[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

sandared

Ðề: HELP - Xem phim HD 1080p qua mạng !!!

cái router mình sử dụng có 3 anten lận, mà lên lầu sóng excellent mà, copy file win 7 báo 5 - 6 MBs , mình chỉ thắc mắc là chuẩn N có tải nổi 1080p ko thôi, ai đã xem hd full qua wifi chắc có kinh nghiệm vụ này

gaffer

Bạn cần xem lại config của router và card chuẩn N, vì tốc độ copy như thế là quá thấp, lẽ ra nó cần cao hơn thế khoảng 4 lần (nếu sóng excellent)

hdlove

Member

Xem phim HD 1080 qua mạng N hoàn toàn OK!

Em lấy một con laptop kết nối N 150Mbps (thực tế báo 135 Mbps) chiếu Full HD với source từ NAS bình thường. Thậm chí cùng lúc đó con em còn chơi ké games on-line. Dĩ nhiên loại game nhẹ thôi. hihi... nó đang ngủ nên em không tiện hỏi đó là trang web nào.

Thực ra cũng dễ hiểu: Copy một bộ phim Full HD (khoảng 8GB) qua mạng N 150 mất khoảng hơn 20 phút. Cùng bộ phim đó đem chiếu mất khoảng 2 giờ: so sánh ra thì quá dư dả so với khả năng truyền tải chỉ 20 phút.

Cũng cái mạng N đó, em dùng con laptop khác có wireless tương thích hơn, thì đạt kết nối N 300 Mbps (thực tế báo 270 Mbps). Với tốc độ này thì chiếu Full HD càng vô tư. Có lần em thử chiếu 2 phim HD cùng lúc. Thỉnh thoảng hơi bị khựng, hổng biết do mạng hay do laptop nữa!

hdlove

Member

cái router mình sử dụng có 3 anten lận, mà lên lầu sóng excellent mà, copy file win 7 báo 5 - 6 MBs

Bác phải xem lại hệ thống của mình rồi. Tốc độ này chỉ cao hơn một ít so với tốc độ copy (thực tế) của mạng không dây G, thua xa tốc độ mạng có dây 100, chứ chưa nói đến so sánh với không dây N150 hay N300.

sandared

Vậy vấn đề ở đây là xem phim qua wireless là ok chỉ có cái mạng wireless của mình cùi bắp. Mình dùng router TP-LINK TL-WR941ND copy từ NAS ( nối vào mạng bằng cable LAN 100 Mbps ) đến computer dùng card wireless N cũng của TP-LINK max speed ~ 5,5 MBps, xem trong networking thì card mạng mới chạy ~ 20%, còn dùng laptop chuẩn G thì speed ~ 2,2 MBps, mình cũng thử dùng router chuẩn G khác test thì speed ~ 2,2 MBps, nếu copy qua mạng LAN 100 Mbps bình thuong lên đến 12 MBps, ko biết là tốc độ copy như vậy là bình thường hay thấp vì thấy lâu kinh khủng, ko biết do router hay do card wireless, router set Channel Width: 40 MHz, Max Tx Rate: 300 Mbps.

gaffer

Vậy vấn đề ở đây là xem phim qua wireless là ok chỉ có cái mạng wireless của mình cùi bắp. Mình dùng router TP-LINK TL-WR941ND copy từ NAS ( nối vào mạng bằng cable LAN 100 Mbps ) đến computer dùng card wireless N cũng của TP-LINK max speed ~ 5,5 MBps, xem trong networking thì card mạng mới chạy ~ 20%, còn dùng laptop chuẩn G thì speed ~ 2,2 MBps, mình cũng thử dùng router chuẩn G khác test thì speed ~ 2,2 MBps, nếu copy qua mạng LAN 100 Mbps bình thuong lên đến 12 MBps, ko biết là tốc độ copy như vậy là bình thường hay thấp vì thấy lâu kinh khủng, ko biết do router hay do card wireless, router set Channel Width: 40 MHz, Max Tx Rate: 300 Mbps.

- Chắc bạn viết sai rồi, Windows thường tính tốc độ theo MB/s, khác với các thiết bị truyền dẫn thường tính là Mbp/s.
- Tốc độ G như vậy là ổn rồi, không thấp lắm đâu.
54Mbps = 6.75 MB/s ---> theo lý thuyết tối đa đạt tốc độ này --> nhưng ở bài trên mình cũng nói là thường đạt 50% tốc độ lý thuyết --> khoảng 3.3 MB/s đối với chuẩn G là ổn. Nhưng vì là wireless nên còn phụ thuộc rất nhiều vào thực tế truyền dẫn nên cũng khó đạt đc tốc độ đó.

- Tốc độ copy trong mạng LAN của bạn mình nghĩ là sai, vì nếu 12MB/s = 96Mbps thì có nghĩa là gần như đạt tốc độ tuyệt đối của mạng LAN. Bạn copy để ý lúc đầu windows luôn báo tốc độ rất cao nhưng nếu file lớn 1 lúc sau nó sẽ giảm dần.

- Vì NAS kết nối với mạng = LAN 100 Mbps, nên có thể khẳng định ngay là tốc độ tối đa khi bạn dùng computer với wireless N chỉ là khoảng 10MB/s. Bạn xem lại tài liệu và vào trang chủ của router update firmware mới xem sao.

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

Thanks bác .Mình dùng cable buffalo,nê bỏ qua vụ bấm cable rồi.
Có lẽ do cùng lớp mạng(tất cả DHCP do con modem cấp hết) mà trong lúc mấy con NAS lại đang làm nhiệm vụ (download torrent) như bác nói gây ra hiện tượng tốc độ giảm sút.Ngặt nổi chưa trả nợ torrent xong nên chưa dừng được.Lúc khác sẽ chú tâm mấy cái bác nói.Thanks

hdlove

Member

Em đọc kỹ lời bác và suy nghĩ có 2 vấn đề sau:

1) Dùng router TP-LINK TL-WR941ND copy từ NAS ( nối vào mạng bằng cable LAN 100 Mbps ):
"Nối router vào mạng" thế có nghĩa là bác nối router vào switch/hub phải không? Nếu vậy thì đó là vấn đề rồi bác. Em đã từng bị thế này: laptop wireless-->router-->trực tiếp NAS (tức là NAS nối thẳng vào cổng LAN của router) thì tốc độ OK. Nhưng chen 1 thằng switch vào giữa thì NAS chạy hụt hơi (giảm mất từ 1/3-1/2). Từ đó, mặc dù mạng của em vẫn có switch và router wireless đầy đủ, nhưng em luôn nối NAS trực tiếp vào router wireless, còn các thiết bị khác thì em vẫn nối vào switch bình thường.

2) Channel Width: 40 MHz, Max Tx Rate: 300 Mbps
Thế là bác đã dùng 2 channel để chạy N300, em chưa bị trường hợp sau đây, nhưng đọc được trong 1 tài liệu lưu ý về trường hợp này: Có trường hợp chạy N300 lại chậm hơn là N150. Lý do là 1 trong 2 kênh đã bị nhiễu với một thiết bị nào đó, hoặc không tương thích với netcard.
Có 2 cách giải quyết, bác hãy lần lượt thử xem:
- Chuyển về chạy 1 channel 20 MHz (tức là chạy ở tốc độ N150)
- Chuyển sang dùng 2 channel khác. Thường thì bác chỉ cần chọn channel thứ nhất thôi, còn channel thứ hai sẽ tự động chọn với 1 khoảng cách xác định (hoặc nếu có 2 tùy chọn cho channel thứ hai thì bác phải tự chọn lấy 1).
Lưu ý: Dù thử cách nào, bác cũng phải nhớ setup cả netcard và router ở cùng chế độ nhé.

Em luôn chạy DU Meter thường trực để theo dõi nên cho bác vài số liệu tham khảo nhé (mạng của em chả có gì đặc biệt, mỗi thứ là mỗi nhãn hiệu!)
- Chạy mạng G: tốc độ copy xấp xỉ 3MB/s. Mạng G của bác chỉ 2.2 MB/s coi như chậm gần 30%.
- Bác copy qua LAN 12MB/s là quá kinh khủng rồi, không chậm đâu. Em thử nối thẳng cả PC và NAS vào switch 100 (tức bỏ qua router wireless) thì đạt kết quả sau: Dùng Windows XP=71-72Mbps (9MB/s), nếu dùng Windows 7 thì đạt 80-90 Mbps (11MB/s)

Chúc bác giải quyết được vấn đề!

sandared

Nếu tốc độ thực tế ~ 50% so với lý thuyết thì chuẩn G speed ~ 2,5 MBps là bình thường rồi, còn cái card N speed cũng thấp lè tè thì hơi lạ, mình copy qua cable LAN 100 Mbps window đo đc ~ 11 - 12 MBps, NAS nối vào network là 100 Mbps cho là speed thực tế của N là 150 Mbps thì vẫn cao hơn 100 Mbps của NAS thì đáng lẽ phải chạy hết speed 100 Mbps của NAS đang này nó copy speed ~ 5 - 6 MBps , mạng nhà buối tối có 1 mình mình sử dụng, computer với router để sát bên, ko lẽ cái router của mình cùi bắp hoặc có vấn đề =(( để mượn con router N khác về test lại (*)

sandared

Mình thử khắc phục như 2 cách HD-Love nói ở trên rồi mà tốc độ ko cải thiện đc, tới giờ sao nghi ngờ chất lượng con router TP-LINK quá /:) để chiều nay có router N khác test là biết chính xác, cám ơn các bác mấy hôm nay đã nhiệt tình đóng góp ý kiến giúp đỡ <):)

trecon

Mình dùng dây cat6 tự bấm, copy từ máy bàn sang laptop được cỡ 60-70MB/s chả biết là giới hạn của tốc độ ổ cứng laptop hay giới hạn mạng nội bộ.
Router là Dlink 655.

buiducxd

Mình thử khắc phục như 2 cách HD-Love nói ở trên rồi mà tốc độ ko cải thiện đc, tới giờ sao nghi ngờ chất lượng con router TP-LINK quá /:) để chiều nay có router N khác test là biết chính xác, cám ơn các bác mấy hôm nay đã nhiệt tình đóng góp ý kiến giúp đỡ <):)

em giống hệt bác, cũng dùng Tplink-941ND 3 cái anten lận
Dùng nas buffalo cắm trực tiếp vào router, laptop thì dùng chuẩn G thôi
Kết quả em xem 720p còn bị giật đùng đùng mặc dù đã mang em laptop ra sát router.
Đã up firmware mới cho em router nhưng không cải thiện tình hình
đang chán không bít làm cách nào
:-??

Ðề: Giải pháp nào cho việc lưu trữ data khối lượng lớn?

Bác Giahandanang cho em hỏi cái nguồn cấp cho Port Multiplier này hình như khác với đường của power của ổ mềm phải không (dù jack cắm giống y)?

Vì em xem cataloge của hãng Addonics thấy Port Multiplier xài đường 5v, GND, GND, NA

Trong khi đó đường ổ mềm là 12v, GND, GND, 5v. Port Multiplier em mua của iStarUSA cataloge nó chẳng nói gì về đường nguồn nên sợ cắm vào bùm.

Mong tin bác

Mình dùng đường ổ mềm bình thường mà. Đâu có vấn đề gì đâu cái của bạn có nói tới vấn đề nguồn thì bạn cần chú ý. Để mình xem lại coi chứ mình không thấy nói về vấn đề này. Mình đã tìm lại cái hướng dẫn của nó thì thấy ghi chung chung là : 4-pin floppy power connector. Không thấy nói tới 5v hay 12v. nếu quan tâm đến đường 5v thì bạn có thể theo lấy đường dây màu đỏ là dây 5v đó (độ lại 1 ít)

Chỉnh sửa lần cuối:

newhire

Member

hix... mạng của mình copy thường dưới 1MB/s. Không biết có trục trặc gì không? Các bác đang xài phần mềm copy gì vậy? Mình xài Tetra Pro. :(

jonidontcry

Active Member

Cái này có work with wireless lan ko hả các bác ơi?

newhire

Member

Cái này có work with wireless lan ko hả các bác ơi?

Thật ra bác chủ topic và các bác khác đang thảo luận về mạng Giganet - 1000mb/s.

Wireless Lan của bác chắc được cao lắm khoảng 130mb/s.

Thật ra mình cũng cố gắng tìm cách để setup cho Wireless Lan nhưng chưa thấy cách nào tốt. :(

Slayer

Trong các loại NAS em thấy Buffalo XHL là pro nhất copy qua lan Giga max 46Mb
Đã từng test :

Buffalo HS-DHGL ~ 13MB -> 15MB
Buffalo Quad ~ 18MB -> 22MB
Buffalo Tera 1 ~ 8MB -> 10MB ( cực lởm )

hanta

Member

Hiện tại tất cả các bạn khi đầu tư một hệ thống giải trí trong gia đình, chắc hẳn sẽ phải cần tới một giải pháp lưu trữ chuyên dụng cho toàn bộ phim ảnh, file nhạc cùa mình đúng không ạ?

mình xin giới thiệu sản phẩm lưu trữ chuyên dụng Synology, rất giống với một hộp ổ cứng gắn ngoài, nhưng tính năng thì hoàn toàn vượt trội, và có nhiều tiện ích giúp cho việc giải trí của bạn trở nên đơn giản nhất.

- Synology sẽ giúp bạn không bị phụ thuộc bởi bất kì một máy tính, một hệ thống giải trí nào, không phụ thuộc vào Hệ Điều Hành Windows hay Mac. Chỉ cần kết nối Synology vào hệ thống mạn LAN trong gia đình là bạn có thể bắt đầu sử dụng được dữ liệu của mình bằng cách truy cập qua mạng Lan thông qua Cable RJ45, hoặc tiện lợi hơn là kết nối không dây.

Phần mềm điều khiển và quản lí của Synology có thể giúp bạn phân quyền người sử dụng, bảo mật, ứng dụng sản phẩm làm Web station, Music Station, Video Station, Download Station, Camera Server, File Station... với kết nối wifi cực kì tiện dụng, ngoài ra Synology còn kết nối với iPhone, hoặc các dòng điện thoại khác dễ dàng, giúp bạn nhanh chóng tải các file giải trí lên thiết bị cá nhân.

Synology hỗ trợ dung lượng lưu trữ tối thiểu là 2TB, và tối đa lên đến 20T. Có nhiều kích cỡ khác nhau, phù hợp với từng nhu cầu của người sử dụng.

Các bạn xem thêm mô hình này nhé

Đính kèm

17 KB · Xem: 337
    30.2 KB · Xem: 331
    82.4 KB · Xem: 49
    39.3 KB · Xem: 325

hanta

Member

Mình đang dùng thử con này và rất ấn tượng!

Lưu Linh

Các bạn xem thêm mô hình này nhé...

Cái mô hình này từ lâu Buffalo đã làm mất tiêu rồi bác ơi !

Bên trên