[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

arryo

Active Member
Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Thường mấy cái Java program nếu thiết kế tốt thường kèm theo tham số -NoGUI để cho phép mình chạy command line, Jdownloader không có à?

Mình chưa test thử bao giờ vụ này đâu vì cái server của mình đang chạy ổn, chưa muốn vọc hơn, arryo thử xem vì có người làm rồi:

Mã:
sudo apt-get install ubuntu-desktop
startx

Hiện tại mình thường dùng phương pháp login SSH vào Linux NAS 1, mount kết nối Samba từ Linux NAS 2 vào Linux NAS 1 và chép như bình thường (lúc này dữ liệu được truyền trực tiếp giữa NAS 1 <=> NAS 2 không thông qua PC...

Mã:
smbmount
smbclient

Mình không thích sử dụng rsync và scp vì nó rối quá mà mình cũng chẳng chép dữ liệu gì secure đến mức phải sử dụng scp cả :)

arryo có cao kiến gì hơn không? :) mình hiện tại đang chạy 2 NAS một lúc và chỉ biết sử dụng phương pháp thế thôi (hình như không có phương pháp nào nhanh hơn vì mạng 100Mbs tốc độ lý thuyết tối đa có 12MB/s thôi :( )

Mình chỉ cần copy 8MB/s (tốc độ tối đa của My Book World Edition) là mừng rồi, mà còn không được nữa. Meg chỉ mình kỹ xíu được không. Hiện giờ mình muốn copy từ MBWE (/shares/internal/PUBLIC) sang Ubuntu (/home/temp) thì thiết lập thế nào

Meg2k

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Mình chỉ cần copy 8MB/s (tốc độ tối đa của My Book World Edition) là mừng rồi, mà còn không được nữa. Meg chỉ mình kỹ xíu được không. Hiện giờ mình muốn copy từ MBWE (/shares/internal/PUBLIC) sang Ubuntu (/home/temp) thì thiết lập thế nào

Mã:
arryo@Ubuntu #:
sudo mkdir /mnt/myxxxshare
# smbclient -L MyWorldBook <=== nếu bạn quên đường dẫn thì dùng lệnh này để list
mount -t smbfs -o username=arryo,password=iamarichmanwith2NAS //MyWorldBook/shares/internal/PUBLIC /mnt/myxxxshare
sudo cp /mnt/myxxxshare... /home/myxxxmovies

:"> :p ;))
Bạn dùng thử xem đạt tốc độ bao nhiêu? (sao bỗng dưng cái dấu "/ *" ở phần trên bị đổi thành dấu 3 chấm (...) ?!?! Không gõ được chữ "/ *"

P/S: lệnh mount ở trên với tham số -t smbfs sẽ tự động gọi smbmount.

Chỉnh sửa lần cuối:

chickro

Bác Meg2k cho em hỏi, bây giờ em muốn các máy Win trong mạng Lan mỗi khi muốn lấy dữ liệu trên Server Nas thì phải gõ user và pass mới nhìn thấy file share.
Ví dụ: Run:\\192.168.1.61 (IP NAS) => xuất hiện hộp thoại nhập user và pass rồi mới thấy thư mục share cho user đó

Bác hướng dẫn em nhé! Thanks

Meg2k

Bác Meg2k cho em hỏi, bây giờ em muốn các máy Win trong mạng Lan mỗi khi muốn lấy dữ liệu trên Server Nas thì phải gõ user và pass mới nhìn thấy file share.
Ví dụ: Run:\\192.168.1.61 (IP NAS) => xuất hiện hộp thoại nhập user và pass rồi mới thấy thư mục share cho user đó

Bác hướng dẫn em nhé! Thanks

Bạn thêm phần này trong Configuration của Samba (dùng Webmin để sửa hoặc dùng SSH/Telnet đều được).

Mã:
[MyDocuments]
comment = My Private Documents
path = <đường dẫn đến nơi tài nguyên được chia sẻ>
browseable = yes
writable = yes
guest ok = no
create mask = 0664
directory mask = 0664
valid users = <danh sách username được truy cập, ngăn bằng dấu phẩy>
admin users = <username của bạn>

chickro

Bạn thêm phần này trong Configuration của Samba (dùng Webmin để sửa hoặc dùng SSH/Telnet đều được).

Mã:
[MyDocuments]
comment = My Private Documents
path = <đường dẫn đến nơi tài nguyên được chia sẻ>
browseable = yes
writable = yes
guest ok = no
create mask = 0664
directory mask = 0664
valid users = <danh sách username được truy cập, ngăn bằng dấu phẩy>
admin users = <username của bạn>

Không được bạn ơi, gõ \\IP nó vẫn show tất cả file ra mà ko hiện cửa sổ đăng nhập trước.

Meg2k

Không được bạn ơi, gõ \\IP nó vẫn show tất cả file ra mà ko hiện cửa sổ đăng nhập trước.

Ý bạn muốn là trước khi thấy được danh sách Samba share là phải yêu cầu người dùng đăng nhập trước ?!?!?! Cách của mình hướng dẫn bạn ở trên sẽ yêu cầu người dùng đăng nhập khi mà họ nhấn vào phần Share ở trên....

chickro

Ý bạn muốn là trước khi thấy được danh sách Samba share là phải yêu cầu người dùng đăng nhập trước ?!?!?! Cách của mình hướng dẫn bạn ở trên sẽ yêu cầu người dùng đăng nhập khi mà họ nhấn vào phần Share ở trên....

Đúng rồi Meg2k, ý mình là vậy đó, giả sử mình có 2 tài khoản admin và guest, sau khi đăng nhập, admin thấy được hết các thư mục share, còn guest chỉ thấy được các thư mục cấp quyền. Giống share trong Win vậy!!!

yaiba

Bác Meg2k hướng dẫn em cách SSH từ internet vào NAS với, thanks bác

chickro

Dễ thôi, muốn SSH từ Internet vào NAS của bạn, bạn mở port 22 trên Router cho IP của NAS.
Sau đó nếu bạn có IP tĩnh thì SSH bằng IP này, còn ko bạn tạo DNS trên các trang Web free DNS, rồi gán DNS vào Router là bạn có thể SSH.

Meg2k

Bạn làm theo hướng dẫn của bạn chickro, nhớ tắt phần WAN SSH trong router của bạn đi, nếu không thì khi SSH thì bạn sẽ SSH vào router chứ không phải vào server.

Đúng rồi Meg2k, ý mình là vậy đó, giả sử mình có 2 tài khoản admin và guest, sau khi đăng nhập, admin thấy được hết các thư mục share, còn guest chỉ thấy được các thư mục cấp quyền. Giống share trong Win vậy!!!

Mình đã thử rồi bạn ạ, hình như không được.
Mình test thử nếu mình tắt hết mấy cái share guest thì người dùng phải đăng nhập trước khi thấy được danh sách share (đúng theo yêu cầu của bạn), tuy nhiên nếu có bất kỳ cái share nào cho phép guest truy cập thì không cần đăng nhập trước để thấy được danh sách share, chỉ khi nào yêu cầu truy cập share mới yêu cầu đăng nhập.

pgasqlkt

Member

Công nhận cái vụ này rất hay, loay hoay mãi với mấy con buffalo.
em mới dựng 1 con NAS: 785 + adm athlon 240. (65W)
dùng đồng hồ đo chỉ có lúc đang chạy chỉ có 44W thôi.
có gi trục trặc nhờ mấy bác chi giúp em nhé

arryo

Active Member

Bác Meg cho mình hỏi:

Mình đã xây dựng PC NAS theo hướng dẫn của bác.

Vậy có cách nào dùng torentflux khi down torrent thì ở HDD chạy ubuntu. Down xong nó move qua HDD chứa dữ liệu không?

Nếu để ổ chứa dữ liệu chạy torrent 24/24 em hơi sợ.

Đã thử cài rTorrent như bác arryo hướng dẫn nhưng không thành công.

hiện nay có rtorrent làm được cái này thôi bác. Bác phải vào file .rtorrnt.rc, nằm trong /home/rt sửa lại mấy đường dẫn đến HDD mà bác định lưu đến. Nếu bác cài y như hướng dẫn của em thì bác làm như sau:

sudo nano /home/rt/.rtorrent.rc

rồi tìm xuống dòng
# Move completed torrents to /home/rt/torrents/done/
on_finished = move_complete,"execute=mv,-u,$d.get_base_path=,/home/rt/torrents/done/ ;d.set_directory=/home/rt/torrents/done/"

thư mục mặc định là /home/rt/torrents/done, bác thay đổi đường dẫn là nó sẽ tự động move sang đấy khi download xong. Khi move như vậy, thì dữ liệu vẫn được seed nha bác.

Nếu ai dùng rtorrent, thì xem qua cái webui này của rtorrent, cực kỳ hay và cài đặt đơn giản:

http://code.google.com/p/rutorrent/

Chỉnh sửa lần cuối:

hacmieu

Topic quá hay. Mình cũng có ý định mua 1 cái Buffalo NAS để download Torrent nhưng sau khi đọc hết topic này mình quyết định đầu tư 1 con máy giống Meg2k để làm NAS.

Pointed

Nếu ai dùng rtorrent, thì xem qua cái webui này của rtorrent, cực kỳ hay và cài đặt đơn giản:

Hay quá, mình có ý kiến đề nghị các cao thủ linux làm ơn lập một topic hướng dẫn và cài đặt các loại TR client trên LS hoặc TS để cho anh em none-IT theo với =D>=D>=D>...

Meg2k

Topic quá hay. Mình cũng có ý định mua 1 cái Buffalo NAS để download Torrent nhưng sau khi đọc hết topic này mình quyết định đầu tư 1 con máy giống Meg2k để làm NAS.

Hay quá, mình có ý kiến đề nghị các cao thủ linux làm ơn lập một topic hướng dẫn và cài đặt các loại TR client trên LS hoặc TS để cho anh em none-IT theo với =D>=D>=D>...

Sẽ cập nhật lại bài viết ở trang #1 để sử dụng rTorrent + ruTorrent trên server thay vì sử dụng TorrentFluxB4rt (optional).

@Pointed: mình sẽ có một bài hoàn toàn khác hướng dẫn cài đặt rTorrent + ruTorrent trên LS/TS, chắc khi nào có thời gian rảnh một tí ==> mình đang sử dụng rTorrent +ruTorrent trên LS đây, nhưng kéo được trên 15 torrent là LS gần quá tải rồi, trong khi kéo gần 200 torrent trên PC NAS chẳng bị làm sao. :D

@Arryo: đang sử dụng rTorrent và ruTorrent trên PC NAS à?

@Meg: Kiểu gì thì cái NAS cũng yếu hơn CPU nhìu mà. Nhưng mà được cái rẻ, và dễ xài.

ranchu

Đây là setup ở nhà của mình: gồm 3 router Wifi, mình disable DHCP của 2 cái router chỉ để 1 cái và mình hoàn toàn không sử dụng port WAN của 2 cái router bị disable DHCP mà sử dụng port LAN của nó kết nối với nhau (lúc này nó giống như một cái switch có Wifi chứ không còn là router nữa vì không có IP WAN :) ).
Chào bạn, bạn có thể chia sẽ cách sử dụng nhiều AP mà vẫn chung một mạng để chia sẽ dữ liệu giữa các máy có được không ?
Hiện mạng nhà mình bố trí như hình đính kèm, tất cả các máy vào internet bình thường tuy nhiên máy nào thuộc AP #1 thì không thể thấy các máy thuộc AP #2 (và ngược lại), do đó không chia sẽ file qua LAN được.
Mình cũng đã thử cách rút dây ở port WAN của AP#2 cắm vào 1 port LAN của nó thì HTPC thấy các máy của AP#1 nhưng laptop lại không thể vào internet nếu xài AP#2.
Bây giờ có cách nào để HTPC cùng mạng với các máy thuộc AP#1 trong khi laptop xài wifi của AP#2 vẫn vào internet bình thường không nhỉ ? ( không nối HTPC vào switch nhé :|)
Nói gắn gọn là mình muốn cho cái AP#2 trở thành "một cái switch có Wifi chứ không còn là router nữa vì không có IP WAN" giống của bạn ấy :)

arryo

Active Member

@Arryo: đang sử dụng rTorrent và ruTorrent trên PC NAS à?

Thì vẫn dùng rtorrent và transmission từ lúc dùng PC NAS mà meg2k

@all. Thấy cái NAS chạy torrent không phí quá mà mainboard cũng thuộc loại được được cộng với card màn hình onboard, và có cổng HDMI nên ti toe thử cài XBMC chạy xem film phổi thế nào, đẹp ngoài sức tưởng tưởng. Chạy 720p, âm thanh DTS ra ngon lành. Để sẽ test thêm 1080 và blueray xem thế nào, nếu vẫn OK thì chắc sẽ giải tán luôn HTPC

Meg2k

Chào bạn, bạn có thể chia sẽ cách sử dụng nhiều AP mà vẫn chung một mạng để chia sẽ dữ liệu giữa các máy có được không ?
Hiện mạng nhà mình bố trí như hình đính kèm, tất cả các máy vào internet bình thường tuy nhiên máy nào thuộc AP #1 thì không thể thấy các máy thuộc AP #2 (và ngược lại), do đó không chia sẽ file qua LAN được.
Mình cũng đã thử cách rút dây ở port WAN của AP#2 cắm vào 1 port LAN của nó thì HTPC thấy các máy của AP#1 nhưng laptop lại không thể vào internet nếu xài AP#2.
Bây giờ có cách nào để HTPC cùng mạng với các máy thuộc AP#1 trong khi laptop xài wifi của AP#2 vẫn vào internet bình thường không nhỉ ? ( không nối HTPC vào switch nhé :|)
Nói gắn gọn là mình muốn cho cái AP#2 trở thành "một cái switch có Wifi chứ không còn là router nữa vì không có IP WAN" giống của bạn ấy :)

Chào bạn,
Kiến trúc mạng nhà bạn khá giống nhà mình chỉ khác ở chỗ mình nhiều AP hơn bạn (3 cái) và thiết bị ADSL của mình là router chứ không phải là modem (nhưng điều này chẳng quan trọng).

Bạn sẽ setup như sau cho nhà của bạn để toàn nhà chỉ có một DHCP Server duy nhất:

- AP#1: bật DHCP lên và range IP để cấp cho toàn network ==>
VD
Cài đặt IP LAN của AP#1 là 20.0.0.1 và
DHCP IP Range sẽ là 20.0.0.2 đến 20.0.0.200 (nhớ chừa một range nhỏ phía sau để bạn có thể cấu hình IP cho server trong nhà hay máy nào mà bạn yêu cầu cấu hình tĩnh để điều khiển từ Internet, mình nghĩ gần 150 IP là quá nhiều đối với mạng ở nhà rồi, nhà mình thì mình chỉ dành khoảng 50 IP để cấp phát tự động thôi, VD Server Linux ở nhà thì có IP tĩnh là 20.0.0.201 ...vv).
Subnet Mask sẽ là 255.255.255.0
Gateway 20.0.0.1
DNS 20.0.0.1 (nên cho Router AP#1 chuyển hướng các yêu cầu DNS query, đừng chuyển hướng tường minh)

- AP#2: tắt DHCP đi, cài đặt IP LAN của AP#2 sẽ là 20.0.0.253 (ngoài vùng được cấp phát bởi AP#1) và cài đặt các thông số Wireless như bình thường => không đụng đến WAN IP và không sử dụng port WAN của Router, chỉ sử dụng port LAN để kết nối ==> từ AP#1 vào switch rồi từ switch đi vào một port LAN bất kỳ của AP#2.

(nếu mai này bạn có sắm thêm một AP nữa thì cách cấu hình cũng tương tự, IP LAN của AP mới sẽ là 20.0.0.254 chẳng hạn, ngoài vùng được cấp phát tự động bởi DHCP của AP#1, rồi sử dụng port LAN của nó - tuyệt đối không dùng 20.0.0.255 và 20.0.0.1 vì đây là 2 địa chỉ IP broadcasting và gateway).

Xong :) bạn dùng laptop connect thử bằng Wireless vào AP#2 lẫn AP#1, máy laptop của bạn phải có được DHCP Enable và IP sẽ thuộc vùng 20.0.0.XXX (2 - 200), lúc này tất cả đều cùng một lớp mạng và sẽ thấy nhau

Cẩn thận: nếu trên cùng lớp mạng của bạn có trên 2 Master Browsing thì đôi lúc bạn sẽ không thấy được máy trong Network Neighborhood đâu (nó vượt khỏi bài viết này nên mình sẽ không đi vào chi tiết hơn), bạn vào Run của Windows gõ \\<tên máy> thử hoặc \\<địa chỉ IP> thử xem trước khi xác định là máy không nhìn thấy nhau.

Chúc bạn thành công ! :)

ranchu

Thank bạn Meg2k, mình làm được rồi =D>
PC mình có 1 HDD 250GB chia làm 3 partition : C cho winXP, D cho phim HD +music và E cho Ubuntu Server.
Mình có thể mout cho ổ D làm /home/xyz trong khi vẫn có thể xài ổ đó cho winXP có được không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên