[Hướng dẫn] [Thảo luận] [Giới thiệu] Mọi vấn đề về nghe nhạc lossless bằng Foobar

andzuz

Member
Ðề: Share My Foobar2000 Skin and Component

Có ai biết cách khắc phục không load được Cover khộng? Mình làm hoài mà không được.

arryo

Active Member

theo mình nghĩ thì không nên xài cái chức năng load cover, mình chưa sử dụng nên không biết cover load về từ trang nào. Nhưng mình nghĩ chắc chắn cover của album nhạc không phải như của film, nên sẽ khó lòng mà load được bản cover art đẹp từ các websites. Thường các cover với độ phân giải cao là do uploader lúc up nhạc họ scan và up lên luôn, như vậy nếu tìm được đúng source để down nhạc (nhất là đối với lossless music) thì thường là sẽ có cover xịn, nhiều khi đầy đủ cả booklet luôn. Cái này, đối với người sưu tầm nhạc là rất quan trọng, vì thường trong các booklet (nếu có) họ sẽ nói về cách thu âm, lịch sử của album, rồi về ca, nhạc sĩ etc. Nói túm lại là, nên sưu tầm cover đi kèm theo chứ không nên sử dụng cover load trên mạng.

Nếu có sẵn ảnh cover trong folder rồi thì u chỉ việc đổi tên file ảnh là "cover" ----> nó sẽ tự động load cover !

doanxem

Well-Known Member

hic.để cover vao folder bài hát nó k nhận mà.ai biết trả lời giúp

arryo

Active Member

hic.để cover vao folder bài hát nó k nhận mà.ai biết trả lời giúp

cái này liên quan đến coding. Bạn phải cho biết bạn đang dùng skin của ai, nếu skin đấy mà không được viết để nhận ra cover thì không cách nào lên cover được đâu.

doanxem

Well-Known Member

xin chào bro arryo.bro có thể hướng dẫn 1 cách cụ thể về foobar 2k dc k?cài thì dễ nhưng mà để làm cho nó đẹp thì mình chịu.(ý mình nói là down foobar 9.5.5 or 9.5.6 về install thì dễ ) chứ còn AlbumArtDownloaderXUI,components,images .. . . nhiều thứ mà khi set up xong k có.những cái này mlaf mình cop dc 1 bản của người # nên thấy có rất nhiều thứ mình set up xong k có.nếu bạn rảnh pm nick matvotinh giúp mình.vì tiếng anh còi nên k biết hỏi ai.đọc bên http://www10.ttvnol.com/ o box nhac jazz nên biết bro biết rất rõ foobar nên muốn tìm hiểu rõ hơn.mong dc sự giúp đỡ thanks
cái này liên quan đến coding. Bạn phải cho biết bạn đang dùng skin của ai, nếu skin đấy mà không được viết để nhận ra cover thì không cách nào lên cover được đâu.
=> là sao mình k hiểu,dùng skin của ai là ntn?

arryo

Active Member

xin chào bro arryo.bro có thể hướng dẫn 1 cách cụ thể về foobar 2k dc k?cài thì dễ nhưng mà để làm cho nó đẹp thì mình chịu.(ý mình nói là down foobar 9.5.5 or 9.5.6 về install thì dễ ) chứ còn AlbumArtDownloaderXUI,components,images .. . . nhiều thứ mà khi set up xong k có.những cái này mlaf mình cop dc 1 bản của người # nên thấy có rất nhiều thứ mình set up xong k có.nếu bạn rảnh pm nick matvotinh giúp mình.vì tiếng anh còi nên k biết hỏi ai.đọc bên http://www10.ttvnol.com/ o box nhac jazz nên biết bro biết rất rõ foobar nên muốn tìm hiểu rõ hơn.mong dc sự giúp đỡ thanks

=> là sao mình k hiểu,dùng skin của ai là ntn?

Bạn quá lời, mình chỉ xài những cái có sẵn thôi, còn bạn muốn hiểu thêm về coding thì mình chịu.

Về cài đặt foobar, bạn xài bản thô thì không hiện lên hình là phải rồi, bạn nên xài của ai đó đã làm sẵn hoặc tự tạo ra vậy. bên box jazz có bản của tdev modified lại, tuy nhiên link bên đấy hình như tiêu hết rồi, bạn dùng đỡ bản mình đã post ở mấy post trước nhé. Muốn dùng bản này bạn bắt buộc phải cài 0.9.5.2 chứ các bản mới thì không sử dụng được đâu.

ở các post trước đã có bạn post link down bản 0.9.5.2. Bạn down bản đấy về nhé, install.

XOng rồi bạn vào đây down tiếp bản skin của dawxxx về, install.

Khởi động Foobar, nhấn Ctrl + P để vào Preferences, nhấn vào Display và chọn "Panels UI", chọn layout AvA 1.05/FOOAvA_1.05.pui và save. XOng

để muốn hiện cover thì đổi tên file hình ảnh thành cover.jpg

doanxem

Well-Known Member

thanks bro nhiều.vậy hay là bro share bản của bro đang dùng cho mình ok?

saillarge

Member

Foobar2000-IBIZA foobar config

Download: http://www.mediafire.com/download.php?4mdyjtd4dtz

Nhớ đọc qua hưỡng dẫn ở trong đấy nha.

Cái này rất tuyệt, mình lấy từ bên voz qua, (thanks bro kaka_jaja)

notfourgo

Active Member
Làm thế nào để có thể chạy được file WAV DTS với FOOBAR2K ?

Mình có một bản nhạc đuối WAV, định dạng DTS. File nhạc này nghe tốt bằng MPC.

Tuy nhiên mình muốn dùng trình Foobar2k đề nghe file nhạc này nhưng không được. Foobar2k toàn cho ra âm rè.

Bác nào đã gặp trường hợp này rồi xin chia sẻ.

Thân

khactuyen

Banned
Ðề: Làm thế nào để có thể chạy được file WAV DTS với FOOBAR2K ?

Bác nào dùng chức năng SPDIF out cho mình hỏi chút: mình kết nối Z5500 với soundonbo qua SPDIF (cáp Coax) thì với filmHD có DTS thì ra binh thường, còn đối với Foobar (play file music .DTS) thì ko thể ra được đúng chuẩn DTS (Control của Z5500 chỉ lên các chế độ giả lập của nó), thanks

cuong.nomore

Active Member

Bác nào dùng chức năng SPDIF out cho mình hỏi chút: mình kết nối Z5500 với soundonbo qua SPDIF (cáp Coax) thì với filmHD có DTS thì ra binh thường, còn đối với Foobar (play file music .DTS) thì ko thể ra được đúng chuẩn DTS (Control của Z5500 chỉ lên các chế độ giả lập của nó), thanks

Cho mình hỏi là Foobar của bạn đã cài thêm plugin SPDIF cho nó chưa? Nếu bạn chưa có cài thì bạn có thể download nó tại đây:

http://www.ga.cba.pl/

Trước khi down về nên đọc kỹ hướng dẫn trên trang mà mình mới vừa đưa

The plugin is intended for playback only, no decoding/converting support.
If you have other input plugins for AC3 or DTS files, remove it
or rename your audio files by appending ".spdif" extension.
Supported extensions: *.AC3; *.DTS; *.SPDIF; *.AC3WAV; *.DTSWAV; *.WAVAC3; *.WAVDTS
Important!!! MSVCR80.DLL library is required (located in system32 or foobar's root folder).

khactuyen

Banned

thanks bạn, mình đã làm được, kết quả good lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

em dùng plugin SPDIF receiver nhận DTS rồi, nhưng sao bài nhạc lại chạy nhanh hơn bình thường, khó nghe lắm, bác nào chỉ giúp em cách khắc phục với

cuong.nomore

Active Member

em dùng plugin SPDIF receiver nhận DTS rồi, nhưng sao bài nhạc lại chạy nhanh hơn bình thường, khó nghe lắm, bác nào chỉ giúp em cách khắc phục với

Yes, well it's probably because your files are recorded at 44.1kHz and your sound card doesn't support spdif passthrough at such frequency. Unfortunately most sound boards have output fixed at 48kHz.

Mình tham khảo ở 1 forum cũng khá nổi tiếng. Và trên đó cũng có người thắc mắc trường hợp của bạn. Mình copy cho bạn tham khảo

http://www.hydrogenaudio.org/forums...d=488217&mode=threaded&show=&st=&#entry488217

Thân.
cuong.nomore

Mình tham khảo ở 1 forum cũng khá nổi tiếng. Và trên đó cũng có người thắc mắc trường hợp của bạn. Mình copy cho bạn tham khảo

http://www.hydrogenaudio.org/forums...d=488217&mode=threaded&show=&st=&#entry488217

Thân.
cuong.nomore

ok mình Fix được rồi! Nguyên tắc rất đơn giản: khai báo với Windows là receiver của mình chỉ chơi được Sample rate là 44.1 Khz thôi, các sample rate kia uncheck hết là ok :rolleyes:
Mình còn 1 rắc rối nho nhỏ là: file DTS thì ok rồi, còn DTS CD (image, dùng ổ ảo để mount) thì làm sao để play và out ra spdif nhỉ?
Thank bác Cuong nhé! :-*

Chỉnh sửa lần cuối:

vodanh81

Member

thanks bạn, mình đã làm được, kết quả good lắm.
Bác ơi cho mình hỏi, bác làm thế nào mà được thế. Em đang chạy bản 0.9.4, sau khi copy file foo_spdif.dll vào khởi động foobar nó toàn báo lỗi.
Cảm ơn bác.

cuong.nomore

Active Member

Bác ơi cho mình hỏi, bác làm thế nào mà được thế. Em đang chạy bản 0.9.4, sau khi copy file foo_spdif.dll vào khởi động foobar nó toàn báo lỗi.
Cảm ơn bác.

Bạn nên post lỗi đó lên đây để anh em có thể biết lỗi đó và giúp bạn

Bên trên