Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

dumd

Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Bài viết quá hay, đúng cái mình đang cần. Thanks bác chủ rất nhiều!

anh0424

Active Member

bài 1 là cách cơ bản nhất.

có 1 cách đơn giản hơn rất nhiều là dùng phần mềm MakeMKV. 1 phát là xong!

HungCD

Copy nguyên các file DVD sang ổ cứng HDD, rồi RIP hay Convert gì đó thì hay hơn. Chứ Rip trực tiếp trên đĩa CD thì dễ hỏng lắm

giangxinh1982

Extract Chapter
Sau khi load file xong, bấm chọn tap Format, và chọn format OGG

Máy của mình sau khi ấn chọn tap format thì ko thấy có chữ OGG như trong hình của bạn (chỉ có Preset từ 1-10),chính vì thế cứ đến đoạn này là mình chịu ko làm tiếp được.Vậy là sao? Thanhks.

thank bác nhìu nhìu. hùi sáng mới demux Cô dâu đại chiến zí Hot Boy Nổi Loạn. hihi. thank bác

ifone2006

nếu bác giới thiệu thêm về deinterlacing, cách encode qua x264, xvid thì hay quá.
Em rất muốn học hỏi kinh nghiệm thực tế của bác.

Phần chuyễn đỗi của topic có một nhược điểm duy nhất là không bàn đến một vấn đề rất quan trọng là không sao lưu subtitle. Nếu những bộ phim DVD hay Buray có subtitle nhất là những phim có phụ đề subtitle tiếng Việt thì không thực hiện được.
Mình sẽ giới thiệu một kỹ thuật nén khác mà support x.264, AC3, DTS ..và cả subtitle.

Bạn sử dụng phần mền Handbrake decode DVD thành mp4 hay mkv. Phần mền này cực hay, nén rất mạnh, có nhiều option để nén mà chất lượng không thay đổi. Đây là phần mền nén video chuyên nghiệp, bạn phải có kiến thức về cấu trúc frame và kỹ thuật nén vì có rất nhiều option lựa chọn trong Advanced của H.264. Nếu so với DVDrip , BlurayRip của các hãng khác như: DVDFab, Wondershare DVD Ripper, Xilisoft DVD Ripper, WinX DVD Ripper ... và các phần mền khác thì nó hơn hẳn về chất lượng hình ảnh và âm thanh. Hơn nữa đó là phần mền free , không mua bản quyền. Không hiểu tại sao Box này không giới thiệu về phần mền này vì nó rất nỗi tiếng trong thế giới HD hiện đại. Với phần mền này, chúng ta có rẩt nhiều vấn đề phải bàn đến các thông số option trong Advanced của H.264 , vì mục đích nén cho hình ảnh mịn màng , sắc nét kèm theo dung lượng nhỏ hơn. Hơn nữa Box này cũng không màn đến kỹ thuật Rip subtile từ DVD thành .idx, .sub và cả .srt, trong đó rip srt là khó nhất vì dính đến fonts tiếng Việt, các dạng kia thuộc bitmap nên dễ hơn. Rồi chuyễn đỗi idx to srt, srt to idx ... đến việc biên dịch trên srt --> insert to Video. Hiện nay hầu hết HD player đều đọc được tất cả các dạng idx, sub, srt...từ boxchip F10 đến Realtek 1073, 1283, 1185, 1186 , Sigma 8643, 8642 .. kể cả ARM Android A9, 10 mới nhất đều support định dạng này.

Handbrake :

- Video supports x.264, mpeg-2, mpeg-4.
- Audio supports AAC (chất lượng cao hơn mp3 nhưng dung lượng nhỏ hơn), mp3, AC3 , DTS, DTS-HD (âm thanh nỗi chất lượng cao),
- Giao thức mã hóa audio : Stereo, Dolby Pro logic II (giả lập từ stereo), Dolby Surround, 6 channel discrete ( 6 kênh riêng biệt)
- Subtitle : support nhiều kênh , có thể import từ file .srt bên ngoài.
- OS : supports Windows 32bit, win 64bit , Mac OS X, Linux Ubuntu.
- Yêu cầu : PC phải có CPU mạnh từ dual core trở lên

HandBrake

Chỉnh sửa lần cuối:

xmates

Member

Chào bạn,
Mình có cái cuốn Asia 01 Đêm Sài Gòn in Las Vegas, copy ngoài hàng về. Tuy nhiên HD player(Dune) không đọc được. Mình xả nó ra thì chỉ thấy được 10 file MPG/1 disc, copy lại các file này vào HDD thì Dune vẫn báo lỗi. Một số bạn bảo mình là cái này là các file VCD, đã được tạo thành iso theo 1 cách nào đấy nên ko HD player nào đọc được. Bạn có thể chỉ mình cách nối các file này thành 1 file mkv mà HD player có thể đọc bình thường được không?
Cảm ơn bạn!

ifone2006

Chào bạn,
Mình có cái cuốn Asia 01 Đêm Sài Gòn in Las Vegas, copy ngoài hàng về. Tuy nhiên HD player(Dune) không đọc được. Mình xả nó ra thì chỉ thấy được 10 file MPG/1 disc, copy lại các file này vào HDD thì Dune vẫn báo lỗi. Một số bạn bảo mình là cái này là các file VCD, đã được tạo thành iso theo 1 cách nào đấy nên ko HD player nào đọc được. Bạn có thể chỉ mình cách nối các file này thành 1 file mkv mà HD player có thể đọc bình thường được không?
Cảm ơn bạn!
Trước tiên bạn dùng Handbrake (giới thiệu ở trên) convert to mkv, Handbrake rất mạnh, nếu file .mpg bị lỗi nó cũng fix được luôn. Sau đó sử dụng mkvmerge của mkvtoolnix để nói các mkv lại. Nếu không được có thể sử dụng AviDemux để joint video.

MKVToolnix 5.4.0 - VideoHelp.com Downloads
AviDemux 2.5.6 - VideoHelp.com Downloads

xmates

Member

Trước tiên bạn dùng Handbrake (giới thiệu ở trên) convert to mkv, Handbrake rất mạnh, nếu file .mpg bị lỗi nó cũng fix được luôn. Sau đó sử dụng mkvmerge của mkvtoolnix để nói các mkv lại. Nếu không được có thể sử dụng AviDemux để joint video.

Cảm ơn bạn nhiều, để mình thử xem có được không nhé. Sẽ báo cáo để xin thỉnh giáo tiếp nếu có vấn đề :)

xmates

Member

Báo cáo bác iphone :),
Em đã convert thành công mpg--->mkv và Dune chạy ầm ầm. Cảm ơn bác! Mỗi tội cái soft Handbrake rất phức tạp, em convert xong, để mặc định hết thì file mkv dung lượng nhỏ hơn file mpg gốc 1 nửa. Bác có thể chỉ cho em cách làm thế nào vẫn giữ được chất lượng hình ảnh, âm thanh và dung lượng như file gốc, (thậm chí lớn hơn cũng được) không ạ??
Đa tạ bác nhiều!!!!!!

ifone2006

Báo cáo bác iphone :),
Em đã convert thành công mpg--->mkv và Dune chạy ầm ầm. Cảm ơn bác! Mỗi tội cái soft Handbrake rất phức tạp, em convert xong, để mặc định hết thì file mkv dung lượng nhỏ hơn file mpg gốc 1 nửa. Bác có thể chỉ cho em cách làm thế nào vẫn giữ được chất lượng hình ảnh, âm thanh và dung lượng như file gốc, (thậm chí lớn hơn cũng được) không ạ??
Đa tạ bác nhiều!!!!!!

Bạn thực hiện theo hình ảnh sau :

Đầu tiên chọn source trỏ đến folder DVD hay file video

Sau đó chọn kiểu file nén : mkv hay m2v

Nếu là DVD có thể được phân chia nhiều title (tập) cho mỗi phim, nên phải chọn đầy đủ cho từng tập để nén từng file một.

Nếu chọn Anamorphic : None , đánh dấu "keep Aspect Ratio" : giữ nguyên frame size
Nếu chọn Anamorphic : Loose : frame size sẽ được thay đổi tối ưu full screen. (hình ảnh sẽ full trên màn hình không bị ngăn cách 2 dãi đen ở trên và dưới như movie 16:9)

Cân chỉnh như hình , khả năng chống độ trể hình động.

Contant Quality : nếu chọn RF :21 hình ảnh rõ, dung lượng nhỏ, nếu RF càng lớn, hình ảnh sẽ mờ dần, dung lượng càng nhỏ đi, ngược loại nếu RF càng nhỏ hình càng rõ hơn, dung lượng càng lớn.

Tùy theo mỗi phim, với nhiều luồng audio, Click "Add Track" để chèn các track audio vào file nén video. Nên chọn kiểu nén audio " AAC(faac)" vì hầu hết HD player đều đọc dạng này. AAC có tính năng nén rất cao nhưng với chât lượng cao hơn mp3. Nếu track kiểu "Dolby Sourround" thì chọn "Dolby Sourround" , nếu track kiểu "(AC3)(5.1)" Hay "(DTS)(5.1)" thì chọn "6-Channel Discrete".

Tùy theo mỗi phim, với nhiều track subtitle, ta có thể chọn nút "add" để chèn các subtitle vào file nén video.

Với Chapter, Handbrake tự động chèn các chapter vào video.

Advanced : các thông số encoding, analysis nên chọn default

Sau khi hoàn chỉnh xong, ta nhấn nút "add to Queue" nó sẽ lưu công việc nén file video này vào danh sách "Encode Queue", tiếp tục thực hiện file video khác , cho đến khi ta muốn Handbrake thực hiện nén tât cả các file video đã chọn vào danh sách Queue, nhấn nút "Start".

Chỉnh sửa lần cuối:

xmates

Member

Cảm ơn bác nhiều về bài hướng dẫn mất rất nhiều công sức. Em đã làm được rồi, bây h cân chỉnh tùy thích :). Nhưng sau khi ra các file mkv em không thể nối nó lại (với cả 2 phần mềm bác tư vấn ở trên). Các file này em đã convert với các thông số giống hệt nhau nhưng máy vẫn báo lỗi. Không biết có phải chỉnh sửa gì các file này nữa không bác nhể???
Cảm ơn bác nhiều nhiều!!!!!!!

Kenßi

Active Member

mình sẽ làm với DVD Vân Sơn và Paris by Night :x

mitomthit

Member

Chỉ cần dùng MakeMKV để convert DVD thành MKV và mkvmerge để ghép các file lại, nhanh và gọn.

congdt

Member

Bạn ơi sao trong Chapter extractor, phần format, minh ko có những preset thiết lập sẵn, khi save lại chapter.txt, lúc remux thì ctrình báo là invalid chapter file.

Có thể bạn sửa nhầm file chapter:
Ví dụ:
CHAPTER01NAME=Track 01

Bạn muốn sửa "Track 01" thành "Lời giới thiệu".
Nhưng bạn lại đi sửa "CHAPTER01NAME" thành "Lời giới thiệu"
==> Cú pháp đúng: CHAPTER01NAME=Lời giới thiệu(sửa ở chỗ này)

beckham_23

Well-Known Member

bạn ơi cho mình hỏi , ví dụ như cái đĩa phim của mình là tổng hợp nhiều phim lẻ (tổng cộng có 8 phim trong ấy)

Ngay cái bước này thì VTS_01_1.VOB của mình là 1 phim rồi đó , thế thì mình khỏi cần phải bấm Join để chọn thêm cái khác nữa phải ko , bấm star muxing lun hả?

Bên trên