Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

sherk

Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Bạn để ý chút xíu là khi bạn add phụ đề vào thì ở phần option sẽ có 1 phần gọi là 3D Offset. Bạn chỉnh con số đó khác zerro là được. Thông thường mình thường để từ plane #8 tới plane #11. Bạn nên thử xem hiệu ứng nó như thế nào. Nếu thấy nổi quá thì hạ xuống và ngược lại.

Ngoài ra nếu bạn remux theo kiểu nguyên bản full java menu thì bạn sẽ không cần quan tâm thông số này làm gì. Cứ để mặc định là zerro và phần còn lại là Java nó sẽ làm từ A -> Z cho bạn luôn.

Chúc hai bạn thành công.
Khi mình add thì cái option này nó không hiện ra. Đối với các phụ đề PGS có sẵn thì lại có option này. Không biết có phải convert file .srt này sang 3D gì nữa không. Mong bạn chỉ giúp. Tks!

Chỉnh sửa lần cuối:

minhjirachi

Well-Known Member

Khi mình add thì cái option này nó không hiện ra. Đối với các phụ đề PGS có sẵn thì lại có option này. Không biết có phải convert file .srt này sang 3D gì nữa không. Mong bạn chỉ giúp. Tks!

Sub PGS thì nó mới hiện ra. Còn lại nó k ra gì hết.

minhjirachi

Well-Known Member

bạn minhjirachi cho mình hỏi chút,mình đang mắc ở chỗ hiển thị phụ đề 3D cho phim brulay 3D.bạn có biết phần mềm nào convert từ srt sang PGS không, vì mình dùng phụ đề srt chỉ hiện ra 1 bên mắt,nhìn rất lóa (mình dùng hệ thống phân cực 2 máy chiếu bằng phần mềm stereoscopic player, đã thử các phần mềm xem 3D khách nhưng không chiếu được với hệ thống phân cực)trước mình vẫn dùng phụ đề 3D đuôi ASS cho phim 3D SBS ,O/U nhưng với brulay thì chịu không hiển thị được

Để chuyển sub từ dạng .srt sang PGS thì hiện tại có 2 phần mềm chính là: Subtitle Edit v3.3.10 (bản mới này sẽ cho phép bạn tạo độ nổi cho phụ đề) và easySUP (phần mềm này chắc cũng không cần phải quảng cáo). Tùy theo bạn thích cái nào thì xài cái đó.

Tmobile

Member

Mình đang làm phim The Lovers Guider 3D và bị lỗi như sau:
- Phim gốc sau khi chọn Play sẽ chạy file 00009.m2ts (kiểu file quảng cáo dạng 2D) rồi tiếp tục với phim chính 3D (files 00004.m2ts và 00005.m2ts với Playlist là 00003.mpls).
- Sau khi mux xong mình thay files 00004 và 00005 cùng file 00004.cpli 00005cpli 00004.mpls vào thì bị lỗi. Bấm play nó cũng chạy file 00009.m2ts nhưng khi hết nó bị nhảy lại về Menu (không tiếp tục chạy file phim chính), khi chọn các chapter cũng nhảy về menu.

rất mong minhjirachi hướng dẫn sửa lỗi này!
Cám ơn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

langdu01

Well-Known Member

Bài hướng dẫn hữu ích. Cám ơn nhiều.

minhjirachi

Well-Known Member

Mình đang làm phim The Lovers Guider 3D và bị lỗi như sau:
- Phim gốc sau khi chọn Play sẽ chạy file 00009.m2ts (kiểu file quảng cáo dạng 2D) rồi tiếp tục với phim chính 3D (files 00004.m2ts và 00005.m2ts với Playlist là 00003.mpls).
- Sau khi mux xong mình thay files 00004 và 00005 cùng file 00004.cpli 00005cpli 00004.mpls vào thì bị lỗi. Bấm play nó cũng chạy file 00009.m2ts nhưng khi hết nó bị nhảy lại về Menu (không tiếp tục chạy file phim chính), khi chọn các chapter cũng nhảy về menu.

rất mong minhjirachi hướng dẫn sửa lỗi này!
Cám ơn nhiều

Cái này do playlist của bạn không khớp với playlist gốc. Chính vì vậy mà nó không chạy được. Nếu muốn pass lỗi này thì cách làm cũng hơi lằng nhằng. Nhưng lẹ nhất thì cứ giữ nguyên playlist gốc đi. Sau đó chỉ paste mỗi cặp file .clpi và .m2ts vào là được. Nên dùng PowerDVD thay vì dùng TMT6.

Tmobile

Member

Cái này do playlist của bạn không khớp với playlist gốc. Chính vì vậy mà nó không chạy được. Nếu muốn pass lỗi này thì cách làm cũng hơi lằng nhằng. Nhưng lẹ nhất thì cứ giữ nguyên playlist gốc đi. Sau đó chỉ paste mỗi cặp file .clpi và .m2ts vào là được. Nên dùng PowerDVD thay vì dùng TMT6.

Vẫn không được Minh ơi! giữ nguyên playlist gốc cũng vẫn bị thế!

minhjirachi

Well-Known Member

Vẫn không được Minh ơi! giữ nguyên playlist gốc cũng vẫn bị thế!

Nếu vậy thì em cũng đành bó tay thôi. Anh thử đĩa khác xem coi sao. Em cũng chưa test thử đĩa này nên cũng không nói trước với anh được điều gì.

sherk

Để chuyển sub từ dạng .srt sang PGS thì hiện tại có 2 phần mềm chính là: Subtitle Edit v3.3.10 (bản mới này sẽ cho phép bạn tạo độ nổi cho phụ đề) và easySUP (phần mềm này chắc cũng không cần phải quảng cáo). Tùy theo bạn thích cái nào thì xài cái đó.
Cám ơn anh minhjirachi.

Tmobile

Member

Minh ơi, nếu trong phim có Popup Menu thì xử lý sao?
Sau khi mux xong, thay vào thấy bị mất popup menu!

Mình đã thử dùng BDedit thêm cái IG Menu vào (giống trên BD gốc - trỏ tới file m2ts popup menu), khi chạy vào phim nó bị đơ không chạy được!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tmobile

Member

Minh ơi, trường hợp trong BD cắt ra quá nhiều files thì làm sao xác định được file nào là mắt phải (BD The Smurfs 2, file nặng nhì không phải là mắt phải vì nó cắt ra quá nhiều files). Ngoài việc xác định file mắt phải ra thì cũng cần loại bỏ các files mắt phải (chỉ giữ lại files Menu hoặc trailer, behind...hoặc các files menu nữa).

muadong

Member

Trích Nguyên văn bởi maivip1990cp Xem bài viết
bạn minhjirachi cho mình hỏi chút,mình đang mắc ở chỗ hiển thị phụ đề 3D cho phim brulay 3D.bạn có biết phần mềm nào convert từ srt sang PGS không, vì mình dùng phụ đề srt chỉ hiện ra 1 bên mắt,nhìn rất lóa (mình dùng hệ thống phân cực 2 máy chiếu bằng phần mềm stereoscopic player, đã thử các phần mềm xem 3D khách nhưng không chiếu được với hệ thống phân cực)trước mình vẫn dùng phụ đề 3D đuôi ASS cho phim 3D SBS ,O/U nhưng với brulay thì chịu không hiển thị được

bác đã làm sub nổi cho 3D Bluray được chưa....? để coi với stereoscopic....?

Re: Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Trích Nguyên văn bởi maivip1990cp Xem bài viết

bác đã làm sub nổi cho 3D Bluray được chưa....? để coi với stereoscopic....?

tsmuxer mux sub nổi nhé ... tìm "3d offset" trên tsmuxer .... các thông số có tác dụng sẽ từ zerro đến #6 nếu mình nhớ không nhầm ... nhưng thông thường bạn nên dùng #1 đến #3 ....

muadong

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

tsmuxer mux sub nổi nhé ... tìm "3d offset" trên tsmuxer .... các thông số có tác dụng sẽ từ zerro đến #6 nếu mình nhớ không nhầm ... nhưng thông thường bạn nên dùng #1 đến #3 ....

Ý em muốn hỏi là làm Sub 3D rời cho bluray ,như làm cho SBS,OU...đuôi ASS đã có để coi bằng stereoscopic....
còn tsmuxer không hiểu vì sao PC của em nó không stream và mở được file trong bluray dù là đã tạo đĩa ảo hoặc file rời bên ngoài.

Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Ý em muốn hỏi là làm Sub 3D rời cho bluray ,như làm cho SBS,OU...đuôi ASS đã có để coi bằng stereoscopic....
còn tsmuxer không hiểu vì sao PC của em nó không stream và mở được file trong bluray dù là đã tạo đĩa ảo hoặc file rời bên ngoài.

hiển nhiên là không rồi bạn :) .... (có lẽ bạn nên thử hoặc tự tìm hiểu vì giải thích khá dài dòng) ..... tsmuxer bạn chỉ cần vứt mpls của phim vào thôi mà :-/

Bài viết của bác chủ hay qua, tuy nhiên em đọc vẫn còn khá trìu tượng. Bác có thể hướng dẫn chi tiết cách remux bluray phim 2D với menu, phụ đề, audio Việt đầy đủ và loại bỏ các thứ ko cần thiết (để giảm dung lượng) như nhóm Hanoi và Epik bên Hdvnbits làm được không?

Yahoo: anhquyen_ht06
Facebook: https://www.facebook.com/vuonganhquyen

Thanks bác rất nhiều!

minhjirachi

Well-Known Member

Bài viết của bác chủ hay qua, tuy nhiên em đọc vẫn còn khá trìu tượng. Bác có thể hướng dẫn chi tiết cách remux bluray phim 2D với menu, phụ đề, audio Việt đầy đủ và loại bỏ các thứ ko cần thiết (để giảm dung lượng) như nhóm Hanoi và Epik bên Hdvnbits làm được không?

Yahoo: anhquyen_ht06
Facebook: https://www.facebook.com/vuonganhquyen

Thanks bác rất nhiều!

Để làm 2D thì bạn cũng làm tương tự cách trên nhưng bằng tsmuxer bản v1.10.6. Vì bản mới nhất chạy 3D không tốt. Chính vì vậy mà bạn không nên dùng làm gì.

Bên trên