[Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

longham

Active Member
Ðề: Hỏi về Media Player Classic

Bạn dùng ATI hay NVIDIA?

Bạn download cho mình bản Media Classic mới nhất nhé:
Mã:
http://mpc-hc.sourceforge.net/download-media-player-classic-hc.html

kir

Member
Ðề: Hỏi về Media Player Classic

Nếu bạn đang chạy ở chế độ SLI/CF (2 graphic card) thì chuyển thành single mode thử xem hoặc config lại thiết lập lại hiển thị thông báo khi chạy ở chế độ này. Lưu ý driver được mod lại cũng có trường hợp này.

Như các pac đã biết,PowerDVD là 1 trong những phần mềm xem DVD/Bluray hàng đầu hiện nay.Nó hỗ trợ các công nghệ mới nhất từ các hãng sx GPU bao gồm cả NVIDIA CUDA và PureVideoHD để tối ưu hiệu suất và chất lượng nội dung HD(bao gồm Bluray,HD video).

Mới đây Cyberlink đã cho ra phiên bản PDVD 10 với nhiều tính năng cải tiến và 1 bộ codec tối ưu hơn các phiên bản trc đó.Đặc biệt nó còn hỗ trợ xem 3D,và hỗ trợ thêm định dạng .mkv:)P).

Chất lượng video dc xử lý bởi PDVD10 rất tốt,còn có thêm tính năng TrueTheater™ HD (giống như Sharpen và SharpenComplex 2 của MediaClassic),tăng độ sắc nét của hình ảnh.

CyberLink PowerDVD 10.0 Build 1516

PowerDVD
is the consumer’s favorite Blu-ray / DVD playback software, complemented by high- definition Dolby and DTS audio technologies. PowerDVD now converts 2D movies into 3D, plays an extensive range of video formats including MKV, FLV, 3GP, and makes movies social by sharing bookmark reviews and live comments. Experience PowerDVD - the best Blu-ray playback and DVD player software available today.
CyberLink's most advanced movie and media player to date, PowerDVD 10 delivers 3D and HD movies on the PC. PowerDVD 10 is a unique universal player that offers the best playback quality available. Whether it is 3D movie content, captured home videos, or your digital music files, PowerDVD 10 lets you access them all from the same convenient player software, enhancing your experience in all kinds of new ways.

NO.1 MOVIE EXPERIENCE ON THE PC - UPGRADE YOUR MEDIA EXPERIENCE TO 3D & HD:
  • Immerse in brilliant Blu-ray 3D playback with CPU/GPU acceleration and lossless HD audio
  • Convert DVDs and videos into a magical 3D experience
  • Play an extensive range of video formats, including MKV, FLV, 3GP, and more
  • Make movies social by sharing bookmark reviews and live comments

Brilliant Blu-ray Movies
Experience Blu-ray movies the way that only PowerDVD 10 can offer: simply unbeatable quality. Optimized for the latest hardware acceleration technologies from Intel, NVIDIA and AMD, PowerDVD ensures smoother movie performance. PowerDVD 10 launches your Blu-ray movies up to 4X faster too.

Blu-ray 3D Movies
Seeing is believing the kind of life-like imagery that Blu-ray 3D* can deliver, and PowerDVD 10 brings it to life on your PC. Offering the best quality 3D movie experience possible, PowerDVD is compatible with the full range of 3D hardware on the market, including glasses, graphics cards, and monitors.

Upscale DVDs and Videos to HD
Enjoy better movie playback quality for both your DVDs and video files with TrueTheater™ HD upscaling technology. DVD and media player PowerDVD 10 lets you output to an HDTV in a quality that looks noticeably sharper and clearer. Optimization for hardware acceleration ensures even smoother results.

Play DVDs in 3D
3D movie player PowerDVD 10 takes you to new heights of visual excellence for standard DVD content. Featuring advanced TrueTheater™ 3D technology, PowerDVD converts 2D movies into a spectacular 3D experience. Optimize playback quality for your movie content and hardware.

Better Video Playback
With PowerDVD 10 home videos can be enhanced using TrueTheater™ Stabilizer and TrueTheater™ Noise Reduction to improve quality as you play. As a universal player, PowerDVD now plays even more formats, gives you access to online movie trailers via MoovieLive, and lets you upload files to YouTube.

Home Theater Music
Supporting the latest music library features of Windows 7, PowerDVD 10 makes it even easier to listen to music from the player you use to enjoy your movies. Create playlists of favorite tunes. Use TrueTheater™ Surround technology to optimize your audio for home theater and PC hardware. Sounds great!

High Definition Audio
3D and HD movie player PowerDVD 10 lets your ears enjoy the ultimate movie experience too, with support for high-definition audio formats from Dolby Digital and DTS. Support for HDMI 1.3a delivers the purity of lossless HD audio via a single convenient cable to your home theater system.

Movie Reviews and Live Comments
Create movie reviews that other users can read and play using PowerDVD 10. MovieMarks combine bookmarks and review comments and can be shared online via MoovieLive.com. Meanwhile, Live Comments let you post your opinions to Facebook, Twitter and MoovieLive while your movie is playing.

SUPPORTED FORMATS FOR BLU-RAY &DVD PLAYBACK:
  • Supports the latest video formats: MKV, FLV, 3GP, AVCHD and AVCREC
  • Supports the latest audio formats: Dolby TrueHD, Digtial EX, Plus; DTS-HD
  • Transform 2D into 3D
  • Compatible with Windows 7

Bác nào quan tâm đến phần mềm này có thể tham khảo và download tại đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=51987

Bây giờ vào vấn đề chính của 2pic này....Như đã nói ở trên,chất lượng hình ảnh của PDVD10 rất tốt cùng với nhiều tính năng hay,nhưng có 1 vấn đề,đó là hiệu suất hoạt động,hơn nữa để xem dc phụ đè rời các pac vẫn cần phải cài DirectVobsub trong bộ k-lite.

Em nhận thấy Cpu load vẫn khoảng 50%,cho dù đã kích hoạt CUDA.Nguyên nhân là do bộ PDVD10 có quá nhiều tính năng cùng vơi 1 giao diện đồ họa khá nặng nề ngốn 1 lượng RAM không nhỏ.

Vì vậy ta chỉ cần lấy phần quan trọng nhất,cái cốt lõi của PDVD10 đó là bộ VideoFilter,kết hợp với phần mềm xem HD "gạo cội" của chúng ta đó là Media Player Classic(MPC).Nhờ đó sẽ có dc sức mạnh của bộ codec của PDVD10 cùng với hiệu suất cao và gọn nhẹ của MPC.

EM cũng từng có 1 bài na ná về MPC và PDVD 9 nhưng bài viết đó ko đầy đủ(chưa đề cập đến DXVA) và MPC vẫn chưa thực sự decode HD bằng GPU....

Cách làm như sau:

Phần I:Cách sử dụng codec của PDVD 10 mặc định cho MPC.

Yêu cầu

-K-lite Codec Package mới nhất

-Codec của Cyberlink Power DVD 10,em đã trích xuất ra và up lên.
Link down:
[hide]
Link tải phim
http://www.mediafire.com/download.php?mntyzqmzmj1
[/hide]

-Driver mới nhất cho VGA
(nếu là ATI thì cần cài thêm ATI HD Registry Tweaks for HTPCs

-Directx mới nhất

Cách thực hiện:

Step 1:Cài k-lite codec package,set như trong hình,đặc biệt chú ý mục use internal Subtitle renderer .(thường thì mặc định)

Step 2:mở menu ffdshow video decoder ,chọn như sau:

Step 3:mở MPC/Options. chọn Output. Set tiếp như trong hình

Step 4:Vẫn trong mục Options,ấn tiếp vào Internal Filters. Bỏ cái Directshow media ở bên trái, bỏ H264/AVC(dxva) và VC1(dxva) ở bên phải

Step 5:Tiếp đến cái external filters/add filters và browse đến thư mục chứa bộ filter PDVD10 tải về ở trên,chọn file CLCvd.axCLCvd_HBD.ax. Cái Cyberlink Video Decoder(PDVD10) nhớ chọn prefer

Finished

Bây giờ mỗi khi xem HD bằng MPC,nó sẽ sử dụng "động cơ" của PowerDVD 10 để decode...

Nhấn chuột phải vào khung hình của MPC khi đang xem phim,có thể chỉnh các tùy chọn như độ sáng,tương phải,màu sắc...

Phần II:kích hoạt DXVA,decode HD triệt để bằng GPU.

DXVA(DirectX Video Acceleration)-công nghệ của Micro cho phép GPU thực hiện phần lớn công việc của CPU khi trình chiếu video,giảm đến trên 80% CPU load.

Có thể nhiều bác cho rằng CPU của mình đủ mạnh để chiếu tốt mọi phim HD tuy nhiên có lẽ đúng với CPU có 4 nhân(thực) trở lên.Với CPU 2 nhân khi chiếu những phim 1080p dc rip với bitrate rất cao,trên mức trung bình(chẳng hạn Transformer 2 Imax-DON) thì sẽ gặp hiện tượng giật (ít thôi),và khi tua bằng con chạy thì sẽ mất 1 lúc để nạp...(như cái laptop của em dùng core i5 2.4G có turbo boost lên dc 2.93G,nhưng xem bản Transformer 2 Imax-DON khi tua vẫn phải load 1 lúc)

Một GPU rời trung bình hiện nay cũng có năng lực xử lí mạnh hơn nhiều so với CPU,sao ta ko bắt nó decode phim HD,để CPU rảnh rỗi làm việc khác?(vừa xem HD vừa cho convert phim chẳn hạn!*-:) )

Tất nhiên bộ filter PDVD10 cũng hỗ trợ cả DXVA.

Cách làm như sau:mở video bất kì chuột phải vào khung hình,chọn filter/Cyberlink Video Decoder.Chọn DXVA.

OK,tắt MPC khởi động lại,và bây giờ khi xem mọi video HD,MPC đều dùng DXVA(có chữ DXVA ở góc trái phía dưới).
*Nếu ko chạy DXVA được thì các pac xem lại Step 1/phần I...

Ngay cả những đoạn HD nặng nề nhất thì CPU load cũng ko bao giờ vượt quá 12%

Cảm giác thấy máy chạy cực kì nhẹ nhàng và xem phim cũng rất mượt,tua thoải mái,thời gian load ko đáng kể.

*Chú ý,ko phải mọi card màn hình đều hỗ trợ DXVA,tốt nhất là từ geforce 6 trở lên,card càng mạnh thì xem càng mượt.

Tóm lại với 1 vài thủ thuật đơn giản,ta đã tận dụng dc sức mạnh của phần mềm Power DVD vào MPC để tối ưu việc xem HD mà ko phải tốn tiền bản quyền hay mất công crack,cũng như loại bỏ dc nhưng khuyết điểm của PDVD.Khả năng tùy biến cao chính là cái hay nhất ở Media Player Classic.

Hình ảnh cho ra đẹp,tươi sáng(có phần nhỉnh hơn ffdshow 1 chút),nhất là khi kết hợp với tùy chọn Sharpen Complex 2 cuả MPC khi xem trên TV Full HD....

logop8x

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] DXVA,PowerDVD 10 và MPC: tối ưu để xem HD thật nhẹ nhàng với chất lượng tốt

Tuyệt vời, cảm ơn bro quá nhiều. Bản codec của PowerDVD 2009 quả thật vẫn rất chán, sang bản 2010 này ngon hẳn.

Thêm cái ảnh cho mọi người dễ hình dung:

vanty2405

Member
Media Classic Player không nghe đủ 5.1

Mình dùng MPC để xem phim HD thì chỉ nghe được loa 2.1(tức 2 loa trước) mà không nghe đủ ược loa 5.1. Trong khi đó dùng PowerDVD hay VLC thì nghe đủ 5.1. Phim của mình toàn là phim chuẩn HD 720 và 1080 down trên diễn đàn về! Nếu ai biết config để MPC nghe đủ 5.1 thì chỉ dùm nha. Chân thành cám ơn!

Ðề: Media Classic Player không nghe đủ 5.1

Mình dùng MPC để xem phim HD thì chỉ nghe được loa 2.1(tức 2 loa trước) mà không nghe đủ ược loa 5.1. Trong khi đó dùng PowerDVD hay VLC thì nghe đủ 5.1. Phim của mình toàn là phim chuẩn HD 720 và 1080 down trên diễn đàn về! Nếu ai biết config để MPC nghe đủ 5.1 thì chỉ dùm nha. Chân thành cám ơn!

bác tham khảo trong mục kỹ thuật phần mềm này đi, cụ thể là các bài hướng dẫn config xem HD. Bác dùng MPC thế có cài K lite ko ạ? nếu cài thì bác vào AC3 Fitel mà chỉnh tiếng, chuyển về 5.1 là được mà

tanminh6000

Nếu bác xài AC3 Filter thì vào phần output chỉnh về 5.1 là ok :D

vanty2405

Member

Thanks các bác! Em cũng xài K-Lite Mega Pack. Để em xem lại rồi chỉnh xem thế nào!

phucvd

Ðề: Media Player Classic Home Cinema 1.3.2071 - Trình chiếu Media free và cực cool (update mới nhất)

Link download:
MPC Home Cinema x64:
Mã:
[URL="http://www.megaupload.com/?d=ECK9Z3L2"]http://www.megaupload.com/?d=ECK9Z3L2[/URL]

MPC Home Cinema x86:

Mã:
[URL="http://www.megaupload.com/?d=IA3HY8K9"]http://www.megaupload.com/?d=IA3HY8K9[/URL]

Nguồn: http://forum.megasharesvn.com/showthread.php?t=167273

2 bản này có gì khác nhau nhỉ ? pác nào xài chưa report với !

phucvd

Ðề: Media Player Classic Home Cinema 1.3.2071 - Trình chiếu Media free và cực cool (update mới nhất)

hỏi ngu tí, em xài win XP là bao nhiêu x nhỉ >?

duynguyentxtn

Em config như hướng dẫn rồi mà cũng chỉ nghe đc có 2 loa front, 2 loa rear k nghe, tiếng nói nhân vật cũng k nghe
ps: em dùng soundmax b60 đã chuyển qua chế độ 5.1 mà vẫn k đc, các bác hướng dẫn giúp em với

Chơi video bằng Media classic player bị đục trắng màn hình?

trước giờ xài media classic bản Full mình ko để ý lắm, nhưng hôm qua vừa cài lại bản mega thấy ko còn chữ homecine nữa, và thấy màn hình video hơi bị đục trắng so với wmp như hình dưới và có vẻ wmp của mình hình ảnh tốt hơn. Mấy bạn chỉ mình chỉnh sao cho nó hiện tốt hơn với nhé:
WMP:

Uploaded with ImageShack.us
MPC:

Mình chỉ config có nhiêu đây:

Ðề: Chơi video bằng Media classic player bị đục trắng màn hình?

tình hình là remove bản mega setup bản Full thì lại ổn :(

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

trước giờ xài media classic bản Full mình ko để ý lắm, nhưng hôm qua vừa cài lại bản mega thấy ko còn chữ homecine nữa, và thấy màn hình video hơi bị đục trắng so với wmp như hình dưới và có vẻ wmp của mình hình ảnh tốt hơn. Mấy bạn chỉ mình chỉnh sao cho nó hiện tốt hơn với nhé:

Bạn thử "config" lại theo những "step" sau:

1- DirectShow Video: Overlay Mixer

2- Real Media Video: System Default

3- QuickTime Video: System Default

4- Không chọn VMR9 mixer mode

5- Click "OK"

6- Tắt (close) MPC rồi lại mở (re-open) MPC

Hy vọng sẽ giúp bạn phần nào trong vấn đề này!

Bạn thử "config" lại theo những "step" sau:

1- DirectShow Video: Overlay Mixer

2- Real Media Video: System Default

3- QuickTime Video: System Default

4- Không chọn VMR9 mixer mode

5- Click "OK"

6- Tắt (close) MPC rồi lại mở (re-open) MPC

Hy vọng sẽ giúp bạn phần nào trong vấn đề này!

mình cảm thấy mpc của mình hiện màu b thường như trc rùi
nhưng ko hiểu sao từ khi cài bản full thì wmp ko còn xem đc .mkv nữa là sao nhỉ? hay h phải cài win7 codec gì đó mới đc ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình cảm thấy mpc của mình hiện màu b thường như trc rùi
nhưng ko hiểu sao từ khi cài bản full thì wmp ko còn xem đc .mkv nữa là sao nhỉ? hay h phải cài win7 codec gì đó mới đc ?

Coi bộ không ổn!
Bạn cần cài thêm cái CoreAVC/H264 video codec cho WMP (để chơi file .MKV).

Bên trên