Hướng dẫn tạo ổ đĩa RAM trên Windows !

tiachop

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn tạo ổ đĩa RAM trên Windows !

Chrome: Kích chuột phải vào Start menu và chọn Properties. Trong hộp Target:, bạn sẽ thấy đường dẫn file của Chrome kết thúc bằng “chrome.exe”

em k làm được cái này ( hộp Target ) chẳng thấy đâu hết

sumimo

Well-Known Member

Vậy hử. A mà sao không thay RAM bằng USB nhỉ? ;))

Vì nếu thế thì usb sẽ rất nhanh bị hư :)

Bây giờ có nhiều RAM thì biến RAM thành ổ đĩa để lấy tốc độ..., Trước đây RAM ít thì đúng là có phần mềm làm cái việc như bác VThanhgtvt nói vì USB rẻ hơn RAM , chất lượng và tốc độ USB cũng kém hơn nhưng vẫn nhanh hơn HDD 5400 rpm thời bấy giờ.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bây giờ có nhiều RAM thì biến RAM thành ổ đĩa để lấy tốc độ..., Trước đây RAM ít thì đúng là có phần mềm làm cái việc như bác VThanhgtvt nói vì USB rẻ hơn RAM , chất lượng và tốc độ USB cũng kém hơn nhưng vẫn nhanh hơn HDD 5400 rpm thời bấy giờ.

Bác biết soft đó không thế ah?

quanghaith2

Well-Known Member

Ôi zời. Ram mà chết còn khó ấy chứ, dùng Ram làm chỗ lưu tạm thay cho SSD được đấy nhỉ? :D

Giá RAM cao gấp nhiều lần SSD bạn à, đó mới là vấn đề, bây giờ mua 1 bộ RAM 16GB để trích 1 phần ra làm ổ, giá của nó cũng khá khá rồi

tusontay

Huyền Thoại

Giá RAM cao gấp nhiều lần SSD bạn à, đó mới là vấn đề, bây giờ mua 1 bộ RAM 16GB để trích 1 phần ra làm ổ, giá của nó cũng khá khá rồi
Nói đi thì phải nói lại...
Thế tớ hỏi bạn:
1/. SSD có thể không mua thì...?
2/. Vậy Ram thì sao?

hoasimtim

Well-Known Member

Nói đi thì phải nói lại...
Thế tớ hỏi bạn:
1/. SSD có thể không mua thì...?
2/. Vậy Ram thì sao?

RAM chả sao bác ạ, chỉ cần 1GB là đủ rồi, SSD thì phải vài chục G mới sướng :D

sumimo

Well-Known Member

Vậy hử. A mà sao không thay RAM bằng USB nhỉ? ;))
Bác biết soft đó không thế ah?

View attachment 146927

Bác kích chuột phải vào biểu tượng của USB/Thẻ nhớ trong My Computer, chọn Properties.

Tại hộp thoại Properties hiện ra sau đó, chọn tab ReadyBoost. Tại đây, đánh dấu vào tùy chọn Use this Device, và thiết lập dung lượng bạn muốn ReadyBoost sử dụng (Dung lượng này phụ thuộc vào tổng dung lượng trống của thiết bị). Dung lượng được sử dụng càng nhiều, tốc độ của hệ thống càng được cải thiện.

VThanhgtvt

Well-Known Member

View attachment 146927

Bác kích chuột phải vào biểu tượng của USB/Thẻ nhớ trong My Computer, chọn Properties.

Tại hộp thoại Properties hiện ra sau đó, chọn tab ReadyBoost. Tại đây, đánh dấu vào tùy chọn Use this Device, và thiết lập dung lượng bạn muốn ReadyBoost sử dụng (Dung lượng này phụ thuộc vào tổng dung lượng trống của thiết bị). Dung lượng được sử dụng càng nhiều, tốc độ của hệ thống càng được cải thiện.

Để hôm nào thử e 32gb mới tậu coi tốc độ nhanh hơn bn...

Belyza

Bài viết quá hay giúp tận dụng hết năng suất của RAM

Bên trên