Hướng dẫn Config KMP tối ưu nhất!!

takasi01

Member
Hôm nay mình xin trình bày các bước Config KMP tối ưu nhất (Cái này là do mình thấy ok nhất thôi nhé, nếu bro nào có cách hay hơn thì share lên m.n cùng học hỏi nhé! ^.^ ).
Bước 1: Các bạn remove toàn bộ codec(đặc biệt là FFdshow) ra khỏi máy (nếu có). Các bạn có thể dùng Your Uninstaller để remove nhé
Bước 2: Down tất cả cả link cần thiết dưới đây:
KMP 3.2.0.19 : http://cdn.kmplayer.com/KMP/Download/KMPlayer_EN_3.2.0.0.exe
Bộ Codec (copy right vohinhlangtu: Free Cloud Storage - MediaFire (sao khi down xong 4 thư mục các bạn nhới giải nén cùng 1 thư mục nhé, Khi cài Core AVC nhớ tháo thằng Haali ra nhé)
AC3 filter: http://ac3filter.googlecode.com/files/ac3filter_1_63b.exe
Khi down về xong bạn giải nén ra, để ở đâu cũng được. Sau đó mở thư mục Codecs và nhấn đúp chuột vào file RegRClick.reg. Đây là file tớ làm sẵn để đăng ký các file *.DLL, *.OCX, *.AX bằng chuột phải cho tiện lợi, không cần phải hì hục gõ lệnh bằng tay chân làm gì.

Giờ bạn chọn toàn bộ các file *.AX, rồi mở chuột phải, chọn Register ActiveX. Sau đó bảng thông báo thành công thì bạn nhấn OK để đóng các cửa sổ này lại

Sau đó chọn tiếp file VSFilter.dll (file xử lý phụ đề) mở chuột phải chọn Register để đăng ký.

Bạn nào dùng WMP12 64bit thì vào tiếp thư mục x64 rồi đăng ký như trên.

Sau khi đăng ký xong thì thằng ku MpaDecFilter.ax nó sẽ chiếm quyền ưu tiên, làm chú em AC3filter.ax bị lép vế. Nên để AC3 Filter giành quyền giải mã thì bạn hãy vào thư mục Tool, mở FilterManager.exe. Bảng hiện ra bạn chọn dòng DirecShow Filter

Chọn AC3 filter, ngó cái ô Merit bên dưới rồi chọn tiếp Merit_Preferred. Sau đó bấm nút Set Merit Value ở bên phải, thấy nó set giá trị 008000000 cho AC3 Filter là OK. Cuộn tiếp xuống phía dưới, chọn tiếp dòng MPC-MPA Decoder Filter

Ở ô Merit bên dưới lại chọn Merit_Normal, bấm nút Set Merit Value để set giá trị 006000000 cho thằng ku này. Nhấn OK để kết thúc Vậy là từ nay, tất cả những định dạng audio nào bạn muốn AC3 xử lý sẽ được ưu tiên hàng đầu. Nếu định dạng Audio không thuộc phần xử lý của AC3, thằng MS Codec hoặc MPADecFilter tự khắc sẽ nhảy ra đảm nhiệm.

Mastroska Splitter: Download
Khi cài Matroska bạn nhớ tháo hết các thể loại mà nó support vì các định dạng đó đã có MS & Gabest phụ trách

Khi cài Core AVC nhớ tháo thằng Haali ra nhé:

Bước 3: cài đặt theo pic dưới đây

Ở phần này các bạn chọn External Decoder Search và chọn tiếpThêm codec hệ thống bên ngoài và load đến thư mục của bộ codec vừa down trên, chọn các file có dạng *.ax nhé

Ở phần này các bạn chọn 1 video có định dạng H264 chơi thử rồi bấm vào Các Bộ Lọc--> chọn CoreAVC chỉnh theo hình bên dưới để đạt chất lượng hình ảnh đẹp nhất!!!

Nếu MPC-video decode H264 thì các bạn làm thế này để CoreAVC decode H264 nhé

P/s thêm: ở phần Bộ Phân tích hình ảnh/âm thanh File .FLV các bạn nhớ chọn giùm mình Gabest FLV Splitter nhé để chơi được các file down từ Youtube
Có gì thắc mắc cứ pm tại 2pic lun nhá. Chúc mọi người thành công!!!

Dưới đây là 2 tấm hình sau khi đã config ^^
Pic 1: Tom.And.Jerry.And.The.Wizard.Of.Oz.2011.1080p.BluRay.x264-UNTOUCHABLES(4,37Gb)

Pic 2: The Witches of Oz.2011.720p.BluRay.x264-SKmbr-linhlinh88(4,36Gb)

Chỉnh sửa lần cuối:

takasi01

Member
Ðề: Hướng dẫn Config KMP tối ưu nhất!!

không ai cho ý kiến gì vậy ta

không ai cho ý kiến gì vậy ta

Từ từ đã :D, em cũng đang ngâm cứu làm theo nè :D. Thấy pác có cái wallpaper anime chắc pác cũng thích xem nhỉ ? Gần đây có các team encode anime với 10bit technology đó, KMP vẫn play được nhưng mà hình đôi khi bị crash. Không biết cofig như vậy có khắc phục phần nào tình trạng đó không pác ?

phuc_1991

Well-Known Member

bác có cách nào hộ e khi xem file mkv thì nó bị nổ lộp bộp ko thanks bác :D

takasi01

Member

bác có cách nào hộ e khi xem file mkv thì nó bị nổ lộp bộp ko thanks bác :D
Nổ lộp bộp chắc là do lúc bác cài KMP bác k bỏ Internal codec decode âm thanh đi nên nó xung đột với codec ngoài mà bác add với, bác thử dùng Your Unostaller để remove KMP ra hết khỏi hệ thống máy rồi cài đặt theo các bước trên giùm mình nhé. Còn 1 vấn đề nữa fiie MKV của bạn có định dạng Âm thanh nào MP3, AC3, DTS hay AAC, thường bị nổ lốp bốp mình nghĩ là MP3. Có gì bác làm thử xem được thì thôi, k thì lên đây báo mình nhé. Thanks!

takasi01

Member

Từ từ đã :D, em cũng đang ngâm cứu làm theo nè :D. Thấy pác có cái wallpaper anime chắc pác cũng thích xem nhỉ ? Gần đây có các team encode anime với 10bit technology đó, KMP vẫn play được nhưng mà hình đôi khi bị crash. Không biết cofig như vậy có khắc phục phần nào tình trạng đó không pác ?

Mình nghĩ chắc được đấy, nhưng nhớ dùng CoreAVC 2.5.1 để docode thôi nhé, bản 3.0.1 mình thấy nó thế nào ấy, khi chơi mấy file Bluray thì nó lại bị Crash còn bản 2.5.1 thì không, nên mình vẫn dùng bản củ =P~

Mình nghĩ chắc được đấy, nhưng nhớ dùng CoreAVC 2.5.1 để docode thôi nhé, bản 3.0.1 mình thấy nó thế nào ấy, khi chơi mấy file Bluray thì nó lại bị Crash còn bản 2.5.1 thì không, nên mình vẫn dùng bản củ =P~

File video 10bit thì không support GPU acceleration :D. Có decode bằng CoreAVC cũng vậy à :D, thôi em để yên cho lành pác ạ. Vấn đề là dùng CoreAVC decode thì hiện tượng crash có xảy ra không kìa :D. :p

takasi01

Member

File video 10bit thì không support GPU acceleration :D. Có decode bằng CoreAVC cũng vậy à :D, thôi em để yên cho lành pác ạ. Vấn đề là dùng CoreAVC decode thì hiện tượng crash có xảy ra không kìa :D. :p

Thử 1 lần có sao đâu nèk, k được thì set lại bạn đầu thôi. =P~

Lemth

Cám ơn bài viết rất hữu ích của bác chủ.
Bác xem hộ em đây là lỗi gì với ah.Em không thể Register ActiveX cho các file *.AX, không bít mọi người có ai bị lỗi này giống em không, e dùng win 7 64bit , đã vào foder x64 để Register ActiveX nhưng không được.cả cái file VSFilter.dll cũng thế nốt. Bác cho em hỏi thêm là em dùng laptop Dell vostro 3550 corei5, card Ati 6630 thì dùng Core AVC decode có ok không ah, tại vì trước e có con máy cây card Nvidia có cuda dùng Core AVC decode thi xem phim rất đẹp nên không bít card Ati trên con lap này thì thế nào. Em hơi gà mọi người thông cảm ^^
View attachment 52589

Chỉnh sửa lần cuối:

hayhay

Well-Known Member

sử dụng decode của K-lite codec thì có OK không nhỉ...hình như nó cũng có đủ cả các thứ của mấy thằng kia gộp lại !

Với file karaoke có 2 kênh tiếng dạng .mkv mà dùng codec của chính thằng KMP thì khi chuyển kênh tiếng nó sẽ bị lỗi hiển thị hình...chuyển dùng codec khác thì hết bị!

Chỉnh sửa lần cuối:

takasi01

Member

Cám ơn bài viết rất hữu ích của bác chủ.
Bác xem hộ em đây là lỗi gì với ah.Em không thể Register ActiveX cho các file *.AX, không bít mọi người có ai bị lỗi này giống em không, e dùng win 7 64bit , đã vào foder x64 để Register ActiveX nhưng không được.cả cái file VSFilter.dll cũng thế nốt. Bác cho em hỏi thêm là em dùng laptop Dell vostro 3550 corei5, card Ati 6630 thì dùng Core AVC decode có ok không ah, tại vì trước e có con máy cây card Nvidia có cuda dùng Core AVC decode thi xem phim rất đẹp nên không bít card Ati trên con lap này thì thế nào. Em hơi gà mọi người thông cảm ^^
View attachment 52589
Chắc máy bạn do người cài máy người ta đã khóa registry. còn cách mở thì bạn có thể vào đây xem thử, nhưng mình k chắc cho lắm. Trường hợp của bạn mình cũng đã gặp 1 vài lần khi cài giùm cho 1 số bạn. Thường thì việc đăng khi registry cũng k quan trọng lắm nếu bạn làm k được thì vẫn co thể thao tác thủ công bình thường. Tức là vẫn chọn CoreAVC để docode mặc định AVC1/H264 và AC3 decode DTS, AC3 và MPC-video decoder sẽ đảm nhận các file còn lại. Bạn cứ làm tiếp theo các bước như trên nhé. Nếu k làm được bước registry thì vẫn cài bt nhé bạn. Và nếu máy bạn đã cài K-Lite_Codec_Pack thì việc đầu tiên tháo anh chàng này ra khỏi máy vì FFdshow trong K-Lite_Codec_Pack sẽ giành hết quyền đảm nhận việc decode.

takasi01

Member

sử dụng decode của K-lite codec thì có OK không nhỉ...hình như nó cũng có đủ cả các thứ của mấy thằng kia gộp lại !

Với file karaoke có 2 kênh tiếng dạng .mkv mà dùng codec của chính thằng KMP thì khi chuyển kênh tiếng nó sẽ bị lỗi hiển thị hình...chuyển dùng codec khác thì hết bị!

K-Lite_Codec_Pack mà bác sử dụng thì vẫn ok, nhưng hình ảnh và âm thanh nó không tốt = khi sử dụng CoreAVC và AC3. Còn lỗi mà bác nói thì bản 3.2.0.19 này nó đã fix sạch rồi bác yên tâm mà cài nhé.

hayhay

Well-Known Member

K-Lite_Codec_Pack mà bác sử dụng thì vẫn ok, nhưng hình ảnh và âm thanh nó không tốt = khi sử dụng CoreAVC và AC3. Còn lỗi mà bác nói thì bản 3.2.0.19 này nó đã fix sạch rồi bác yên tâm mà cài nhé.
tui thì bị ngược lại, xài mấy bản KMP 3.0.x.x ...thì không bị, chuyển sang bản mới này lại bị lỗi như trên !

takasi01

Member

tui thì bị ngược lại, xài mấy bản KMP 3.0.x.x ...thì không bị, chuyển sang bản mới này lại bị lỗi như trên !
Vậy mình có cách này nhé, phiền bác Remove tất cả codec và KMP ra hết khỏi máy(có thể dùng Your Uninstaller nhé). Rồi cài lại KMP và codec trong pic của mình. Nếu vẫn còn bị lỗi thì bác cứ dùng lại bản KMP 2.9.4.1435 nhé (vì mình thấy bản này là ok nhất so với các bản khác). ^.^

takasi01

Member

Mình chơi Thúy Nga Bluray 104 vẫn bt mà bạn.... Hình ảnh mình chụp = KMp đây

Chỉnh sửa lần cuối:

scorpio_9x

Well-Known Member

bác viết bài này công phu lắm, đọc thấy rất hay. không biết cài xong sẽ thế nào
mỗi tội máy em chạy kmp lại không ưng bằng flash nên từ lâu đã không còn dùng kmp :D chán thật

takasi01

Member

bác viết bài này công phu lắm, đọc thấy rất hay. không biết cài xong sẽ thế nào
mỗi tội máy em chạy kmp lại không ưng bằng flash nên từ lâu đã không còn dùng kmp :D chán thật
sao lại chơi k được vậy bạn????

scorpio_9x

Well-Known Member

sao lại chơi k được vậy bạn????

lần đầu tiên tập tọe xem HD thì cài kmp nhưng không tài nào mở nổi sub dù đã làm mọi cách mà dùng bản portable thì lại mở được - bó tay.com, sau đó dùng k-lite rồi chuyển hẳn sang bsplayer (cái này hiện tại vẫn dùng vì rất ổn định) sau gần nửa năm chỉ dùng bs thì chuyển sang flas pro, tuy hiệu chỉnh khung hình còn chưa được linh hoạt nhưng bù lại chất lượng hình ảnh và đặc biệt là âm thanh rất tuyệt quá ưng nên dùng luôn tới bây giờ, :)
còn kmp có có thử dùng lại vài lần nhưng cũng không thấy khả thi hơn nên thôi hẳn ko mơ màng gì nữa :(

Bên trên