kết nối Bi-wire trong loa

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

em xài AVR 4308 của DENON thấy hình như có cái này. Để em mua thêm day loa rồi làm thử coi có hay hơn ko? mua cái loa về rồi bị chê quá trời, nó hát thua cặp thùng Sony mua cách đây 14 năm! buồn dễ sợ.

-Bác bán cho em cho rồi...bala pm cho em nhé:-c

Mới có 1 vế là Bi-wire thôi(Điều kiện tháo cầu nối bright các cọc trên loa).Với ampli có kiểu đấu A+B phải mua thêm 1 đôi dây loa(tức là có 2 đôi dây loa).Lúc này đấu theo kiểu A-ampli vào cầu trên,B-ampli vào cầu dưới loa (hay ngược lại),ampli lúc hát bật A+B là được Bi-amp.Một số receiver làm việc này qua sur-back =mode Stereo

Vậy em nối đường High Pass của loa với đường Front trên ampli và đường Low Pass của loa với đường Sur-back trên ampli. Sau đó khi nghe nhạc em chỉnh chế độ 7.1 vậy có phải là bi-amp?

Ha ha được rồi. Nối bi-amp nghe hay hơn bi-wire chút đỉnh. thank tất cả. hô hô=D>\:D/.

phongle

Các Bác cho em hỏi chút.
Nếu em dùng Bi-amp thì nếu em chỉ nghe nhac 2 kênh thì có phải là mất luôn phần tần thấp không ạ ? Vì tần thấp lúc đấu bi-amp sẽ được lấy từ Surround Back và nghe nhạc 2 kênh thì nó sẽ không phát ra ở Surround Back.
Em hiểu như vậy có đúng ko ạ, mong các bác chỉ giáo thêm ạ.
Thanks!

Bạn phải chọn Front A Biamp trong menu (manual set up /option) cua Ampli denon, luc nay 2 kenh surround se tu dong chuyen thanh 2 kenh front A . Nen am thanh rat day, vi surround ko la surround nua ma la 2 kenh front A danh cho Bass va 2 cai front A ban dau se danh cho kenh high va mid frequency.

nguoivungmo

Bác nào có thể chỉ giúp cụ thể bằng hình vẽ cách kết nối bi-amp từ loa front jamo s606 tới amply denon 1908 giúp tôi với, THANKS!!!

redarcher

Member

Cho em hỏi, e có đủ loa 5.1, đang nghe bình thường. Bây giờ kết nối thêm Bi Amp cho C407 xong thì khi xem phim có DTS thì có nghe đủ 5.1 không các bác.

khactuyen

Banned

Cho em hỏi, e có đủ loa 5.1, đang nghe bình thường. Bây giờ kết nối thêm Bi Amp cho C407 xong thì khi xem phim có DTS thì có nghe đủ 5.1 không các bác.
quan trọng là AVR của bác có hỗ trợ bi-amp ko đã, nếu hỗ trợ thì lúc đó kênh SRback sẽ dùng vào việc này (avr lúc này từ 7.1 thành 5.1). Còn việc film DTS 5.1 thì sau khi đấu bi -amp nó vẫn thế

onggia

Well-Known Member

Bác nào có thể chỉ giúp cụ thể bằng hình vẽ cách kết nối bi-amp từ loa front jamo s606 tới amply denon 1908 giúp tôi với, THANKS!!!

Mấy em đời cao thì có nhiều cọc để mà đấu bi-amp lắm ko khéo là nhầm như chơi.Em chưa nhìn đít con này nhưng chắc cũng chỉ có 1 surround back thui,bác đấu cọc dưới của loa vào cọc front của AVR còn cọc trên vào surround back bác nhé,sau đó setup chế độ bi amp cho loa front là xong.

lehoang40

Tôi đang dùng receiver Denon AVR 1910, cặp loa front C407. Sau khi đọc xong topic này, theo hướng dẫn, tôi đã cho nối thêm Surr Back của Receiver vào 2 cọc loa trên của C407 (sau khi đã bỏ 2 cầu nối của loa) và set chế độ front A Bi_Amp. Kết quả là âm thanh hay hơn rất nhiều, nhất là ở phần nghe nhạc.

Rất cám ơn các bác.

redarcher

Member

Tôi đang dùng receiver Denon AVR 1910, cặp loa front C407. Sau khi đọc xong topic này, theo hướng dẫn, tôi đã cho nối thêm Surr Back của Receiver vào 2 cọc loa trên của C407 (sau khi đã bỏ 2 cầu nối của loa) và set chế độ front A Bi_Amp. Kết quả là âm thanh hay hơn rất nhiều, nhất là ở phần nghe nhạc.

Rất cám ơn các bác.

Chẳng biết có hay hơn không, nhưng tôi cũng đang đấu thế và có tâm lý là ... hay hơn :>

nguoivungmo

thank onggia HD-1080i! Tôi vẫn muốn dùng surround back thì phải nối bi amp ra sao? à mà trên con ampli có 2 cầu: front A, Fron B.

lan806

Well-Known Member

Thưa các bác như vậy khi đấu Bi-amp ngoài giúp âm thanh nghe hay hơn, vậy có làm loa "kêu to" hơn không? VD: (front: 100W + surrback: 100W) ==> 200W.
Em tham khảo hướng dẫn của Pioneer thì thấy nó lại hướng dẫn đường front đấu lên Hi, còn đường Surrback đấu xuống Low ,... (theo thiết kế thì hiện nay các loa 5.1,7.1 thì các kênh đều có cùng công suất).

Botom2007

Em vẫn chưa hiểu cách setup trên ampli AVR 2310 làm sao để chuyển sang chế độ A bi-Amp. Em gà lắm. Cảm ơn các bác nhiều!

lehoang40

Em vẫn chưa hiểu cách setup trên ampli AVR 2310 làm sao để chuyển sang chế độ A bi-Amp. Em gà lắm. Cảm ơn các bác nhiều!

Ấn nút menu (trên máy), vào manual setup (di chuyển bằng các nút lên, xuống, trái, phải, chọn bằng cách ấn nút enter ở giữa, nằm kế nút menu), vào ampli assign, chọn " front A Bi-amp".
Ghi chú đối với denon: khi chọn chế độ bi-amp thì receiver chỉ còn 5.1 mà thôi (được cái này phải mất cái kia chứ :)) )

khactuyen

Banned

đấu bi-amp CS của AVR có tăng lên cho kênh front ko các bác nhỉ?

lhlan

Active Member

Receiver đời cổ Yamaha nhà em là loại 5.1, có 2 cầu A và B. Vậy để chạy Bi-amp thì nối cái nào vào High, cái nào vào Low ạ?

Với lại có cần setup gì trên Receiver kg ạ, em thấy trên mặt receiver có 2 nút: Nút A, Nút B. Nếu ấn nút nào thì cầu đó kêu, ấn cả 2 nút thì cả hai cầu đều có tiếng.

toannh

Bác nào chỉ cách đấu biamp cho marãnt sr6003 giùm e với?Thanks ah

SR6003 thì bác xài như sau: loa Front-Hi cắm vô Surround Back; Front-Lo cắm vô Front-A. Xong bật công tắc nhỏ xíu Speaker C > ON. Công tắc này ở phía sau máy, cạnh cổng RS-232.

Bên trên