Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

ngviethoang0701

Active Member
Đọc từ trang đầu tới giờ mà mình vẫn không hiểu là trong nhiều file ISO mình down về, trong folder VIDEO_TS có nhiều file dạng là VTS_01_*.VOB, VTS_02_*.VOB thì mỗi cái phần đó mình phải mux thành 1 file MKV riêng chứ không nối tất cả lại thành một được à. Mình thử hoài mà không nối được.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Đọc từ trang đầu tới giờ mà mình vẫn không hiểu là trong nhiều file ISO mình down về, trong folder VIDEO_TS có nhiều file dạng là VTS_01_*.VOB, VTS_02_*.VOB thì mỗi cái phần đó mình phải mux thành 1 file MKV riêng chứ không nối tất cả lại thành một được à. Mình thử hoài mà không nối được.

Đơn giản nhất, mau chóng nhất, chắc ăn nhất...là dùng "Handbrake" (hàng miễn phí) => "Version" mới nhất v0.9.8 (chọn 32-Bit Windows/ hoặc 64-Bit Windows)=> Download tại ĐÂY!

lbahamut

Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Có mấy phần mềm convert làm nhanh hơn nếu so với cách trên thì cái nào tạo ra file video chất lượng hơn hả các bác?

kieunt

Member

Cám ơn các bác, đang loay hoay có mấy file vob không xem được qua usb ở tivi samsung. Em thấy dùng Handbrake chuyển đổi rất tốt và tiện lợi

dw_1116

Ðề: Re: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Dùng mkvmerge GUI add file VIDEO_TS.IFO thôi bạn MUX ra sẽ được 1 file mkv bao gồm các file VOB kia

vietha87

tính năng tạo chaptẻ tương tụ như của DVD, bác coi chapter của DVD thì rõ

anh ơi cho em hỏi nếu mình ko làm chapter có ảnh hưởng j không, có phải các chapter có tác dụng là tua đến bài hát luôn, có thể ko phải xem những đoạn phỏng vấn phải không ạ

rockyheart0000

Đơn giản nhất, mau chóng nhất, chắc ăn nhất...là dùng "Handbrake" (hàng miễn phí) => "Version" mới nhất v0.9.8 (chọn 32-Bit Windows/ hoặc 64-Bit Windows)=> Download tại ĐÂY!

Nhiều option lựa chọn quá, vọc thử 1 cái DVD9 PBN 6GB nhưng chưa xong (rất lâu), làm sao để ra đc 1 file mkv khoảng 3GB thôi, hiện tại mới 50% mà mkv đã hơn 3GB rùi, pác chỉ qua hộ cái. Mình dùng MakeMKV thì ra file mkv trọn dung lượng của DVD. Thanks!

vvan95

Well-Known Member

Nhiều option lựa chọn quá, vọc thử 1 cái DVD9 PBN 6GB nhưng chưa xong (rất lâu), làm sao để ra đc 1 file mkv khoảng 3GB thôi, hiện tại mới 50% mà mkv đã hơn 3GB rùi, pác chỉ qua hộ cái. Mình dùng MakeMKV thì ra file mkv trọn dung lượng của DVD. Thanks!

bác cần dùng (x264) RIP DVD thành MKV thì DVD 6GB sẽ thành MKV hơn 2GB (8/10) Mux DVD thành MKV thì dung lượng & chất lượng vẫn như bản DVD

dongdo1234

Member

Mình thì đơn giản hơn sài Total video Converter- để convert sau đó vào chức năng nối file của nó là ok ngay. Gỡ ra rồi nên không có hình minh họa. các bác sài thử xem

vvan95

Well-Known Member

Mình thì đơn giản hơn sài Total video Converter- để convert sau đó vào chức năng nối file của nó là ok ngay. Gỡ ra rồi nên không có hình minh họa. các bác sài thử xem

Total video Converter nối file sẽ bị lỗi ngay đoạn ghép:p

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

rockyheart0000,

Thử theo những "setup" trên thẻ "Video" & "Audio" như hình kèm theo...
[Lưu ý đến những khung màu đỏ]

"Good Luck"!

a) Thẻ "Video"

b) Thẻ "Audio"

coti

HD rip

Làm theo cách của bác chủ thớt có ưu điểm là chất lượng sản phẩm tốt, nhanh nhưng khả năng nén không cao!
Nếu thực hiện theo phần mềm Handbrake thì được ưu điểm có thể nén file rất tốt, nhưng lâu vô cùng (nén DVD9 7GiB mất 3h30p) máy nóng kinh!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Làm theo cách của bác chủ thớt có ưu điểm là chất lượng sản phẩm tốt, nhanh nhưng khả năng nén không cao!
Nếu thực hiện theo phần mềm Handbrake thì được ưu điểm có thể nén file rất tốt, nhưng lâu vô cùng (nén DVD9 7GiB mất 3h30p) máy nóng kinh!

Sở dĩ lâu là bởi...được "encode" bằng H.264 Codec/ PHIM sẽ được đổi sang dạng HD.
[Muốn xem PHIM đẹp/ Chất lượng CAO thì phải chịu khó... "Encode" càng nhanh, "Quality" càng thấp!!!]

Chỉnh sửa lần cuối:

damme-hd

Member

mình cũng dùng Handbrake để conver nhưng bật lại xem lai có răng cưa lúc nhân vật di chuyển nhanh bác làm ơn chỉ giáo cho e. thank's.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

mình cũng dùng Handbrake để conver nhưng bật lại xem lai có răng cưa lúc nhân vật di chuyển nhanh bác làm ơn chỉ giáo cho e. thank's.
damme-hd,

Điều này xãy ra...hầu như do từ PHIM gốc.
["Interlace"].

Tuy nhiên, Handbarake có thể giúp bạn... [và thời gian "Encode" sẽ lâu hơn..!]

Trên thẻ "Video Filters" => Chọn "Decomb" = "Default".

"Good Luck"!

Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Sở dĩ lâu là bởi...được "encode" bằng H.264 Codec/ PHIM sẽ được đổi sang dạng HD.
[Muốn xem PHIM đẹp/ Chất lượng CAO thì phải chịu khó... "Encode" càng nhanh, "Quality" càng thấp!!!]

Bạn ơi tớ có file tp tầm 9GB muốn chuyển về x264 mkv để giảm dung lượng mà vẫn giữ nguyên chất lượng, thì có dùng phần mềm này được ko? hay có cách nào ko?

Thank bạn nhiều.

Happy New Year ^_^

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn DeMux - Mux DVD thành MKV

Bạn ơi tớ có file tp tầm 9GB muốn chuyển về x264 mkv để giảm dung lượng mà vẫn giữ nguyên chất lượng, thì có dùng phần mềm này được ko? hay có cách nào ko?

Thank bạn nhiều.

Happy New Year ^_^

Vâng! HandBrake có thể giúp bạn..!
[Chọn "Average Bitrate" = +/- 4000 Kbps (xem hình #1 đã kèm theo ở trên)].
[Thời gian "Encode" sẽ lâu hơn...]

"Chúc Mừng Năm Mới!"

Chỉnh sửa lần cuối:

ghost0bk

Well-Known Member

Ko biết TQN ở HDVN và TQN bên HVA có giống nhau ko nữa! :D
Cám ơn bạn về bài viết

contrucstion

Well-Known Member

Xin chào tất cả các bác cùng sở thích như mình trong topic này.
Đọc hết qua tất cả các trang của topic này và mình cũng đã làm thử qua các phần mềm được cho là dể thực hiện và được anh em quan tâm nhất (bài của chủ thớt dài quá nên mình không thực hiện)
1. Handbrake v0.9.8
2. MakeMKV v1.7.10
3. Mkvmerge Gui v6.0.0
Mình thử làm với DVD5 Live show của Cẩm Ly – Tự tình quê hương 3, dung lượng 4.02 GB (DVD5_1), khi xem full màn hình
- Đầu tiên là mình làm với phần mềm Handbrake (theo hướng dẫn của bác ifone2006 ở page 6) và kết quả file xuất ra lần 1 như sau: (thông tin quá dài mình chỉ lấy những cái cơ bản)
+ Size: 1.76 GB
+ Width x Height = 720 x 576 pixels
Ghi chú: Khi xem không full màn hình, tốc độ CPU làm việc hết công suất, lúc nào cũng 98-100%, nói chung khi Rip thì không làm được việc gì ngoài việc để cho máy chạy một mình, làm việc khác là treo máy luôn. Thời gian hoàn thành 49p05s
Vì thấy không full màn hình nên làm lại lần nữa với phần mềm này nhưng có thay đổi chút ít ở vị trí hình sau, mục đích xem thử có full màn hình không
slider

Kết quả không có gì thay đổi với kết quả xuất ra lần 1, chỉ khác ở chổ là dung lượng lớn hơn là 2.02 GB, khung hình vẫn như cũ.
- Tiếp theo đến phần mềm thứ hai là MakeMKV kết quả như sau:
+ Size: 3.98 GB
Ghi chú: Khi xem không full màn hình, tốc độ CPU làm việc 20-25%, nói chung làm được việc khác. Thời gian hoàn thành 02p55s
- Cuối cùng đến phần mềm thứ ba là Mkvmerge Gui kết quả như sau:
+ Size: 3.95 GB
Ghi chú: Khi xem không full màn hình, tốc độ CPU làm việc 30-50%, nói chung làm được việc khác. Thời gian hoàn thành 02p35s
Vì một số thông tin file quá dài nên mình không list ra được, cái mình quan tâm nhiều ngoài phần audio ra là full màn hình, bác nào còn cách khác trong cái phần mềm đầu tiên tư vấn giúp, vì 2 cái còn lại thì chắc chắn không được.
Xin chân thành cảm ơn nhiều!

Bên trên