[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

deepblue2

Active Member
Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

TKS tớ ghi được rồi nhưng chất lượng phim bị giảm đi nhiều quá có cách nào khắc phục tình trạng này không bản đang xem là bản 720 mà khi ghi ra đĩa thấy chất lượng phim chỉ tầm 480 :(:)(:)((

Đó là do định dạng DVD tối đa là 480.... cái này là giới hạn, không khắc phục được đâu. Nếu bác ghi dạng Data thì giữ nguyên được chất lượng, nhưng đa số đầu DVD thông thường không xem được....

doquochung

Đó là do định dạng DVD tối đa là 480.... cái này là giới hạn, không khắc phục được đâu. Nếu bác ghi dạng Data thì giữ nguyên được chất lượng, nhưng đa số đầu DVD thông thường không xem được....

Thế cho tớ hỏi chất lượng đĩa ngoài hàng nhiều lúc cũng tìm được 1 số đĩa có chất lượng khá tốt đấy thôi mà đầu đĩa nào cũng xem được cả thê cho tớ hỏi đĩa đó mua ở đâu và cách ghi data là ntn bạn hướng dẫn cụ thể tớ cái được không
Chứ đang xem thấp nhất là bản 720 giờ lại phải xem bản 480 hình mờ lắm

deepblue2

Active Member

Ghi kiểu data là kiểu ghi thông thường, không qua convert, file 720 vẫn là 720 nên không bị giảm chất lượng.... còn đã convert thành DVD thì tối đa là 480 thôi....

doquochung

Ghi kiểu data là kiểu ghi thông thường, không qua convert, file 720 vẫn là 720 nên không bị giảm chất lượng.... còn đã convert thành DVD thì tối đa là 480 thôi....

bạn hướng dẫn tớ cụ thể cái coi ghi data như thế nào Nếu tớ convert trước rồi mới ghi DVD thì có bị giảm chất lượng phim không Mà nếu convert trước thì nên convert thành đuôi gì để ghi DVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn hướng dẫn tớ cụ thể cái coi ghi data như thế nào Nếu tớ convert trước rồi mới ghi DVD thì có bị giảm chất lượng phim không Mà nếu convert trước thì nên convert thành đuôi gì để ghi DVD
doquochung,

Mỗi "Format" có những tính chất/ đặc điểm riêng của nó...

1. DVD "Format" thuộc về SD (Standard Definition) => Chỉ có 480 pixels (điểm sáng) / trên mỗi hàng.
2. PHIM gốc của bạn lại là HD (High Definition) => Có đến 720 pixels (điểm sáng) / trên mỗi hàng.

Cho nên, như "deepblue2" đã giải thích (một cách gián tiếp)...nếu đã chọn DVD "format" thì phải chấp nhận độ phân giải 480 "pixels".
Rất tiếc là...KHÔNG thể khác hơn!

Cheer!

doquochung

doquochung,

Mỗi "Format" có những tính chất/ đặc điểm riêng của nó...

1. DVD "Format" thuộc về SD (Standard Definition) => Chỉ có 480 pixels (điểm sáng) / trên mỗi hàng.
2. PHIM gốc của bạn lại là HD (High Definition) => Có đến 720 pixels (điểm sáng) / trên mỗi hàng.

Cho nên, như "deepblue2" đã giải thích (một cách gián tiếp)...nếu đã chọn DVD "format" thì phải chấp nhận độ phân giải 480 "pixels".
Rất tiếc là...KHÔNG thể khác hơn!

Cheer!

Vậy để ghi 1 đĩa DVD mà vẫn giữ nguyên chất lượng của phim và có thể xem trên đâu đĩa ( phim có đuôi là MKV ) thì phải ghi ntn. Và cho tôi hỏi 1 vấn đề nữa là nếu các phim của tôi có dung lượng mỗi tập thấp tầm 300MB và thời gian1 phim khoảng 30 phút thì nếu ghi đĩa DVD5 dung lượng 4,5G thời gian xem 120 phút thì nên ghi theo dung lượng hay là ghi theo thời gian của đĩa DVD5

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy để ghi 1 đĩa DVD mà vẫn giữ nguyên chất lượng của phim và có thể xem trên đâu đĩa ( phim có đuôi là MKV ) thì phải ghi ntn. Và cho tôi hỏi 1 vấn đề nữa là nếu các phim của tôi có dung lượng mỗi tập thấp tầm 300MB và thời gian1 phim khoảng 30 phút thì nếu ghi đĩa DVD5 dung lượng 4,5G thời gian xem 120 phút thì nên ghi theo dung lượng hay là ghi theo thời gian của đĩa DVD5

1. Như đã nêu rõ, Phim gốc là HD / tức 720 "pixels".
2. Một khi "Convert" sang DVD format => Phim sẽ trở thành SD / tức 480 "pixels"
(Dĩ nhiên là SD KHÔNG thể tương đương với HD như bạn mong muốn..!)
3. Khi ghép phim bằng "ConvertXtoDVD", chỉ việc lưu ý đến ba (3) đèn hiệu XANH, VÀNG, ĐỎ.
(Đã giải thích rõ về điều này trên trang #1 của bài: "Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD". Nên xem kỹ.)

"Cheer"!

verkel

Re: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

mình thấy ở ngoài ngta bán đĩa có thể ghi khoảng 10 - 15 tập phim vào 1 đĩa. mình có 1 số bộ phim down trên mạng về muốn share cho cả nhà mình coi thì phải làm như thế nào? phim 720p HD khoảng 1gb mấy. cám ơn bạn nhiều :)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Re: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

mình thấy ở ngoài ngta bán đĩa có thể ghi khoảng 10 - 15 tập phim vào 1 đĩa. mình có 1 số bộ phim down trên mạng về muốn share cho cả nhà mình coi thì phải làm như thế nào? phim 720p HD khoảng 1gb mấy. cám ơn bạn nhiều :)

verkel,

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...2-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd-94.html

Cheer!

vovanhoang

Cám ơn Bác DATAVIEWER nhiều nhiều!
Tiện thể cho em hỏi cái này, em đang ghi phim nên mong được bác giúp gấp ạ!

1. Nếu em có file film mkv khoảng < 7GB, setting đĩa ghi là: DVD5 (4,3GB) thì chất lượng khoảng bao nhiêu % so với file MKV gốc ạ nếu ghi đĩa bằng convert X To DVD?

2. Nếu ghép nhiều phim theo phương pháp 1 và 2 như bác chỉ dẫn bằng convert x to DVD và cách ghép bằng DVD Shrink thì cách nào cho chất lượng tốt hơn sau khi Burn. Em có làm thử bằng DVD 3.2 (file source lấy từ Convert x to DVD) nhưng thấy khi ghép và burn bằng DVDShrink thì chất lượng không bằng file source của convert x to DVD)

3. Sau khi convert file mkv bằng Conver x to DVD thì nếu ta chưa ghi đĩa sẽ được 02 fiel là AUDIO_TS và VIDEO TS.
+ Nếu dùng Nero 7, chọn Make Video DVD -> QUét chọn 02 file này để ghi thì DVD video có được không và xem được trên đầu California không? Bác có thể so sánh khi khi bằng cách này với nero và ghi trực tiếp với Convert X to DVD thì cái nào chất lượng tốt hơn ạ!

+ Cũng với 02 file trên, nếu chọn ghi kiểu Data DVD bằng nero thì sau khi ghi xong thả vào đầu California có xem được không?

4. Em có tải DVD shrink 3.2 nhưng thấy giao diện khác với giao diện của bác giới thiệu, Liệu bác có thể cho link MF phần mềm này bác đang dùng được không? Đã searher trên mạng nhiều nhưng không tìm ra cái giao diện giống bác, không biết bác đang xài Version?

Chân thành cảm ơn bác. Chúc bác sức khỏe. Em cám ơn bác lắm lắm.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn Bác DATAVIEWER nhiều nhiều!
Tiện thể cho em hỏi cái này, em đang ghi phim nên mong được bác giúp gấp ạ!

1. Nếu em có file film mkv khoảng < 7GB, setting đĩa ghi là: DVD5 (4,3GB) thì chất lượng khoảng bao nhiêu % so với file MKV gốc ạ nếu ghi đĩa bằng convert X To DVD?

2. Nếu ghép nhiều phim theo phương pháp 1 và 2 như bác chỉ dẫn bằng convert x to DVD và cách ghép bằng DVD Shrink thì cách nào cho chất lượng tốt hơn sau khi Burn. Em có làm thử bằng DVD 3.2 (file source lấy từ Convert x to DVD) nhưng thấy khi ghép và burn bằng DVDShrink thì chất lượng không bằng file source của convert x to DVD)

3. Sau khi convert file mkv bằng Conver x to DVD thì nếu ta chưa ghi đĩa sẽ được 02 fiel là AUDIO_TS và VIDEO TS.
+ Nếu dùng Nero 7, chọn Make Video DVD -> QUét chọn 02 file này để ghi thì DVD video có được không và xem được trên đầu California không? Bác có thể so sánh khi khi bằng cách này với nero và ghi trực tiếp với Convert X to DVD thì cái nào chất lượng tốt hơn ạ!

+ Cũng với 02 file trên, nếu chọn ghi kiểu Data DVD bằng nero thì sau khi ghi xong thả vào đầu California có xem được không?

4. Em có tải DVD shrink 3.2 nhưng thấy giao diện khác với giao diện của bác giới thiệu, Liệu bác có thể cho link MF phần mềm này bác đang dùng được không? Đã searher trên mạng nhiều nhưng không tìm ra cái giao diện giống bác, không biết bác đang xài Version?

Chân thành cảm ơn bác. Chúc bác sức khỏe. Em cám ơn bác lắm lắm.

vovanhoang,

Vửa đọc xong 4, 5 câu hỏi thì "BÁC" cảm thấy "xâm xoàng" rồi té đùng ra bất tỉnh..!
(...Đợi một lát tỉnh dậy, "BÁC" sẽ trả lời. Hehe!!!)

* * *​

1. Sau khi "convert' sang DVD format, PHIM của bạn đã trở thành SD (tức 720 x 480 Pixels) trong khi PHIM gốc .MKV lại thuộc về HD (tức 1280 x 720 Pixels / hoặc 1920 x 1080 Pixels)
Thật khó mà tìm ra một con số về tỉ lệ [%] để so sánh hoặc xác định chất lượng của "Video" giữa SD & HD. Một cách tổng quát, chúng ta phải nhìn nhận rằng phim HD cho ta một hình ảnh rõ ràng, sắc nét hơn nhiều khi so với SD (tức DVD "format"), bởi HD có độ phân giải /"resolution" cao hơn so với DVD "format".

2. Trong vấn đề ghép nối phim để "burn" ra đĩa DVD thì những "software" được dùng đều cho ra một kết quả tương tự, không có sự khác biệt lớn lao...một khi bạn "setup" và dùng nó đúng cách. Bởi vậy, dùng DVD Shrink hoặc ConvertXtoDVD đều do sở thích riêng & sự thuận tiện, v..v.. của từng cá nhân mà thôi.

Khi nói đến "quality" của "Video" thì phải đề cập đến "Bitrate":

Vd: Những đĩa DVD-9 ca nhạc mà trung tâm ASIA hoặc THUY NGA tung ra thị trường thường có một "bitrate" = +/- 8000 Kbps. Nếu dùng "software" để nén lại cho vừa đủ chứa trên một DVD-5 thì "Bitrate" = +/- 4500 Kbps.
Đây là những con số tiêu biểu mà chúng ta có thể dựa vào để xác định "quality" của PHIM (phần mềm "MediaInfo" sẽ giúp bạn trong vấn đề này).

3. Khi dùng "Nero" hoặc "ConvertXtoDVD" để chép 2 thư mục (AUDIO_TS & VIDEO_TS) ra đĩa, cả hai (2) "software" đều thi hành một "mệnh lệnh" giống nhau, tức "copy"/sao y bản chánh từ "Hard Drive" => ĐĨA, không thiếu 1 "bit" và cũng không thừa 1 "bit". Vâng! Công việc của chúng chỉ có chừng đó. Sau khi hoàn tất, hãy "test" lại bằng cách cho chạy trên PC trước khi "play" đĩa bằng DVD Player. Phần còn lại...hoàn toàn tùy thuộc vào phẩm chất của ĐĨA và sự tương thích/ "compatible" giữa ĐĨA với chính đầu máy DVD Player.

Khi nói đến vấn đề sao/chép "video" sang đĩa DVD thì có hai (2) hình thức:

a) "Burn" ĐĨA dưới hình thức "Data" => ĐĨA này KHÔNG thể đọc được bởi những đầu máy DVD Player thông thường (chỉ chơi được trên PC).
[ConvertXtoDVD không thể "burn" được ĐĨA dưới hình thức "Data"]

b) "Burn" ĐĨA dưới hình thức "DVD Compilation" => ĐĨA này sẽ "play" được bởi những đầu máy DVD Player thông thường (vì đúng "format" của DVD Player).
[Cả hai Nero & ConvertXtoDVD đều "burn" được ĐĨA dưới hình thức "DVD Compilation"]

4. DVD Shrink (v3.2) luôn luôn cho người dùng một giao diện giống nhau. Không hề có sự khác biệt (ngoại trừ sau khi đi vào những chức năng khác nhau của nó). Bạn có thể "post" lên vài tấm "screenshot" về sự khác biệt này?

"Cheer!"!

Chỉnh sửa lần cuối:

vovanhoang

Thứ nhất, Cái vụ làm phim này phải tôn bác lên Làm thầy mới được!

Thứ hai, về ảnh phần mềm em sẽ post lên sau!

Thứ ba, Câu trả lời của bác làm em rất "mát dạ, mát gan", hông co gì théc méc hết.

Vote cho bác cái này @};-@};-@};-@};-@};-......

Chúc Bác Sức khỏe!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thứ nhất, Cái vụ làm phim này phải tôn bác lên Làm thầy mới được!

Thứ hai, về ảnh phần mềm em sẽ post lên sau!

Thứ ba, Câu trả lời của bác làm em rất "mát dạ, mát gan", hông co gì théc méc hết.

Vote cho bác cái này @};-@};-@};-@};-@};-......

Chúc Bác Sức khỏe!

Vâng! Không có chi.
[...và cảm ơn nhiều về những lời lẽ tốt đẹp mà bạn đã dành cho.]

"Good Day"!

kiatisak

Member

Sao mình làm như bác chỉ khi add thêm film thì báo lỗi dù file vẫn là đuôi mkv.

kiatisak

Member

...Báo lỗi cho bất cứ PHIM nào hay chỉ riêng cho phim .mkv này?

Mình chỉ lưu mkv, mình muốn add nhiều film vào 1 DVD, đến đoạn "Merge more files to this titleset". thêm vào film thứ 2 thì báo: Load Error: The file(s) cannot be inserted here.

kiatisak

Member

...Báo lỗi cho bất cứ PHIM nào hay chỉ riêng cho phim .mkv này?

Mình chỉ lưu mkv, mình muốn add nhiều film vào 1 DVD, đến đoạn "Merge more files to this titleset". thêm vào film thứ 2 thì báo: Load Error: The file(s) cannot be inserted here.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

kiatisak,

Nên xem kỹ phần hướng dẫn trên trang 1 trước khi bắt tay vào việc.
Có 2 cách để "add" PHIM và cũng còn tùy thuộc vào "format" của "Audio", "Video" & "Subtitle" (trên phim .mkv) để chọn một trong hai.
(Bạn đã chọn phương cách nào..?)

"Cheer"!

cadiec123

Em muốn hỏi bác về cách add nhiều file film khác nhau như avi,flv vào chung thành 1 dvd để xem với chất lượng vcd thôi,em muốn làm thành 7 tập phim chẳng hạn,nó có sẵn từ tập 1.flv cho đến 7.flv em add theo phương pháp 2 là nhiều titles ấy ạ,em cũng chọn dvd menu như của bác hướng dẫn nhưng ko được,nó toàn ko tự play,ý em là muốn nó cho đĩa vào tự play từ tập 1 xem đến tận tập 7,còn nếu mình muốn chọn tập khác thì mình tự bật stop rồi tự next theo ý mình,mong bác chỉ giúp với ạ!

theo em nghĩ thì phải chọn auto start play back thì nó mới chạy được,nhưng có chọn rồi nó cũng ko chạy toàn phải tự play,còn nếu chọn loop playback thì nó tự play nhưng chỉ chạy 1 cái do là mình làm bằng pp2!

Đính kèm

• ConvertXtoDVD Menu Settings (4).jpg
    ConvertXtoDVD Menu Settings (4).jpg
    32.3 KB · Xem: 55

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Em muốn hỏi bác về cách add nhiều file film khác nhau như avi,flv vào chung thành 1 dvd để xem với chất lượng vcd thôi,em muốn làm thành 7 tập phim chẳng hạn,nó có sẵn từ tập 1.flv cho đến 7.flv em add theo phương pháp 2 là nhiều titles ấy ạ,em cũng chọn dvd menu như của bác hướng dẫn nhưng ko được,nó toàn ko tự play,ý em là muốn nó cho đĩa vào tự play từ tập 1 xem đến tận tập 7,còn nếu mình muốn chọn tập khác thì mình tự bật stop rồi tự next theo ý mình,mong bác chỉ giúp với ạ!

theo em nghĩ thì phải chọn auto start play back thì nó mới chạy được,nhưng có chọn rồi nó cũng ko chạy toàn phải tự play,còn nếu chọn loop playback thì nó tự play nhưng chỉ chạy 1 cái do là mình làm bằng pp2!

cadiec123,

Nói đến "DVD Menu" thì...chẳng ai giống ai. KHÔNG có một công thức nhất định để áp dụng chung. Tùy thuộc vào sở thích của từng người mà "setup".
Riêng trong trường hợp của bạn thì...

1. Chọn một "Menu Template".
2. Bỏ trống tại 2 hàng sau:

- Hàng 4 (Skip root menu initially)
- Hàng 5 (Return to title menu after titleset playback)
[Thêm vào dấu "x" cho tất cả những hàng còn lại]

"Good Luck"!

Bên trên