kết nối Bi-wire trong loa

THAIDHL80

Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

nối bi-amp hay hơn bi-wire rất nhiều bác ah. nếu bác biết cách set-up 2 amp cho phù hợp với từng chất tiếng thì thật tuyệt vời. âm thanh rất chi tiết. không bị nhiễu nhất lá ở tầng mid hight. và phối ghép tốt sẽ cho tiếng bass lùi về phía sau. tạo 1 âm hình rất rõ ràng và chắc chắn các bác ah. tuy nhiên cho phi21 sẽ tốn kém hơn so với bi-wire rất nhiều

nikonian

Member

Em có bộ dàn Panasonic còi. Dàn liền, loa bé tẹo (cao khoảng 40cmx 15cm), vậy mà cũng bày đặt bi-wire. Trên cục âmly (gọi thế cho oai chứ nó cũng liền luôn với DVD player) cũng có 4 kênh: Right low, right high, left low, left high. Các bác cho hỏi vậy có phải là bi-amp luôn không? Em mong là có.

Hôm rồi em gỡ ra di chuyển, nối lại thế nào lại nhầm, kênh high nối vào low, low nối vào high, nghe khác hẳn, tiếng bé tí tẹo - ối giời nối nhầm mỗi một bên loa thôi mới biết - thấy bên trái to hơn hẳn bên phải. Tháo ra nối lại thì nghe bình thường.

Giờ đọc bài này xong thấy dàn loa nhà mình nghe hay hơn các bác ạ. Bi-wire + Bi-amp mà.

Em đang đấu bi-amp cho receiver Onkyo TX 606 và loa JBL E50 từ đừong Front và Surround Back Speakers. Nhưng trên loa em không thấy ký hiệu nào là "High" hay "Low" cả. Làm sao đấu dây cho đúng đừơng High với Low, các bác chỉ giúp em cái?
Cảm ơn các bác trứơc

vinagoh

Well-Known Member

Em đang đấu bi-amp cho receiver Onkyo TX 606 và loa JBL E50 từ đừong Front và Surround Back Speakers. Nhưng trên loa em không thấy ký hiệu nào là "High" hay "Low" cả. Làm sao đấu dây cho đúng đừơng High với Low, các bác chỉ giúp em cái?
Cảm ơn các bác trứơc

Hix bác đúng là........;)

Loa đấu được bi-amp là loa có 4 cọc loa, 2 cọc trên gọi là "Hight" và 2 cọc dưới gọi là "Low". Bác có thể lấy 2 dây từ đường Front đấu vào 2 cọc trên của loa và 2 dây từ SBS đấu vào 2 cọc dưới của loa và ngược lại.
Chú ý: Trước khi đấu nhớ lấy cầu loa ra nhé!

nikonian

Member

Hix bác đúng là........;)

Loa đấu được bi-amp là loa có 4 cọc loa, 2 cọc trên gọi là "Hight" và 2 cọc dưới gọi là "Low". Bác có thể lấy 2 dây từ đường Front đấu vào 2 cọc trên của loa và 2 dây từ SBS đấu vào 2 cọc dưới của loa và ngược lại.
Chú ý: Trước khi đấu nhớ lấy cầu loa ra nhé!

Vấn đề là ở chỗ biết cọc nào là trên, cọc nào là dưới vì loa của em là Bookshelf, chứ không phải floor stand. Hay cọc Low đựơc định nghĩa là cọc gần loa Bass?

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhtruyen

Well-Known Member

Vấn đề là ở chỗ biết cọc nào là trên, cọc nào là dưới vì loa của em là Bookshelf, chứ không phải floor stand. Hay cọc Low đựơc định nghĩa là cọc gần loa Bass?

Để loa theo chiều đứng (bass ở dưới, mid và treble ở trên), cọc trên là HF dưới là LF.

nikonian

Member

Để loa theo chiều đứng (bass ở dưới, mid và treble ở trên), cọc trên là HF dưới là LF.
Đã rõ, thưa bác. Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Để em về coi lại xem có đấu sai dây không?
Thực tình, em không thấy khác biệt nhiều khi đấu bi-amp các bác ạ. Hay là vì loa và receiver của em dở quá, không thể hiện đựoc sự khác biệt?

vinagoh

Well-Known Member

Đấu dây xong bác phải set trong receiver cho nó chuyển qua đánh bi-amp mới có hiệu lực, lúc này receiver chỉ đánh 5.1 chứ kg phải là 7.1 nữa.

nikonian

Member

Đấu dây xong bác phải set trong receiver cho nó chuyển qua đánh bi-amp mới có hiệu lực, lúc này receiver chỉ đánh 5.1 chứ kg phải là 7.1 nữa.

Làm rồi bác, em set receiver qua mode Bi-Amp. Không khác biệt về chất âm lắm, đó là tai em cảm nhận thế

vinhtruyen

Well-Known Member

Đã rõ, thưa bác. Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Để em về coi lại xem có đấu sai dây không?
Thực tình, em không thấy khác biệt nhiều khi đấu bi-amp các bác ạ. Hay là vì loa và receiver của em dở quá, không thể hiện đựoc sự khác biệt?

Bi-amp với mấy cái receiver Onkyo Denon ... thì không thấy khác biệt gì nhiều là phải rồi. Muốn bi-amp cho ra trò phải chơi 1 pre-amp + 2 amps thì mới thấy khác biệt bác ả.

nikonian

Member

Bi-amp với mấy cái receiver Onkyo Denon ... thì không thấy khác biệt gì nhiều là phải rồi. Muốn bi-amp cho ra trò phải chơi 1 pre-amp + 2 amps thì mới thấy khác biệt bác ả.

Em đã đấu lại dây theo như schema: Front --> High; surround back --> Low. Cảm nhận là khác biệt có thể phân biệt được với các bản thu âm thiên về vocal, strings...: chất âm đầy và tách bạch hơn giữa các tần số. Một số nhạc cụ có tần số cao (tiếng cymbale leng keng, tiếng xì xào...chẳng hạn) nghe rõ nét hơn.
Còn các thể loại hơi ồn ào tí thì không thấy rõ bằng, nếu không nói là không khác biệt.

Để em kiếm bộ dây tốt tốt tí thử thêm coi có hay hơn không rồi báo cáo thêm với anh em.

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ngược rồi bác, Front xuống low còn Surrback lên high nhé

nikonian

Member

Ngược rồi bác, Front xuống low còn Surrback lên high nhé

Ủa, manual của cái receiver nó nói thế này:

1. Connect the AV receiver’s FRONT R positive (+)
terminal to the right speaker’s positive (+) tweeter
(high) terminal. And connect the AV receiver’s
FRONT R negative (–) terminal to the right
speaker’s negative (–) tweeter (high) terminal.
2
Connect the AV receiver’s SURR BACK R positive
(+) terminal to the right speaker’s positive (+)
woofer (low) terminal. And connect the AV
receiver’s SURR BACK R negative (–) terminal to
the right speaker’s negative (–) woofer (low) terminal.
...

Các bác chỉ giáo thêm cho em cái

lehoang40

Bác cứ theo manual mà làm thôi, mỗi hãng mỗi khác bác à.
Bác cũng có thể đổi qua, đổi lại nghe thử xem có khác biệt không, cái nào nghe hay thì để cái đó mà nghe.

nhờ các bác dải thích giúp, tôi thấy cách đấu bi-wire có khác gì cách bình thường đâu? cách bình thường có cầu cũng giống đi 1 kênh vào 2 cọc High và Low thôi ạ.

xicklo

Well-Known Member

nhờ các bác dải thích giúp, tôi thấy cách đấu bi-wire có khác gì cách bình thường đâu? cách bình thường có cầu cũng giống đi 1 kênh vào 2 cọc High và Low thôi ạ.

Theo ngu ý của em thì lúc này công suất của Font ( ở AVR ) sẽ cung cấp cho cầu dưới của loa và công suất của SurB sẽ cung cấp cho cầu trên của loa. Giống như bác ăn bánh mì vậy. Lúc đầu bác ăn bánh mì ba-tê kẹp thịt, nhưng ba-tê và thịt của bác nó "lẫn lộn vào nhau". Bác không thích ăn như vậy nữa, bác ăn theo kiểu "bi-amp". Bác cắt đôi cái bánh ra ( tháo cầu loa ), bác dồn ba-tê vào nửa trên, thịt nướng vào nửa dưới. Và rồi cắn 1 miếng ba-tê, cắn tiếp một miếng thịt nướng. Về cơ bản thì nó cũng như lúc đầu, nhưng nó tạo cho người "ăn" cảm giác mới về hương vị, mùi vị. Em giải thích như vậy không biết có đúng không, các bác giúp em "gõ đầu trẻ" nhé :D

có lẽ là đằng nào cả ba-tê, thịt nướng và bánh mì đều vào bụng (em lại chưa ăn sáng), chẳng qua là cảm giác chứ gì bác. thay vì dùng cầu nối H và L thì mình dùng dây nối 1 cọc từ Front đến cả cọc H và L. Nhưng cái em muốn hỏi có phải chỉ cách đây thật sự tạo cho người ta cảm giác như bác ăn bánh mì ba-tê thịt nướng thật sao? em thì chưa được nghe nên chưa biết.

vietrung

Active Member

có lẽ là đằng nào cả ba-tê, thịt nướng và bánh mì đều vào bụng (em lại chưa ăn sáng), chẳng qua là cảm giác chứ gì bác. thay vì dùng cầu nối H và L thì mình dùng dây nối 1 cọc từ Front đến cả cọc H và L. Nhưng cái em muốn hỏi có phải chỉ cách đây thật sự tạo cho người ta cảm giác như bác ăn bánh mì ba-tê thịt nướng thật sao? em thì chưa được nghe nên chưa biết.

đấu bi-amp thật sự có cải thiện chất âm, chi tiết hơn, tách bạch hơn nhưng cũng ko quá nhiều, nếu có đk thì cứ đấu thử để trải nghiệm :)

cám ơn các bác, cảm ơn bác Trung nhé! đợt này em phải đi sài ghềnh đua đòi 1 chuyến.

SonyNguyen

Active Member

Bi-wire

Bi-wire thực chất không khác gì đi dây thường, có nghĩa là một channel vẫn quản lý cả High lẫn Low. Nhưng thay vì dùng bridges để nối High và Low lại trên mỗi loa, người ta dùng một sợi dây loa khác để nối High và Low riêng (bridges được gỡ ra), nhưng cuối cùng đi vào receiver hay amplifier thì vẫn ghép lại thành 1 để 1 channel quản lý (xem hình minh họa)

Bi-wire

Trên lý thuyết, đi dây bi-wire sẽ chống nhiễu tốt hơn là đi dây thường (vì đi dây Low-High riêng). Nhưng trên thực tế, bi-wire không cải thiện được gì nhiều về âm thanh (vì Low và High vẫn do 1 channel quản lý)

Chỉ đi khi dây bi-amp mới cảm nhận được sự khác biệt, những cũng còn tùy vào loa và amp/receiver.

Hi vọng các giải thích sẽ giúp được bạn
:)
[/SIZE][/QUOTE]

Hôm nay lại có thắc mắc về bi-wire(bi-amp thì e đã từng chơi bằng con AVR 3310 rồi nên k hỏi nữa) Đang sài con Pow MM 7025 chỉ có 4 cọc loa thôi nên chỉ có khả năng đấu bi-wire thôi nếu đấu như hình vẽ trên thì khác gì đấu bình thường nhỉ lúc này cầu loa coi như 1 cặp dây ngắn thôi-vậy thì làm sao cải thiện được âm thanh .có một số bác nói Biwre nghe hay hơn nhưng e đang thử mà chẳng thấy khác gì cả theo các cao thủ cho ý kiến

lehoang40

sonynguyen đã viết:
Hôm nay lại có thắc mắc về bi-wire(bi-amp thì e đã từng chơi bằng con AVR 3310 rồi nên k hỏi nữa) Đang sài con Pow MM 7025 chỉ có 4 cọc loa thôi nên chỉ có khả năng đấu bi-wire thôi nếu đấu như hình vẽ trên thì khác gì đấu bình thường nhỉ lúc này cầu loa coi như 1 cặp dây ngắn thôi-vậy thì làm sao cải thiện được âm thanh .có một số bác nói Biwre nghe hay hơn nhưng e đang thử mà chẳng thấy khác gì cả theo các cao thủ cho ý kiến
Bác Long có thể đánh Bi-amp bằng cách cho AVR 3310 đánh cầu trên loa và Pow Marantz đánh cầu dưới loa, chơi như vậy sẽ có khác biệt khá rõ.

Bên trên