I love Poly

please_helpme

Active Member
Ðề: I love Poly

Người Nhật khiến cả thế giới phải nể phục vì ý chí, tinh thần, trí tuệ và khả năng làm việc của họ.
Tôi kể câu chuyện này, là 1 câu chuyện có thật xảy ra ở hạt Grenoble (Pháp) gần biên giới Thuỵ Sĩ.
Ở đây nếu như bạn xuất hiện tại những chốn như Bar, Club, thậm chí cả trong công viên, và là 1 người châu Á da vàng, bạn sẽ bị những người xung quanh nhìn với ánh mắt dò xét. Cũng có lúc sẽ có vài tay dân chơi tới hỏi bạn là dân ở đâu. Nếu trả lời là Chinoises đảm bảo sẽ ăn đòn đến mức người thân cũng không nhận ra (không hiểu sao nhưng người Pháp rất ghét người TQ), nếu là người Vietnamien thì bạn chỉ nhận được 1 thái độ lạnh nhạt (không bị đánh là may quá rồi), nhưng nếu bạn tạm vứt cái tự hào dân tộc qua 1 bên mà nói Japonais. Ngay lập tức sẽ được cư xử không khác gì dân bản xứ, thậm chí còn được mời bia.

Lời khuyên cho bạn là khi đi ra nước ngoài nên học vài câu tiếng Nhật, và không nên nói nhiều (người Nhật không thích nói nhiều) và đã xưng là người Nhật thì cũng đừng có phun ngoại ngữ ra nếu bạn không thực sự giỏi vì trong xã hội Nhật bản ngày nay chỉ có tầng lớp mặc complete đi làm mới biết tiếng Anh, mà họ thường rất giỏi vì trong năm đầu học đại học, ai cũng sang Mỹ học tiếng Anh. Tầng lớp lao động còn lại trong xã hội thì 1 chữ tiếng Anh bẻ đôi cũng không biết.

Ngoài ra bạn cũng nên biết vài thế tấn và động tác thủ thế vì nhờ những người như Bruce Lee, Jet Li, Jackie Chan, Chow Yun Fat nên dân Pháp nghĩ rằng tụi châu Á đứa nào cũng võ nghệ đầy mình cả :)) (cũng giống như ở VN, ai cũng nghĩ cứ dân Bình Định là kinh lắm).

Truyện em kể là trải nghiệm chứ không phải là tiểu thuyết, là truyện buồn chứ không phải tiếu lâm nên mong các bác đừng có cười.

thế mừ Bác đang Cười đoá!

bác manhthang đáng nể thật
hết tiếng Tàu roài lại tiếng Pháp bi giờ lại tiếng Nhật

tiếng Nhật em có biết tí ti i-tén-tẻn
Ex. A-ji-lon-mô-tô, Fu-ji-Film, Fu-jit-su, SONY VAIO, HONDA, YAMAHA,...
hổng bít đã đủ để khỏi bị đấm chưa nhể?

em cũng đang tập tành dáng đi kiểu hình ê-ke của mấy bác Nhật bổn
và mồm miệng lúc nào cũng ngậm hai quả táo tàu phùng má lên
mắt nhắm lại nhìn đời ti hí (rất tốt nha, tránh đc bụi bay vào mắt chớ em đâu khóc đâu)

Người Nhật khiến cả thế giới phải nể phục vì ý chí, tinh thần, trí tuệ và khả năng làm việc của họ.
Tôi kể câu chuyện này, là 1 câu chuyện có thật xảy ra ở hạt Grenoble (Pháp) gần biên giới Thuỵ Sĩ.
Ở đây nếu như bạn xuất hiện tại những chốn như Bar, Club, thậm chí cả trong công viên, và là 1 người châu Á da vàng, bạn sẽ bị những người xung quanh nhìn với ánh mắt dò xét. Cũng có lúc sẽ có vài tay dân chơi tới hỏi bạn là dân ở đâu. Nếu trả lời là Chinoises đảm bảo sẽ ăn đòn đến mức người thân cũng không nhận ra (không hiểu sao nhưng người Pháp rất ghét người TQ), nếu là người Vietnamien thì bạn chỉ nhận được 1 thái độ lạnh nhạt (không bị đánh là may quá rồi), nhưng nếu bạn tạm vứt cái tự hào dân tộc qua 1 bên mà nói Japonais. Ngay lập tức sẽ được cư xử không khác gì dân bản xứ, thậm chí còn được mời bia.

Lời khuyên cho bạn là khi đi ra nước ngoài nên học vài câu tiếng Nhật, và không nên nói nhiều (người Nhật không thích nói nhiều) và đã xưng là người Nhật thì cũng đừng có phun ngoại ngữ ra nếu bạn không thực sự giỏi vì trong xã hội Nhật bản ngày nay chỉ có tầng lớp mặc complete đi làm mới biết tiếng Anh, mà họ thường rất giỏi vì trong năm đầu học đại học, ai cũng sang Mỹ học tiếng Anh. Tầng lớp lao động còn lại trong xã hội thì 1 chữ tiếng Anh bẻ đôi cũng không biết.

Ngoài ra bạn cũng nên biết vài thế tấn và động tác thủ thế vì nhờ những người như Bruce Lee, Jet Li, Jackie Chan, Chow Yun Fat nên dân Pháp nghĩ rằng tụi châu Á đứa nào cũng võ nghệ đầy mình cả :)) (cũng giống như ở VN, ai cũng nghĩ cứ dân Bình Định là kinh lắm).

Truyện em kể là trải nghiệm chứ không phải là tiểu thuyết, là truyện buồn chứ không phải tiếu lâm nên mong các bác đừng có cười.

Còn chuyện tui thì thế này, hổng biết thiệt hông nhưng...có hai ông thầy ổng đi dìa ổng kể.

Ông sang Đức tu nghiệp thì bị bọn Đức dập hội đồng. Mà em nói thiệt, tự hào cái mịa gì. Ụ móa , cả bọn thanh niên lại đi đánh hội đồng ông thầy em. Nói thiệt chứ tụi nó bửa đó mà cử đại diện ra chưa chắc cưa lại ông thầy em đâu >:/. Em bị ác cảm với bọn Đức từ ấy. Phát xít con mẹ gì...bọn hèn hạ >:p. Em cũng cạch hàng Đức từ đó. Made in Germany là em cạch >:p.

Còn ông thầy khác thì sang Nga tu nghiệp, hình như là xanh-be-téc-bua hay sao ý (em hổng nhớ nên ghi đại nhé :-"). Ổng với đám bạn ra công viên chơi. Công viên xứ ôn đới thì đẹp lắm...ổng khen mãi. Nhưng có chuyện đau lòng xảy ra. Đang ngồi hưởng thức cây cối thì tự nhiên có 1 thằng nhóc Nga khựa khoảng 3 4 tuổi gì đó la lớn lên...Việt Nam Việt Nam rồi cười thật to ngạc nhiên. (Thật ra lúc đó ngoài cảnh đẹp thì còn có nhiều phụ nữ Nga họ dẫn con ra công viên cho bọn trẻ chơi, hai mẹ con đứa nào cũng dễ thương :-*)
Các bác biết chuyện gì xảy ra hông ???!!! ...đố các bác đó. Chuyện này còn khiến ổng đau đớn hơn cái ông bị đánh . Còn em nghe thì vừa nhục vừa đau .

please_helpme

Active Member

hai bác manhthang & dờ-đắc-lai (thông cảm em hổng bít tiếng anh, sợ viết sai bác manhthang lại quở)

hai bác này toàn thấy tự ti về dân tộc Việt, toàn thấy xấu thôi à.
em thì hơi khác tí, đúng là Việt Nam chửa bằng ai, dự trữ ngân khố ít, súng đạn hay u-ra-ni chửa nhiều như Triều Tiên...
nhưng em vẫn thấy tư hào :)) mình là người Việt :)) kệ bọn khựa nói xấu, kệ bọn phát xít đầu trọc bêu diếu...

ai cũng thấy bọn Tìu xâm lược Hoàng Sa, người dân thấy điên người nói chính phủ hổng làm gì? nhưng họ cũng điên chớ, cũng đau đầu lém chớ, mình là thường dân đâu hiểu được nhiều, cứ nói đánh là đánh được đâu, giả sử có chiến tranh với bọn Tàu, phải đi lính thì ở trong mấy bác k ưa bọn Khựa được mấy người xung phong???

nói người phải nghĩ tới mình mà...

em có đọc ở báo mạng câu chuyện sau: cũng chỉ nhớ mang máng, hình như bên Phần Lan hay Thuỵ Điển gì đoá...

ở trong lớp học võ, 2 cậu võ sinh nói chuyện với nhau:
A: sao mày hổng học Karate? mừ lại học Vovinam?
B: mày hổng thấy Việt Nam họ giỏi võ à? Mỹ - Pháp - Nhật - Tàu họ đều đánh cho tơi bời đoá.

Vậy bác hổng hiểu em rồi. Mấy chuyện đó chỉ làm em hơi buồn thôi chứ chính là hàng ngày thấy người dân Việt Nam mình còn khổ quá nên em không thể nào tự hào nổi thôi.

Thật sự thì ngoài chử khổ ra em không còn từ nào nửa. Anh em mình dân thành thị thì có cái khổ của mình. Ở nông thôn thì họ có cái khổ của nông thôn.

Cái vẻ hào nhoáng bên ngoài của Việt Nam chỉ là bề nổi của tảng băng thôi. Gần 35 năm hòa bình rồi, em không biết khi nào đất nước mình được như Thái Lan, Mã lai, Singapor nửa chứ đừng nói tới Nhật Bổn hay Hàn Chuối :-S.
Chết, lạc đề òi...topic nói dìa bác Poly mà :>.
Ông Poly là ông già ế dzợ, đa tình nhưng lại rất chung tình 8-}

P/S: định bàn chuyện Hoàng Sa Trường Sa...nhưng sợ uổng hộp mail :D.

hoangtrinhag

Vậy bác hổng hiểu em rồi. Mấy chuyện đó chỉ làm em hơi buồn thôi chứ chính là hàng ngày thấy người dân Việt Nam mình còn khổ quá nên em không thể nào tự hào nổi thôi.

Thật sự thì ngoài chử khổ ra em không còn từ nào nửa. Anh em mình dân thành thị thì có cái khổ của mình. Ở nông thôn thì họ có cái khổ của nông thôn.

Cái vẻ hào nhoáng bên ngoài của Việt Nam chỉ là bề nổi của tảng băng thôi. Gần 35 năm hòa bình rồi, em không biết khi nào đất nước mình được như Thái Lan, Mã lai, Singapor nửa chứ đừng nói tới Nhật Bổn hay Hàn Chuối :-S.
Chết, lạc đề òi...topic nói dìa bác Poly mà :>.
Ông Poly là ông già ế dzợ, đa tình nhưng lại rất chung tình 8-}

P/S: định bàn chuyện Hoàng Sa Trường Sa...nhưng sợ uổng hộp mail :D.

Wellcome back....**==

nghe&nhin

Member

bác Hiếp dậy sớm nhể
@trước bác pố-lỳ có topic bán đồ em có mua vài món nên gặp bác ấy roài, đọc bài bác trên này cộng với nghe ku Nhảm có nói về bác em nể bác nhất vụ gái gú nhé. Đúng là nhỏ (con^^) mà có võ.
p/s cái điện thoại bàn mua của bác xài tốt lắm, chừng nào có đồ thanh lý bác hú em nhé

poly

Banned

chòi oi
cái topic này vẫn được update à
bữa nào poly sẽ thanh lý cái này

kiểu của tụi đi du lịch bụi viết
có rất nhiều tip hay nhé
ví dụ như đi Củ Chi thì chỗ nào vắng và doggy được
hehe
nhờ vậy mới biết rừng cao su Tân Quy

please_helpme

Active Member

chòi oi

có rất nhiều tip hay nhé
hehe

Em đặt trước nhé bác Poly

please_helpme

Active Member

sáng mai bác manhthang cầm Poster mà bác tặng em đi Off
em hổng bít nhà bác ý, chỉ biết nhà Mẹ Vợ bác ý thoai
Em Cảm Ơn bác Poly nhiều nha

Thanks
شكرا
Go raibh maith agat
Faleminderit
Dzięki
با تشکر
Obrigado
Благодарности
Gràcies
Hvala
תודה
Danke
Bedankt
Спасибo
Merci
Díky
Gracias
Grazie
דאַנקען
......

please_helpme

Active Member

chòi oi

có rất nhiều tip hay nhé
hehe

cận date hay sao mà thanh lý vậy bác :-"

ha ha ha
bác nè xỏ lá

poly

Banned

hic hic
gambit đào mộ lên làm gì
nhờ mod làm ơn close cái topic này

Dai Minh Kim

Yêu cầu admin giữ lại cái topic này nhe, Đây là nơi dành cho những người hẫm mộ Poly xả xì trét cho với nỗi niềm nhớ nhung

vuxuanhai

Yêu cầu admin giữ lại cái topic này nhe, Đây là nơi dành cho những người hẫm mộ Poly xả xì trét cho với nỗi niềm nhớ nhung

chỉ sợ bác Poly bác ấy vào nhìn thấy cái avatar của bác ,bác ấy lại chạy mất dép :D .Chẳng hiểu dạo này bác ấy bận hay sao mà chả có bài nào cho anh em thưởng thức cả,hay là sắp lấy vợ rồi hả Poly ơi:D

Bên trên