Hướng dẫn ConvertX to DVD

lggood

Banned
Thấy mọi người cứ muốn burn MKV >>> DVD coi trên đầu dân dụng. Em thấy cái này có ích, nên em mạn phép lập thơt này, Mong sẽ giúp đở dc các pác ạ. Em đã làm rùi ạ. thấy rất đẹp.

Khỏi viết chi cho mệt

mrpoms

Active Member
Ðề: Hướng dẫn ConvertX to DVD

Thường những phim ra đĩa HD Blueray thì bản DVD đã có từ lâu lắm rồi cơ..

hbc

Moderator

Bây giờ đã là tháng 7 năm 2009!

rockloccoc

Well-Known Member

Thường những phim ra đĩa HD Blueray thì bản DVD đã có từ lâu lắm rồi cơ..
Nhưng rất nhiều phim không có DVD ở Việt Nam hoặc rất khó tìm ( Ví dụ những Documents - Phim khoa học ) mà chỉ có *mkv. Do đó.... thanks bác !

kikolovely

Mình dùng COnvertXtoDVD để convert xong burn ra DVD luôn thì gặp phải lỗi sub là do chữ wá nhiều nên nó chạy ra khỏi screen luôn xin hỏi có cách nào khắc phục việc này ko ? Khi xem trên vi tính đinh dang MKV 720p BluRay thì ko bị gì nhưng convert ra DVD thì lại gặp.
Có bạn nào biết cách khắc phục xin chỉ dùm.

lggood

Banned

Mình dùng COnvertXtoDVD để convert xong burn ra DVD luôn thì gặp phải lỗi sub là do chữ wá nhiều nên nó chạy ra khỏi screen luôn xin hỏi có cách nào khắc phục việc này ko ? Khi xem trên vi tính đinh dang MKV 720p BluRay thì ko bị gì nhưng convert ra DVD thì lại gặp.
Có bạn nào biết cách khắc phục xin chỉ dùm.

bạn để fonts quá lớn hay sao lại chạy ra tùm lum. ~X(

Hix, cái này mình đọc rùi, lggood ui, có thể hướng dẫn mình add sub zo phim hok, quá trình ép sub vào phim là làm ở giai đoạn nào? add vào mkv trc rùi mới xài ConvertXdvd hay add 1 lượt lun, mình thử quài mà ko đc

kikolovely

vì film tài liệu Planet Earth bản 1080p nó add sub eng vào film sẵn, mình chỉ việc add thêm sub việt nữa thôi, khi xem tivi thì sub việt mình xem rất chuẩn. còn sub eng thì nằm fía dưới screen. bạn biết cách khắc fục júp mình với.

lggood

Banned

Hix, cái này mình đọc rùi, lggood ui, có thể hướng dẫn mình add sub zo phim hok, quá trình ép sub vào phim là làm ở giai đoạn nào? add vào mkv trc rùi mới xài ConvertXdvd hay add 1 lượt lun, mình thử quài mà ko đc

vì film tài liệu Planet Earth bản 1080p nó add sub eng vào film sẵn, mình chỉ việc add thêm sub việt nữa thôi, khi xem tivi thì sub việt mình xem rất chuẩn. còn sub eng thì nằm fía dưới screen. bạn biết cách khắc fục júp mình với.

2 bác ơi em làm hem gặp tình trạng giong vậy, em làm y chang trong hướng dẫn. rất tốt mà. 2 bác dọc lần nữa xem sao :)

James Vo

Member

Soft này thì hiện giờ mình cũng đang xài nè, có version 3 rồi đó, mọi người down về xài đi.
Mình thì thường bỏ tất cả sub tiếng anh, tiếng tàu, tiếng pháp, ... của file HD, rồi add sub việt vào, sau đó chỉ cần chuyển file HD đó sang DVD là ok rùi. Đâu có bị gì đâu. Cái này cho hình ảnh đẹp đấy nhỉ? Chỉ có điều là nếu dùng cách này thì khi bạn muốn chuyển từ DVD sang DVDrip bằng cách dùng MeGUI thì không được ( MeGUI nó không chịu convert, nó chỉ báo đơn giản là "error" ) Nếu muốn chuyển từ HD sang DVDrip thì bạn nên dùng cách của Silver Knight, là dùng tất cả bằng MeGUI và một số phần mềm nhỏ khác.

Cho e hỏi là pác add sub vào giai đoạn nào, add bg mkvtoolnix hay là convertXDVD ạ

Tất cả những sub có sẵn trong file mkv sẽ luôn bị tràn ra khỏi màn hình hoặc hiển thị không đúng (nó không bị ảnh hưởng bởi những điều chỉnh của mình trong Tab Subtitles), vì những sub có sẵn trong file mkv thường đã quy định sẵn về font, size, color.... Các bạn nên dùng file sub rời .srt font Unicode

mình có được kinh nghiệm này Vì mình dùng loại đĩa DVD-RW, nên có dịp thử đi thử lại nhiều lần.

mrphattruong

Well-Known Member

Mình bị tình trạng ghi file .mkv 4.5GB thì chỉ được có 800MB thôi, bạn nào biết chỉ cách khắc phục thank!

tethien

Active Member

Mình bị tình trạng ghi file .mkv 4.5GB thì chỉ được có 800MB thôi, bạn nào biết chỉ cách khắc phục thank!

Chắc do source bị lỗi. Hôm trước mình cũng bị 01 film như vậy. Sau recheck lại thì ra bị hỏng mấy phần. Tải lại là hết.

kikolovely

Tất cả những sub có sẵn trong file mkv sẽ luôn bị tràn ra khỏi màn hình hoặc hiển thị không đúng (nó không bị ảnh hưởng bởi những điều chỉnh của mình trong Tab Subtitles), vì những sub có sẵn trong file mkv thường đã quy định sẵn về font, size, color.... Các bạn nên dùng file sub rời .srt font Unicode

mình có được kinh nghiệm này Vì mình dùng loại đĩa DVD-RW, nên có dịp thử đi thử lại nhiều lần.

dùng Megui tách sub ra, rồi add sub đó để burn ra dvd đc ko bạn?

với điều kiện: sub .srt thì dễ hơn (có thể dùng các phần mềm về Subtitle để chuyển đổi), đặt tên sub trùng tên file .mkv là tự động ConvertXtoDVD sẽ add file sub đó vào lun.

eyestormit

với điều kiện: sub .srt thì dễ hơn (có thể dùng các phần mềm về Subtitle để chuyển đổi), đặt tên sub trùng tên file .mkv là tự động ConvertXtoDVD sẽ add file sub đó vào lun.

Bạn ơi cho mình hỏi: Khi mình convert thử 1 phim, có cả 1 file phụ đề srt, chưa burn ra đĩa mà chỉ save vào 1 file folder. Sau khi xong mình mở lại trong folder vừa tạo thành nhưng không thấy phụ đề. Vậy cho mình hỏi: Làm gì để phụ đề hiện lên? Khi ghi ra đĩa rồi xem trên máy tính khác thì có xem được phụ đề không?

haha, pác giống mình, pác cứ manh dạn burn ra đĩa đi, có phụ đề đó, hùi trc mình nhát nên ko bít làm quài mà hem đc

Bên trên