...tắt mạng thì chạy chương trình một tí là văng ra luôn....giúp với....

James Vo

Member

Sao mình làm như hướng dẫn mà nó cứ bắt UPDATE hoài vậy ta...tắt mạng thì chạy chương trình một tí là văng ra luôn....giúp với....

Cái nào bắt úpdate hả bạn ? Arcsoft hay là mấy cái soft kia ?

James Vo

Member

Đã thêm một vài preview khi xem phim Quantum of solace 1080p EuReKa ở trang 1.

trungamd

Member

âm thank thì sao nhỉ? đủ 5.1 chú bác

hugosunrang

Vừa config xong 1 "HTPC" bèo cấu hình: main Asrock, chip Nvidia 7025, VGA, sound onboard, ram 2Gb, HDD 250G Sata.
Test với file: Celine_Dion_-_A_new_day_has_come__live_in_Las_Vegas__2007__aac5.1_HDTV_.mkv cpu từ 75~90 %, tuy thỉnh thoảng hơi giật 1 tí nhưng chấp nhận đc vì VGA onboard mà.
Tuy nhiên ko bít tại sao âm thanh ra lại là stereo chứ ko phải 5.1. tìm mãi mà ko ra cách nào để ra 5.1.
Cám ơn bro đã hướng dẫn chi tiết. Thanks bro n cái.

pirate

Ủa, cái nỳ thì liên quan gì tới âm thanh hả bác ? Mình đang nói về decode để xem phim HD không bị giựt mà.

Cho hỏi cấu hình máy tui có config theo kiểu của bro được không. Mong chỉ giáo. merci

James Vo

Member

Cho hỏi cấu hình máy tui có config theo kiểu của bro được không. Mong chỉ giáo. merci

Có thể chơi đấy bạn nhưng có lẽ chỉ là 720p thui, 1080p e không nổi. Bạn cứ test thử xem.

Vừa config xong 1 "HTPC" bèo cấu hình: main Asrock, chip Nvidia 7025, VGA, sound onboard, ram 2Gb, HDD 250G Sata.
Test với file: Celine_Dion_-_A_new_day_has_come__live_in_Las_Vegas__2007__aac5.1_HDTV_.mkv cpu từ 75~90 %, tuy thỉnh thoảng hơi giật 1 tí nhưng chấp nhận đc vì VGA onboard mà.
Tuy nhiên ko bít tại sao âm thanh ra lại là stereo chứ ko phải 5.1. tìm mãi mà ko ra cách nào để ra 5.1.
Cám ơn bro đã hướng dẫn chi tiết. Thanks bro n cái.

Về âm thanh thì bro vào AC3 Filter để config lại, sẽ ra đc âm thanh 5.1 thôi.

pirate

Mỗi người một cách làm khác nhau, nhưng sau khi thử hết tất cả các cách đã được hướng dẫn trên diễn đàn về việc decode HD bằng GPU thì mình đều không thành công ( không có ý chê cách của mọi người nha ^_^ )

Nhưng may mắn luôn đến với người tốt :) , cuối cùng thì mình cũng đã thành công trong việc dùng GPU để decode HD.

Trước tiên, xin cảm ơn bạn nhomnhem ( cũng là một thành viên của diễn đàn chúng ta ) đã hướng dẫn cho mình cách làm này thật chi tiết. Bây giờ, thì mình đã có thể xem phim 1080p mà CPU chỉ load dưới 15%.

Giờ thì bắt tay vào việc thôi.

1/ Trước hết, các bạn hãy tải về chương trình : ArcSoft TotalMedia Theater BLURAY/HDDVD Player v2.1.6.113

http://mega.1280.com//file/C57FT081/

2/ Tải bản update v2.1.6.121 cho chương trình trên ( phải cài luôn bản update để đạt được hiệu quả cao nhất )

http://mega.1280.com//file/ZQGBIJ31/

Lưu ý: bạn cài bản v2.1.6.113 trước, sau đó cài bản update cho nó, cài xong, nó sẽ yêu cầu bạn khởi động máy lại. Sau khi khởi động lại, bạn copy file uCheckProductIdEngine.dll trong thư mục crack vào thư mục cài đặt chương trình.

3/ Tiếp theo, các bạn cài K lite Codec Pack ( bản mới nhất ) vào, với các tùy chọn cứ để là default.

http://mega.1280.com//file/N1377ZAA/

4/ Download bản Media Player Classic - Home Cinema ( bản mới nhất )

http://mega.1280.com//file/HOOVFR1E/

Sau khi down về, bạn giải nén ra thì được một thư mục chứa file chạy của MPC Homecinema. Bạn vào thư mục cài đặt K Lite, xóa thư mục chứa MPC ( lúc cài K Lite thì nó cài sẵn cho mình) và copy thư mục chứa MPC Homecinema vào , sau đó đổi tên thư mục chứa MPC Homecinema giống với tên thư mục chứa MPC mà mình vừa xóa ( thường là Media Player Classic )

5/ Để tăng thêm hiệu quả, bạn hãy download và cài đặt bản driver mới nhất cho card màn hình của mình.

Pass giải nén cho các soft trên là : http://tehparadox.com

Thế là xong phần cài đặt.

Cho hoi ti Bro ơi . sao giải nén ArcSoft TotalMedia Theater BLURAY/HDDVD Player v2.1.6.113 không thấy gì hết ngòai file crack uCheckProductIdEngine.dll. Mờ winrar thi thấy có file application nhưng click vô thì báo lỗi. Hiện giờ tui chỉ cài mổi K-lite và MPC coi duoc 720 lẩn 1080i good, nhung khg load được fụ đề ( CPU trung bình 60 - 65, max 95). chỉnh option là ovarley mixer. Chỉnh xuống WMR 9 thì load được sub nhưng lại bị giựt. Bro có thể tư vấn dùm mình tí. cám ơn trước.

James Vo

Member

Mỗi người một cách làm khác nhau, nhưng sau khi thử hết tất cả các cách đã được hướng dẫn trên diễn đàn về việc decode HD bằng GPU thì mình đều không thành công ( không có ý chê cách của mọi người nha ^_^ )

Nhưng may mắn luôn đến với người tốt :) , cuối cùng thì mình cũng đã thành công trong việc dùng GPU để decode HD.

Trước tiên, xin cảm ơn bạn nhomnhem ( cũng là một thành viên của diễn đàn chúng ta ) đã hướng dẫn cho mình cách làm này thật chi tiết. Bây giờ, thì mình đã có thể xem phim 1080p mà CPU chỉ load dưới 15%.

Giờ thì bắt tay vào việc thôi.

1/ Trước hết, các bạn hãy tải về chương trình : ArcSoft TotalMedia Theater BLURAY/HDDVD Player v2.1.6.113

http://mega.1280.com//file/C57FT081/

2/ Tải bản update v2.1.6.121 cho chương trình trên ( phải cài luôn bản update để đạt được hiệu quả cao nhất )

http://mega.1280.com//file/ZQGBIJ31/

Lưu ý: bạn cài bản v2.1.6.113 trước, sau đó cài bản update cho nó, cài xong, nó sẽ yêu cầu bạn khởi động máy lại. Sau khi khởi động lại, bạn copy file uCheckProductIdEngine.dll trong thư mục crack vào thư mục cài đặt chương trình.

3/ Tiếp theo, các bạn cài K lite Codec Pack ( bản mới nhất ) vào, với các tùy chọn cứ để là default.

http://mega.1280.com//file/N1377ZAA/

4/ Download bản Media Player Classic - Home Cinema ( bản mới nhất )

http://mega.1280.com//file/HOOVFR1E/

Sau khi down về, bạn giải nén ra thì được một thư mục chứa file chạy của MPC Homecinema. Bạn vào thư mục cài đặt K Lite, xóa thư mục chứa MPC ( lúc cài K Lite thì nó cài sẵn cho mình) và copy thư mục chứa MPC Homecinema vào , sau đó đổi tên thư mục chứa MPC Homecinema giống với tên thư mục chứa MPC mà mình vừa xóa ( thường là Media Player Classic )

5/ Để tăng thêm hiệu quả, bạn hãy download và cài đặt bản driver mới nhất cho card màn hình của mình.

Pass giải nén cho các soft trên là : http://tehparadox.com

Thế là xong phần cài đặt.

Cho hoi ti Bro ơi . sao giải nén ArcSoft TotalMedia Theater BLURAY/HDDVD Player v2.1.6.113 không thấy gì hết ngòai file crack uCheckProductIdEngine.dll. Mờ winrar thi thấy có file application nhưng click vô thì báo lỗi. Hiện giờ tui chỉ cài mổi K-lite và MPC coi duoc 720 lẩn 1080i good, nhung khg load được fụ đề ( CPU trung bình 60 - 65, max 95). chỉnh option là ovarley mixer. Chỉnh xuống WMR 9 thì load được sub nhưng lại bị giựt. Bro có thể tư vấn dùm mình tí. cám ơn trước.

Lúc trước mình cũng từng bị trường hợp giống như bạn về vịec load phụ đề. Trường hợp của mình là load phụ đề đc nhưng lại không hiển thị đc. Nên mình vào Play / Subtitles , rồi chọn cái phụ đề mình vừa load lên.
Còn nếu khong đc thì bạn mở phụ đề bằng Direct Vobsub ( có sẵn trong Klite ) thử xem sao.

ducleminh

tất cả các VGA trên ăn cám bác ạ,
Nvidia thì phải VGA đầu 8 , đầu 9 trở lên
Ati thì phải đầu 2 ,đầu 3 trở lên

Hôm nay test cái ArsSoft codec này rồi ,
chất lượng tương tự MPC-HC internal DXVA codec về hình ảnh và ngốn CPU (có thể CPU mất ít hơn internal codec 1%) , tương thích với 1 số phim SD
nhưng lại có 1 cái bựa là khi tua thì sẽ bị quay chậm vài s đầu, không mượt như internal --> quay lại dùng internal gấp

Và gặp những phim không đúng profiles 4/1 thì chết mất ngáp, y chang internal

Hôm nay vớ được cái bản 300 - 1080p - CtrlHD thì thấy cả 2 codec đều chạy mất có 7% CPU P4 3Ghz

Cho mình hỏi con này có chạy FullHD ngon không:
ASUS 512MB DDR3 ATI Radeon EAH-4550 ( EAH4550/DI / 512MD3 - DVI/TVO/HDMI ) - 128 bit
Thanks!

tung6979

chẳng biết các bác thế nào chứ em thì đơn giản lắm!chẳng phải cài jì sất chỉ down mỗi thằng JET_AUDIO về thế là chạy HD ầm ầm.có thấy jì đâu. em chạy thấy CPU 30%load ,GPU 30% load
em dùng E5200+GA-9600GT 1G

KSK

Member

Đó là trường hợp cậu dùng con VGA ngon =))

megymax

Member

chẳng biết các bác thế nào chứ em thì đơn giản lắm!chẳng phải cài jì sất chỉ down mỗi thằng JET_AUDIO về thế là chạy HD ầm ầm.có thấy jì đâu. em chạy thấy CPU 30%load ,GPU 30% load
em dùng E5200+GA-9600GT 1G

ủa, bác cho em hỏi là thằng Jetaudio này có codec để chơi h264 (MKV) à, em nhìn fần description của nó mà k thấy..

Chỉ cần cài nó rùi thui sao, hay là cần cài thêm fddshow hoặc CoreCodec??

Máy em là e5200 + Asus 512 HD4350 cùi (1)

và e5200 + Intel HD4500 onboard (2) (con này onboard, sao em dùng DXVA-check thì thấy nó vẫn có DXVA mới ghê, mọi người xem dùm e coi sao??!!)

À, bác chủ topic cho em hỏi, thì cấu hình nào mới cài DXVA 1 lần và mẽi mẽi :D như bác hướng dẫn...

À nếu phim k có dxva thì config theo kiểu này có tốt k? vì toàn bộ phim của em k thấy có dxva..

>> Nếu phim k có dxva, mua card nvidia về cài để hỗ trợ CUDA thì có được hỗ trợ k?

**
Bực mình thằng mega.1280.com quá đi...

"Giới hạn tải về. Hiện giờ server phục vụ quá tải..."
==> Hôm nay có down cái nào từ mega.1280.com đâu??

Điên tiết được...

Tặng các bác link của 1) ArcSoft TotalMedia Theater v2.1.6.113

Từ easy-share.com

Từ Rapidshare.com

2) Update to 2.1.6.128

Direct Link

Chỉnh sửa lần cuối:

Tienxinh

Member

Làm theo bác chủ topic rồi, cpu load có vài % với phim Full HD
Nhưng ko dùng cpu hay gpu tốn điện hơn nhỉ :D

Bên trên