[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

neoone

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Lâu quá mới có dịp vào lại forum thấy bác meg2k phát triển nas của bác liên tục. Cái nas của mình ở nhà sử dụng sheevaplug, cái này dùng cpu arm. Theo tài liệu thì con này chạy không quá 10w. Mình cài đặt debian 5.0 vào thẻ nhớ, sử dụng thẻ 4gb sau khi cài đặt openssh, samba, tranmission-daemon và vài thứ tốn khoảng 1gb thẻ nhớ. Mình clone thẻ làm 2 đề phòng thẻ chết chỉ việc rút ra và cắm cái kia vào. Như mọi người biết, con này có lan 1gb, nhưng giao tiếp qua hdd box bằng cổng usb 2.0. Mình chỉ đẩy nas này lên tốc độ 25MB/s là tối đa. Sử dụng cáp đúc 1gb. Mình không biết là giới hạn của lan hay giới hạn của usb 2.0. Mình dùng box 4 ổ 1,5, sử dụng autofs nên tại một thời điểm chỉ 1 ổ cứng hoạt động ( trừ ổ đang seed torrent vì ổ này lúc nào cũng chạy ). Khi không nối vào nas để xem phim hay nghe nhạc thì nas chỉ chạy torrent, phần lớn ổ cứng sẽ umount hết. Nhược điểm mình đang gặp phải là nas này chỉ sử dụng 1 cổng usb 2.0 giao tiếp cho toàn bộ ổ cứng nên khi cần move 1 file từ hdd này qua hdd khác sẽ rất chậm. Mình chưa khắc phục được nhược điểm này, hy vọng bác nào có kinh nghiệm đề giúp giải pháp. Ngoài ra thì con nas này chạy ổn định và tốc độ vừa ý mình ( hiện tại đang chạy gần 100 torrent thôi, chưa chạy quá con số này bao giờ). Công suất của con này theo mình gồm công suất max của sheevaplug (10w) + công suất max của 1 ổ cứng. Mình đang tìm 1 con nào giống sheevaplug nhưng giao tiếp với hdd bằng cổng esata.

yaiba

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

cho mình hỏi thăm về điện năng nha!
con cpu amd có dòng tiết kiệm điện, tiêu thụ 45W là tối đa hay trung bình?
cái mainboard JetWay đó ăn bao nhiêu điện?
mình mới search được cái link mainboard và cpu luôn! lúc đầu tưởng là nhập hàng, ai dè, mấy cái này có bán nhiều

bác cho em xin link bán BE2400 với, em tìm mãi mà chả thấy ai bán, toàn bảo hết hàng, thanks bác

yaiba

Hôm trước đọc được bài này trên Tom's Hardware:
Athlon Vs. Atom: Duel Of The Energy Savers
Thấy cũng hay hay chia sẻ cho bà con đang có dự định làm PC NAS

Bạn chạy firmware nào 1.10, 1.20 hay ...
Kinh nghiệm nạp firmware cho XHL là sau khi TFTP xong là XHL boot lại và yêu cầu cấp IP theo DHCP ngay, do vậy cắm vào router có DHCP là nạp ok
hiện tôi đang sử dụng firmware 1.20 nhưng upgrade từ 1.10 để lấy ssh và telnet.

bác cho em hỏi là nhiều lúc em ko thể TFTP đc, nó ko hiện ra 2 dòng cuối, nên ko thể up lại firmware đc.

Meg2k

bác cho em hỏi là nhiều lúc em ko thể TFTP đc, nó ko hiện ra 2 dòng cuối, nên ko thể up lại firmware đc.

Dòng nào yaiba ?!?! :) mới "xử" xong 2 con LS-XHL nữa...

Một con mất 6 phút để upgrade FW...
Con kia chẳng hiểu bị gì, cứ chạy mãi, làm đến lần thứ 2 mới xong, mất hơn 15p sau nó mới xong..... :)

yaiba

Dòng nào yaiba ?!?! :) mới "xử" xong 2 con LS-XHL nữa...

Một con mất 6 phút để upgrade FW...
Con kia chẳng hiểu bị gì, cứ chạy mãi, làm đến lần thứ 2 mới xong, mất hơn 15p sau nó mới xong..... :)

em dùng XHL, mà ko tài nào TFTP đc, nó ko hiện đc 2 dòng cuối báo là TFTP đc:(

Xin hỏi bro mua sheevaplug ở đâu vậy? mình thấy cái này có vẻ đơn giản và tiết kiệm đó

Lâu quá mới có dịp vào lại forum thấy bác meg2k phát triển nas của bác liên tục. Cái nas của mình ở nhà sử dụng sheevaplug, cái này dùng cpu arm. Theo tài liệu thì con này chạy không quá 10w. Mình cài đặt debian 5.0 vào thẻ nhớ, sử dụng thẻ 4gb sau khi cài đặt openssh, samba, tranmission-daemon và vài thứ tốn khoảng 1gb thẻ nhớ. Mình clone thẻ làm 2 đề phòng thẻ chết chỉ việc rút ra và cắm cái kia vào. Như mọi người biết, con này có lan 1gb, nhưng giao tiếp qua hdd box bằng cổng usb 2.0. Mình chỉ đẩy nas này lên tốc độ 25MB/s là tối đa. Sử dụng cáp đúc 1gb. Mình không biết là giới hạn của lan hay giới hạn của usb 2.0. Mình dùng box 4 ổ 1,5, sử dụng autofs nên tại một thời điểm chỉ 1 ổ cứng hoạt động ( trừ ổ đang seed torrent vì ổ này lúc nào cũng chạy ). Khi không nối vào nas để xem phim hay nghe nhạc thì nas chỉ chạy torrent, phần lớn ổ cứng sẽ umount hết. Nhược điểm mình đang gặp phải là nas này chỉ sử dụng 1 cổng usb 2.0 giao tiếp cho toàn bộ ổ cứng nên khi cần move 1 file từ hdd này qua hdd khác sẽ rất chậm. Mình chưa khắc phục được nhược điểm này, hy vọng bác nào có kinh nghiệm đề giúp giải pháp. Ngoài ra thì con nas này chạy ổn định và tốc độ vừa ý mình ( hiện tại đang chạy gần 100 torrent thôi, chưa chạy quá con số này bao giờ). Công suất của con này theo mình gồm công suất max của sheevaplug (10w) + công suất max của 1 ổ cứng. Mình đang tìm 1 con nào giống sheevaplug nhưng giao tiếp với hdd bằng cổng esata.

nhnam100

em dùng XHL, mà ko tài nào TFTP đc, nó ko hiện đc 2 dòng cuối báo là TFTP đc
Bác xem lại xem IP của card mạng bác đặt có phải là 192.168.11.1 không, nên đặt như vậy và thử đi thử lại như bác Meg2k làm.
TFTP phải nạp được ubootload vào flash thì mới cài firrmware được thì phải.

Meg2k

em dùng XHL, mà ko tài nào TFTP đc, nó ko hiện đc 2 dòng cuối báo là TFTP đc:(

Lúc chạy TFTP nó phải thông báo là listen on 192.168.11.1 :) LS phải chuyển vào chế độ EM (NAS Navi vẫn nhận ra nhưng có nguyên cái dấu chấm hỏi to thật to :) ).

yaiba

Lúc chạy TFTP nó phải thông báo là listen on 192.168.11.1 :) LS phải chuyển vào chế độ EM (NAS Navi vẫn nhận ra nhưng có nguyên cái dấu chấm hỏi to thật to :) ).

Bác xem lại xem IP của card mạng bác đặt có phải là 192.168.11.1 không, nên đặt như vậy và thử đi thử lại như bác Meg2k làm.
TFTP phải nạp được ubootload vào flash thì mới cài firrmware được thì phải.

@nhnam : card mạng của laptop em đặt ip 192.168.11.1 rồi.
@Meg2k : bác đưa XHL về chế độ EM ntn nào ạ?
có phải thế này ko:

EM mode LinkStation (LS-CHL, LS-XHL and LS-WTGL):
NOTE: The FUNCTION button for the LS-CHL and LS-XHL series is located on the front of the NAS whereas the LS-WTGL has the FUNC button on the back.

1. Make sure that your NAS is powered off
2. Hold down the FUNC/FUNCTION button for at least 6 seconds before powering the NAS on
3. While continuing to hold down the FUNC/FUNCTION button power the NAS on

At this point it varies for these units so please read carefully:

* LS-CHL and LS-XHL: The FUNCTION button will start blinking at which point you release the button and hold it down for an additional 10 seconds or until the FUNCTION button goes solid. At this point you may release the FUNCTION button
* LS-WTGL: The POWER light on the front of the unit will begin blinking blue rapidly at which point you may release the FUNC button. The POWER light should turn green in approximately 60 seconds

NOTE: If you still don't see the device on the NAS Navigator after 120 seconds, then I would suggest performing a TFTP boot.

4. Once the NAS shows up on the NAS Navigator you may attempt to access your data or re-flash the firmware

neoone

Xin hỏi bro mua sheevaplug ở đâu vậy? mình thấy cái này có vẻ đơn giản và tiết kiệm đó

Con này mình nhờ bạn chuyển về giùm cho mình, mình mua trên trang web của nó, con này cũng còn nhiều nhược điểm, bạn nghiên cứu kỹ rồi quyết định mua.

Meg2k

@nhnam : card mạng của laptop em đặt ip 192.168.11.1 rồi.
@Meg2k : bác đưa XHL về chế độ EM ntn nào ạ?
có phải thế này ko:

EM mode LinkStation (LS-CHL, LS-XHL and LS-WTGL):
NOTE: The FUNCTION button for the LS-CHL and LS-XHL series is located on the front of the NAS whereas the LS-WTGL has the FUNC button on the back.

1. Make sure that your NAS is powered off
2. Hold down the FUNC/FUNCTION button for at least 6 seconds before powering the NAS on
3. While continuing to hold down the FUNC/FUNCTION button power the NAS on

At this point it varies for these units so please read carefully:

* LS-CHL and LS-XHL: The FUNCTION button will start blinking at which point you release the button and hold it down for an additional 10 seconds or until the FUNCTION button goes solid. At this point you may release the FUNCTION button
* LS-WTGL: The POWER light on the front of the unit will begin blinking blue rapidly at which point you may release the FUNC button. The POWER light should turn green in approximately 60 seconds

NOTE: If you still don't see the device on the NAS Navigator after 120 seconds, then I would suggest performing a TFTP boot.

4. Once the NAS shows up on the NAS Navigator you may attempt to access your data or re-flash the firmware

Yes :) hướng dẫn nó đúng đấy, nhưng hơi tối nghĩa, mình sẽ trình bày cách của mình:

1. Tắt Windows Firewall đi
  2. Chỉnh IP LAN về 192.168.11.1 (tắt Wifi đi nếu xài laptop)
  3. Chạy TFTP Recovery cho XHL / CHL tương ứng ==> listening on 192.168.11.1 (Windows Vista thì phải gắn con NAS vào thì Windows mới cho enable cái LAN lên trong TFTP, Bill Gate quả nhiên chuối vẫn hoàn chuối :D).
  4. Giữ nguyên FUNCTION ==> Power ON con NAS lên
  5. Lúc này FUNCTION sẽ chớp liên tục ==> thả nút FUNCTION ra ==> nhấn FUNCTION lại lần nữa ==> 2 đèn LED HDD lẫn FUNCTION đều chớp liên tục ==> giữ nguyên FUNCTION cho đến khi nào FUNCTION ngưng không chớp nữa thì thả ra ==> sẽ thấy TFTP request trên PC
  6. Chạy NAS Navigator 2.81 ==> sẽ thấy NAS ở trạng thái EM
  7. Dùng LSUpdater cập nhật IP NAS về chung lớp mạng với PC (192.168.11.150 chẳng hạn) ==> update em nó ==> đi pha cafe, 10p sau quay lại (nếu em nó có lúc chớp đèn cam theo mã I25 là OK :) )
  8. Xong !!!

Err.... khoảng 6p ~ 10p cho vụ này :D

Nếu bạn làm không được thì bắt người bán làm cho bạn, tự mình làm làm gì cho mất thời gian? :D

@neoone: mình lúc đầu cũng thích con ShivaPlug lắm nhưng sao thấy giá nó cao quá :(

chickro

Bác Meg2k ơi, bác sài Main Asrock loại nào vậy, có Wake On Lan được ko?
Sao cái Main Asrock A780GM-LE128M có hỗ trợ Wake On Lan mà sao em ko làm được, bác làm bằng cách nào thế, em làm theo hướng dẫn của Support Asrock được http://www.asrock.com/SUPPORT/faq.asp?k=wake+on+lan
Em dùng Web này để làm http://www.wakeonlan.me/?mobile=0&i...=00-25-22-02-12-9d&pass=&schedule=&timezone=7

Meg2k

Bác Meg2k ơi, bác sài Main Asrock loại nào vậy, có Wake On Lan được ko?
Sao cái Main Asrock A780GM-LE128M có hỗ trợ Wake On Lan mà sao em ko làm được, bác làm bằng cách nào thế, em làm theo hướng dẫn của Support Asrock được http://www.asrock.com/SUPPORT/faq.asp?k=wake+on+lan
Em dùng Web này để làm http://www.wakeonlan.me/?mobile=0&i...=00-25-22-02-12-9d&pass=&schedule=&timezone=7

Mình cũng đang sử dụng Mainboard Asrock A780GM-LE128M đây bạn :)

Bạn cài đặt thêm gói ethtool cho server...

Trong tập tin /etc/init.d/halt bạn sửa phần NETDOWN thành

Mã:
NETDOWN=no

Rồi lưu lại.

Sau đó bạn tạo một cái script có tên gì cũng được (VD wol_script) với nội dung như sau

Mã:
#!/bin/bash
ethtool -s eth0 wol g;
(Cài đặt tính năng WOL với Magic Packet cho card LAN, bạn có thể tham khảo thêm tham số của phần mềm ethtool, không chỉ Magic Packet mà nó còn hỗ trợ nhiều phương thức WOL lắm).

Rồi cho script này tự động chạy mỗi khi khởi động máy :)

Mã:
update-rc.d -f wol_script defaults

Xong rồi đấy, bạn có thể tắt máy bằng sudo halt hoặc sudo poweroff ==> bạn sẽ thấy đèn LED của LAN vẫn cháy sáng (2 đèn cam và đỏ).

Lúc này nếu bạn dùng bất kỳ phần mềm gửi WOL Magic Packet đến địa chỉ broadcast thì server cũng sẽ tự động thức dậy (VD IP hiện tại của server là 100.0.0.200 thì địa chỉ broadcast phải là 100.0.0.255, đừng gửi 255.255.255.255, nó không wake đâu :) )

Nếu bạn có cài đặt Ubuntu Desktop trong một máy trong LAN bất kỳ thì trong hệ Ubuntu Desktop có một gói tên là wakeonlan, bạn dùng lệnh sau để gửi lệnh wakeonlan đến server

Mã:
~# wakeonlan -b <địa chỉ MAC của server>

Chúc bạn thành công...

arryo

Active Member

Như các bạn đã biết mục đích bác Meg2k lập nên các topic này là để thiết lập một server tương đối, chạy 24/7 và ít hao điện nhất do vậy em viết bài viết này để có thể làm sao tận dụng được server làm HTPC luôn, do vậy nó sẽ có những mặt mạnh và mặt yếu em sẽ chỉ ra trong quá trình viết. Việc so sánh giữa HTPC thuần tuý, Media box, với cái PC NAS HTPC có lẽ sẽ không được chuẩn lắm, thứ nhất là về cấu hình thứ 2 là về giá tiền thứ 3 là về sự tiện lợi nên nếu các bác đừng có mắng mỏ gì em khi thấy mức độ phức tạp của việc cài đặt này nhé. Cái lợi của việc kết hợp này là tiết kiệm nguồn lực. Nếu các bác chỉ chạy server cho torrent thôi thì hầu như không tốn mấy, theo như bác Meg2k trình bày ở các bài trước thì chỉ độ khoảng 45W - 60W, nếu các bác xem film và nghe nhạc thì lúc này CPU mới hoạt động, khi sử dụng xong log out ra thì máy lại trở về chế độ không tải. Bất cập hiện nay là để xem được bluray/hddvd thì bắt buộc phải có card màn hình rời hoặc nâng cấp CPU lên mạnh tí, mà em nghĩ với giá thành của bluray player bây giờ, thì chắc em cũng sẽ dẹp luôn cái ổ bluray của em để chuyển sang dùng stand alone bluray player.

Phần 1- Cấu hình:
Em phải nói lại về cấu hình và giá cả hiện thời (không chính xác lắm) của em đang dùng cho cái PC NAS + HTPC này:

Mainboard: GA-MA78GM-S2H RS780 mATX (Card màn hình ATI Radeon HD 3200 onboard và 8 kênh audio ra cổng HDMI) ($60)
CPU: Athlon 64 X2 5200 ($50)
Memory: 2G ($30)
PSU: Thermaltake 430W ($25)
HDD: 30G chạy OS (Không nhờ bác Meg2k là em đem vứt rồi :)) )
HDD chứa film và nhạc không tính đến vì cái này thì bác nào cũng cả rổ rồi
Case: hồi làm server thì em gắn case cùi vứt lăn lóc trong kho từ ngày chuyển nó thành HTPC thì em sắm một case tương đối đẹp (Antec 900), may quá mua được second hand nên rẻ ($60). Em khoái case này vì mẫu mà đẹp, khoang chứa HDD thông thoáng mát mẻ và quan trọng là để được nhiều HDD, em đang để 6HDD và dùng autofs (thanks bác neoone) không dùng nữa tự động tắt còn HDD nào đang chạy thì nhiệt độ tối đa có 32 độ thôi.
Hệ điều hành: Ubuntu server 32bit Karmic 9.10

Rồi bắt tay vào thiết lập cái HTPC.

Các bước chuẩn bị:

- Gắn thiết bị: Em chỉ nối 1 dây HDMI từ PC NAS vào TV cho cho cả hình ảnh và âm thanh. Từ TV bác có thể nối HDMI out vào HDMI in của receiver hoặc optical để ra âm thanh đều được (em dùng optical, vì receiver cùi của em không có HDMI)

- Cài đặt ubuntu-desktop: (Hiện giờ em vẫn đang remote từ máy khác vào PC NAS server nên các thao tác hiện giờ em vẫn đang dùng putty trên máy workstation là một máy windows)

Mã:
sudo apt-get update
sudo install ubuntu-desktop

sau khi cài đặt xong các bác restart lại máy tính, lúc này các bác sẽ thấy trên màn hình TV sẽ hiện ra bảng log in của Gnome. Khi các bác log in vào ngay từ màn hình chính này thì gnome mới khởi động, còn không thì vẫn như là server, điều khiển remote từ máy khác. Sau khi log in, tuỳ theo TV và độ phân giải TV các bác có thể sẽ hoặc không thấy hết màn hình hoặc là sẽ có khung viền đen xung quanh, tuy nhiên cũng có khi các bác sẽ thấy màn hình hiện lên đẹp luôn rồi. Cho dù trường hợp nào đi nữa thì các bác cũng phải cài đặt driver card màn hình và trình điều khiển card màn hình

- Cài đặt card màn hình:

Nếu bác dùng mainboard có card màn hình ATI (kể cả onboard và card rời) thì dùng cách này, em chưa thử cài đặt cho card Nvidia, để khi nào em cài thử em sẽ update bài viết

Download catalyst 9.10 từ website của ATI http://support.amd.com/us/gpudownlo...spx?type=2.4.1&product=2.4.1.3.5&lang=English :

Mã:
cd
wget https://a248.e.akamai.net/f/674/9206/0/www2.ati.com/drivers/linux/ati-driver-installer-9-10-x86.x86_64.run 
sh ./ati-driver-installer-9-10-x86.x86_64.run

Lúc này bác nhìn lên màn hình TV sẽ thấy hộp thoại ATI Proprietary Linux Driver Setup xuất hiện, các bác chọn lựa chọn đầu tiên, nhấn Continue sẽ hiện ra bảng ATI License Agreement, các bác nhấn Agree thì nó sẽ hiện ra tiếp phương thức install Automatic hay Custom, các bác cứ chọn Automatic và bắt đầu install. Install xong sẽ có bảng thông báo ATI Proprietary Linux Driver Installation is Complete

Config ATI video card và reboot:

Mã:
sudo /usr/bin/aticonfig --initial
sudo reboot

Sau khi reboot và login vào GNOME, các bác vào Application/Catalyst Control Center phần Display Manager chỉnh lại độ phân giải cho hợp lý với TV của các bác.

- Thiết lập sound card:
Khi các bác khởi động GNOME nếu các bác chưa nghe thấy âm thanh gì lúc khơi động tức là Ubuntu chưa hiểu được phần điều khiển âm thanh của mainboard. Các bác vào xem các thiết bị âm thanh hiện nay của mình như sau:

Mã:
aplay -l

Như của em sẽ hiện ra như sau:

Mã:
**** List of PLAYBACK Hardware Devices ****
card 0: SB [HDA ATI SB], device 0: ALC889A Analog [ALC889A Analog]
  Subdevices: 1/1
  Subdevice #0: subdevice #0
card 0: SB [HDA ATI SB], device 1: ALC889A Digital [ALC889A Digital]
card 1: HDMI [HDA ATI HDMI], device 3: ATI HDMI [ATI HDMI]

Tức là máy em hiện nay máy em có thể phát âm thanh ra 3 đường: Analog, Digital (coaxial hoặc optical), và ATI HDMI (em dùng cái này).

Mặc định trình sound của ubuntu là mute, các bác phải bật lên thì mới hoạt động. Bác khởi động trình điều khiển sound của ubuntu:

Mã:
sudo alsamixer -c 1

một bảng điều khiển hiện lên như sau:

Như các bác thấy ở cái ô vuông gần cuối, sẽ thấy 2 chữ MM, có nghĩa là Mute, bây giờ các bác nhấn m để nó chuyển thành oo như thế này

Các bác thiết lập tiếp file cấu hình cho sound như sau, tạo file cấu hình bằng dòng lệnh:
Mã:
sudo nano /etc/asound.conf

Tuỳ theo các bác phát âm thanh từ tín hiệu nào mà các bác phải chỉnh file cấu hình cho đúng với tín hiệu đó. Như của em, nối âm thanh từ HDMI thì em viết vào file asound.conf thế này:

Mã:
pcm.!default {
type hw
card 1
device 3
}

Nếu các bác dùng cổng SPDI/F thì phần device chỉnh thành số 2.

Rồi bây giờ các bác khởi động lại xem có âm thanh chưa nhé.

Như vậy là các bác đã sẵn sàng cho cái PC NAS thành HTPC rồi. Bây giờ cài đặt phần mềm.

Phần 2: Cài đặt phần mềm

- Phần nhìn: Yêu cầu: Xem tốt các film theo chuẩn nén h264 ở cả 720p và 1080p

1. Mplayer và SMplayer

Đối với các bác có cấu hình như của em hoặc như cấu hình như của bác Meg2k thì các bác cài MPlayerSMplayer để xem được các loại 720p, 1080p ở mức độ ổn nhất và nhẹ nhàng nhất. Phần mềm này tương tự như MPC-HC để chạy trong windows. Codec được dùng sẽ là CoreAVC nên các bác có thể tin tưởng ở chất lượng hình ảnh.

Bước 1: Download Sources

Mã:
cd
mkdir ~/mplayer-with-coreavc
cd ~/mplayer-with-coreavc
sudo apt-get install build-essential subversion pkg-config xorg-dev
sudo apt-get install gcc-4.3   # Karmic users
svn checkout svn://svn.mplayerhq.hu/mplayer/trunk mplayer
svn checkout http://coreavc-for-linux.googlecode.com/svn/trunk/ coreavc-for-linux

Cài đặt bộ Codec các loại:
Mã:
sudo wget http://www.medibuntu.org/sources.list.d/$(lsb_release -cs).list \
 --output-document=/etc/apt/sources.list.d/medibuntu.list &&
sudo apt-get -q update &&
sudo apt-get --yes -q --allow-unauthenticated install medibuntu-keyring &&
sudo apt-get -q update

Install codec
Mã:
sudo apt-get install w32codecs  #cái này cho 32bit
Bước 2: Cài đặt DShowServer, phần mềm cho phép mplayer có thể dùng CoreAVC

Mã:
cd coreavc-for-linux/dshowserver
make
sudo cp dshowserver registercodec /usr/local/bin

Bước 3: Cài đăt và register CoreAVC. CoreAVC hiện nay em đang dùng là bản 1.9.5.

Mã:
cd
wget http://download797.mediafire.com/g7zzjn4ygfog/emkmjuj2zoh/CoreAVCDecoder.ax 
sudo mkdir /usr/local/lib/win32/
sudo cp ~/CoreAVCDecoder.ax /usr/local/lib/win32/

Nhập registration code vào registry

Mã:
test -d ~/.mplayer || mkdir ~/.mplayer
registercodec -r ~/.mplayer/registry32 -k "HKLM\\Software\\CoreCodec\\CoreAVC Pro\\Serial" -v "D82WN-54ZIO-CORE-CUHAU-FIMHF"

Kiểm tra xem có hoạt động chưa
Mã:
dshowserver -c CoreAVCDecoder.ax -s 1280x720 -g 09571a4b-f1fe-4c60-9760de6d310c7c31 -b 12 -f 0x34363248 -o 0x30323449

Nếu mọi việc trôi chảy thì kết quả sẽ hiện ra như sau:
Mã:
 -b 12 -f 0x34363248 -o 0x30323449
No id specified, assuming test mode
Opening device
Called unk_IsDebuggerPresent
len: 992
ProductVersion: 1.9.5
Win32 LoadLibrary failed to load: nvcuvid.dll, /usr/lib/win32/nvcuvid.dll, /usr/local/lib/win32/nvcuvid.dll
Decoder supports the following YUV formats: YUY2 UYVY YV12 I420
Decoder is capable of YUV output (flags 0x2b)
Setting fmt
Starting
Initialization is complete

Bước 4: Compile và cài đặt mplayer
Mã:
cd
cd ~/mplayer-with-coreavc/mplayer
./configure
CC=gcc-4.3 ./configure

Nếu không thấy báo lỗi gì là compile thành công, bây giờ phải nhúng coreAVC vào Mplayer như sau:

Mã:
wget http://paste.ubuntu.com/197237/plain/ -qO - | patch -p0

Kết quả nếu tốt sẽ ra như sau:
Mã:
(Stripping trailing CRs from patch.)
patching file libmpcodecs/vd.c
Hunk #1 succeeded at 25 (offset -4 lines).
Hunk #2 succeeded at 57 (offset -5 lines).
patching file Makefile
Hunk #2 succeeded at 519 (offset 295 lines).
patching file libmpcodecs/vd_dshowserver.c

Cài đặt mplayer:
Mã:
make
sudo make install

Copy file codec vào cấu hình
Mã:
test -f ~/.mplayer/codecs.conf || cp etc/codecs.conf ~/.mplayer
Mã:
sudo nano  ~/.mplayer/codecs.conf

Copy phần này vào file đó
Mã:
videocodec coreserve
  info "CoreAVC DShow H264 decoder 1.3 for x86 - http://corecodec.org/"
  status working
  format 0x10000005
  fourcc H264,h264 H264
  fourcc X264,x264
  fourcc avc1,AVC1 AVC1
  fourcc davc,DAVC
  fourcc VSSH
  driver dshowserver
  dll "CoreAVCDecoder.ax"
  guid 0x09571a4b, 0xf1fe, 0x4c60, 0x97, 0x60, 0xde, 0x6d, 0x31, 0x0c, 0x7c, 0x31
  out YV12,IYUV,I420,YUY2

bây giờ đến lượt cài SMPlayer, SMplayer chỉ lầ phần GUI tương tác với Mplayer mà thôi.

Mã:
sudo nano /etc/apt/sources.list

Thêm 2 dòng sau vào phần cuối

Mã:
deb http://ppa.launchpad.net/rvm/testing/ubuntu karmic main 
deb-src http://ppa.launchpad.net/rvm/testing/ubuntu karmic main

chạy tiếp dòng lệnh
Mã:
sudo apt-key adv --recv-keys --keyserver keyserver.ubuntu.com E130B2A5

Mã:
sudo apt-get update
sudo apt-get install smplayer

Rồi, bây giờ bạn tạm rời màn hình putty, nhìn vào màn hình TV và khởi động SMPlayer ở phần Application/Sound & Video (sorry là vẫn chưa biết cách nào chụp màn hình trong GNOME được nên vẫn chưa có hình mình hoạ)

Nhấn Ctrl + P để vào Preferences:

- Tab General: Mplayer Executable: Mplayer
Video: Output driver: xv
Audio: alsa (HDMI nếu bạn dùng HDMI)

- Tab Performance: Bỏ hết các tuỳ chọn mặc định như: Allow frame drop, allow hard frame drops (những tuỳ chọn này sẽ làm máy chậm đi)
Threads for decoding: 3 (nếu duocore)
Chọn use CoreAVC if no other codec specified

- Tab Advance: Options for Mplayers
phần options thêm vào dòng sau: -af channels=6:6:0:0:1:4:2:3:3:5:4:1:5:2
Mục đích của dòng này là để cho ra đúng âm thanh 5.1

Rồi bây giờ các bác thử bật một film xem sao nhé. Các bác có thể bật trực tiếp từ file film. SMPlayer đã có sẵn phụ đề, và mặc định của nó là subtitle on nên các bác không lo gì về việc không hiện phụ đề nhé

2. XBMC

Ưu điểm của XBMC là đẹp và quản lý thư viện film, nhạc tiện lợi, nhược điểm là nặng chạy trên máy mạnh mạnh tí còn mượt mà chứ chạy trên cái PC NAS của em thì hơi chậm. Xem 720p thì được, chứ xem 1080p thì cà giựt cà giựt. Lý do hiện nay vì bộ codec của XBMC sử dụng có 1 thread để xử lý đồ hoạ, trong khi ưu thế của SMPlayer là sử dụng được nhiều threads hơn, giảm tải cho CPU. Chính vì vậy, XBMC sẽ thích hợp hơn đối với các bác có cấu hình tường đối một tí hoặc bác gắn thêm card màn hình rời (Hiện nay đối với linux thì chỉ có card NVidia là có hỗ trợ hardware acceleration nên để hôm nào em kiếm cái card 8400 về test thử). Nếu bác nào đã sử dụng qua XBMC trong Windows rồi thì sẽ thấy là nó cũng sẽ chơi được các loại định dạng video và audio, do vậy, nếu ai có máy mạnh thì nên dùng XBMC thì thật là hoàn hảo.

Phần cài đặt

Các bác có thể cài đặt trực tiếp trên nền GNOME trong synaptic, tuy nhiên em thích dùng remote desktop hơn nên lại Putty các bác nhé

thêm thư viện của xbmc vào sources:

Mã:
sudo nano /etc/apt/sources.list

Chèn 2 dòng sau vào sources.list

Mã:
deb http://ppa.launchpad.net/team-xbmc/ppa/ubuntu karmic main
deb-src http://ppa.launchpad.net/team-xbmc/ppa/ubuntu karmic main

Cài key bằng dòng lệnh

Mã:
sudo apt-key adv --keyserver keyserver.ubuntu.com --recv-keys 91E7EE5E

update kho phần mềm và cài đặt
Mã:
sudo apt-get update
sudo apt-get install xbmc

Sau khi cài đặt xong, các bác vào Applications/Sound & Video/XBMC Media Center. Skin default của XBMC PM3.HD, bác nào máy mạnh hơn tí nữa thì copy skin aeon vào. Các bác copy skin vào thư mục sau ~/.xbmc/skin/ . Các bác có thể download skins ở đây: http://xbmc.org/forum/forumdisplay.php?f=67

Em không hướng dẫn kỹ cách sử dụng vì đã có nhiều bài hướng dẫn cách sử dụng XBMC rồi nên em bỏ qua bước này. Bác nào cảm thấy khó khăn thì tham khảo thêm ở trang này nhé.

Tuy nhiên để chạy được thì các bác chỉnh setting một tí, vì setting default theo kinh nghiệm của em là không chạy được. Sau khi màn hình chính của XBMC hiện lên, các bác vào mục Settings, vào tiếp Video --> Player -->Render Method. Các bác chọn render method là Advanced Shaders (GLSL). Nếu bác nào dùng card Nvidia thì chọn VPDAU để tận dụng hardware acceleration.

Tiếp theo các bác lại vào mục Settings chọn System và vào phần Audio Hardware. Các bác chỉnh Audio Output Device cho đúng với cái mà các bác đang xài. Em dùng qua HDMI nên em chọn HDMI, bác nào dùng qua SPDI/F thì chọn Digital.

Như vậy mọi việc đã sẵn sàng cho việc xem và nghe rồi ạ. Các bác quay trở ra màn hình chính (Nhấn Esc liên tục thì sẽ thấy). Các bác vào Videos add files videos vào, vào Music add music vào rồi thế là nghe và xem thôi ạ.

Nếu các bác muốn khi log in vào, ubuntu sẽ chạy thẳng vào XBMC thay vì vào GNOME thì trong màn hình log in, các bác nhìn xuống phía dưới. Ở phần Select Session, các bác đổi lại XBMC thay vì GNOME. Như vậy bây giờ các bác đã có một HTPC đúng nghĩa ạ

- Phần nghe : Yêu cầu chơi được các loại nhạc lossless trên máy cấu hình yếu

Không như phần nhìn, phần nghe cài đặt khá đơn giản, tuy nhiên là nếu các bác google music players cho ubuntu thì sẽ thấy vô vàn các loại phần mềm, không biết nên chọn cái nào. Nói chung em cũng nghiên cứu rồi, không có cái player nào hay như foobar hết, nhưng cũng có một vài cái em thấy tạm được, như Amarok, qmmp, và Exaile. Phần này em chỉ giới thiệu phần mềm em đang xài và thấy khá ổn, chơi được các loại định dạng và có hiện cover, đó là Exaile. Các bác có thể tìm hiểu thêm về Exaile thông qua trang chủ của nó là http://www.exaile.org/ . Nói thêm là nếu bác nào có thể sử dụng XBMC thì em thấy nên dùng cài Music của XBMC luôn cho đẹp

Tương tự như việc cài đặt các phần mềm khác, các bác cũng phải add vào source list thư viện của Exaile 2 dòng sau:

Mã:
deb http://ppa.launchpad.net/exaile-devel/ppa/ubuntu karmic main 
deb-src http://ppa.launchpad.net/exaile-devel/ppa/ubuntu karmic main

Và nhập key
Mã:
sudo apt-key adv --keyserver keyserver.ubuntu.com --recv-keys 43CBFCC0

sau đó install:

Mã:
sudo apt-get update
sudo apt-get install exaile

Bây giờ các bác vào Application/Sound&Video/ bật Exaile lên và add toàn bộ folder chứa music của các bác vào. Exaile sẽ tự động phân ra theo artists, theo album, phần cover thì có thể lấy ngay từ folder music hoặc nếu album nào không có folder thì Exaile sẽ tự download xuống từ fm. Bây giờ mời các bác thưởng thức thành quả.

Version 0.0.0.1

Chỉnh sửa lần cuối:

tom0013

Member

nếu mình muốn xài Wake on lan thì main nào là ok nhất bác. hay bác cho mình một cấu hình cụ thể đc k (CPU, Main, Ram, VGA). mà chắc phải mời bác chầu cafe để học hỏi quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

nếu mình muốn xài Wake on lan thì main nào là ok nhất bác. hay bác cho mình một cấu hình cụ thể đc k (CPU, Main, Ram, VGA). mà chắc phải mời bác chầu cafe để học hỏi quá.

Mình nghĩ bất kỳ mainboard nào hỗ trợ WOL cũng được cả bạn ạ :)...bạn cứ bật tính năng WOL trong BIOS, sau đó cài đặt như mình hướng dẫn ở trên là được. Vì Ubuntu bây giờ hỗ trợ cũng nhiều chipset LAN lắm rồi (đa số các mainboard sau này đều xài chip RTL8111D onboard nên nếu hỗ trợ WOL thì Ubuntu đều làm việc tốt với nó).

CN thường hay uống cafe với một số bác trong HDVietnam, nếu chừng nào có hội họp thì hú bác vậy :D

arryo

Active Member
[Hướng dẫn] [Thảo luận] Xây dựng hệ thống lưu trữ dữ liệu nhiều HDD

Các bác ở đây toàn dân ghiền film ghiền nhạc cả, bác nào cũng cả chục ổ HDD. Các bác cho em hỏi cái hiện giờ các bác quản lý chúng thế nào ạ. Hiện giờ em để lung tung, trong HDD Box, trong PC Nas, trong windows PC, trong laptop, etc, cái nào nhét được HDD là em đã nhét tất rồi, nói chung cũng hơi loạn. Nên em đang không biết nên phải quản lý chúng thế nào đây cho hiệu quả. em đang nghiên cứu giải pháp làm media server theo như trong AVS nhưng chưa biết làm thế nào. Các bác có cao kiến gì chỉ dạy em với, em cám ơn

pterpm

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp nào cho việc lưu trữ data khối lượng lớn?

giống mình vậy, có bác nào chỉ giùm đi
cám ơn nhiều

Dr_slums

Bác nên phân loại dữ liệu mỗi loại chứa vào 1 ổ thôi.
Ví dụ ổ chứa phim hành động, hoạt hình, tình cảm, lostless, tài liệu, v.v. rồi sau đó dãn nhãn vào. Dãn lên trên cái ổ ý.
Hay mua mấy cái ổ cứng mạng 4 bay mà cho vào. Nhớ đánh dấu theo tên. Khi down load torrent thì nhớ phân loại luôn từ lúc bắt đầu load ý đừng để hết vào 1 chô rồi sau này mệt.

manhthang

Huyền Thoại

Mình dùng XBMC và Ember Media Manager để quản lý.
Muốn tìm gì thì mở phần mềm lên xem nó nằm ở đâu thì mở HDD đó lên.

Bên trên