[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

peterv

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

bác ơi trong ubuntu server, tại dấu nhắc dòng lệnh bác đánh:

'sudo wget http://prdownloads.sourceforge.net/webadmin/webmin_1.520_all.deb'

(ghi chú: 1.520 là last update tại thời điểm 10/2010)

Sau đó có thể cài đặt gói Webmin vừa download về:

'sudo dpkg -i webmin_1.520_all.deb'

Nếu gặp bất kỳ lỗi nào thì bác chạy thêm câu lệnh:

sudo apt-get install -f

chứ nếu bác chọn cách down vào USB rồi mới install thì phức tạp hơn vì bác phải mount cái usb đó trước vv.

linhmieu

Member
nhờ tư vấn vê NAS

Chào các bác. Em muốn mua 1 ổ cứng mạng với 2 hoạc 4 Hdd để chơi torrent và để chia sẻ 2 máy. Em không phải dân IT nhưng cũng hay vọc. vậy nhờ các bác tư vấn xem mua loại nào dùng tốt va dễ sủ dụng. Em thấy có mỗi bác Luulinh bán nhưng bác đó ở tp HCM vậy ở HN có chỗ nào bán không. Bác nào có bán thì pm cho em. Em xin cảm ơn.

Ðề: nhờ tư vấn vê NAS

Bác nên dùng dòng QNAP cho an toàn. ĐỪng có mà dùng mấy đồ Buffalo của Nhật bãi mà hỏng hết data. Ngày trước cũng dùng Buffalo 2HDD 3Tb đang dùng và rất tin tưởng dùng copy hết dữ liệu quan trọng vào sau đó 2 tháng tự nhiên lăn quay ra chết, vô phương cứu dữ liệu, sau một thời gian tìm hiểu em quyết định bỏ tiền ra mua con QNAP 210P giá 12 triệu mua cách đây 1 năm ở Tấn Thành bác có thể tham khảo ở đây:
Công ty TNHH Tấn Thành

Các model máy chủ dữ liệu QNAP có các đặc tính chung sau đây:

File Server (Máy chủ file)
Chức năng cơ bản của File Server là cho phép người dùng lưu trữ và chia sẻ các file. Phần đông người dùng thường e ngại rằng các dữ liệu cá nhân hoặc các file cần bảo mật của họ bị người khác truy cập. Máy chủ QNAP cho phép người quản trị máy chủ khởi tạo các tài khoản riêng rẽ cho từng người sử dụng (thông qua user ID và password riêng), và xác định quyền truy nhập và hạn mức không gian sử dụng trên máy chủ. Do đó, các dữ liệu cá nhân chứa trên máy chủ QNAP sẽ được bảo vệ an toàn cao.

Backup Server (Máy chủ sao lưu)
Sao lưu an toàn dữ liệu là công việc thường chi phối mất nhiều thời giờ của mọi người. Trình ứng dụng Turbo Station của QNAP mang lại cho người dùng một phương pháp sao lưu hết sức đơn giản và hiệu quả, kể cả ở mức độ mạng diện rộng (enterprise-class technology), Phần mềm NetBak Replicator thực hiện sao lưu dữ liệu một cách thông minh nhất, được cung cấp kèm theo máy chủ QNAP, nó cho phép người dùng thực hiện đồng bộ dữ liệu trong thời gian thực hoặc sao lưu dữ liệu theo lịch từ nhiều máy PC đến máy chủ QNAP.

FTP Server (Máy chủ FTP)
Thông thường mọi người sẽ gặp phải vấn đề khi gửi một file dung lượng lớn qua email, vì email chỉ cho phép gửi các file có dung lượng nhất định. Trong trường hợp này, bạn dùng máy chủ QNAP để thiết lập một FTP server của riêng mình chỉ qua vài bước đơn giản. Bạn có thể quản lý quyền truy nhập đến FTP server và chia sẻ các file với bạn bè hay khách hàng.

Web Server / MySQL Server (Máy chủ Web / Máy chủ cơ sở dữ liệu)
Có máy chủ QNAP, bạn đã sở hữu một máy chủ WEB, không cần phải chi phí gì thêm! Với việc hỗ trợ 2 cơ sở dữ liệu MySQL và SQLite, bạn có thể thiết lập Web server rất dễ dàng, (dành cho SOHO/SMB). Với khả năng cho phép biên tập php.ini, nên không cần các bước thiết lập phức tạp cho Web server. Trên đó, bạn cũng có thể tự phát triển ứng dụng trên nền web hoặc download các ứng dụng mã nguồn mở (open-sourced), như hệ quản trị nội dung (Như CMS - Joomla, tham khảo tại Joomla!), các cửa hàng trực tuyến (online shops), các diễn đàn (Forums), các blog, v.v… trên mạng internet.

Download Station (Trạm tải dữ liệu)
Máy chủ QNAP được coi như là một trạm download dữ liệu liên tục mà không cần phải dùng đến máy PC. Máy chủ QNAP hỗ trợ download thông qua BitTorrent, FTP và HTTP. Với khả năng mạng mẽ của Qget, phần mềm download cho mạng ngang hàng (P2P) mạnh mẽ của QNAP, người dùng có thể quản lý được các tác vụ download của nhiều trạm.

iTunes Server (Máy chủ iTunes)
Các fan âm nhạc có thể lưu trữ các bài nhạc ưa thích và dùng đến tính năng chia sẻ của QNAP server! Tất cả các bài nhạc MP3 được sưu tập và phân phối đến máy Mac hoặc Windows PC. Chỉ cần khởi động chương trình iTunes và có thể thưởng thức ngay trong mạng gia đình bạn!

Printer Server (Máy chủ in ấn)
Bạn có thể chia sẻ máy in qua mạng bằng cách đơn giản là nối máy in qua cổng USB của QNAP và kích hoạt chức năng chia sẻ máy in trong QNAP.

Mirror Station (Tạo gương)
Hãy tưởng tượng có một lúc nào đó, đĩa cứng trong máy chủ trục trặc và bạn bị mất toàn bộ dữ liệu trong đó. Vậy làm sao để bạn có thể cứu lại các dữ liệu trên đó? Công nghệ độc quyền Q-RAID 1 của QNAP cung cấp giải pháp an toàn dữ liệu ở mức siêu cao, điều đó có nghĩa là cho phép đồng bộ dữ liệu trong thời gian thực với ổ đĩa gắn ngoài thông qua cổng USB hoặc eSATA. Trong trường hợp này, ổ đĩa gắn ngoài có thể được lắp trở lại vào máy chủ QNAP để công việc hoạt động trở lại bình thường.

Media Server (Máy chủ Media)
(Với việc cài sẵn TwonkyMedia Server!!!)
Máy chủ QNAP là trung tâm lưu trữ media hoàn hảo và nó làm việc tốt với (Digital Living Network Alliance – Liên minh mạng số), bạn có thể tham khảo các thiết bị hỗ trợ cho TwonkyMedia Server tại http://www.twonkyvision.de/Products/TwonkyMedia/devices.html. Bạn có thể “chơi” các ảnh và video số trên TV. Thêm nữa, bạn có thể nghe các bản nhạc ưa thích and Radio Internet trên hệ thống Hi-Fi trong gia đình.

songtinh

Wow. Con NAS nào có 2 port LAN giga ghê vậy bác PS2Guy.

hoangchuong_90

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

mọi ng cho mình hỏi hiện h mình đang xài p4 3g socket 775 h mình muốn làm nas thì nên đổi cpu nào cho tiết kiệm điện celeron cũng đc
giúp mình với thank

vmthien

Well-Known Member

2 cổng LAN giga thì băng thông tăng lên 2000Gbps hay sao bác? có cần phần mềm điều khiển vụ này không ạ?

zero4803

Member
Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

mấy bác cho mình hỏi là laptop dùng win 7 khi copy file từ máy khác sang máy mình thì max speed 11MB/s nhưng khi mình copy ngược lại sang máy kia thì chậm rì, chỉ được 30KB/s:-&.Trong khi chuyển sang dùng card wifi thì copy sang máy khác thì speed bình thường.Trong cùng 1 máy tại sao lại có lỗi thế nhỉ ? mình đã tắt firewall rồi mà

HTAluvBeBeo

Các bác cho hỏi là HDD định dạng UFS rồi, mang đi cop phim (cắm vào máy xài windows7) thì có được không ạ :D

HTAluvBeBeo

Em có con máy khá cũ:
Main: p5LD2
CPU: Pen D805
Ram: crossair 512 x 2
HDD: SATA hết ạ: 120Gig, 500 Gig, 2TB

Em có nhu cầu:
- Thình thoảng dùng windows 7 cho các cụ vào web
- Dùng làm NAS cho các máy khác trong nhà (không cần 24/7)
- Thỉnh thoảng ở cty ngồi remote về nhà cho nó down mấy cái link megashare.
Nhờ các bác chỉ đầu mục các bước để em tìm hiểu ạ:)
Em làm như sau có được không ạ:
- 120Gb cho làm 2 phân vùng cho: win7 và ubuntu server có được không ạ, khi nào bật máy lên boot vào đâu thì boot ạ
- 500Gb phân vùng NTFS để còn mang đi giao lưu, copy phim. ổ này khi mount vào ubuntu server vẫn nhận đúng ko ạ
- 2TB format ext3 để lưu trữ cho NAS

Cảm ơn các bác, e chưa dùng linux bao giờ ạ :)

vmthien

Well-Known Member

Trong NAS Buffalo mình set Ethernet 1 Frame Size: 1.518 bytes thì chạy bình thường... Còn set cao hơn thì truy cập vô NAS là đứng máy luôn là sao các bác... Thanks

MrBo682

Well-Known Member

Một số kinh nghiệm cho anh em tham khảo
Mã:
A. Bấm THẲNG: 2 đều bấm giống nhau.

trắng cam
    cam
    trắng xanh lá
    xanh dương
    trắng xanh dương
    xanh lá
    trắng nâu
    nâu

B. Bấm CHÉO: 2 đầu bấm chéo 2 cặp dây 1-2 và 3-6.

* Đầu 1:

trắng cam
    cam
    trắng xanh lá
    xanh dương
    trắng xanh dương
    xanh lá
    trắng nâu
    nâu

* Đầu 2:

trắng xanh lá
    xanh lá
    trắng cam
    xanh dương
    trắng xanh dương
    cam
    trắng nâu
    nâu

*** Lưu ý:

* Các kết nối dùng cho bấm THẲNG:

PC <-> SWITCH
    SWITCH <-> SWITCH

* Các kết nối dùng cho bấm CHÉO:

PC <-> PC
    PC <-> SWITCH
    SWITCH <-> SWITCH
    HUB <-> HUB (Port x)

*** Các lỗi khi bấm cáp mạng không theo chuẩn cho cả mạng 100 hay 1000:

Cả dàn mạng bấm sai nhưng cùng 1 chuẩn -> chỉ chạy được 100 mặc dù cơ sở hạ tầng là 1000.
    Cả dàn mạng bấm sai nhưng khác chuẩn -> mất kết nối mạng lan -> cứ nhầm tưởng là rớt net (ghi nhớ cái này, đây là kinh nghiệm)
Sưu tầm

locnp

Well-Known Member

Khi kết nối 2 thiết bị đều có IP thì dùng cáp chéo, còn lại dùng cáp thẳng.

leepham

Well-Known Member

Em chả biết cáp chéo cáp thẳng thế nào mà em cop qua mạng Lan giữa con Lap Vaio I3 và con Desk main P5Q3 cả 2 đều mạng giga , copy film tầm <20gb thì đc khoảng 50mb/s , khi đề 3 thì ~117mb/s nhưng tụt xuống từ từ đến ~ 50mb/s thì dừng lại ở đó .

binhvaeco

Well-Known Member

chép từ PC win 7 sang HDP Dune tốc độ cùi bắp 7Mb :D (Lan)

MrBo682

Well-Known Member

Khi kết nối 2 thiết bị đều có IP thì dùng cáp chéo, còn lại dùng cáp thẳng.

2 thiết bị kết nối trực tiếp buộc gán IP tĩnh.
Cáp chéo chỉ dành cho mạng100.(một số trường hợp đặc biệt mới dùng cáp chéo)
Cáp thẳng dùng mạng 1G,tuy nhiên tuân thủ theo chuẩn A hay B của AMP.
Cùng hệ thống mạng tuân thủ theo 1 chuẩn thống nhất là A hay B thôi.

paranoidx

có đọc đâu đó trên mạng trong lúc mò mẫm vụ SAN, tài liệu có đưa ra cảnh báo về việc setup Jumbo Frame, đôi lúc sẽ đem lại hậu quả là mạng chậm và ì ạch chứ chưa chắc là nhanh như mong muốn.

Mình mới thử tức thì với con DUO LS-WXL của mình (Win 7 + switch D-Link 1G DGS-1210-16) :
Ko chỉnh Jumbo trên PC và NAS -> 20Mb/s (tức để mặc định)
Chỉnh MAX 9K trên NAS và trên PC Win 7 được 7K (NIC của mình chỉ được thế khi bật Jumbo) -> 5M ~ 6M/s

Càng chỉnh thì càng xuống dốc. Max chỉ được mỗi 20Mb chép từ PC vào NAS.

Bên trên