[Hướng dẫn] [Thảo luận] [Giới thiệu] Mọi vấn đề về nghe nhạc lossless bằng Foobar

voidness

Chia sẻ Foobar DSP config ?

Em thắc mắc là các bác xài foobar chọn plugins và setup như thế nào, sau đây là của em. Bác nào rảnh thử chơi, có thể sẽ rất "khác" đó

Components files
http://users.tpg.com.au/adsllarh/foobar/components.rar

Presets Settings
http://users.tpg.com.au/adsllarh/foobar/presets.rar

Tải foobar các bản cũ về, bản mới noise sharpen ko chạy.
http://www.filehippo.com/download_foobar2000/

Hai bản nhạc em dùng để thử.

Ngọc Khuê - Mãi Vẫn Là Tuổi Thơ Tôi Hà Nội
http://www.mediafire.com/?mttjy2mojmm

Ngọc Lan - Tình Đầu Tình Cuối Ape
http://www.mediafire.com/file/ngjj1yt0mt3/Track07.ape

Và cuối cùng là hình ảnh của player

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member
Ðề: Chia sẻ Foobar DSP config ?

quan trọng là bác xài loa gì và sound gì, hay là đi dân dụng với amp rời nữa, mỗi cách chỉ là tham khảo thôi pác à, có cái này hợp có cái ko hợp, nhưng theo mình thấy thì DSP của pác cũng rất giống mình xài :D thiếu mỗi cái channel mixer

nmt1978

Member
Làm sao để nghe nhạc file đuôi .dts bằng foobar

Có bác nào rành sử dụng foobar 0.9.6.3 vào chỉ giúp mình với. Mình sử dụng plugin "foo_out_wasapi" đã nghe được nhạc DTS dưới dạng file .wav. Recever hiện rõ DTS khi play file .wav dạng này

Tuy nhiên đối với nhạc DTS dưới dạng file .dts thì không tài nào nghe được mặc dù đã cài đặt plugin "foo_dts". khi play file .dts thì báo lỗi như sau:

Unrecoverable playback error: Could not open device: unsupported data format: 44100 Hz / 16-bit / 6 channels

Mình sử dụng sound on board Realtek HD Audio Driver mới nhất (ALC885), nối optical từ mainboard ra receiver.

Nhờ các bác chỉ giúp

Đính kèm

69.2 KB · Xem: 181
  • Untitled 1.jpg
    Untitled 1.jpg
    54.7 KB · Xem: 180

cuong.nomore

Active Member
Ðề: Làm sao để nghe nhạc file đuôi .dts bằng foobar

Bạn vào đây tham khảo hen

Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1275

và ở đây

Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1796

nmt1978

Member

Chào bác, mình đã cài plugin spdif này và đã nghe được đuôi .dts nhưng với điều kiện là phải remove cái plug-in wasapi mà khi remove cái wasapi này đi thì lại không thể nào nghe được các file wav (dts)

Vậy có cách nào cho chúng nó sống chung được với nhau ko bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

cuong.nomore

Active Member

Chào bác, mình đã cài plugin spdif này và đã nghe được đuôi .dts nhưng với điều kiện là phải remove cái plug-in wasapi mà khi remove cái wasapi này đi thì lại không thể nào nghe được các file wav (dts)

Những file *.WAV --> bạn đổi đuôi nó thành *.dts rồi gắp vô Foobar nghe bình thường với plugin spdif. Plugin-in Wasapi gì đó bỏ đi cũng được.

nmt1978

Member

cám ơn bác rất nhiều, mình làm theo chỉ dẫn của bác và đã ổn hết rồi, bitperfect được luôn. Một lần nữa xin cám ơn bác :)

tieuthieugia

Well-Known Member

sao em vẫn nghe mọi loại trên muh có bỏ cái plug-in wasapi đâu ta?:-o:-o:-o:-o

nmt1978

Member

Cũng ko hiểu có lẽ do bạn dùng sound card rời loại tốt.
Mà cho mình hỏi thêm có soft nào load cover cho album nhạc và đưa vào trong foobar ko nhỉ

nmt1978

Member

Bác Cường ơi, mới phát hiện ra sau khi bỏ đi cái wasapi thì không tài nào play được các file flac và ape.... Mà đưa cài wasapi vào thì không play được .dts (báo lỗi device in use)

tieuthieugia

Well-Known Member

Cũng ko hiểu có lẽ do bạn dùng sound card rời loại tốt.
Mà cho mình hỏi thêm có soft nào load cover cho album nhạc và đưa vào trong foobar ko nhỉ

tìm soft fooAvA 1.05 or higher. k đẹp k ăn tiền

bulubala

DTS Audio với Foobar!

Chào các bạn, trước hết để mình giới thiệu cấu hình hơi bị đặc biệt của mình:
Loa : Z680 built-in AC3 decoder, không có DTS decoder (mặc dù trên loa ghi có)
Sound: Auzentech X-Plosion (có chức năng DTS, Dolby Digital Live)
Ý định của mình là play DTS audio ở foobar ra spdif của soundcard và đuợc "nắn dòng" thành Dolby Digital Live=> Z680 nhận thành AC3 (cái này thì mình làm với film với AC3filter thì ngon lành)

Mình đã search trên diễn đàn và làm thử với các lọa component, nhưng nghe DTS vẫn ra 2 kênh (và trên controller của Z680 nhận là 2 kênh).

Có ai có kinh nghiệm về cái này thì giúp mình với!!!

trungkho

Member
Ðề: DTS Audio với Foobar!

Bác sang thớt này của mình để xem
Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5278

Loa : Z680 built-in AC3 decoder, không có DTS decoder (mặc dù trên loa ghi có)

Bác ghi câu này hơi liều đấy, giờ bác mà chứng minh được, có khi bọn Logitech công khai xin lỗi, lại còn đền bộ Z5500 mới :cool:

Em thử con Z680 này rồi, mấy phim có DTS audio, nó decode ngon lành hết, vấn đề chỉ là, nó support DTS 48KHz thôi.

bulubala

Bác sang thớt này của mình để xem
Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5278

Mình xem thớt đó của bạn rùi, mà hình như câu trả lời cuối cùng vẫn chưa thấy ai chốt :p

À mà theo ý mình thì con sound của mình có Dolby Digital Live or DTS Connect thì mình đâu có cần decoder nhỉ?! chỉ cần foo_spdif là đủ chứ nhỉ. Nhưng đã làm vậy mà ko ăn thua.....

trungkho

Member

Thằng foo_spdif thực ra dùng để giải mã DTS, và down-mix nó xuống 2 channels, chính vì vậy đầu vào thằng decoder của con Z680 là âm thanh stereo rồi, đâu ra DTS cho bác nữa :D

2 công nghệ kia em chưa biết, chưa dùng con sound đó ;) Em đang dùng Onkyo SE-200PCI, nghe nhạc thì cắm qua giắc hoa sen, coi phim thì xài đường cáp quang, pass-through tất cả âm thanh AC3 và DTS ;)

Bổ sung phát, em kết luận con Z680 không hỗ trợ DTS 1141kbps 44.1 KHz là vì cuối cùng em đã config cho âm thanh ra thẳng cái decoder, decoder cũng đã hiện DTS, nhưng nhạc thì ... tịt :D

IZZ

Active Member

Mình chạy file .dts = foolbar được nhưng mà nghe lởm lắm, giọng ca sĩ bị mất, vang vang không rõ, nghe window media player classic tiếng rất trong và rõ hiện biểu tượng Dolby, nhưng WMP classic lại bị hơi lỗi thì phải, nghe bài Dáng Em chinese giọng ca sĩ bị rung bần bật, không hiểu tại gốc hay tại player.

Bạn nào có giải pháp nào chạy file nhạc dts thật hoàn thiện không chỉ giúp mình luôn.

bulubala

Chào các bạn!
Mình đã tìm ra câu trả lời (cho trường hợp của mình) với hardware mình đã post trên kia thôi nhé. Mục tiêu của mình là "nắn dòng" tất cả 6-channel sound thành DTS hết.
Đầu tiên mình chọn output cho card sound là Dolby Digital Live hoặc DTS Connect
Sau đó với các loại giải mã trong Foobar và AC3Filter chọn là DirectSound:Speaker......(Trước đây mình chọn DirectSound:Digital......)
Và Kết quả là hiện nay tất cả các output có 6 channel sound đều nhận thành DTS (trên màn hình của Z680) và đều nghe hiệu ứng đầy đủ, ko phải giả lập surrond.
Theo mình thì lý do đạt được là do mình có 2 tầng giải mã là (foo_dts, ac3filter) và Z680 và phần cứng mã hóa (X-Plosion AC3 live, DTS connect). Lúc trước mình nghĩ là nó theo sơ đồ sau:
6 channels sound -> software decoder disabled (or spdif) -> X-plosion realtime decode (AC3 live, DTS connect) -> Z680 decode to 6 analog channels. Sơ đồ này nó vậy là do mình cho rằng ko cần giải mã phần mềm, vì HTPC của mình ko mạnh lắm (P4 630)
Thực tế sau khi thành công thì nó như vầy:
6 channels sound -> software decoder -> X-plosion realtime decode (AC3 live, DTS connect) -> Z680 decode to 6 analog channels.
Kết quả này rất mỹ mãn, hiện giờ nghe nhạc 6 channel ra DTS tất và đặc biệt là ko cần đổi .ext của các file (.ac3, .dts, .wav) cứ để nguyên con mà phang.
Mình ko có sound khác để thử trong các trường hợp khác nhưng mình nghĩ
các sơ đồ khác cũng làm giống vậy. Giờ là 4h30 sáng sau khi nuốt trọn trận MU-Fullham (đang dõi bước theo bước chân MU mà :p) thì mình viết bài này trên Laptop nên ko chụp hình cái cấu hình của HTPC được....hẹn vào trưa hôm nay nhé!
Trưa hôm nay, các bạn nào làm theo cấu hình mà thành công thì xác nhận lại sơ đồ và nếu có ai rảnh thì viết luôn bài hướng dẫn luôn đặt lên sticky cho topic này hy vọng ko ai còn phải bận tâm nữa :D

to Trungkho: Lý do mình nói Z680 ko ra DTS được là vì test trong phần sound của Windows ko được cho nên mình rất ghét Z680 và bực, do đó nhân cơ hội X-plosion của mình có DTS connect, mình ép nó làm việc "quần quật" ở chế độ này luôn cho bõ ghét (DTS thì bit-rate cao hơn nhiều so với AC3). Mà giờ ko biết để lâu có sao ko, soundcard chết trước hay Z680 chết trước vì làm việc quá sức :D

nmt1978

Member
Foobar - Nhờ các Pro về lossless music vào giúp

Các Pro về Foobar cho mình hỏi chút

1/ Mình mới load về album Omar - Free As A Bird gồm 2 file:

- Omar - Free as Bird.ape (300MB)
- Omar - Free as Bird.cue

Khi mở với foobar thì chỉ thấy được 1 file .ape duy nhất mà không thấy được các track trong file đó. Vậy có cách nào xem được các track trong file này không

Tương tự mình cũng có một số file nhạc .dts hoặc .flac là nguyên cả album và không thể nào thấy được các track cụ thể trong file đó

2/ Mình sử dụng plug-in foo_spdif để nghe file nhạc .DTS và thấy hiện tượng là đôi khi mình đang nghe nhạc, tắt đi rồi chuyển qua chuyển lại giữa file .dts và .ape/.flac thì không ra âm thanh, phải tắt foobar đi bật lại thì lại nghe được

Nhờ các bác bắt bệnh nhé

trungkho

Member

to Trungkho: Lý do mình nói Z680 ko ra DTS được là vì test trong phần sound của Windows ko được cho nên mình rất ghét Z680 và bực, do đó nhân cơ hội X-plosion của mình có DTS connect, mình ép nó làm việc "quần quật" ở chế độ này luôn cho bõ ghét (DTS thì bit-rate cao hơn nhiều so với AC3). Mà giờ ko biết để lâu có sao ko, soundcard chết trước hay Z680 chết trước vì làm việc quá sức :D

Em xin lỗi nếu có làm bác cụt hứng, thực sự em chỉ muốn trao đổi kiến thức thôi nhé, tham khảo trên trang này:
Mã:
http://www.auzentech.com/site/products/x-fi_prelude.php

Thì ra được thông tin sau:
Mã:
Dolby Digital Live [B]converts [/B]any audio signal into a Dolby Digital bitstream for transport and playback through a home theater system

DTS® Interactive [B]re-encodes[/B] stereo or multi-channel audio into DTS audio and delivers it over a single coaxial or optical connection to your DTS enabled system

Như bác đã thấy, nó chỉ làm mỗi việc chuyển đổi / tái mã hóa các tín hiệu âm thanh thành AC3/DTS, âm thanh gốc và đã qua xử lí sẽ khác nhau :)

Theo như chu trình xử lí của bác:
Mã:
6 channels sound -> software decoder -> X-plosion realtime decode (AC3 live, DTS connect) -> Z680 decode to 6 analog channels

Diễn nôm ra nó sẽ thế này:
Âm thanh 6 kênh gốc -> down-mix xuống 2 kênh -> up-mix lên 6 kênh -> đưa ra loa.

Ngay giai đoạn down-mix, thông tin về các kênh đã bị mất sạch rồi còn đâu, làm sao bác còn thưởng thức được hiệu ứng tiếng chim kêu đằng trước, suối chảy ngay sau lưng nữa :D

Giai đoạn up-mix, đầu vào chỉ có 2 kênh, nó mix lên 6 kênh, em tạm coi như nó oánh bẹt thông tin ra đều 6 loa, hoặc chia ra trái phải thôi, mất hay hết còn gì! Nghe thế này thì chi bằng bác cứ lấy nhạc lossless mà chơi cho nó lành :D

Còn câu hỏi của bác, về vụ cái nào chết trước, em đảm bảo là đến lúc nó chết được, thì bác đã mong điều ấy... xảy ra lắm rồi (để còn mua đồ khác, khà khà)

trungkho

Member
Ðề: Foobar - Nhờ các Pro về lossless music vào giúp

Bác dùng CUE Splitter để chia file nhạc to ra thành các file nhỏ nhé, cứ việc kéo file cue thả vào trong chương trình là xong.
Mã:
http://www.shareup.com/CUE_Splitter-download-30218.html

Bên trên