Kết bộ Pre-Power Rotel 1070 và B&W 684 của bác baoduc quá nên chuyển hướng đầu tư

vozhanoi

Bữa trước em có nhờ các bác tư vấn bộ MA RX2 nhưng đọc bài của bác bao duc kết quá nên em thay đổi lựa chọn. Chắc là em sẽ sắm Pre-Power Rotel 1070 tuy nhiên loa thì em đang lăn tăn giữa MA RX6 và B&W 684. Về cá nhân em vẫn thích chất âm của MA hơn bởi trót nghe cặp RX8 nhà bác hoangoclan đánh "phê lòi nhĩ". Thể loại nhạc em thích là nhạc không lời, country và trữ tình mềm mại một chút. Một lần nữa em lại phiền các bác tư vấn về 2 cặp loa trên nhé.
Cặp loa JAMO em mua cho cậu em thì đã giải quyết xong rồi các bác nhé :D
Xin cám ơn các bác nhiều :x

myozuka

Member
Ðề: Kết bộ Pre-Power Rotel 1070 và B&W 684 của bác baoduc quá nên chuyển hướng đầu tư

Trust your own ears!
Hãy nghe thử rồi hãy quyết định bác ơi. Không lời khuyên nào trung thực và chuẩn xác hơn đôi tai và cảm nhận của riên mình.

lehoang40

Ðề: Kết bộ Pre-Power Rotel 1070 và B&W 684 của bác baoduc quá nên chuyển hướng đầu tư

Trust your own ears!
Hãy nghe thử rồi hãy quyết định bác ơi. Không lời khuyên nào trung thực và chuẩn xác hơn đôi tai và cảm nhận của riên mình.

Chuẩn không cần chỉnh.

vozhanoi

Trust your own ears!

Chuẩn không cần chỉnh.

Bởi trình em còn thấp nên mới nhờ các bác chứ em nghe đảm bảo 2 con đều hay (em đoán thế) :))

ntuandat

Member

At the end of the day, it's totally ur choice.
Bởi thế thì cuối cùng thì những lời khuyên đều là thông tin thôi bác.
Nếu bác lấy lời khuyên làm quyết đinh thì em dự đoán là BW

bao duc

Member

Bữa trước em có nhờ các bác tư vấn bộ MA RX2 nhưng đọc bài của bác bao duc kết quá nên em thay đổi lựa chọn. Chắc là em sẽ sắm Pre-Power Rotel 1070 tuy nhiên loa thì em đang lăn tăn giữa MA RX6 và B&W 684. Về cá nhân em vẫn thích chất âm của MA hơn bởi trót nghe cặp RX8 nhà bác hoangoclan đánh "phê lòi nhĩ". Thể loại nhạc em thích là nhạc không lời, country và trữ tình mềm mại một chút. Một lần nữa em lại phiền các bác tư vấn về 2 cặp loa trên nhé.
Cặp loa JAMO em mua cho cậu em thì đã giải quyết xong rồi các bác nhé :D
Xin cám ơn các bác nhiều :x

Mỉnh đã nghe bộ Pre-Power 1070 đánh với BW 684 (cặp đang chơi) và nghe thử ở nhà người bạn cặp pre-power 1070 đánh với MA RX8. Cá nhân mình nhận xét (xin lưu ý đây là chỉ ý kiến cá nhân)

Về tiếng bass
- Loa MA RX 8 đánh tiếng bass mềm và sâu hơn 1 chút so với con BW 684. Mình nghĩ đặc trung của dòng loa BW series 6 thì tiếng bass không thể mềm hơn con RX8 được đâu, kể cả BW 683. Nếu bác muốn tiếng bass của BW mềm hơn RX8 chắc bác phải nâng cấp lặp loa lên dòng series 7 or 8

Về tiếng trebb và mid

Mình thấy con BW684 tiếng mid có huớng lồi ra phía trước, tiếng trebb rất chi tiết và sáng. Ở dãi mid và trebb, mình thấy con 684 nhĩnh hơn 1 chút so với RX8.

Bác đi nghe và cảm nhận thôi. Tuy nhiên xin lưu ý khi phối ghép giữa Rotel và BW 684 nên đầu tư phần dây ở mức tốt nhất mà mình có thể chấp nhận được. Nếu dây tệ quá thì nghe không được OK lắm!

Mình thấy nhiều cửa hàng audio cũng hay đề nghị Rotel kết với MA lắm đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

linhlinh88

Well-Known Member

tiện đây các bác có thể giải thích cho em là so sánh giữa loa JBL 4312B với B&W 684 ko? đánh với âm ly nào cũng được ạ

vozhanoi

Mỉnh đã nghe bộ Pre-Power 1070 đánh với BW 684 (cặp đang chơi) và nghe thử ở nhà người bạn cặp pre-power 1070 đánh với MA RX8. Cá nhân mình nhận xét (xin lưu ý đây là chỉ ý kiến cá nhân)

Về tiếng bass
- Loa MA RX 8 đánh tiếng bass mềm và sâu hơn 1 chút so với con BW 684. Mình nghĩ đặc trung của dòng loa BW series 6 thì tiếng bass không thể mềm hơn con RX8 được đâu, kể cả BW 683. Nếu bác muốn tiếng bass của BW mềm hơn RX8 chắc bác phải nâng cấp lặp loa lên dòng series 7 or 8

Về tiếng trebb và mid

Mình thấy con BW684 tiếng mid có huớng lồi ra phía trước, tiếng trebb rất chi tiết và sáng. Ở dãi mid và trebb, mình thấy con 684 nhĩnh hơn 1 chút so với RX8.

Bác đi nghe và cảm nhận thôi. Tuy nhiên xin lưu ý khi phối ghép giữa Rotel và BW 684 nên đầu tư phần dây ở mức tốt nhất mà mình có thể chấp nhận được. Nếu dây tệ quá thì nghe không được OK lắm!

Mình thấy nhiều cửa hàng audio cũng hay đề nghị Rotel kết với MA lắm đó.

Uh em cũng đang nghiêng về MA, ngoài chất âm của nó em cũng thích thiết kế chắc chắn của MA đặc biệt là vỏ dán gỗ lạng sẽ rất bền và đẹp theo thời gian :D

VAN_LOC

Well-Known Member

1 phiếu cho MA L-)L-)L-)

onggia

Well-Known Member

Ngoài RX6 và B&W 684 bác xem còn có con nào đáng giá hơn trong tầm 1000 Omaba không nhỉ?

Thích ngon hơn thì 1 là chơi bookself 2 là chơi second hand thoai bác ạ.

lehoang40

tiện đây các bác có thể giải thích cho em là so sánh giữa loa JBL 4312B với B&W 684 ko? đánh với âm ly nào cũng được ạ

Mình đã có dịp nghe qua JBL 4312, đây là loại loa JBL dòng cũ, driver bass to, nên tiếng bass xuống được sâu và mềm, tuy nhiên phần trung âm thì không bằng đựoc BW, treble thì mỗi bên mỗi vẻ, khác nhau nhưng tùy vào gout nghe của từng người. Nói chung nếu nghe nhạc vàng thì JBL 4312 nghe tình cảm hơn BW, nhưng nghe Vocal thì BW hay hơn.

onggia

Well-Known Member

Mình đã có dịp nghe qua JBL 4312, đây là loại loa JBL dòng cũ, driver bass to, nên tiếng bass xuống được sâu và mềm, tuy nhiên phần trung âm thì không bằng đựoc BW, treble thì mỗi bên mỗi vẻ, khác nhau nhưng tùy vào gout nghe của từng người. Nói chung nếu nghe nhạc vàng thì JBL 4312 nghe tình cảm hơn BW, nhưng nghe Vocal thì BW hay hơn.

Ko biết bác nghe với âm ly gì mà trung âm của 4312 lại kém Bw seri 6 được nhỉ^#(^ Loa monitor mà trung âm kém hơn bw thì cũng hơi bùn cười,loa này hạn chế nhất ở tiếng bass do gân loa bằng vải nên khả năng đáp ứng các tiết tấu nhanh nó kém thôi,thứ 2 là treble ko thể lên được cao.

lehoang40

Ko biết bác nghe với âm ly gì mà trung âm của 4312 lại kém Bw seri 6 được nhỉ^#(^ Loa monitor mà trung âm kém hơn bw thì cũng hơi bùn cười,loa này hạn chế nhất ở tiếng bass do gân loa bằng vải nên khả năng đáp ứng các tiết tấu nhanh nó kém thôi,thứ 2 là treble ko thể lên được cao.

Mình nghe với ampli đèn đấy bác ạ, ai ca ngợi JBL cổ chứ bản thân mình nghe JBL cổ thì không thấy hay được, trung âm nó ẩn vào bass và treble không thể sánh được với BW khi nghe Vocal.

xitrum8x

Active Member

Uh em cũng đang nghiêng về MA, ngoài chất âm của nó em cũng thích thiết kế chắc chắn của MA đặc biệt là vỏ dán gỗ lạng sẽ rất bền và đẹp theo thời gian :D

Nếu chọn MA thì ko cần đến Pre-pow Rotel 1070 cho tốn kém bác ạ. Chỉ cần amp Creek hoặc Arcam đời cao tí xíu là đánh em nó lòi kèn rồi. :-j

vozhanoi

Nếu chọn MA thì ko cần đến Pre-pow Rotel 1070 cho tốn kém bác ạ. Chỉ cần amp Creek hoặc Arcam đời cao tí xíu là đánh em nó lòi kèn rồi. :-j

Con Creek hôm trước bác giới thiệu giá cũng mắc tương đương mà ;;)

lehoang40

Monito Audio RX6 không đòi hỏi amply công suất lớn, cs amply được nhà sản xuất khuến cáo là 40w - 125w at 6Ohm, tức là bác chỉ cần một amply cs khoảng 70-80wpc ở 8ohm là đánh em nó tơi tả rồi, phối loa này với Rotel 1070 dể đứt treble như chơi.
Vấn đề còn lại là bác thích chất âm ra sao thôi: nếu thích ngọt ngào thì các amply Nhật chiếm ưu thế, thích trung âm nổi, bass nhẹ nhàng thì chọn các dòng amply của Châu Âu, thích chất mộc mạc, bass mạnh thì tìm dòng amply của Mỹ.

luciano

Active Member

cùng thắc mắc với bác, he hè

BW thì để xem phim thui, nhạc nhẽo thì giống dao lam cứa cổ [-O< thế mà vẫn phải nghe tạm trong giai đoạn thúi hẻo =((

quanghaiphong

Well-Known Member

Mình nghe với ampli đèn đấy bác ạ, ai ca ngợi JBL cổ chứ bản thân mình nghe JBL cổ thì không thấy hay được, trung âm nó ẩn vào bass và treble không thể sánh được với BW khi nghe Vocal.

-Chào bác Lê H.Có lẽ bác ko hoài cổ là mấy nhưng có câu như sau:cái gì nguyên bản thì hãy để là chính nó,nếu có copy thì hãy cop cái tốt nhất có thể.Những đôi Monitor JBL dai trung tuy hơi kém nhưng là chỉ nên so sánh với những đôi loa chuyên để trị vocal hay jazz mà thôi.Em đã dùng từ 100 Centery đến L112,4312xp hay 4311b bát treo lộn đò quy chung đều đánh giá quá hay trong tầm giá 1000 mẽo.Tiếng bass là cái nổi trội nhất của dòng JBL nói chung nhơng ko phải dòng Monitor nào tiếng bass cũng sâu và mềm mại cả,trừ đôi 100 Cen.Còn về trep JBL sắc lạnh và cũng cực kỳ chi tiết,nhất là khi nghe các gitarist trình diễn,dải trung cũng được nhiều ng phê bình nhưng dám đảm bảo với bác BW kể cả đấu 7 cũng ko ăn được em nó đâu ạ.Vấn đề giải quyết dải trung cũng phải đòi hỏi mất thời gian và tìm tòi mới ra được chất ấm áp ,truyền cảm
-To all:ko đon giản một đôi loa mà SX được 30-40 năm giá vẫn 1000 mẽo vẫn được ng use săn tìm bởi đơn giản nó quá hay trong tầm giá mà các loa khác ko có được.Nhất là các dòng loa danh tiếng đang chuyển dần những SP mang tính TM cao như BW,PSP,KL...cho anh Ba SX đều ko nên lãng phí khi mua chúng,nên săn tìm các SP SX tại quê hương chúng(dù là hàng cũ) mới đáng đồng tiền bass gạo bỏ ra

locnp

Well-Known Member

cùng thắc mắc với bác, he hè

BW thì để xem phim thui, nhạc nhẽo thì giống dao lam cứa cổ [-O< thế mà vẫn phải nghe tạm trong giai đoạn thúi hẻo =((

Lâu mới thấy luci vào post bài :)

So sánh BW nghe như dao lam cứa cổ thì hơi quá, mid em nó cũng lồi dã man, chỉ có điều âm vực hơi hẹp tí thôi :))

Luci chuyển qua Tannoy xem thế nào ;;)

Bên trên