[Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

HDViet.Com

Cả mấy tháng trời bận rộn quá ko ghé forum thường xuyên được, hôm nay rảnh rang làm cái tut cho nó khí thế <:p

1. Chuẩn bị:

Hướng dẫn này sẽ giúp các bạn cài đặt các phần mềm riêng biệt, xử lý chuyên môn hóa hình ảnh, âm thanh và phụ đề của phim HD. Nhiều người vẫn còn có thói quen cài đặt các bộ codec pack như K Lite Codec Pack, Vista Codec Pack...đó là một sự phí phạm tài nguyên ko cần thiết #:-s.

*Xử lý hình ảnh: Không có phần mềm nào cho chất lượng hình ảnh tốt bằng ffdshow, dễ config, nhiều filter chọn lọc, hỗ trợ codec đa dạng. ffdshow có nhiều bản build, bạn cứ chọn bản nào có ngày update gần nhất thì down về. Link download. Hiện mình đang dùng bản build rev 2639 của albain.

*Xử lý âm thanh: AC3 filter là nhất. Link Download

*Xử lý phụ đề: chắc chắn là Vobsub, nhưng đừng cài nguyên cái phần mềm đó. Bạn chỉ cần lấy file VSFilter.dll là được. Link Download

*Xử lý container: Haali Media Spliter, hỗ trợ đầy đủ các định dạng container phổ biến: MKV, AVI, MP4,TS... Link Download

*Player: cũng là thứ kết dính 4 phần mềm trên lại, MPC Homecinema vừa nhẹ gọn và hiệu quả. Link download

2. Cài đặt và config

Lưu ý: gỡ bỏ tất cả các codec bạn đang dùng trước khi cài mới

*ffdshow: Trong quá trình cài đặt, đến bước "Selection Additional Tasks" bạn làm các bước sau
-Chuyển MPEG1, MPEG2, VC1 sang libavcode
-Bỏ chọn AC3, DTS
-Chọn FLAC
Còn lại giữ nguyên.

Sau khi cài đặt xong, bạn vào All Programs/ffdshow/Video Decoder Config. Bên tay trái vào mục Decoder Options, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3 nếu CPU của bạn có 2 core. Tiếp ở mục Deinterlacing, chọn Method là Linear Interpolation. Đây là cách khử răng cưa với các file 1080i cho chất lượng tốt và nhẹ nhất(chỉ bật nó lên khi xem file TS 1080i). Còn các thiết lập khác nên giữ nguyên

*AC3 filter: cài đặt bình thường. Config thì tham khảo topic này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106

*Haali Media Spliter: Khi cài đặt nhớ check tất cả các ô

*MPC Homecinema: config giống topic này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106

Ngoài ra làm thêm các bước sau: (Mở MPC, vào View/Option)

-Ở mục Format click vào nút Video
-Mục Playback chọn Auto-load Subtitle
-Mục External Filter click Add Filter và chọn ffdshow Video Decoder, AC3 filter. Click tiếp Add Filter/Browse và dẫn đến file VSFilter.dll ở trên. Đánh chọn tất cả các filter trừ DirectVobSub(giữ lại DirectVobSub auto-loading version) và set merit của chúng sang Prefer

3. Testing:

Cấu hình máy: CPU laptop T5500 1.66Ghz, VGA onboard GMA950. Con CPU này yếu hơn cả con E2140 #:-s

Với cấu hình này trước đây xem tốt 720p(CPU giao động từ 50-80%), 1080p thì khỏi mơ tới luôn, giựt tung đít. Còn bây giờ thì sao $-)

Ở phim The.Dark.Knight.2008.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR (bitrate 7441 Kbps) CPU load từ 30-45% ở cảnh cướp nhà băng đầu phim và cảnh rượt đuổi giữa Batman và Joker dưới đường hầm(IMAX scene). Ngay cả đoạn Joker cho nổ tung bệnh viện Gotham thì CPU cũng ko vượt quá 50% :-o

Qua 1080p, vì ko có phim nào full HD nên chỉ dám down 2 sample của Righteous.Kill.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA(bitrate 17.4 Mbps) và Bangkok.Dangerous.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA(bitrate 29.6Mbps). Righteous Kill chạy rất mượt, ko một chút khựng hình, CPU load tầm 55-75%. Nhưng đến lượt Bangkok Dangerous do bitrate quá lớn nên đôi chỗ còn khựng hình, nhưng ko đến nỗi giật tung như trước kia :-o, CPU load trên 80% 8-x

Thế là từ nay các bác có CPU yếu có thể yên tâm xem HD một cách ngon lành nhé, thậm chí có thể play 1080p với bitrate dưới 18Mbps một cách thoải mái nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

Có phải khẩu quyết của chân kinh chính là ở chỗ này à bác
Sau khi cài đặt xong, bạn vào All Programs/ffdshow/Video Decoder Config. Bên tay trái vào mục Decoder Options, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3 nếu CPU của bạn có 2 core.

HDViet.Com

Theo mình thì có 3 lý do khiến phương pháp này sử dụng tài nguyên CPU ít hơn so với các phương pháp khác:

-Sử dụng các phần mềm riêng biệt, mỗi phần mềm lo một nhiệm vụ.
-Phần mềm phiên bản mới
-Cách config

Ở config thì quan trọng là config MPC Homecinema: cách load các filter và set nó ở chế độ Prefer + Output là Overlay Mixed . Ngoài ra việc tránh sử dụng các filter trong ffdshow mà theo mình là ko cần thiết như Postprocessing,Sharpen.. cũng khiến cho việc decode HD chiếm ít tài nguyên hơn . Bạn có thể sư dụng filter Picture Propertise tùy ý theo sở thích vì filter này ngốn ít tài nguyên CPU :D

thanh70

Member

Cám ơn bạn Silver Knight, mình đã config theo cách của bạn và đạt kết quả rất tốt, nhưng còn một chút chưa ưng ý là subtitle không chỉnh xuống phần dải màu đen và chỉnh kích thước được, rất mong các bạn tư vấn giúp

HDViet.Com

Khi mở phim lên, bạn vào mục Play/Filters/DirectVobSub(auto loading version)/Propertise của MPC để tinh chỉnh sub :)

HTung

Member

Cám ơn bạn Silver Knight, mình đã config theo cách của bạn và đạt kết quả rất tốt, nhưng còn một chút chưa ưng ý là subtitle không chỉnh xuống phần dải màu đen và chỉnh kích thước được, rất mong các bạn tư vấn giúp

- Bác bật MPC lên.
- Vào Views > Options.
- Chọn Subtitles > Default Styles.
- Tinh chỉnh phần Screen Alignment & Margins: uncheck Position subtitles relative to the video frame, thay đổi giá trị phần bottom theo như ý thích:

- Apply rồi test thử. Nếu Apply ko có tác dụng thì tắt hoàn toàn MPC rồi bật lại.

nham18

Member

Đặt hàng đặt hàng nha, anh xem qua bài của SK rồi, lâu rồi chưa đấu với em :)). Anh ko tin phương pháp của em nhẹ hơn của anh. Đợi anh 30p down cái sample về test rồi post kết quả + phân tích bài viết của em

IZZ

Active Member

Ồ, đây đúng là thuốc chữa cho mình rồi, mình là chuyên gia cài xong Klite Codec rồi xem luôn :D.

Bạn silver knight cho mình hỏi luôn là mình chạy film HD = C2D E7400, 2G Ram bus800, VGA 7100 256MB onboard thì có cần config thêm gì nữa không?

nham18

Member

Đã test xong, phương pháp của anh vẫn nhanh hơn hẳn của em. Giờ anh đi ngủ đây, mai anh sẽ post kết quả lên cho SK tức chơi. Kiến thức về tracker thì em vượt anh rồi nhưng ba cái vụ config này anh vẫn chưa đến tuổi về hưu :))

HDViet.Com

@IZZ: máy bác dư sức chơi 1080p rồi, đâu cần config kiểu này làm gì :D

@nham18: xin mời xin mời. Chỉ sợ anh lại chém gió thằng em này ấy chứ :))

marus

Member

Xin hỏi bác SK: muốn xem bitrate của phim thì xem ở chỗ nào vậy? Nếu có hình cụ thể thì càng tốt. Cảm ơn bác nhiều.

MrBo682

Well-Known Member

Hôm trước con AMD 4200+ nhà em,mơ mói chơi được 1080(dù OC đến xịt khói:mad:).nhờ vụ này hôm nay chơi 1080 ngọt rồi.Cám ơn bác SK very much=D>

superman

nặng quá bác silver knigh ơi,con P4 631 3.0ghz xem 720p load cpu 72% ở bitrate nặng coàn bitrate thấp thì có 45%,1080p thì T_T

HDViet.Com

Bác xem thử có chương trình gì chạy ngầm khi coi phim ko, chứ mấy bác ở trên đều nói có kết quả tốt mà :|

chipheo83

Cách đơn giản nhất là dùng:

CoreAVC Professional Edition v1.8.5.0

Máy X2 3800+ tốc độ 2.0Ghz chạy 1080p bình thường.

vietrung

Active Member

Sau khi cài đặt xong, bạn vào All Programs/ffdshow/Video Decoder Config. Bên tay trái vào mục Decoder Options, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3 nếu CPU của bạn có 2 core.

Nếu CPU AMD Phenom 3 nhân hoặc CPU P4 Hyper Threading thì đặt thông số là bao nhiêu vậy bác!!!

HDViet.Com

Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

Ko thì lúc đầu mình đã dùng CoreAVC rồi

Nếu CPU AMD Phenom 3 nhân hoặc CPU P4 Hyper Threading thì đặt thông số là bao nhiêu vậy bác!!!

Số thread = 1.5 x số core vật lý. CPU AMD Phenom 3 nhân thì để 4, P4 thì để 2

coolblue

Đồng ý với bác này. Máy của mình cài fffshow coi 1080p bị giựt và chậm so với tiếng. Tham khảo 4R , cuối cùng giải pháp cài CoreAVC vào. Coi rất tốt.

luciano

Active Member

@IZZ: máy bác dư sức chơi 1080p rồi, đâu cần config kiểu này làm gì :D

@nham18: xin mời xin mời. Chỉ sợ anh lại chém gió thằng em này ấy chứ :))

đang đợi anh ấy refection đây $-)

Bên trên