[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

Không hiểu sao win 7x 64 của mình ko có mục Jumbo cache để chỉnh ????

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

có đọc đâu đó trên mạng trong lúc mò mẫm vụ SAN, tài liệu có đưa ra cảnh báo về việc setup Jumbo Frame, đôi lúc sẽ đem lại hậu quả là mạng chậm và ì ạch chứ chưa chắc là nhanh như mong muốn.

Mình mới thử tức thì với con DUO LS-WXL của mình (Win 7 + switch D-Link 1G DGS-1210-16) :
Ko chỉnh Jumbo trên PC và NAS -> 20Mb/s (tức để mặc định)
Chỉnh MAX 9K trên NAS và trên PC Win 7 được 7K (NIC của mình chỉ được thế khi bật Jumbo) -> 5M ~ 6M/s

Càng chỉnh thì càng xuống dốc. Max chỉ được mỗi 20Mb chép từ PC vào NAS.

Jumbo Frame phải như nhau trong toàn mạng mới được chứ bạn ? Nguyên tắc đầu tiên của mạng Giga là JB phải bằng nhau nếu không sẽ xảy ra hiện tượng collision :) đâu phải cứ chỉnh max lên hết là ok đâu bạn?

Không hiểu sao win 7x 64 của mình ko có mục Jumbo cache để chỉnh ????

Hoặc là driver NIC của bạn không đúng, hoặc là NIC của bạn không hỗ trợ Jumbo Frame.

Maria_Ozawa

Bàn luận linh tinh hết thẩy ! tất cả các hoạt động trên PC đều do con chip nó quyết định. Giải quyết xong vấn đề con chip thì có thể bàn tiếp các vấn đề khác. Các công việc đọc ghi đều do CPU quyết định. Nếu CPU yếu thì tốc độ đọc ghi chậm và ngược lại...Bàn luận lắm chứng tỏ chả hiểu gì về cấu trúc PC.
Sơ lược hoạt động đọc ghi của PC.
Ổ cứng 1 - bộ nhớ đệm - CPU -bộ nhớ đệm - Bộ nhớ đệm 2 - CPU2 - bộ nhớ đệm 2 - ổ cứng 2

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Bàn luận linh tinh hết thẩy ! tất cả các hoạt động trên PC đều do con chip nó quyết định. Giải quyết xong vấn đề con chip thì có thể bàn tiếp các vấn đề khác. Các công việc đọc ghi đều do CPU quyết định. Nếu CPU yếu thì tốc độ đọc ghi chậm và ngược lại...Bàn luận lắm chứng tỏ chả hiểu gì về cấu trúc PC.
Sơ lược hoạt động đọc ghi của PC.
Ổ cứng 1 - bộ nhớ đệm - CPU -bộ nhớ đệm - Bộ nhớ đệm 2 - CPU2 - bộ nhớ đệm 2 - ổ cứng 2

Thế là một cái máy Server với CPU "khủng" + HDD SCSI với NIC 100Mbs sẽ chép qua LAN được tốc độ 70MByte/s ? :D :D :D thế tính năng DMA trên NIC controller bạn để ở đâu? Nói thế thì Intel sản xuất ra cái card NIC có SoC để làm gì ? :D

Direct memory access is where an intelligent peripheral assumes control of the system bus to access memory directly. This removes load from the CPU but requires a separate processor on the card.

manhthang

Huyền Thoại

có đọc đâu đó trên mạng trong lúc mò mẫm vụ SAN, tài liệu có đưa ra cảnh báo về việc setup Jumbo Frame, đôi lúc sẽ đem lại hậu quả là mạng chậm và ì ạch chứ chưa chắc là nhanh như mong muốn.

Mình mới thử tức thì với con DUO LS-WXL của mình (Win 7 + switch D-Link 1G DGS-1210-16) :
Ko chỉnh Jumbo trên PC và NAS -> 20Mb/s (tức để mặc định)
Chỉnh MAX 9K trên NAS và trên PC Win 7 được 7K (NIC của mình chỉ được thế khi bật Jumbo) -> 5M ~ 6M/s

Càng chỉnh thì càng xuống dốc. Max chỉ được mỗi 20Mb chép từ PC vào NAS.

Sai về cơ bản rồi làm sao mà nhanh được :D
Nếu PC chỉ set được 7k thì NAS cũng phải là 7k. Tuy nhiên đó chưa chắc đã là tối ưu, chính vì vậy bạn cần thử với các giá trị JF khác xem cái nào nhanh nhất.

hdd-hdp

Bổ ích quá, Em thì chưa chơi NAS nhưng đọc cái này mới thấy vỡ ra nhiều điều là trình độ mình còn Non lắm, chưa hiểu hết về mấy cái này. lại Kê dép ngồi học lỏm các bác vậy :D:D

hungdn

Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Chào các bạn,
Mình thấy topic này khá hay, chủ topic viết tut khá chuẩn. Mình có điều này muốn hỏi các bạn đã sử dụng qua.
Mình hiện đang dùng Ubuntu 10.04.02 LTS 64b chạy con NAS với 4 ổ cứng. Có điều là hình như hdparm trên 10.04 không spin down được ổ cứng. Mình cũng ko rõ tại sao nữa nên đang tính hoặc downgrade xuống 9 hoặc upgrade lên 10.10. Vậy có bạn nào sử dụng được spindown trên các bản ubuntu nói trên không?
Cám ơn các bạn

tratida

Em thấy phần mềm IP Message cũng nhanh lắm thì phải (ở CQ mà copy cái gì to toàn phải chơi cái này). Theo em nghĩ là cái này nó tối ưu hóa việc truyền dữ liệu, tức là tạo phiên rồi cứ cắm đầu cắm cổ truyền chứ không theo kiểu tạo truyền rồi đóng phải ko ạ ?
Nếu là mạng chỉ có mình - ta với router thì cái này là tốt phải ko ạ ?

tratida

Em nghĩ là Apple là một ví dụ điển hình của việc không lôi cấu hình khủng ra lòe (CPU cao, đệm to, bus trâu ???), mà nó phải đồng bộ, hợp lý thì mới mang lại hiệu quả cao nhất ạ.
Hệ thống gì cũng có vấn đề nghẽn cố chai ở đâu đấy với một "đặc tính" sử dụng nhất định. Cho nên càng hiểu rõ "đặc tính" đó thì càng thiết kế ra được những hệ thống kết nối và cấu hình phù hợp.
Trường hợp như bác nói nó là lý thuyết ạ, tức là con nào cũng sẽ như con nào hết, nhưng thực tế cấu hình buffer, cấu hình sửa lỗi, cấu hình retry mà phù hợp nhất thì mang lại hiệu quả cao nhất, ngoài ra còn do cấu hình khi sử dụng nữa. Ví dụ như bác truyền 100 file 1M thì chắc là lâu hơn 1file 100M rồi :D

GarfieldCat

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Trong cấu hình máy của bác chủ thớt, mình không thấy chủ thớt chọn RAM loại gì.
Theo kiến thức của mình thì nếu chạy 24/7 thì RAM cần phải chọn loại ECC (nếu dùng non-ECC thì 2~3 ngày lại phài restart lại 01 lần).
Mà giá thành của 01 thanh RAM ECC không hề rẻ.
Mình chỉ còn thắc mắc vụ RAM. Bác chủ thớt hướng dẫn giúp mình cái. Mình cũng đang định làm 01 dàn như vậy. Cái dàn C2Q của mình treo 24/24 hao điện quá trời :((

boluclac

[REQ] Cách làm Home Media Server

Hiện tại e có 1 cái laptop tương đối cũ (ram 512, P4). Em muốn biến cái laptop này thành 1 cái home media server thì sao? Từ laptop, TV LCD có thể vào và play film được?

airport

Active Member
Ðề: [REQ] Cách làm Home Media Server

Bạn có thể dùng FreeNAS hoặc ubuntu server, nếu không thì kiếm cái Windows Home Server đều đáp ứng tốt các yêu cầu của bạn. Theo mình thì dùng Freenas là phù hợp nhất cả về tốc độ và độ ổn đinh, dễ config.

sangnh

Cảm ơn bạn Meg2k, arryo và các bạn đã chia sẻ những thông tin quí giá. Mình chưa biết gì về linux trước đây, nhờ các bạn hướng dẫn chi tiết nên đã làm được NAS rồi. Mọi cái đều ok, chỉ còn mỗi một việc wake up on internet là chưa chạy, trong LAN thì tốt. Nếu có thời gian nhờ các bạn giúp đỡ. Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

sangnh

Ðề: [ Hướng dẫn] Tự làm một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

@Meg2k:
Mình wake em NAS từ internet được rồi.
Nguyên nhân: Do mặc định đa số router không cho cấu hình forward đến địa chỉ broadcast address (xxx.xxx.xxx.255). Giải pháp: Định nghĩa subnet mới. Ví dụ: 192.168.1.1/25 (thay cho 192.168.1.1/24), lúc đó broadcast address sẽ là 192.168.1.127 và có thể cấu hình router bình thường. Sau khi cấu hình router forward với 1 cổng nào đó, search 1 chương trình wake on lan về thử. Chắc chắn wake-up packets sẽ đến đích.

Tham khảo thêm:
Choose Between Unicast and Subnet-Directed Broadcast for Wake On LAN

P/S: Mình không bao giờ dùng gprs nhưng hôm nay phải đăng ký và cài thêm mWOL trên iDevice để thử vụ này.

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

[Hỏi đáp] [Tư vấn] Mọi vấn đề về NAS: Cài đặt, cấu hình, mua mới...vv

Các bài viết liên quan sẽ được Move vào đây

mstimmer

Ðề: [Hỏi đáp] [Tư vấn] Mọi vấn đề về NAS/File Server: Cài đặt, cấu hình, mua mới...vv

Chào các bác,

Mình hiện đang có nhu cầu tận dụng cái laptop toshiba (vỡ màn hình, dual core, có cổng USB và LAN, không có e-SATA) để làm headless NAS với mục đích:
+ lưu trữ film
+ torrent
+ direct download (hiện đang dùng jdownloader trên win 7 rất tốt)

Em có băn khoăn sau, mong các bác tư vấn:

+ nếu tận dung cái laptop trên làm nas thì em có những lựa chọn gì để kết nối HDD (hiện em có nhu cầu nối 4 HDD 2TB)?
+ có thể sử dụng wifi của laptop để stream music không? (em có sẵn ipod/ jbl dock...muốn ipod bắt wifi phát từ nas và play thẳng từ nas)

Thks các bác.

HDfilm4u

Ðề: [Hỏi đáp] [Tư vấn] Mọi vấn đề về NAS/File Server: Cài đặt, cấu hình, mua mới...vv

Tiếc quá hôm nay em mới đọc được bài viết này. Xin mạn phép hỏi các bác một ý nhỏ.
Hiện tại em cũng có 1 con NAS Bufflo sài Linux + Switch 1G. Máy PC em dùng Win7. Do hệ thống file của 2 thằng này hoàn toàn khác nhau (em đoán thế) nên tốc độ copy/past khá chậm (chỉ khoảng 12MB/s). Vì em cần sao chép dữ liệu qua lại rất nhiều và yêu cầu nhanh gọn. Vậy xin hỏi các bác có cách nào khắc phục không ah? Cám ơn nhiều.

itandti

Mua main atom330 +ion 1tr5 mà không có, cháy hàng. Nên đành bấm bụng tự buil nas, htpc.
cpu 3250e 70$ 22w :_).
main mini aus m4a785-m :85
Thiệt hại gấp đôi atom combo.

Kính nhờ anh em chỉ dùm bộ của mình có HDD spin down, wake on lan không. Nếu có thì hướng dẫn vào chỗ nào config dùm.
Gà quá...nên vọc. :).
P/S: ai có atom ion pm, mình mua. tiết kiệm điện. Nhu cầu chỉ nhạc,phim hd, duyệt web. nas.

saimon

Member

Mua main atom330 +ion 1tr5 mà không có, cháy hàng. Nên đành bấm bụng tự buil nas, htpc.
cpu 3250e 70$ 22w :_).
main mini aus m4a785-m :85
Thiệt hại gấp đôi atom combo.

Kính nhờ anh em chỉ dùm bộ của mình có HDD spin down, wake on lan không. Nếu có thì hướng dẫn vào chỗ nào config dùm.
Gà quá...nên vọc. :).
P/S: ai có atom ion pm, mình mua. tiết kiệm điện. Nhu cầu chỉ nhạc,phim hd, duyệt web. nas.

Nếu bạn ở HCM thì có thể gọi 0902781171 gặp Hưng. Bạn này có atom 330+ion bán .

Có cách nào tận dụng wifi free để down torrent bằng NAS không

Số là kế bên nhà có quán cafe wifi, còn em thì có con NAS buffalo. Có cách nào tận dụng được sóng wifi này để convert thành Lan cắm vào con NAS không ạ :mad:)

Bên trên