[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

ngohungk42

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

topic này rất hay và bổ ích ! vì linux mình cũng mò mẫm và biết sơ qua !
Mình muốn tham gia tý :
- để xây dựng 1 NAS có rất nhiều bản linux làm được có bản chỉ 40M !
- Linux gần như ko lỗi nếu ko tác động vào nó ! ví dụ : ko thể chết do virus ! ko treo !
- Vấn để NAS cho gia đình hiện tại ko được rộng rãi ko phải do khó làm mà do nhu cầu chia sẻ tại gia đình ko lớn !
- Dùng NAS cho cơ quan rất khả thi , Nhưng qua thực tế mình gặp 1 vấn đề mà chưa thể giải quyết triệt để : Trong 1 công ty có khoảng 50 nhân viên hàng ngày truy cập vào NAS !Chia sẻ mọi DATA ! ko thể tránh được việc có virus lây lan từ windows sang ! bản thân NAS ko việc gì ! Nhưng các máy khác sẽ bị lây nhiễm ! Các bạn có cách nào giải quyết được ko ?
- Có thể hạn chế tốc độ copy từ các máy khách lên ko ? vì mình dùng NIC 1G mà nhiều khi thấy rất chậm !
Xin được sự góp ý và chia sẻ của mọi người !

Meg2k

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

topic này rất hay và bổ ích ! vì linux mình cũng mò mẫm và biết sơ qua !
Mình muốn tham gia tý :
- để xây dựng 1 NAS có rất nhiều bản linux làm được có bản chỉ 40M !
- Linux gần như ko lỗi nếu ko tác động vào nó ! ví dụ : ko thể chết do virus ! ko treo !
- Vấn để NAS cho gia đình hiện tại ko được rộng rãi ko phải do khó làm mà do nhu cầu chia sẻ tại gia đình ko lớn !
- Dùng NAS cho cơ quan rất khả thi , Nhưng qua thực tế mình gặp 1 vấn đề mà chưa thể giải quyết triệt để : Trong 1 công ty có khoảng 50 nhân viên hàng ngày truy cập vào NAS !Chia sẻ mọi DATA ! ko thể tránh được việc có virus lây lan từ windows sang ! bản thân NAS ko việc gì ! Nhưng các máy khác sẽ bị lây nhiễm ! Các bạn có cách nào giải quyết được ko ?
- Có thể hạn chế tốc độ copy từ các máy khách lên ko ? vì mình dùng NIC 1G mà nhiều khi thấy rất chậm !
Xin được sự góp ý và chia sẻ của mọi người !

Mình nghĩ có rất nhiều phương án dành cho bạn, nếu 50 nhân viên cùng chia sẻ dữ liệu thì buộc lòng chúng ta phải cài đặt hoặc 50 chương trình diệt virus trên 50 máy (ClamAV..vv) hoặc cài đặt tại trung tâm NAS và cho chương trình quét định kỳ trên các share (mình vẫn chưa tìm thấy vụ on-access-scan)

http://www.linuxtopia.org/online_books/system_administration_books/ubuntu_starter_guide/ch07s02.html

designvb

Ðề: Giải pháp nào cho việc lưu trữ data khối lượng lớn?

Bạn xài card RAID đi, nó hỗ trợ rất nhiều HDD mà lại an toàn dữ liêu nữa.Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại để lựa chọn tùy thuộc vào bạn có bao nhiêu $$ thôi :)

minhanium

Mình vừa nhận được SheevaPlug Development Kit xong, chi phí để nhận con này về là 120$. Mình cài debian lên thẻ nhớ 4GB, HDD thì mình gắn vào box 4 bay qua USB. Mới vừa setup xong samba thôi, thấy trao đổi dữ liệu qua lan cũng rất ổn ( dùng cáp đúc nối pc với ShêvaPlug tốc độ 1000 ). Định cuối tuần cài thêm vài thứ vào nữa, hy vọng các bác góp ý thêm.

bác Neoone ơi!bác có số dt hay yh ko cho em để em liên lạc!

arryo

Active Member

Tải module này ở đâu hả Meg? rồi tải về thì cho vào đâu?

Mình thì chưa từng là htdigest cho Apache2 nhưng nghĩ rằng nó dễ làm hơn lighttpd vì nó cung cấp luôn công cụ để làm luôn nè:

http://httpd.apache.org/docs/2.0/programs/htdigest.html

http://httpd.apache.org/docs/2.0/mod/mod_auth_digest.html

Mã:
<Location /private/>
AuthType Digest
AuthName "private area"
AuthDigestDomain /private/ [url]http://mirror.my.dom/private2/[/url]
AuthDigestFile /web/auth/.digest_pw
Require valid-user
</Location>

ACE chơi HD chắc cũng phải tốn vài cái HDD. Vậy các Bro cho mình hỏi, nếu mình gắn vài cái HDD ( Vdu5 4 HDD ) vào NAS:
1. Có tốn nhiều điện hơn không? hay không đáng kể?
2. Cả 4 HDD có phải làm việc liên tục không? có ảnh hưởng tới tuổi thọ của HDD không?

Vì vậy nên giải pháp nào tốt hơn nếu chỉ gắn 1 hoặc 2 HDD vào NAS, các ổ còn lại thì dùng Dock để sao chép ( đương nhiên là mất thời gian hơn )

Thanks

Meg2k

Tải module này ở đâu hả Meg? rồi tải về thì cho vào đâu?

Mấy cái module này được đính kèm với Apache2 lúc cài đặt mà arryo? Bạn load các module trong httpd.conf đấy :)

ACE chơi HD chắc cũng phải tốn vài cái HDD. Vậy các Bro cho mình hỏi, nếu mình gắn vài cái HDD ( Vdu5 4 HDD ) vào NAS:
1. Có tốn nhiều điện hơn không? hay không đáng kể?
2. Cả 4 HDD có phải làm việc liên tục không? có ảnh hưởng tới tuổi thọ của HDD không?

Vì vậy nên giải pháp nào tốt hơn nếu chỉ gắn 1 hoặc 2 HDD vào NAS, các ổ còn lại thì dùng Dock để sao chép ( đương nhiên là mất thời gian hơn )

Thanks

1. Gắn tất cả các HDD vào cũng không tốn nhiều điện hơn là bao nếu bạn để HDD vào chế độ standby sau một thời gian không truy cập (VD trong trường hợp của mình là 15 phút ==> điện năng khoảng 0.5W trong lúc standby).

2. Các HDD không làm việc liên tục nếu bạn cài đặt để các HDD đó tự động standly sau một thời gian không có tác vụ gì cả (VD trong trường hợp của mình thì mình đang gắn 5 HDD với 4 HDD chứa dữ liệu, 4 HDD đó đều được mình cài đặt standby sau 15 phút không có tác vụ đọc/ghi đĩa).

Cách cư xử cũng tương tự với các NAS chuyên dụng hiện nay thôi bạn ạ (VD mình cấu hình spindown HDD trong cái Buffalo NAS của mình là 30p :) ).

Mình thì không thích sử dụng dock ở ngoài vì ... phí tiền quá và rủi ro cao quá (hiện giờ dock giá đắt quá, tương đương với một vỏ NAS rồi trong khi chẳng có tính năng gì cả, chỉ là mấy cái miếng nhựa và không có chế độ bảo vệ chống sốc điện ==> mình cầm cái dock Unitek lên rồi bỏ xuống không mua vì giá ~ 600K mà giống đồ chơi trẻ con quá).

rulerthanh

cho hỏi thăm cái celeron 1.2ghz ram 512 HDĐ 20G mình làm nas đc ko vậy mấy pro ? với lại mình thấy ubuntu 64bit nên chắc là ko đc với cái máy của mình rùi với lại nếu có ubuntu server 32bit cho mình xin link với hé. Rất cám ơn mấy pro. Hiện tại nhà đang có cái đường truyền 3mb để đó mà ko có chuyện gì làm hết định làm cái torren share phim cho anh em vì mới chép đc hơn 2TB phim kính thưa các thể loại, nên anh em ai rành làm ơn giúp mình với net 24/24 ko làm gì thấy hơi phí. Hiện tại ng bạn có chắc hơn 10TB vừa phim vừa nhạc FLAC và mình đang đầu tư HDD chơi chung với ACE cho vui.

Leex

Member
Ðề: Giải pháp nào cho việc lưu trữ data khối lượng lớn?

Thường mấy con NAS này không có WOL theo dạng chuẩn mà mình đang hiểu đâu bạn (khi wake nó sẽ thức cho tới khi mình chủ động tắt bằng soft way hoặc hard way), mà nó cần một phần mềm wake liên tục (như NAS Navigator của Buffalo, khoảng 3 phút nó gửi WOL 1 lần để giữ yên các NAS Buffalo ở chế độ Auto trong mạng LAN của mình không tắt). Với lại WOL Packet cũng đa số sẽ không gửi được thông qua Firewall của router (ngoại trừ router được "nấu" FW DD-WRT)....

@giahandanang: chờ tin & hình ảnh của bác để "độ" lại cái "đống sắt vụn" nhà em (bà già em nói thế khi dọn nhà mà đụng phải cái PC NAS của em).
Em thấy trên internet có bác này cài script nas.py để sử dụng tính năng WOL của Nas: download: http://devnull.tdomhan.de/custom_downloads/nas.py

Bác Meg thử xem thế nào?

asteriskese

@rulerthanh:
Ubuntu 9.10 32 bit: ftp://mirror-fpt-telecom.fpt.net//ubuntu-releases/karmic/ubuntu-9.10-server-i386.iso
Download trên host của FPT, chạy cực nhanh;

P.S:
Mình làm linux hơn 2 năm rồi (triển khai trên môi trường enterprise), các giải pháp trên linux cho giải trí rất mạnh, thấy bạn Meg2k tư vấn khá chuẩn.
Dù sao với môi trường internet đầy rủi ro như hiện nay thì linux là 1 lựa chọn sáng suốt; ngoài ra nếu các bạn biết cấu hình firewall trên linux thì đảm bảo con NAS của bạn trở nên bất khả xâm phạm luôn đấy.
Để tiết kiệm điện hơn nữa các bạn nên cài linux lên thẻ nhớ, khoảng 4GB là thoải mái;

Chỉnh sửa lần cuối:

asteriskese

Con này mình nhờ bạn chuyển về giùm cho mình, mình mua trên trang web của nó, con này cũng còn nhiều nhược điểm, bạn nghiên cứu kỹ rồi quyết định mua.

Mình tìm hiểu qua con sheevaplug thấy có thể làm được rất nhiều việc với cục PC này. Bạn có biết cách nào mua được ko. Mình ở HN.
YM: asteriskese

Đã mua đc SHEEVAPLUG, đang nghịch
Source: h-t-t-p://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?p=883093#post883093

Chỉnh sửa lần cuối:

quanpoo

chào các cao thủ linux :)
đọc 20 trang xong thì em cũng muốn build 1 NAS để sử dụng cho mạng trong nhà. nhu cầu của em như sau : 4 phòng trong nhà đều có thể kết nối đến nas và play hd cũng như music từ nas. em có 1 số thắc mắc như sau :

- nên dùng pc hay hd player hơn ? em thì thích pc hơn, có thể quản lý phim theo bằng các media portal, đọc được tất cả dữ liệu phim, nhạc từ tất cả các hdd trên nas, có thể chia phim theo các thể loại. sau đó tương tác bằng remote hay thỉnh thoảng dùng phím-chuột ko dây. như vậy thì em nên cài linux hay win cho các client (em tạm gọi thế cho các máy ở từng phòng)

- trong trường hợp này thì cấu hình các client phải đủ để play mượt hd cả 720 lẫn 1080p là đương nhiên rồi, nhưng server nas có cần cầu hình mạnh ko ? và trong trường hợp cả nhà ko ai chịu ai, mỗi ng xem 1 thể loại phim, cả 4 phòng cùng play 1080 thì liệu có ổn ko ? giả định sẽ thiết kế mạng lan gigabit có đủ cho nhu cầu trên ko ah ?

- nếu nas em gắn 6hdd thì mỗi hdd sẽ tương ứng với 1 folder trên root của linux? trong trường hợp đó thì phải làm thế nào để các client cái media portal nhận đủ dữ liệu từ 6 folder ?

- nếu main của nas có hỗ trợ raid cho 6 port sata thì có nên dùng raid ko, đây là raid thật hay software-raid ? em muốn hỏi các bác câu tương tự vs các card mở rộng port sata có hỗ trợ raid ah.

- dùng cắm torrent thì có thể dùng chung luôn hdd cài linux cho save data, sau đó move qua các hdd dữ liệu, cho đỡ tốn sata port có đc ko ah ?

- nhg main mới bây giờ hỗ trợ 2 port gigabit, kết nối cả 2 port này đến switch thì có hiệu quả hơn dùng 1 port ko ah ?

cám ơn các bác nh, mong nhận đc hồi âm để có thể tiến hành build 1 em server phục vụ Tết ah :D

arryo

Active Member

Em mà có 4 phòng đều bật film/nghe nhạc thì em làm mỗi phòng một cái HD player (loại có nối mạng) rồi nối vào cái linux server, chứ bác làm 4 cái HTPC ở 4 phòng thì tốn kém lắm. Nếu bác vẫn thích HTPC thì dùng luôn linux server làm HTPC ở cái chỗ bác ngồi xem nhiều nhất ấy, rồi 3 cái HDplayer ở các nơi khác

Nếu bác dùng linux server làm HTPC đồng thời cho phép các HD player khác kết nối vào cùng một lúc thì bác dùng cấu hình như của bác Meg với CPU mạnh hơn tí, và bác gắn thêm card màn hình rời.

Còn về HDD thì k sao đâu bác, software để play nó có khả năng add tất tần tật vào mà, nên sau khi bác cài phần mềm rồi nó sẽ add tất cả các film/music vào cho bác

Về torrent thì bác nên dùng một HDD để download torrent rồi để nó tự move sang những HDD khác (có thể tiếp tục seed nếu muốn)

Về raid thì em cũng không biết nhiều, nhưng em ghét cái việc 1 ổ chứa có giới hạn nên em cũng ti toe cài raid 5 (software) để cho nó chứa được nhiều mà cũng an toàn cho dữ liệu nữa. Sau khi cài raid thì em thấy nó đọc/ghi nhanh hơn hẳn, rồi nếu bác muốn thêm cái HDD nữa nào vào thì cứ việc add thêm thôi

chào các cao thủ linux :)
đọc 20 trang xong thì em cũng muốn build 1 NAS để sử dụng cho mạng trong nhà. nhu cầu của em như sau : 4 phòng trong nhà đều có thể kết nối đến nas và play hd cũng như music từ nas. em có 1 số thắc mắc như sau :

- nên dùng pc hay hd player hơn ? em thì thích pc hơn, có thể quản lý phim theo bằng các media portal, đọc được tất cả dữ liệu phim, nhạc từ tất cả các hdd trên nas, có thể chia phim theo các thể loại. sau đó tương tác bằng remote hay thỉnh thoảng dùng phím-chuột ko dây. như vậy thì em nên cài linux hay win cho các client (em tạm gọi thế cho các máy ở từng phòng)

- trong trường hợp này thì cấu hình các client phải đủ để play mượt hd cả 720 lẫn 1080p là đương nhiên rồi, nhưng server nas có cần cầu hình mạnh ko ? và trong trường hợp cả nhà ko ai chịu ai, mỗi ng xem 1 thể loại phim, cả 4 phòng cùng play 1080 thì liệu có ổn ko ? giả định sẽ thiết kế mạng lan gigabit có đủ cho nhu cầu trên ko ah ?

- nếu nas em gắn 6hdd thì mỗi hdd sẽ tương ứng với 1 folder trên root của linux? trong trường hợp đó thì phải làm thế nào để các client cái media portal nhận đủ dữ liệu từ 6 folder ?

- nếu main của nas có hỗ trợ raid cho 6 port sata thì có nên dùng raid ko, đây là raid thật hay software-raid ? em muốn hỏi các bác câu tương tự vs các card mở rộng port sata có hỗ trợ raid ah.

- dùng cắm torrent thì có thể dùng chung luôn hdd cài linux cho save data, sau đó move qua các hdd dữ liệu, cho đỡ tốn sata port có đc ko ah ?

- nhg main mới bây giờ hỗ trợ 2 port gigabit, kết nối cả 2 port này đến switch thì có hiệu quả hơn dùng 1 port ko ah ?

cám ơn các bác nh, mong nhận đc hồi âm để có thể tiến hành build 1 em server phục vụ Tết ah :D

quanpoo

Em mà có 4 phòng đều bật film/nghe nhạc thì em làm mỗi phòng một cái HD player (loại có nối mạng) rồi nối vào cái linux server, chứ bác làm 4 cái HTPC ở 4 phòng thì tốn kém lắm. Nếu bác vẫn thích HTPC thì dùng luôn linux server làm HTPC ở cái chỗ bác ngồi xem nhiều nhất ấy, rồi 3 cái HDplayer ở các nơi khác

Nếu bác dùng linux server làm HTPC đồng thời cho phép các HD player khác kết nối vào cùng một lúc thì bác dùng cấu hình như của bác Meg với CPU mạnh hơn tí, và bác gắn thêm card màn hình rời.

Còn về HDD thì k sao đâu bác, software để play nó có khả năng add tất tần tật vào mà, nên sau khi bác cài phần mềm rồi nó sẽ add tất cả các film/music vào cho bác

Về torrent thì bác nên dùng một HDD để download torrent rồi để nó tự move sang những HDD khác (có thể tiếp tục seed nếu muốn)

Về raid thì em cũng không biết nhiều, nhưng em ghét cái việc 1 ổ chứa có giới hạn nên em cũng ti toe cài raid 5 (software) để cho nó chứa được nhiều mà cũng an toàn cho dữ liệu nữa. Sau khi cài raid thì em thấy nó đọc/ghi nhanh hơn hẳn, rồi nếu bác muốn thêm cái HDD nữa nào vào thì cứ việc add thêm thôi

Thanks bác ợ :D
Theo gợi ý của bác, bác có thể giới thiệu cho em 1 số hd player có chức năng duyệt phim mà theo các thể loại, mà có hiện cả poster phim như vd cái xbmc trên win ấy.
Mà 4 phòng cùng play 1080 thì có mượt ko bác ? em sợ nhất là đang play mà cứ giựt liên hồi ah :(

arryo

Active Member

Thanks bác ợ :D
Theo gợi ý của bác, bác có thể giới thiệu cho em 1 số hd player có chức năng duyệt phim mà theo các thể loại, mà có hiện cả poster phim như vd cái xbmc trên win ấy.
Mà 4 phòng cùng play 1080 thì có mượt ko bác ? em sợ nhất là đang play mà cứ giựt liên hồi ah :(

em mà giới thiệu thì bias lắ vì em biết mỗi cái WDTV thôi, chắc bác phải sang cái box media player thì các bác bên ấy hỗ trợ bác tốt hơn. Em thì chưa bật hết cả 4 máy một lúc, nhưng 2 phòng 2 máy chơi 1080 thì em chơi tốt cả bác ạ

quanpoo

em mà giới thiệu thì bias lắ vì em biết mỗi cái WDTV thôi, chắc bác phải sang cái box media player thì các bác bên ấy hỗ trợ bác tốt hơn. Em thì chưa bật hết cả 4 máy một lúc, nhưng 2 phòng 2 máy chơi 1080 thì em chơi tốt cả bác ạ

Vâng cám ơn bác. Như vậy em cứ buid 1 sever NAS đã. Ah, bác cho hỏi sever cấu hình thế nào để thoải mái support cho cả 4 phòng play HD 1080 1 lúc bác nhỉ ?

zero4803

Member

Bác Meg2k có thể up lại link ảnh được không ? Em mới nghiên cứu cái này,nhưng đọc bài thì không thấy ảnh đâu ! chán quá.Mong bác up lại ảnh sớm

sunnydtld

Well-Known Member

Sao không bác nào mở dịch vụ thiết kế và build NAS như mấy bài viết ở đây. Giá rẽ, chất lượng tốt, để noob như mình cũng có thể xài. Thị trường HD player giờ nhiều sản phẩm, còn NAS thì ít lựa chọn wá :)

pgasqlkt

Member

em thay con NAS buffalo bằng cái này luôn
copy vao server: ~75MB/s
copy server->PC: ~28MB/s
không hiểu tại sao lại như vậy, huhuhuhu

hopesun

bác Mega2k có thể cho biết chỗ mua các linh kiện không bác? (cái CPU và main bác nói em ko tìm đc). Với cả bác chưa đề cập đến RAM cho chú này :-?

Bên trên