[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Bạn cho mình hỏi chút:
Mình có một số file .mkv, khi mở bằng KMP (phải chỉnh lại phần audio) thì nghe được thuyết minh bằng tiếng Việt.
Sau khi dùng ConvertXtoDVD 4 để convert xong (để ghi ra DVD) mở lại thử thì nghe toàn tiếng Anh.
Vậy phải làm thế nào để sau khi convert và ghi ra DVD nghe được tiếng Việt? Xin cảm ơn nhiều!
sonnq2812,

1. Cho chạy PHIM (vừa "convert" xong / bằng cách tìm đến thư mục VIDEO_TS => Click vào "VIDEO_TS.IFO")
2. Chuột PHẢI vào màn hình => "DVD Controls => "Audio" => Chọn 1 trong 2 "Audio track" mà bạn nhìn thấy.

Cheer!

the_mask

Well-Known Member

sau khi làm theo tất cả hướng dẫn với ConvertXtoDVD, em đã ghép nhiều file Vob (file nhạc) và convert bằng ConvertXtoDVD thì ra được kết quả là 1 file iso (vì em ko bỏ đĩa trắng nên sau khi convert nó ko burn ra đĩa mà chỉ có 1 file iso). Trong file iso đó có kết quả như sau

Vậy :
1/ cái này đủ điều kiện để ghi ra DVD chạy được trên đầu đĩa dân dụng chưa bác
2/ muốn ghi file iso ra đĩa DVD với ConvertXtoDVD thì chỉ cần vô Action - Burn an already converted project - chọn đường dẫn tới folder chứa file iso đó đúng ko bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

giangtu74

cam on cac ban nhieu nha

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

sau khi làm theo tất cả hướng dẫn với ConvertXtoDVD, em đã ghép nhiều file Vob (file nhạc) và convert bằng ConvertXtoDVD thì ra được kết quả là 1 file iso (vì em ko bỏ đĩa trắng nên sau khi convert nó ko burn ra đĩa mà chỉ có 1 file iso). Trong file iso đó có kết quả như sau

Vậy :
1/ cái này đủ điều kiện để ghi ra DVD chạy được trên đầu đĩa dân dụng chưa bác
2/ muốn ghi file iso ra đĩa DVD với ConvertXtoDVD thì chỉ cần vô Action - Burn an already converted project - chọn đường dẫn tới folder chứa file iso đó đúng ko bác.

the_mask,

Rất lấy làm lạ...là vẫn KHÔNG tìm thấy được "file" VIDEO_TS.IFO !!!
Để kiểm chứng lại lần chót trước khi "burn" ra đĩa => Theo những "step" sau:

a) Dùng DVDShrink để "import" .ISO (vừa có được) bằng cách "Start"/"Open" DVDShrink => Click "File" => "Open Disc Image" => Tìm đến "file" .ISO
Nếu DVDShrink KHÔNG "nhìn nhận"...tức có vấn đề (bởi thiếu VIDEO_TS.IFO). "Check" thử xem!

b) Nếu không có gì trở ngại => Máng/"mount" "file" .ISO vào ổ ảo trước khi dùng ConvertXtoDVD => Tìm đến ổ ảo/ thư mục VIDEO_TS để "burn" ra ĐĨA.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

the_mask,

À...à...!!!
Sở dĩ không nhìn thấy được "file" VIDEO_TS.IFO là do bởi: ...Đang có dấu "x" tại "Hide extensions for file type" (Folder Option).
Để nhìn thấy được "Extension" của "file" => Bạn có thể vào "Folder Option" để tự "setup"!

Nếu quả đúng là như vậy...thì vâng! Thư mục VIDEO_TS của bạn đã hội đủ điều kiện & sẵn sàng để "burn" ra ĐĨA.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

the_mask

Well-Known Member

quả đúng là đang có dấu x tại Hide extensions for file type. bỏ nó thì bây giờ file VIDEO_TS.IFO đã hiện lên rồi. như vậy là cái này e có thể ghi ra đĩa được rồi. thank bác DATA. À cho e hỏi thêm 2 câu này nữa nhé.

1/ e có 2 folder nhạc khoảng 11gb. bây giờ e xài ConvertXtoDVD convert và burn ra đĩa DVD9 thì có được ko bác. nếu được thì nó nén lại cho đủ cái đĩa DVD9 thì chất lượng có bị giảm nhiều ko bác.

2/ e có mấy file nhạc karaoke. bây giờ ghép lại thì theo bác là nên ghép như thế nào để có thể chọn bài được bằng remote remote đầu máy : ghép nhiều file ( nhiều titleset hay là ghép thành 1 file rồi tạo chapter cho nó). cái này e chưa rành lắm bác chỉ giúp nhé. có hình ảnh minh họa chỉnh setup trong ConvertXtoDVD thì càng tuyệt vời. thanks bác trước

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

quả đúng là đang có dấu x tại Hide extensions for file type. bỏ nó thì bây giờ file VIDEO_TS.IFO đã hiện lên rồi. như vậy là cái này e có thể ghi ra đĩa được rồi. thank bác DATA. À cho e hỏi thêm 2 câu này nữa nhé.

1/ e có 2 folder nhạc khoảng 11gb. bây giờ e xài ConvertXtoDVD convert và burn ra đĩa DVD9 thì có được ko bác. nếu được thì nó nén lại cho đủ cái đĩa DVD9 thì chất lượng có bị giảm nhiều ko bác.

2/ e có mấy file nhạc karaoke. bây giờ ghép lại thì theo bác là nên ghép như thế nào để có thể chọn bài được bằng remote remote đầu máy : ghép nhiều file ( nhiều titleset hay là ghép thành 1 file rồi tạo chapter cho nó). cái này e chưa rành lắm bác chỉ giúp nhé. có hình ảnh minh họa chỉnh setup trong ConvertXtoDVD thì càng tuyệt vời. thanks bác trước

Okay!

1. Vâng! ConvertXtoDVD có thể giúp bạn trong việc "burn" ra đĩa DVD-9. Để làm như thế => Trên thẻ "Encoding" => Hãy chọn như sau:

a) Encoding Options = SP/Short Project
b) Target Size = DVD-9
c) Thêm vào dấu "x" tại "Two-pass encoding" (thời gian "encoding" sẽ lâu hơn bình thường, nhưng lại có được một "quality" KHÁ hơn!).

2. Nên chọn "Phương Pháp II" (Ghép nhiều phim trên cùng 1 đĩa). Ngoài ra, bạn cần xem kỹ phần chia "Chapter" & "Menu" (trang đầu tiên của bài "Hướng Dẫn ConvertXtoDVD") để biết thêm chi tiết.
(Tất cả đều đã có sẵn trên bài "post". Chịu khó tìm đọc để khỏi phải lặp lại câu trả lời).

"Good Luck"!

the_mask

Well-Known Member

Okay!

1. Vâng! ConvertXtoDVD có thể giúp bạn trong việc "burn" ra đĩa DVD-9. Để làm như thế => Trên thẻ "Encoding" => Hãy chọn như sau:

a) Encoding Options = SP/Short Project
b) Target Size = DVD-9
c) Thêm vào dấu "x" tại "Two-pass encoding" (thời gian "encoding" sẽ lâu hơn bình thường, nhưng lại có được một "quality" KHÁ hơn!).

2. Nên chọn "Phương Pháp II" (Ghép nhiều phim trên cùng 1 đĩa). Ngoài ra, bạn cần xem kỹ phần chia "Chapter" & "Menu" (trang đầu tiên của bài "Hướng Dẫn ConvertXtoDVD") để biết thêm chi tiết.
(Tất cả đều đã có sẵn trên bài "post". Chịu khó tìm đọc để khỏi phải lặp lại câu trả lời).

"Good Luck"!

bác cho hỏi là :

1/ khi chọn trong thẻ Encoding - SP (up to 80 min), có phải là giới hạn cái đĩa chạy trong 80 phút ko bác. Tại sao ko chọn MP hay LP để có chất lượng tốt hơn nhỉ. => cái này đã tìm được câu trả lời :D

2/ những file của e khi chọn cách ghi 2 thì mỗi bài đã là 1 titleset riêng rồi, có thể chọn bài trên menu, như vậy thì có cần thiết phải đặt chapter ko bác. Trong trường hợp này nếu đặt chapter là sao nhỉ, e chưa hiểu lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác cho hỏi là :

1/ khi chọn trong thẻ Encoding - SP (up to 80 min), có phải là giới hạn cái đĩa chạy trong 80 phút ko bác. Tại sao ko chọn MP hay LP để có chất lượng tốt hơn nhỉ. => cái này đã tìm được câu trả lời :D

2/ những file của e khi chọn cách ghi 2 thì mỗi bài đã là 1 titleset riêng rồi, có thể chọn bài trên menu, như vậy thì có cần thiết phải đặt chapter ko bác. Trong trường hợp này nếu đặt chapter là sao nhỉ, e chưa hiểu lắm

the_mask,

- CHAPTER / hay CHƯƠNG: Được dùng để chia 1 PHIM dài ra thành nhiều đoạn ngắn, nhằm mục đích là dể tìm kiếm hoặc lui, tới.
("Chapter" thường được tìm thấy trên các PHIM/MOVIE)

- Riêng trong trường hợp của bạn (ghép phim) thì không cần thiết bởi đã có sẵn nhiều "Titleset" trên đĩa (để tìm kiếm hoặc tới/lui).

Cheer!

pigo8

Bạn ơi giúp mình với... Mình burn 1 bộ fiml nhiều tập có 13 tập á.. mà mình convert và chọn dvd9 nó burn ra đúng 7.96GB rồi nhưng sao khi burn ( đĩa vẫn trống ) mà nó lại báo như vầy :(
View attachment 43041

mình k biết là nó bị sao luôn.. bạn giúp mình với...

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bạn ơi giúp mình với... Mình burn 1 bộ fiml nhiều tập có 13 tập á.. mà mình convert và chọn dvd9 nó burn ra đúng 7.96GB rồi nhưng sao khi burn ( đĩa vẫn trống ) mà nó lại báo như vầy :(

mình k biết là nó bị sao luôn.. bạn giúp mình với...

pigo8,

"Software" báo rằng: "Dùng SAI loại đĩa!"

Cũng có thể đã KHÔNG có sự "hợp tác" giữa ĐĨA và đầu máy "burn". Hoặc cũng có thể do chính bởi đầu máy "burn". Nên thử lại với một loại đĩa nào khác và nếu vẫn không đem lại kết quả => Thử dùng Nero để "burn" ra đĩa.

Note: Không thể dùng loại đầu "burn" bình thường, mà phải dùng loại đặc biệt chỉ dành riêng cho DVD-9 / "Double-Layer" (2-Lớp).

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

pigo8,

Sau khi tìm hiểu thêm thì biết được rằng: "The ASUS 24B1ST is capable of reading and writing data on DVD±R, ±RW, DVD-RAM formats".
[Không "support" loại đĩa DVD-9 / 8.5GB / Double-Layer (2-lớp) - Chỉ "support" những loại ĐĨA sau: DVD±R, ±RW, DVD-RAM]

Note: Bạn KHÔNG thể dùng đầu "burn" đĩa bình thường để "burn" loại ĐĨA DVD-9 / Double-Layer (2-Lớp).

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

pigo8

ủa kì thế nhỉ.. lúc trước mình có từng burn loại đĩa này rồi mà.. nè mình đã burn ra được với cái loại đĩa này....
View attachment 43170
cái đĩa mà báo lỗi là mình mua sau này đó bạn.. mua ở chỗ khác và trên mặt thì trắng trơn k hề ghi dvd9, 8.5gb và Double layer gì hết trơn.. nhưng mình dùng để ghi Paris by night dvd9 một cái 6.9gb thì lại được nhưng không hiểu sao cái này lại bị vậy.. hay là do đĩa bạn nhỉ? cái đĩa đó bỏ vào mình thấy nó có 7.96gb à chớ hong thấy 8.5gb.. hay là hàng dỏm ta #:-S
p/s: cám ơn bạn nhiều nhiều trước luôn hén :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

ủa kì thế nhỉ.. lúc trước mình có từng burn loại đĩa này rồi mà.. nè mình đã burn ra được với cái loại đĩa này....

cái đĩa mà báo lỗi là mình mua sau này đó bạn.. mua ở chỗ khác và trên mặt thì trắng trơn k hề ghi dvd9, 8.5gb và Double layer gì hết trơn.. nhưng mình dùng để ghi Paris by night dvd9 một cái 6.9gb thì lại được nhưng không hiểu sao cái này lại bị vậy.. hay là do đĩa bạn nhỉ? cái đĩa đó bỏ vào mình thấy nó có 7.96gb à chớ hong thấy 8.5gb.. hay là hàng dỏm ta #:-S
p/s: cám ơn bạn nhiều nhiều trước luôn hén :D

Trước đây, nếu đã "burn" thành công loại đĩa DVD+R/DL (8.5GB) thì lần này...đúng là do tại ĐĨA!
Nên dùng một loại đĩa nào khác có ghi rõ trên mặt đĩa: "DVD+R/DL (8.5GB)".

Note: Loại ĐĨA mới này, vì một lý do nào đó đã KHÔNG hợp tác với đầu máy "burn" / hoặc KHÔNG có đủ sức chứa đối với PHIM (vừa "convert") của bạn!

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

pigo8

ừa mình cũng nghĩ vậy.. cám ơn bạn nhiều hén.. mình sẽ thử lại sau.. vì ở nha trang nên việc mua đĩa dvd9 này khó quá.. nên fai chờ cuối tuần chị 2 mua ở SG đem về mới thử được.. hì.. cám ơn bạn nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

ừa mình cũng nghĩ vậy.. cám ơn bạn nhiều hén.. mình sẽ thử lại sau.. vì ở nha trang nên việc mua đĩa dvd9 này khó quá.. nên fai chờ cuối tuần chị 2 mua ở SG đem về mới thử được.. hì.. cám ơn bạn nhiều

Okay,

"Good Day"!

the_mask

Well-Known Member

hix em đã làm đúng như hướng dẫn. burn đĩa ra và đã chạy được trên đầu đĩa dân dụng. nhưng sao lúc chạy nó lại bị giật giật như là dập đĩa ấy. cho em hỏi thêm là cái menu phải chọn đúng như của bác là classic, simple ... gì gì đó hay sao bác, em chọn cái menu black mirror có được ko bác. vì lúc đĩa chạy em thấy nó bị lồng cái hình với cái chữ của menu vào mà nó lại bị giật giật hình nữa

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

hix em đã làm đúng như hướng dẫn. burn đĩa ra và đã chạy được trên đầu đĩa dân dụng. nhưng sao lúc chạy nó lại bị giật giật như là dập đĩa ấy. cho em hỏi thêm là cái menu phải chọn đúng như của bác là classic, simple ... gì gì đó hay sao bác, em chọn cái menu black mirror có được ko bác. vì lúc đĩa chạy em thấy nó bị lồng cái hình với cái chữ của menu vào mà nó lại bị giật giật hình nữa

the_mask,

1. "Menu" đã được chọn như trong bài hướng dẫn có tên là "Classic, simple but elegant". Tuy nhiên, bạn vẫn có thể chọn cho mình một cái khác (và còn phải tùy thuộc vào con số "Titleset" đã được ghép trong PHIM).
2. Bạn nên "play" đĩa này trên PC để kiểm chứng & ghi nhận về sự khác biệt (giữa PC và đầu máy dân dụng DVD Player).

Cheer!

the_mask

Well-Known Member

mình xài laptop Hp DV5t có ổ đĩa là TSSTcorp CDDVDW TS-L633A. Trên khay đĩa có ghi là DVD RW DL. Nhưng mình burn đĩa Sigma 8.5gb nó lại báo lỗi. Như vậy có phải là đĩa không tương thích với đầu burn không. Như vậy đầu đĩa của mình có thể burn được những loại DVD9 nào. Các bạn giúp mình với. Thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình xài laptop Hp DV5t có ổ đĩa là TSSTcorp CDDVDW TS-L633A. Trên khay đĩa có ghi là DVD RW DL. Nhưng mình burn đĩa Sigma 8.5gb nó lại báo lỗi. Như vậy có phải là đĩa không tương thích với đầu burn không. Như vậy đầu đĩa của mình có thể burn được những loại DVD9 nào. Các bạn giúp mình với. Thanks

the_mask,

Thật khó mà quả quyết đâu là nguyên nhân...

a) Có thể...do bởi ĐĨA, nhưng cũng có thể do bởi chính đầu máy "burn".
b) Tốt nhất là nên tìm đến "website" của công ty sản xuất => Coi lại phần "update" cho "driver" hoặc "firmware" của đầu máy "burn" trước khi mua loại đĩa nào khác tốt hơn..!

Cheer!

Bên trên