[Infographic] Ở đâu người ta chỉ sống với 2 đô la trong một ngày

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: [Infographic] Ở đâu người ta chỉ sống với 2 đô la trong một ngày

Nói thì nói vậy thôi chứ Việt Nam mình đầy gia đình chỉ sống với khoảng 40k/ngày đấy! :((

phidiepdan

chém vừa phải thôi pa, chưa được 1500 đ/ngày thì cạp đất ăn vã à?

Chém gì bác, Việt Nam với dân số là 70% là Nông Dân, các bác ở thành phố cứ nghĩ ai cũng như mình!

phidiepdan

con bồ em làm giày da....sáng....nhịn đói đi làm...bữa trưa và bữa chiều như nhau......2.000 cơm....1.000 canh..2.000 đậu.tổng thiệt hại...1 bữa 5 ngàn..2 bữa = 10.000...đi xe đạp....không mất tiền xăng....tối làm về......em phải năn nỉ đi ăn đêm với em để em bồi bổ...mà nó còn nói sợ ăn sướng rối hư người..em phải chửi thế mày không ăn thì sau này mày với tao có con thì co tao suy dinh dưỡng thì sao???khổ ghê anh ạ....không lẽ xù nó......

Mình hiểu những điều bạn nói, mình từng sống ở cảnh đó, từng làm trong công ty giày da, nói một câu hơi nhẫn tâm nhưng phải nói nếu bản thân bạn gái của bạn không nỗ lực chuyển sang một cái nghề khác, bạn cảm thấy mình không đủ sức gánh vác chi phí cho cuộc sống thì phải bỏ khẩn trương!

merocazi

Member

20$/tháng thì có vẻ hợp lý
các bác thấy không nhiều vì các bác ở thành thị nên vật chất là thế
còn đối với các vùng nông thôn thì dư dã rồi các bác ạh - ví dụ nhá
Nông thôn :
1.không phải đi đâu xa - vì làm là đi bộ
2.không ăn uống cầu kỳ - chủ yếu dựa vào thiên nhiên
3.không điện đóm nhiều - chủ yếu 5h đến 6h tối - 7h là ngũ mất rồi
4.không phone
5.không tivi
6.không xài nước máy - đa số là tắm sông
7.không cafe
8.có uống rượu - nhưng cũng là tự nấu
1 ngày chưa xài đến 20K

phidiepdan

Cái nghèo chưa đi qua chúng ta chưa lâu! nước ta chưa phải là một nước thịnh vượng!
Vậy mà các bác nói chuyện cái nghèo nó cứ như ở một cái sứ sở nào đó xa xôi lắm không phải là ở Việt Nam ấy!
Việt Nam toàn thấy nói đến những thằng đốt tiền như là một sở thích!

Các bác phải tính những thứ cơ bản nhất cần phải có cho 1 người / 1 ngày. Điện + nước + tiền nhà + tiền ăn + di chuyển..... VN cả khối người sống dưới 2 USD / 1 ngày. Nếu ở Sài Gòn sống khoảng 2 USD 1 ngày thì cũng có thể được

HEEL

Không thấy VN có trong bảng này. Vì sao ? rất đơn giản: các nước liệt kê trên là 2 đô/ 1 người/ 1 ngày. Còn Việt Nam 2 đô/ 1 nhà / 1 ngày.

tusontay

Huyền Thoại

Không thấy VN có trong bảng này. Vì sao ? rất đơn giản: các nước liệt kê trên là 2 đô/ 1 người/ 1 ngày. Còn Việt Nam 2 đô/ 1 nhà / 1 ngày.
Có nhiều nhà mà đc 2USD/ngay là còn may chán! Như nhà E ở quê 6 người. Tính ra đc có 200k/ngày ----> ~30k/người/ngày! :((

conghieu1978

Moderator

Có nhiều nhà mà đc 2USD/ngay là còn may chán! Như nhà E ở quê 6 người. Tính ra đc có 200k/ngày ----> 30k/người/ngày! :((

Mụ chém như rứa mà bảo là 30K/ngày à? =))=))

tusontay

Huyền Thoại

Mụ chém như rứa mà bảo là 30K/ngày à? =))=))
Ở nhà E thôi. E đi thuê trọ đã 50k/ngày rùi! Chưa kể thêm j nữa!

Ở quê rau trồng đc. Chỉ có cơm 2 bữa rau dưa. Chút điện thắp sáng & tivi. ko đi đâu xa.

Nhà E nghèo thì lấy đâu ra mà tiêu! =))=))=))=))=))

sieulong

Well-Known Member

Trích dẫn một chút cho cả nhà tham khảo để biết Ở đâu người ta chỉ sống với 2 đô la trong một ngày

Mức thu nhập trung bình hàng tháng dưới 200.000đ trong giai đoạn 2005-2010 thì được coi là hộ nghèo
Thủ tướng Chính phủ đã ký quyết định ban hành chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo mới áp dụng cho giai đoạn 2011 - 2015.Theo đó, hộ nghèo ở nông thôn là hộ có mức thu nhập bình quân từ 400.000 đồng/người/tháng (từ 4,8 triệu đồng/người/năm) trở xuống.
Hộ nghèo ở thành thị là hộ có mức thu nhập bình quân từ 500.000 đồng/người/tháng (từ 6 triệu đồng/người/năm) trở xuống.
Hộ cận nghèo ở nông thôn là hộ có mức thu nhập bình quân từ 401 nghìn đồng đến 520.000 đồng/người/tháng.
Hộ cận nghèo ở thành thị là hộ có mức thu nhập bình quân từ 501 nghìn đồng đến 650.000 đồng/người/tháng.

Tỷ lệ hộ nghèo cả nước đã giảm từ 22% năm 2005 xuống còn 9,45% năm 2010.
Nguồn Ban hành chuẩn hộ nghèo, cận nghèo mới giai đoạn 2011 - 2015 | LAODONG

từ năm 2005 đến năm 2010 hộ nghèo giảm từ 22% xuống 9,45% giá cả thì tăng lên gấp 3 lần trong vòng năm năm này. 2005 tô phở giá 8 ngàn (phở lề đường) bây giờ hơn 20 ngàn (vẫn là phở lề đường)... ôi những con số này thật là đáng buồn

brother7

Nói chung anh em ta ở đây ai cũng nghèo, cũng không dám tiêu xài gì hết.
Bao nhiêu tiền dành dụm, chắc chiu nuôi cái dàn HD hết rầu. Em tính năm nay lên bộ âm thanh rời đây. Khục khục...

con bồ em làm giày da....sáng....nhịn đói đi làm...bữa trưa và bữa chiều như nhau......2.000 cơm....1.000 canh..2.000 đậu.tổng thiệt hại...1 bữa 5 ngàn..2 bữa = 10.000...đi xe đạp....không mất tiền xăng....tối làm về......em phải năn nỉ đi ăn đêm với em để em bồi bổ...mà nó còn nói sợ ăn sướng rối hư người..em phải chửi thế mày không ăn thì sau này mày với tao có con thì co tao suy dinh dưỡng thì sao???khổ ghê anh ạ....không lẽ xù nó......

Bác này kiếm đâu con bồ lý tưởng thế? Chỉ em với :D

bbbooo

Member

vô rừng sống, đàn ông săn bắn đàn bà hái lượm thì có tốn đồng nào đâu =)) =))

hoangtq

Well-Known Member

Em tính thử thế này các bác xem có đúng không nhé:

1- Một năm có 365 ngày x 2 USD/ngày = 730 USD / năm / người là chi phí tối tiểu để sống mà được xem là thoát khỏi chuẩn nghèo của thế giới như bác thủ topic nêu.
2- Thu nhập bình quân theo đầu ngưởi của VN năm 2010 các bác Tổng cục thống kê nói là khoảng trên dưới 1.000 USD/người/năm (con số này độ chính xác bao nhiêu phần trăm thì chỉ có bắc thang lên hỏi ông trời), em thì cứ xem như nó chính xác cỡ 80-90% => lấy tròn là 85% = 850 USD/người/năm.
3- Khoảng 80% dân số VN sống ở nông thôn với điều kiện sản xuất lạc hậu, thu nhập thấp, trong suy nghĩ của mọi người chỉ suy nghĩ làm sao "ăn no mặc ấm" (khác với thành phố nghĩ phải làm sao "ăn ngon, mặc đẹp ...") -> thu nhập quốc dân sẽ dồn vào khoảng 20% dân số sống ở thành thị, trong đó hàng ngũ lãnh đạo, con ông cháu cha chén hết phần lớn, chút ít còn lại dành cho mọi người, như đa phần anh em ở 4R này (trong đó có cả em) dù đang sống ở thành thị thì cũng chỉ là tầng lớp nghèo mà thôi => Nói là thu nhập BQ theo đầu người 850 USD/người/năm nhưng thực chất thu nhập của đại bộ phận dân chúng ở dưới mức này rất xa.

Từ số liệu và phân tích nêu trên, em xin kết luật ở VN có rất rất nhiều người mức sống dưới 2 USD/ngày, nhưng cũng may là bây giờ ít thấy có thông tin có người chết đói vì :
- Lúa, ngô, khoai, sắn, rau ... bà con tự trồng được; hơn nữa gạo đi mua mới đắt, còn trồng được mang bán thì lại rẻ/lỗ vốn, thế mới khốn khổ cho bà con nông dân.
- Lợn, gà, vịt, trâu, bò cũng tự nuôi được nhưng nông dân ít ai dám "mần thịt" ăn, nuôi để bán hoặc làm tư liệu sản xuất (trâu bò) -> không có thịt cá thì bà con ăn cơm với cà + rau, vẫn sống nhăn răng.
- Điện: ở nông thôn có mỗi cái bóng đèn + quạt (mùa hè) + cái tivi còi -> không tốn nhiều
- Nước: dùng trực tiếp từ giếng khơi, khỏi đóng tiền (các bác ở miền Bắc thì biết rõ cái này hơn trong Nam)
...

tbtvsg

Thế bác bảo phải làm sao? Tại vì topic có chỉ rõ "mức sống 2đô/ngày" (định nghĩa mức sống = tiền) nên em mới nói thế:) Đã gọi là mức sống là tổng hợp tất tần tật các khía cạnh như ai hay vào coi HD nhất, ai có nhiều bồ nhất, khả năng sợ vợ....

Vâng, đúng vậy. Mức sống 2USD/ngày ở VN gần như không có đâu. Ngay cả trong rừng cũng khó mà sống được.

Mức sống ở đây là chỉ tất cả moi thứ qui ra tiền. Nhà bác do ông bà để lại nhưng vẫn phải tính, rau ngoài ruộng, củi trong rừng, cá hay thú săn trong rừng tuy không phải mua nhưng vẫn được qui ra tiền..... nói chung mọi thứ phục vụ cho cuộc sống của bạn và được qui ra tiền. Ở vùng núi, 2USD/ngày chắc chưa đủ mua củi đốt cả ngày vào mua đông ấy chứ.

Còn tiêu xài 2USD/ngày thì đầy. với nhiều người , mỗi ngày xài 2USD là sang lắm rồi đấy ạ .

Ellvy

Member

Bạn có người yêu thật ngoan. Ráng làm lụng tích lũy kinh tế rồi sau này lấy nhau hãy tính đến bù đắp, chăm lo xứng đáng cho cô ấy nha :)

Bên trên