[Kaiboer]: [REVIEW] Kaiboer K100 HD Network Multi-Media Player - Nhỏ mà có võ

vuongdieubu

Ðề: [REVIEW] Kaiboer K100 HD Network Multi-Media Player - Nhỏ mà có võ

e thấy con K100 này hay và hợp túi tiền, giờ e mún mua con này về chơi HD, mà kô mún mua thêm HDD, có thể kết nối con này với laptop wa cổng 10/100Mb (cổng mạng nội bô) để xem HD đươc kô ( ý e là tận dụng cái HDD của laptop ấy mà, tại e coi xong rồi xóa, chứ kô có sưu tầm phim nhiều nên cũng kô cần thiết mua thêm HDD ) , mấy bác tư vấn e thêm, e mua về để coi cùng với tivi Panasonic 32 inch ^^ có cổng HDMI, kô có loa gì hết, e xài loa tivi lun :D

Meg2k

e thấy con K100 này hay và hợp túi tiền, giờ e mún mua con này về chơi HD, mà kô mún mua thêm HDD, có thể kết nối con này với laptop wa cổng 10/100Mb (cổng mạng nội bô) để xem HD đươc kô ( ý e là tận dụng cái HDD của laptop ấy mà, tại e coi xong rồi xóa, chứ kô có sưu tầm phim nhiều nên cũng kô cần thiết mua thêm HDD ) , mấy bác tư vấn e thêm, e mua về để coi cùng với tivi Panasonic 32 inch ^^ có cổng HDMI, kô có loa gì hết, e xài loa tivi lun :D

Mấy cái máy NMT này rất dễ dàng để cấu hình Network bạn, nếu bạn muốn kết nối kiểu như vậy thì cứ việc bấm chéo dây, cài đặt IP tĩnh thì cả máy laptop lẫn con K100 thì chắc chắn là nó nhận ra nhau thôi....

K100 hình như có bạn đã từng flash thành công cái FW Pop để downmix DTS để xem các phim HD có DTS...

Nhưng........nếu lúc xem phim bạn bật cái laptop lên cho nó share HDD thì tại sao không sử dụng luôn cái laptop đó để xem phim HD? Hoặc mua một cái HDD dung lượng nhỏ đủ dùng vì sử dụng kiểu thế này thì hơi phí đấy bạn (laptop dùng như NAS chạy thường xuyên quá cũng chẳng tốt lắm bạn ạ, mình "tèo" 1 con laptop còi vì cắm torrent đây...)

vuongdieubu

cám ơn bạn, tại vì mình bị 1 vấn đề như vậy nè
" e đang dùng 1 con lap Acer, chỉ có cổng VGA và S-video 7 pin
Tình cờ bà cô mua cái tivi mới nên e được hưởng cái tivi cũ LCD panasonic 32 inch, tivi chỉ có 2 cổng HDMI, 1 cổng component và các cổng nối với đầu DVD thông thường
Mấy bữa nay e down dc vài bộ phim HD 720p, mà xem trên laptop co 14 inch thì chán quá, muốn chuyển hình ảnh ra xem trên tivi
E cũng xem các bài viết nối về cách kết nối, và cũng mua 1 sợi cáp chuyển từ VGA ( lap) sang HDMI (tivi) nhưng cắm vào cóc nhận được gì cả
E cũng mua 1 sợi VGA (lap) sang Component của tivi, cấm vô thì bị nhiễu quá chừng lun. e cũng hổng bít chỉnh sao nữa, ngồi cả ngày mà hổng làm gì được
Mấy bro nào rành thì chỉ e với, e cũng mún xem fim HD, giờ ở nhà chỉ co 1 cọng cáp VGA sang Component (150K lận ), xin tư vấn giúp e với,để e có thể xem mấy bộ fim HD trên tivi, ko thì e lại tốn tiền mà chẳng cách nào xem được . ah , e cũng có 1 dàn loa 4.1 , xem HD có ok kô các bác "

Tình hình là e bị như vậy đó, có bạn nào giúp mình được kô ^^ nếu đến nhà mình kết nối dùm mình cái laptop với cái tivi dc thì mình cũng chẳng mua 1 cái HD player làm gì cho tốn :)

Network (update- y chang k200 nên copy vô )!!!

K100 xài NMT của Sybas lun nên y chang về phần network, gòm Media Service Portal và MSP ComunityK100 xài NMT của Sybas lun nên y chang về phần network, gòm Media Service Portal và MSP Comunity
Dịch vụ gồm Youtute, Flirk, Cnet TV, Pike các kiểu loạn cả lên

các bác cho em hỏi một tý
tại mới chiến đuợc con K100 ,đang mới học chơi HD nên có mấy phần chưa hiểu lắm

VD :như phần Network của K100 là cứ cắm dây mạng từ cổng Ethernet của modem ADSL
là có thể vào mạng đuợc hả các bác .có cần phải fomat ổ cứng để cài các ứng dụng như trên ảnh không hay cứ cắm dây mạng vào là nó sẽ hiện lên các dịch vụYoutute, Flirk, Cnet TV, Pike như ảnh ở phần 4 trên

vì em đọc thấy con HDX 1000 là phải làm như vậy

ơ ..sao chả có bác nào trả lời giúp em cả là sao

cho em hỏi nữa .VD như con k100 của em chưa có ổ cứng HDD thì nếu em cắm dây mạng từ bộ chia vào thì vẫn có thể vào mạng để xem các dịch vụ chứ

hay cứ phải có ổ cứng mới được

mà sao em cắm dây mạng vào rồi ,mà chả thấy các dịch vụ gì cả

setup . rồi chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save . Sau đó nhấn chọn Configure IP.

mãi mà chả thấy lên gì cả

bác nào dùng quen món này rồi ..hướng dẫn em từ đầu một tý đi..cắm dây mạng như thế nào ..cài đặt IP nữa ..giúp đỡ em tý đi mà

old_man

ơ ..sao chả có bác nào trả lời giúp em cả là sao

cho em hỏi nữa .VD như con k100 của em chưa có ổ cứng HDD thì nếu em cắm dây mạng từ bộ chia vào thì vẫn có thể vào mạng để xem các dịch vụ chứ

hay cứ phải có ổ cứng mới được

mà sao em cắm dây mạng vào rồi ,mà chả thấy các dịch vụ gì cả

setup . rồi chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save . Sau đó nhấn chọn Configure IP.

mãi mà chả thấy lên gì cả

bác nào dùng quen món này rồi ..hướng dẫn em từ đầu một tý đi..cắm dây mạng như thế nào ..cài đặt IP nữa ..giúp đỡ em tý đi mà

Em vừa test xong để có thể trả lời cho bác, em nối từ ethernet con K100 với FW Pop, vào ethernet modem zoom X6 thì nó auto IP, và mình vào ngay các dịch vụ web services, ngòai ra trên pc nếu mình đã share HDD thì nó cũng nhận ngay. Nếu bác nối trực tiếp từ K100 vào PC qua
ethernet thì cũng vậy, nó tự động share name cho mình, không phải khai báo gì cả. Như vậy bác có thể tận dụng HDD trên PC mà không phải mua nữa cho tốn kém, việc còn lại là bác tìm 1 sợi dây khác, nếu đã có dây bấm thẳng thì mượn dây bấm chéo or ngược lại (em không rành lắm về bấm chéo or thẳng), tin tưởng bác thành công.

Dạ..cảm ơn bác nhiều nhiều

cứ cắm là chạy thôi hả bác ..em cũng đang thử mà vẫn chưa được

mới cả cho em hỏi thêm là có phải thiết lập mạng chia sẻ LAN từ cái máy tính của mình không? có cần phải cài đặt IP tĩnh hay động gì đó không

em mới làm như thế này -mua 1cái switch 5 cổng

em dùng modem của Truyền hình cáp -nó có 1 cổng cáp truyền hình vào
1 cổng ethernet -cắm dây mạng vào máy tính

em lấy dây mạng từ cổng ethernet của MODEM cắm vào cổng 1 của switch

Sau đó từ cổng 2 thì cắm dây mạng vào máy tính-máy tính OK lên mạng bình thường
sau đó từ cổng 3 -switch,cắm dây mạng vào cái K100

THẾ RỒI .vào K100 setup rồi chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save . Sau đó nhấn chọn Configure IP

thế rồi........mãi mà chả thấy cái gì cả ..Request Canot be processed

.bác làm ơn chỉ tiếp con đường đi cho em nhé..cảm ơn bác nhiều nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

old_man

Trừơng hợp của bác khác của em 1 chút, modem của em có 4 cổng ethernet, em nối 1 vào K100, 2 vào my PC,3,4 vào các pc khác, nó tự động nhận và share luôn HDD, theo em nghĩ bác nên chia làm 2 giai đọan: 1- share HDD từ pc với K100 để enjoy trước HD trước, sau đó sang giai đọan 2, thưởng thức luôn dịch vụ web services. Khi nối PC vào switch bác xem IP,mac... của pc như thế nào rồi từ đó suy ra để khai báo lại với K100, IP PC#IP K100. Em chỉ biết có vậy, nhờ các cao thủ khác góp ý. Chúc bác thành công.

cám ơn bạn, tại vì mình bị 1 vấn đề như vậy nè
" e đang dùng 1 con lap Acer, chỉ có cổng VGA và S-video 7 pin
Tình cờ bà cô mua cái tivi mới nên e được hưởng cái tivi cũ LCD panasonic 32 inch, tivi chỉ có 2 cổng HDMI, 1 cổng component và các cổng nối với đầu DVD thông thường
Mấy bữa nay e down dc vài bộ phim HD 720p, mà xem trên laptop co 14 inch thì chán quá, muốn chuyển hình ảnh ra xem trên tivi
E cũng xem các bài viết nối về cách kết nối, và cũng mua 1 sợi cáp chuyển từ VGA ( lap) sang HDMI (tivi) nhưng cắm vào cóc nhận được gì cả
E cũng mua 1 sợi VGA (lap) sang Component của tivi, cấm vô thì bị nhiễu quá chừng lun. e cũng hổng bít chỉnh sao nữa, ngồi cả ngày mà hổng làm gì được
Mấy bro nào rành thì chỉ e với, e cũng mún xem fim HD, giờ ở nhà chỉ co 1 cọng cáp VGA sang Component (150K lận ), xin tư vấn giúp e với,để e có thể xem mấy bộ fim HD trên tivi, ko thì e lại tốn tiền mà chẳng cách nào xem được . ah , e cũng có 1 dàn loa 4.1 , xem HD có ok kô các bác "

Tình hình là e bị như vậy đó, có bạn nào giúp mình được kô ^^ nếu đến nhà mình kết nối dùm mình cái laptop với cái tivi dc thì mình cũng chẳng mua 1 cái HD player làm gì cho tốn :)
Ủa , TV LCD nào cũng có VGA hết mà, cứ mua cọng cab VGA mà cắm trực tiếp

vuongdieubu

^^ tivi mua cach day 2,3 năm nên hổng có cổng VGA ^^!

teppyvn

Member

Các bác cho em hỏi cái. E đang ngắm nghía con KB100 hoặc KB200 để mua. Hiện tại em có 2 chú WB MyBook Essential 1TB rồi (để xem qua laptop). Việc dùng WD MyBook cắm ngoài với KB có ổn không ạh? Về chất lượng hình ảnh/âm thanh, có bác nào dùng rồi thì cho em xin tý kinh nghiệm. Còn nếu mà không ổn lắm thì chắc em fải kiếm HDplayer khác thôi.

tientv

Member

Dạ..cảm ơn bác nhiều nhiều

cứ cắm là chạy thôi hả bác ..em cũng đang thử mà vẫn chưa được

mới cả cho em hỏi thêm là có phải thiết lập mạng chia sẻ LAN từ cái máy tính của mình không? có cần phải cài đặt IP tĩnh hay động gì đó không

em mới làm như thế này -mua 1cái switch 5 cổng

em dùng modem của Truyền hình cáp -nó có 1 cổng cáp truyền hình vào
1 cổng ethernet -cắm dây mạng vào máy tính

em lấy dây mạng từ cổng ethernet của MODEM cắm vào cổng 1 của switch

Sau đó từ cổng 2 thì cắm dây mạng vào máy tính-máy tính OK lên mạng bình thường
sau đó từ cổng 3 -switch,cắm dây mạng vào cái K100

THẾ RỒI .vào K100 setup rồi chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save . Sau đó nhấn chọn Configure IP

thế rồi........mãi mà chả thấy cái gì cả ..Request Canot be processed

.bác làm ơn chỉ tiếp con đường đi cho em nhé..cảm ơn bác nhiều nhiều

Em cũng như bác này (chỉ khác là modem của em có 4 cổng LAN nên ko cần switch).

Em đã chọn Manual IP nhưng không set được IP: lúc đầu để Auto => K100 nhận ra IP nhưng khi chuyển sang Manual IP thì các trường đó vẫn giữ nguyên giá trị IP,DNS nhưng mờ đi (ko cho mình set khác đi).

Cuối cùng là em vẫn chưa kết nối được Laptop với K100.

K100 của em dùng FW Popcom. Bác nào biết chỉ em với.

Em cám ơn trước.

havefun

Muon ket noi laptop voi con nay thi bat buoc phai dung soi day mang duoc bam cheo, dat ip ca hai thu deu la tinh la ok thoi ! Sorry khong type tieng Viet duoc

Meg2k

Em cũng như bác này (chỉ khác là modem của em có 4 cổng LAN nên ko cần switch).

Em đã chọn Manual IP nhưng không set được IP: lúc đầu để Auto => K100 nhận ra IP nhưng khi chuyển sang Manual IP thì các trường đó vẫn giữ nguyên giá trị IP,DNS nhưng mờ đi (ko cho mình set khác đi).

Cuối cùng là em vẫn chưa kết nối được Laptop với K100.

K100 của em dùng FW Popcom. Bác nào biết chỉ em với.

Em cám ơn trước.

Nếu bạn muốn cài đặt IP bằng tay (Manual) thì bạn phải chắc chắn có được 1 trong 2 điều sau
  • DHCP cấp phát IP động của Router của bạn phải được tắt (mình thấy trong trường hợp của bạn là DHCP đang Enable)....
  • Nếu không muốn tắt DHCP thì IP cài đặt bằng tay của NMT phải không được thuộc miền cấp phát IP của DHCP của Router (VD: nếu bạn dự định cài đặt IP tĩnh là 150.150.150.100 cho NMT thì DHCP của Router chỉ được có IP Range từ 150.150.150.2 đến 150.150.150.99 thôi, nếu không thì Router sẽ không cho phép NMT đi qua)

Cài đặt Network TCP/IP cho NMT cũng tuân thủ mọi quy định về cài đặt Network như cho PC, không có ngoại lệ :) vì NMT chạy HĐH có nhân Linux mà.

Muon ket noi laptop voi con nay thi bat buoc phai dung soi day mang duoc bam cheo, dat ip ca hai thu deu la tinh la ok thoi ! Sorry khong type tieng Viet duoc

Có thể bạn nhầm lẫn, kết nối thông qua Router hoặc Switch không cần bấm chéo dây bạn ạ.

tientv

Member

Thanks bác Meg2k

Em đã set được IP manual (sau khi tham khảo bài viết có hình minh họa ở http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=12618&page=1&highlight=Linksys).

Rank IP của Router: xxxx.10 -> xxxx.50
DNS, Subnet Mask và Gateway: same với Router

Đọc ở đâu đó có bác nói là phải set Laptop và K100 cùng là WorkGroup nhưng em vào NMT>Network thì ko thấy chỗ nào cho set WorkGroup cả.

Em dùng xài Total Commander để kết nối với K100 (user: ftpuse / pass: 1234) nhưng kết quả là fail ạ.

Xin hỏi HDD gắn với K100 có cần setup app gì trước khi kết nối qua Ftp ko ạ?

Thanks các bác nhiều nhiều.

VICH

Thanks bác Meg2k

Em đã set được IP manual (sau khi tham khảo bài viết có hình minh họa ở http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=12618&page=1&highlight=Linksys).

Rank IP của Router: xxxx.10 -> xxxx.50
DNS, Subnet Mask và Gateway: same với Router

Đọc ở đâu đó có bác nói là phải set Laptop và K100 cùng là WorkGroup nhưng em vào NMT>Network thì ko thấy chỗ nào cho set WorkGroup cả.

Em dùng xài Total Commander để kết nối với K100 (user: ftpuse / pass: 1234) nhưng kết quả là fail ạ.

Xin hỏi HDD gắn với K100 có cần setup app gì trước khi kết nối qua Ftp ko ạ?

Thanks các bác nhiều nhiều.

Sao bác ko gọi em mà lại cặm cụi tự làm thế này, mang qua cửa hàng đi em hướng dẫn 1 lần cho là ngon ngay mà :cool:

tientv

Member

Sao bác ko gọi em mà lại cặm cụi tự làm thế này, mang qua cửa hàng đi em hướng dẫn 1 lần cho là ngon ngay mà :cool:

K100 lấy chỗ chú về chạy ngon lắm.

Thấy VICH suốt ngày bận rộn bán hàng nên ngại hỏi và cũng chưa có thời gian nên anh không qua được.

Vậy hôm nào anh qua nhé.

FULLHDVIETNAM

Các bác cho em hỏi cái. E đang ngắm nghía con KB100 hoặc KB200 để mua. Hiện tại em có 2 chú WB MyBook Essential 1TB rồi (để xem qua laptop). Việc dùng WD MyBook cắm ngoài với KB có ổn không ạh? Về chất lượng hình ảnh/âm thanh, có bác nào dùng rồi thì cho em xin tý kinh nghiệm. Còn nếu mà không ổn lắm thì chắc em fải kiếm HDplayer khác thôi.

Nếu bác xài ổ gắn ngoài thì vẫn chơi Kaiboer được . Muốn chạy nhanh hơn thì chơi K009 K500 K300. Hình ảnh âm thanh bác cần thì ghé qua em test thử nhé.

tla

Member

Mình lại thấy thiết kế bên hông của máy có nguồn + cổng sata + phụ kiện là dây nối lại là ưu điểm, chơi luôn HDD trần cho mát và tiện, đổi HDD cực nhanh luôn :D . Ccá bác cho hỏi có thể up FW của mấy em K009 K500 K300 cho K100 không?

FULLHDVIETNAM

Mình lại thấy thiết kế bên hông của máy có nguồn + cổng sata + phụ kiện là dây nối lại là ưu điểm, chơi luôn HDD trần cho mát và tiện, đổi HDD cực nhanh luôn :D . Ccá bác cho hỏi có thể up FW của mấy em K009 K500 K300 cho K100 không?

Nó khác nhau hoàn toàn bác ơi K500 K300 K009 chạy chip dòng 35c và không phải dòng NMT nên không được đâu.

Bên trên