Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

totorauxom

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn config để xem HD bằng GPU ( một lần và mãi mãi )

Pass giả nén như thế nào vậy các bác ui, em copy vào mà k giải nén được, huhu

James Vo

Member

Pass nè bồ:

Mã:
http://tehparadox.com

Mình có ghi ở trang đầu mà.

totorauxom

Well-Known Member

cảm ơn bác nhiều, nhân tiện hỏi nhỏ bác em có con vaio CR220E có làm kiểu này được k bác

James Vo

Member

cảm ơn bác nhiều, nhân tiện hỏi nhỏ bác em có con vaio CR220E có làm kiểu này được k bác

Laptop à, mình cũng chưa test cách này trên laptop lần nào cả nên cũng chưa có kinh nghiệm. Bạn thử xem sao, nếu được thì chia sẻ với mọi người, thân.

kamhd2009

thanhk bác chủ thớt rất nhiều. Mình từng là đệ tử trung thành của TIVX từ 4100sh đến 7000A và rất gét sự phức tạp của HTPC. Tết vừa rồi không biết biếu gì cho Sếp bèn đem con TIVX 7000A đi và thử dựng một con HTPC:

- CPU: AMD Phenom(tm) 9500 Quad-Core Processor, MMX, 3DNow (4 CPUs), ~2.2GHz
- RAM: 2048MB RAM
- Card: NVIDIA GeForce GT 220
-Sound : ASUS Xonar Essence STX Audio
- Màn hình Phillip 42" 1080p

Tôi lang thang trên mạng và thử config bằng CPU và GPU của các bác Pro trên nhiều các diễn đàn khác nhau ( mất mấy đêm thức mới lĩnh hội được các thuật ngữ..) mà chơi phim (King.Kong.HD-DVD.Remux.VC-1.1080P.DDPLUS.DD51) vẫn dật đùng đùng( Xin lỗi các chủ thớt khác có khi mình làm không đúng cách ) nhưng sau khi đọc bài của bác chủ thớt và làm y trang thì kết quả thật bất ngờ xem bản KingKong rất ngon. Tôi thử test với các bản phim 1080P khác thì vẫn Ok mà CPU thì chỉ chạy đến 5% thôi. Còn nếu so sánh với CoreAVC thì CPU 9%-11%, về mầu sắc tôi ngĩ còn sâu và đẹp hơn CoreAVC. Một lần nữa xin cảm ơn
* Từ nay không biết đã được gác gối ngủ ngon chưa đây. Đã đâm đầu vào mấy món này đâm nghiện mất rồi các bác ạ. Chúc các bác một năm mới an khang thịnh vượng

kamhd2009

thanhk bác chủ thớt rất nhiều. Mình từng là đệ tử trung thành của TIVX từ 4100sh đến 7000A và rất gét sự phức tạp của HTPC. Tết vừa rồi không biết biếu gì cho Sếp bèn đem con TIVX 7000A đi và thử dựng một con HTPC:

- CPU: AMD Phenom(tm) 9500 Quad-Core Processor, MMX, 3DNow (4 CPUs), ~2.2GHz
- RAM: 2048MB RAM
- Card: NVIDIA GeForce GT 220
-Sound : ASUS Xonar Essence STX Audio
- Màn hình Phillip 42" 1080p

Tôi lang thang trên mạng và thử config bằng CPU và GPU của các bác Pro trên nhiều các diễn đàn khác nhau ( mất mấy đêm thức mới lĩnh hội được các thuật ngữ..) mà chơi phim (King.Kong.HD-DVD.Remux.VC-1.1080P.DDPLUS.DD51) vẫn giật đùng đùng( Xin lỗi các chủ thớt khác có khi mình làm không đúng cách ) nhưng sau khi đọc bài của bác chủ thớt và làm y trang thì kết quả thật bất ngờ xem bản KingKong rất ngon. Tôi thử test với các bản phim 1080P khác thì vẫn Ok mà CPU thì chỉ chạy đến 5% thôi. Còn nếu so sánh với CoreAVC thì CPU 9%-11%, về mầu sắc tôi ngĩ còn xâu và đẹp hơn CoreAVC. Một lần nữa xin cảm ơn
* Từ nay không biết đã được gác gối ngủ ngon chưa đây. Đã đâm đầu vào mấy món này đâm nghiện mất rồi các bác ạ. Chúc các bác một năm mới an khang thịnh vượng

anchor

Các bạn cho mình hỏi, máy mình CPU T9400, VGA 9600GT thì Decode bằng CPU hay GPU tối ưu hơn? Mình mới tập tành chơi nên ko rành lắm. Thanks all !

kamhd2009

Tôi ủng hộ GPU một phiếu

tanminh6000

Thanks! chủ thớt ở cái sharpen combined, góp ý tí là bác dùng sharpen complex,.. rồi còn dùng lun cái sharpen nữa thì hình ảnh nó thô wá bác ui :D

dthinh1

Em làm theo anh mà ko dc . may' em p4 3g , ram 2g vga hd4650ddr4, mà coi 720p dc 5, 10p là giật, đứng hình, hình tiếng ko khớp, cpu chay 5x 6x %. lúc trước chưa gắn vga coi bình thường rất mượt, từ khi gắn vga mới xuất hiện hiện tượng này . Mong anh chỉ thêm

tanminh6000

Em làm theo anh mà ko dc . may' em p4 3g , ram 2g vga hd4650ddr4, mà coi 720p dc 5, 10p là giật, đứng hình, hình tiếng ko khớp, cpu chay 5x 6x %. lúc trước chưa gắn vga coi bình thường rất mượt, từ khi gắn vga mới xuất hiện hiện tượng này . Mong anh chỉ thêm

Bạn thử play bằng DXVA or codec external khác như CoreAVC,PDVD,... thử coi có hết không.

culyduongpho

ôi con cpu p4 2.8 của em nó vẫn 100% =.= pro co nào có giải pháp khác giúp em ko
cấu hình của em: p4 2.8, 1G ram bus 400, VGA on. T.T vẫn muốn ham hố . mà ngộ cái em xem phim 720p khoãng <5G máy chạy rất mượt nhưng nghe nhạc 720p >60mb nó lại giật.<<<<<khó hiểu =.= . dù sao cũng thanks T.T

James Vo

Member

ôi con cpu p4 2.8 của em nó vẫn 100% =.= pro co nào có giải pháp khác giúp em ko
cấu hình của em: p4 2.8, 1G ram bus 400, VGA on. T.T vẫn muốn ham hố . mà ngộ cái em xem phim 720p khoãng <5G máy chạy rất mượt nhưng nghe nhạc 720p >60mb nó lại giật.<<<<<khó hiểu =.= . dù sao cũng thanks T.T

Máy bạn hem có VGA rời, thì nên dùng cách CPU config là tốt nhất ( của anh chip, anh Nham, .... ), bạn tham khảo thêm ở box kĩ thuật phần mềm nha.

cám ơn chủ thớt ! e làm theo đúng những gì a đã hứong dẫn và chỉ bảo cpu của e từ 90% giảm xuống còn 80% ^_^,nói đùa thế chứ giảm từ 25-30% vì cpu của e là AMD neo MV-40 1,6G đựoc cái Radion HD 3410 nhưng e thấy hình ảnh nó xấu đi 1 tẹo thì fải mà thôi giảm 1 tí vẫn chả sao

16.5cm

mắc công down file 1080 về rồi đi set để xem đc 1080 sau đó chất lượng giảm còn chẳng bằng 720 như kia. thật nực cười :))

hix, em browse hoài không thấy cái arcsoft decode đâu hết, đành thử mấy gộ decode kia, thằng nào cũng chiếm 30% CPU hết. Nản quá, mở thử chính arcsoft lên play thử, thì CPU 10% - 15% :), thích thật, khỏi mắc công config lung tung cho mệt.

PC của em:
Pentium 4, 3Ghz.
DDR2 2GB
GF9400GT, 1GB, 128bit, DDR2.

P/S:
lúc em mở file bằng cái arcsoft nó hiện thế này:

VGA card của em dù là GF9400GT nhưng là của ASUS sản xuất, không tích hợp CUDA như card cùng series do NVIDIA sản xuất. Do đó không thể nào dùng GPU decode video được :D. Xin chia buồn cùng các bác nào ko dùng card của NVIDA sản xuất.

Card của NVIDA:
Mã:
http://www.nvidia.com/object/product_geforce_9400gt_us.html
tích hợp CUDA tech:

Card ASUS dùng chip NVIDIA:
Mã:
http://www.asus.com/product.aspx?P_ID=D2OPpSFCnK1DAaHA&templete=2

Trong thông số kỹ thuật của card asus không hề đề cập đến CUDA, cho nên bạn nào dùng card không phải do NVIDIA sản xuất thì lên homepage mà xem card mình có hỗ trợ CUDA hay không thì mới có hy vọng decode bằng GPU.
Theo em nhận thấy, việc decode bằng Arcsoft Decoder thì mặc nhiên dùng bộ code đó CPU đã nhẹ đi, chỉ còn 10% ~ 15%, không liên quan tới GPU decoder.

Không biết các pác có ý kiến gì khác không, nhưng thực sự em vẫn chưa hiểu các pác dựa vào đâu để khẳng định sử dụng bộ arcsoft decoder là tận dụng GPU của VGA card để decode trong khi card đó không tích hợp CUDA tech của NVIDA.

Đọc thêm:
Công nghệ CUDA là gì ?
http://www.nvidia.com/object/what_is_cuda_new.html
Các dòng card của nvidia hỗ trợ CUDA:
http://www.nvidia.com/object/cuda_gpus.html

Trong đó, Card thấp nhất có hỗ trợ CUDA do NVIDIA sản xuất là GeForce 8400 GS, còn card ASUS dùng chip NVIDIA thì hoàn toàn không có.

Chỉnh sửa lần cuối:

QTman

Member

To QuangHungYCT,

Mình có bộ PC cấu hình gần tương tự của Bác chỉ khác RAM DDR và card VGA Gigate 9400GT, 1GB, 128bit, DDR2 có hỗ trợ CUDA. Đang dùng bộ code MPC+CoreAVC. Chiếm CPU khoảng 40% nhưng chất lượng hình tuyệt đẹp (chọn thêm Shapern Complex 2). Không biết bác dùng bộ code trên thì chất lượng hình như thế nào? Xin cho vài lời nhận xét để thử vọc xem sao. Thanks!

To QuangHungYCT,

Mình có bộ PC cấu hình gần tương tự của Bác chỉ khác RAM DDR và card VGA Gigate 9400GT, 1GB, 128bit, DDR2 có hỗ trợ CUDA. Đang dùng bộ code MPC+CoreAVC. Chiếm CPU khoảng 40% nhưng chất lượng hình tuyệt đẹp (chọn thêm Shapern Complex 2). Không biết bác dùng bộ code trên thì chất lượng hình như thế nào? Xin cho vài lời nhận xét để thử vọc xem sao. Thanks!

Em dùng luôn cái arcsoft cho nó nhẹ CPU #:-s. CPU em load đúng là chỉ 15%.

m2ts

Member

VGA card của em dù là GF9400GT nhưng là của ASUS sản xuất, không tích hợp CUDA như card cùng series do NVIDIA sản xuất. Do đó không thể nào dùng GPU decode video được :D. Xin chia buồn cùng các bác nào ko dùng card của NVIDA sản xuất.

Trong thông số kỹ thuật của card asus không hề đề cập đến CUDA, cho nên bạn nào dùng card không phải do NVIDIA sản xuất thì lên homepage mà xem card mình có hỗ trợ CUDA hay không thì mới có hy vọng decode bằng GPU.
Theo em nhận thấy, việc decode bằng Arcsoft Decoder thì mặc nhiên dùng bộ code đó CPU đã nhẹ đi, chỉ còn 10% ~ 15%, không liên quan tới GPU decoder.

Đọc thêm:
Công nghệ CUDA là gì ?
http://www.nvidia.com/object/what_is_cuda_new.html
Các dòng card của nvidia hỗ trợ CUDA:
http://www.nvidia.com/object/cuda_gpus.html

Trong đó, Card thấp nhất có hỗ trợ CUDA do NVIDIA sản xuất là GeForce 8400 GS, còn card ASUS dùng chip NVIDIA thì hoàn toàn không có.

Mình khẳng định 100% là con GF9400GT có hỗ trợ CUDA bất kể là thằng nào sản xuất.

Để sử dụng được CUDA thì phải dùng bộ code CoreAVC

Không biết các pác có ý kiến gì khác không, nhưng thực sự em vẫn chưa hiểu các pác dựa vào đâu để khẳng định sử dụng bộ arcsoft decoder là tận dụng GPU của VGA card để decode trong khi card đó không tích hợp CUDA tech của NVIDA.

Bộ code arcsoft decoder chạy sẽ xử dụng thư viện DXVA (DirectX9 hoặc 10) để giải mã h264... tương tự như internal code của MPC HC với điều kiện card hình phải hỗ trợ DirextX lúc đó sẽ giảm tải cho CPU

Bên trên