kết nối Bi-wire trong loa

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

C605 của bác Seant không có cầu loa mà đánh ra hết các loa thì em. ^:)^

linhmieu

Member

bác vinagoh cho em hỏi em đang dùng 1911 đánh c607 bác biết rồi. em định đấu bi-amp vì nghe nói công suất được cải thiện. theo sách thì đấu front vào cọc dưới. nhưng có bác bảo đấu cọc trên nghe hay hơn. em dùng sub 515 cắt tần em để 60. cen+surr c60. thank bác

vinagoh

Well-Known Member

bác vinagoh cho em hỏi em đang dùng 1911 đánh c607 bác biết rồi. em định đấu bi-amp vì nghe nói công suất được cải thiện. theo sách thì đấu front vào cọc dưới. nhưng có bác bảo đấu cọc trên nghe hay hơn. em dùng sub 515 cắt tần em để 60. cen+surr c60. thank bác

Bác đấu bi-amp sẻ cải thiện chất âm khi nghe 2 kênh đấy!
Còn việc đấu front vào cọc dưới hay cọc trên đều được, Bác linh động đổi trên và dưới rồi nghe thử cách nào cho âm thanh hay hơn là chơi thôi.
Nếu Bác cắt tần 60hz cho Sub thì cũng phải cắt tần trong 1911 là 60hz nhé, có thể thay đổi lên 80, 100.....or xuống 50hz, ngồi nghe thử set mức nào hay và phê thì để ở mức đấy.

Chúc Bác có bộ dàn ưng ý! Bác show hàng cho AE chiêm ngưỡng luôn nhé. :)

seant

Member

C605 của bác Seant không có cầu loa mà đánh ra hết các loa thì em. ^:)^
- Trưa nay em chạy về nhà nghe thử xem có chính xác nó đánh ra tất cả các loa không! Nếu không có cầu thì thường nó sẽ ra thiếu loa gì vậy các bác (em đang cắm ở 2 cọc trên)! Còn giả sử không có cầu mà ra đủ cả các loa thì cặp loa ấy đang ở tình trạng gì? Cho em hỏi thêm 2 cái cầu ấy theo nhà SX hay mua ngoài?

vinagoh

Well-Known Member

- Trưa nay em chạy về nhà nghe thử xem có chính xác nó đánh ra tất cả các loa không! Nếu không có cầu thì thường nó sẽ ra thiếu loa gì vậy các bác (em đang cắm ở 2 cọc trên)! Còn giả sử không có cầu mà ra đủ cả các loa thì cặp loa ấy đang ở tình trạng gì? Cho em hỏi thêm 2 cái cầu ấy theo nhà SX hay mua ngoài?

Nếu không có cầu loa mà chỉ đấu 1 cặp dây loa (cầu trên hoặc cầu dưới) mà nghe được tất cả driver thì chắc phân tần có vấn đề..........
Cầu trên chỉ đánh treble, cầu dưới đánh mid và bass (chắc C605 giống C607) :).
Cầu loa thì "xin" bác H or bác L có đầu ấy mà! :)), bí quá làm cọng dây loa cũng ok mờ.

linhmieu

Member

Bác đấu bi-amp sẻ cải thiện chất âm khi nghe 2 kênh đấy!
Còn việc đấu front vào cọc dưới hay cọc trên đều được, Bác linh động đổi trên và dưới rồi nghe thử cách nào cho âm thanh hay hơn là chơi thôi.
Nếu Bác cắt tần 60hz cho Sub thì cũng phải cắt tần trong 1911 là 60hz nhé, có thể thay đổi lên 80, 100.....or xuống 50hz, ngồi nghe thử set mức nào hay và phê thì để ở mức đấy.

Chúc Bác có bộ dàn ưng ý! Bác show hàng cho AE chiêm ngưỡng luôn nhé. :)

cảm ơn bác. để chiều em mua thêm cạp dây về chơi thử. cho em hỏi điều kiện gia nhập bang pijama là phải có pi và jama đúng ko ạ. Nhưng em thấy nhiều anh em chỉ có Pi cũng được gia nhập. Em có thừa hưởng jama của bang chủ vậy có cần thêm pi để gia nhập bang kô? hic.hic

seant

Member

Nếu không có cầu loa mà chỉ đấu 1 cặp dây loa (cầu trên hoặc cầu dưới) mà nghe được tất cả driver thì chắc phân tần có vấn đề..........
Cầu trên chỉ đánh treble, cầu dưới đánh mid và bass (chắc C605 giống C607) :).
Cầu loa thì "xin" bác H or bác L có đầu ấy mà! :)), bí quá làm cọng dây loa cũng ok mờ.
Mình non tơ và xanh quá :D! Trưa nay chạy về xem lại cặp loa, đúng là nó có 2 cái cầu bằng thanh kim loại mỏng te (có đóng dấu nổi Jamo), nằm dẹp lép trong hốc cọc loa, hèn chi hồi trước mình không thấy! Thử tháo 2 cầu ra, đấu 2 cọc trên thì kêu treble, đấu 2 cầu dưới thì kêu mid và bass - đúng như bạn Vinagoh nói. Hôm nào chắc mua thử dây Bi-wire đấu vào xem thử sao!
- Hi bạn Vinagoh, mình theo bạn từ Pi sang Ja cho đến Pa đó! Rất hài lòng với lựa chọn này! Nghe nói bạn sắp từ giã làm bang chủ bang Pijama àh?

vinagoh

Well-Known Member

cảm ơn bác. để chiều em mua thêm cạp dây về chơi thử. cho em hỏi điều kiện gia nhập bang pijama là phải có pi và jama đúng ko ạ. Nhưng em thấy nhiều anh em chỉ có Pi cũng được gia nhập. Em có thừa hưởng jama của bang chủ vậy có cần thêm pi để gia nhập bang kô? hic.hic

Dây loa cũng ảnh hưởng phần nào đến chất âm đấy Bác, vì vậy Bác kiếm dây nào khá khá tí nha. :)
Hội PIJAMA là vào 7 ra 3 đấy Bác à! :))

vinagoh

Well-Known Member

Mình non tơ và xanh quá :D! Trưa nay chạy về xem lại cặp loa, đúng là nó có 2 cái cầu bằng thanh kim loại mỏng te (có đóng dấu nổi Jamo), nằm dẹp lép trong hốc cọc loa, hèn chi hồi trước mình không thấy! Thử tháo 2 cầu ra, đấu 2 cọc trên thì kêu treble, đấu 2 cầu dưới thì kêu mid và bass - đúng như bạn Vinagoh nói. Hôm nào chắc mua thử dây Bi-wire đấu vào xem thử sao!
- Hi bạn Vinagoh, mình theo bạn từ Pi sang Ja cho đến Pa đó! Rất hài lòng với lựa chọn này! Nghe nói bạn sắp từ giã làm bang chủ bang Pijama àh?

Bạn đang dùng RCV gì đánh với C605 vậy? Nếu RCV có hổ trợ đánh bi-amp thì kiếm thêm 1 sợi dây nữa về đánh bi-amp nhé, lúc đó nhớ tháo bỏ cầu loa ra kg thì "Tèo" cái RCV đấy. Dây loa nhớ mua loại khá khá tí sẻ cho âm thanh hay hơn và tách bạch hơn.

Em mà giã từ chắc AE trong hội buồn lắm Bác à, phải sát cánh tạo mọi cuộc vui cùng AE chứ. :))
Thanks Bác quan tâm.

lan806

Well-Known Member

Em cũng chia tay hơi sớm chút bác Vinagoh nhỉ.
Nói có vẻ lâm ly như phim Hàn Quốc là "Em chia tay với Pijama khá sớm nhưng tâm hồn luôn hướng về Bang-Hội" híc híc ...... khăn đâu cho em khóc 1 cái nào

khoaifeat

Active Member

Amply này 2 kênh em thấy sẵn có 4 cọc/chanel để đấu Biwire

có HD đầy đủ: gửi các bác tham khảo, cái ACS ~ AMPLIFIER CONFIGURATION SELECTOR

BI-WIRING
Bi-wiring uses two pairs of loudspeaker cables for each channel loudspeaker. You will notice that the rear
panel of your Amply has two pairs of output terminals for this purpose. When using bi-wires,
connect positive (+) to positive (+) or red to red for either STEREO installation. With a MONO setup
remember that your speaker wires must use the red positive (+) output posts ONLY. No connection is
made to the black negative (-) terminals. Check that you have both your red speaker positives (+)
connected to the amplifier red right hand side output positives (+), and both black speaker negatives (-)
connected to the amplifier red left channel output positives (+).

vinagoh

Well-Known Member

Em cũng chia tay hơi sớm chút bác Vinagoh nhỉ.
Nói có vẻ lâm ly như phim Hàn Quốc là "Em chia tay với Pijama khá sớm nhưng tâm hồn luôn hướng về Bang-Hội" híc híc ...... khăn đâu cho em khóc 1 cái nào

Bác mà khóc em mang cả cốc bia đến hứng đấy! :))

seant

Member

...Nếu RCV có hổ trợ đánh bi-amp thì kiếm thêm 1 sợi dây nữa về đánh bi-amp nhé, lúc đó nhớ tháo bỏ cầu loa ra kg thì "Tèo" cái RCV đấy. Dây loa nhớ mua loại khá khá tí sẻ cho âm thanh hay hơn và tách bạch hơn.
- Cám ơn bạn! RCV mình không có hỗ trợ bi-amp, mình sẽ đầu bi-wire theo hướng dẫn của topic này! Bang Pijama của bạn vui nhỉ, mình cũng hay vào ấy xem!

nicknam4e

Cứ thắc mắc mãi, giờ mình đã rõ là hệ thống 5.1 với bi-amp thì cũng tương đương với 7.1, nhưng nếu mình chỉ nghe mp3 thì dùng loa bi-amp có vẻ vẫn hơn nhỉ :-?

lan806

Well-Known Member

Cứ thắc mắc mãi, giờ mình đã rõ là hệ thống 5.1 với bi-amp thì cũng tương đương với 7.1, nhưng nếu mình chỉ nghe mp3 thì dùng loa bi-amp có vẻ vẫn hơn nhỉ :-?

Bi-amp chỉ hay với một số loa thôi bác ạ, một số dòng cầu trên đánh cho mỗi loa treble thì có Bi-giời cũng chẳng hay hơn.

Trở lại với mp3, nguồn âm hạn chế rồi thì thiết bị càng tốt thì nó càng lộ cái dở ra bác ạ...... .

Bực mình với mấy cái cải lùi của trang web, gửi 3 lần không được bài, lần này ko đc thì thôi vậy.

0thing2lose

vậy các bác cho hỏi cái nì là thế nào??

Loa e có cái 8Ohm/4Ohm em mà để chế độ A+B=16OhmMin./Speaker thì loa hay RCV của e nó có đi viện ko ợ???

Chỉnh sửa lần cuối:

totorauxom

Well-Known Member

đánh bi-amp nghe chi tiết cực ạ, nhưng bi wire cũng không kém hay đâu ạ với đk dây loa dài trên 2m thì mới thấy khác biệt

Thấy trong catalogue nó ghi đấu như vậy thì mình đấu vậy, đâu có làm ngược lại làm gì? nên không biết có sao không? bác nếu đã đấu rồi thì review cho anh em một tí :)

Đã đấu Bi-Amp thì còn 5.1 thôi, 7.1 không có nửa.
Nếu không đấu Bi-Amp, mà phim 5.1, thì 2 loa sur back nó phát tiếng chung với surround cho vui nhà vui cửa. :))

2 loa surr back nó không phát giống hệt Surr đâu bác mà nó phân tích ma trận (matrix) tín hiệu của 2 loa Surr sau đó giả lập và phát ra 2 loa Surr back. Điều này nghĩa là "nhặt ra" những âm thanh chung rồi phát trên Surr back.

Ví dụ khi hành động chạy từ trái qua phải phía sau người xem mà hệ thống chỉ có 5.1 (không có 1 hoặc 2 loa Surr back) thì tiếng động chỉ chạy từ loa Surr trái qua phải. Còn với hệ thống 6.1 hoặc 7.1 thì AVR phân tích và giả lập để sao cho tiếng động chạy đúng nghĩa 1 vòng từ Surr trái --> Surr Back 1 --> Surr Back 2 --> Surr phải. Như vậy khi xem phim sẽ thật hơn rất nhiều.

Cho dù đĩa phim chỉ có 5.1 đi nữa thì với hệ thống 6.1 hoặc 7.1 hay hơn nhiều lắm. Bác thử xem Hero hoặc Avata sẽ thấy tên bắn và trực thăng bay vút qua đầu với tiếng động nhấn rõ ràng từ Surr Back trong khi 2 loa Surr trái phải lúc này không thấy âm thanh đó.

Như vậy nếu đã xem phim và kênh front đủ mạnh rồi thì không nên hy sinh Surr back.:D

Nhân đây em cũng có câu hỏi nhờ các bác giúp:
AVR không có biamp nhưng có chức năng All Channel Stereo thì có thể lấy 2 kênh surr đấu biamp được không? Theo manual thì khi để All CH Ste thì kênh Surr trái /phải tương tự như Front trái /phải

2 loa surr back nó không phát giống hệt Surr đâu bác mà nó phân tích ma trận (matrix) tín hiệu của 2 loa Surr sau đó giả lập và phát ra 2 loa Surr back. Điều này nghĩa là "nhặt ra" những âm thanh chung rồi phát trên Surr back.

Ví dụ khi hành động chạy từ trái qua phải phía sau người xem mà hệ thống chỉ có 5.1 (không có 1 hoặc 2 loa Surr back) thì tiếng động chỉ chạy từ loa Surr trái qua phải. Còn với hệ thống 6.1 hoặc 7.1 thì AVR phân tích và giả lập để sao cho tiếng động chạy đúng nghĩa 1 vòng từ Surr trái --> Surr Back 1 --> Surr Back 2 --> Surr phải. Như vậy khi xem phim sẽ thật hơn rất nhiều.

Cho dù đĩa phim chỉ có 5.1 đi nữa thì với hệ thống 6.1 hoặc 7.1 hay hơn nhiều lắm. Bác thử xem Hero hoặc Avata sẽ thấy tên bắn và trực thăng bay vút qua đầu với tiếng động nhấn rõ ràng từ Surr Back trong khi 2 loa Surr trái phải lúc này không thấy âm thanh đó.

Như vậy nếu đã xem phim và kênh front đủ mạnh rồi thì không nên hy sinh Surr back.:D

Nhân đây em cũng có câu hỏi nhờ các bác giúp:
AVR không có biamp nhưng có chức năng All Channel Stereo thì có thể lấy 2 kênh surr đấu biamp được không? Theo manual thì khi để All CH Ste thì kênh Surr trái /phải tương tự như Front trái /phải

nghe pác nói vậy để em thử chơi 7.1 xem sao ha ( còn thừa 1 cặp loa )

Bên trên