[Hướng dẫn] [Thảo luận] [Giới thiệu] Mọi vấn đề về nghe nhạc lossless bằng Foobar

lggood

Banned
Ðề: Thắc Mắt 2 Phần mềm nghe nhạc "Đỉnh" [Jetaudio & Foobar]

Căn bản là foobar2000 nó thể hiện trung thực cái mà tập tin lossless đó chứa trong đó. Còn muốn nghe bass nhiều hay treble nhiều thì tùy vào cách mình muốn nghe thôi. Mỗi người một sở thích. Ở đây Phoenix muốn nói về "tâm lý"... Chứ cái soft nghe nhạc nào cũng thông qua codec để đưa tín hiệu vào soundcard thôi mà. Trừ khi trong quá trình xử lý nó có chế biến thế nào thì không biết. Chứ Phoenix thấy cái foobar2000 nó không chế biến gì thêm.

Vote 1 điểm cho Foobar2000

/Xíu test thử Jet coi sao...

Mới test JetAudio, nghe âm thanh cũng y chang, không khác gì. Chỉ được cái là khi stop và chuyển bài nó có khoảng lặng dài tạo cảm giác đầy đủ hơn. Ngoài ra thì không thấy khác gì.

à cái jetaudio nghe = loa 5.1 lúc nào nó cũng phát ra 5 loa hết. lạ quá.

Phoenix

Member

à cái jetaudio nghe = loa 5.1 lúc nào nó cũng phát ra 5 loa hết. lạ quá.

Nghe bằng mấy cái headphone cũng không thấy gì khác ngoài cái việc có cái khoảng lặng dài :confused:....

myozuka

Member

Em đang dùng Yamaha A1, nghe nhạc dts = foobar2000 thì màn hình âmly không báo nguồn âm thanh đưa vào là dts mà chỉ báo là pro logic II, cũng file dts đó chạy bằng MPC thì âm ly báo tín hiệu dts bình thường. Các bác cho em hỏi có phải config foobar thêm hay cài đặt thêm codec cho nó ko? Bởi vì MPC thì mình còn config được AC3 filter để passthrough tín hiệu qua cổng digital vào âm ly xử lý.

Phoenix

Member

Em đang dùng Yamaha A1, nghe nhạc dts = foobar2000 thì màn hình âmly không báo nguồn âm thanh đưa vào là dts mà chỉ báo là pro logic II, cũng file dts đó chạy bằng MPC thì âm ly báo tín hiệu dts bình thường. Các bác cho em hỏi có phải config foobar thêm hay cài đặt thêm codec cho nó ko? Bởi vì MPC thì mình còn config được AC3 filter để passthrough tín hiệu qua cổng digital vào âm ly xử lý.

Vả lại Foobar có plugin cho ASIO.

Nhân tiện đây cũng nói thêm luôn cho mọi người cho những ai chưa biết là đường đi của 1 file nhạc nó thế này.

Files/foobar -> Directsound -> Kmixer -> MS driver -> Hardware Layer -> Soundcard

Mục đích của cái ASIO là bypass cái kmixer để âm thanh đi trực tiếp đến soundcard -> âm thanh đi ra trung thực hơn. Nếu không dùng cái này thì cái foobar với jetaudio chẳng khác gì mấy. Nhưng dùng cái này thì âm thanh hay hơn nhiều. Rất mộc và ấm.<:p. Trong mấy soundcard cao cấp cũng có ASIO và KS cũng chức năng tương tự, cái này dành cho ai chưa biết thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

+1 cho foobar vì có thể tách được track bằng file .cue. Trước khi biết đến foobar toàn phải nghe liền tù tì 1 file .ape hay file. wav mà không thể tách được thành track.

12b15

Member
Ðề: Share My Foobar2000 Skin and Component

Link die rồi bác ơi, up lại dùm cái nhé, cám ơn nhiều :)

Wantoknow

Member

Em đang xài foobar2000 v0.9.6.7 và skin Curacao v1.2a, khi khởi động foobar thì nó báo lỗi như sau:
"Failed to load DLL: foo_skip.dll
Reason: This application has failed to start because the application configuration is incorrect. Reinstalling the application may fix this problem
."

Em không hiểu component foo_skip.dll trong bộ skin Curacao làm nhiệm vụ gì, nên cũng không biết cách config sao cho đúng, hay còn thiếu component nào nữa? Mong các bác giúp đỡ.

EDIT:
Báo cáo các bác là em đã fix được lỗi bằng cách cài thêm C++ Redistributable Package

Chỉnh sửa lần cuối:

ldtan

arryo : Bạn có thể Clear toàn bộ hoặc từng track tuỳ chọn :)

nirpl : bạn chỉ cần đặt tên file ảnh là cover hoặc front thì Foobar sẽ nhận.(Nhớ để cùng thư mục nhạc)

Mình thì đặt tên file ảnh là folder

nvngoc1986

Active Member

SKIN nè:

Cái này có sẵn component search lyrics, nghe bài nào nó tự search bài đó, nếu ko search ra thì bấm cái cái nút nhỏ nhỏ ở trên nó ra cái dialog để search
Mình ko thể Search Lyrics cho các Album của các ca sĩ Việt nam . Giúp mình với !

goldbow

Member

có a biết cách xài skin mặc định của foobar mà có lyric hok,mấy cái skin nặng quá chạy hok nổi

Skin curacao :

Skin Forf :

Skin Fooava :

Download all in one :D
Mã:
http://www.adrive.com/public/7a1ae85ed19bfac6b87c8357b75537afa683a8d6c2fd6eecb23955955cd3daed.html
Skin fooava và forf thì dùng panelUI, Skin curacao thì dùng comlumnUI. Trong đó có kèm vài tấm background (có cả trong screenshot). Enjoy !

bác up lại được không,link die hết rồi:confused:

nvngoc1986

Active Member
ASIO4ALL + foobar2000 sao ko hoạt động vậy ?

Em xem ở dưới system tray nó báo Idle , là sao hả mọi người ?
Làm sao để bật nó lên :confused::confused::confused:

Em dùng :
- Foobar2000 0.9.5.1 skin flow
- ASIO4ALL V2.9
- Sound : ALC888 onboard

Phoenix

Member
Ðề: ASIO4ALL + foobar2000 sao ko hoạt động vậy ?

Chọn dòng Output chỉnh lại từ DS..... sang ASIO

Góp ý chỉnh cái Kernel buffer xuống 2, và bỏ check resample đi, sẽ ổn hơn.

Phoenix

Member

Ok . Xong rồi :D

Sao lại chỉnh thế hả Mod ?

buffer càng lớn càng ăn CPU khi chạy, không tốt cho mấy máy yếu tự tin thì cứ kéo lên thôi:D

bỏ check vì file lossless CD là 44.1 khi chỉnh vậy thì âm thanh xuất ra là được chèn thêm để lên được 48kHz , mất hẳn tính gốc của file.. Còn file lossless DVD thì cơ bản không cần resample rồi.

lggood

Banned

Ok . Xong rồi :D

Sao lại chỉnh thế hả Mod ?

đơn giản thui mà bạn. phải chọn device cho nó chạy chứ.
giờ nghe foorbar 2k (hay ngược lạ) mà pro nghe dc thứ gì thì thứ kêu Admin ban nick & IP em. ;))

Bên trên