kết nối Bi-wire trong loa

Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Đây là hình ảnh phía sau Receiver nhà em

THế thì nối bộ polk vs receiver theo kiểu bi-amp ntn ạ\m/:)

Cọc loa front thế này không đánh Bi-amp được đâu.

Chỉ còn cách mua thêm 1 amp nữa, đúng nghĩa 2 amp, lấy pre-out mà quất thôi.

lehoang40

THế em muốn có biamp thì phải mua 1910 ạ?.

Chuẩn không cần chỉnh.

Con 1910 có hay hơn con 1610 không ạ?
Đương nhiên là hay hơn vì nó mạnh hơn :))

Em đi với loa polkaudio monitor 60 tương đương con TSI 400 sau này thì phải
Xem con loa này có Bi-brigde hay không? (Bi-brigde có 4 cọc loa), nếu có bi-brigde thì nối với 1910 chơi Bi-Amp được.

Dr_slums

Chuẩn không cần chỉnh.

Đương nhiên là hay hơn vì nó mạnh hơn :))

Xem con loa này có Bi-brigde hay không? (Bi-brigde có 4 cọc loa), nếu có bi-brigde thì nối với 1910 chơi Bi-Amp được.
Cái loa thì có 4 cọc 2 đỏ 2 đen. Nó đang nối bằng 1 sợi dây đồng với nhau. Bên AVS bảo là 1910 với 1610 giống nhau nếu không cần công suất lớn thì 1610 cũng ok. Lúc giảm giá 1610 khoảng đưới $300 1 tý còn 1910 đắt hơn 1610 khoảng $100 nữa. Em đang nghèo nên mua bán phải cân nhắc.

lehoang40

thế tức là con receiver nhà em thuộc loại vô dụng rồi. chán quá ko tham khảo kĩ :((

Bi-Amp chỉ là một kiểu âm thôi em, có thì tốt, để mình có dịp khám phá, không có cũng chả sao, các amply thuộc dòng hi-end, vài chục triệu, cũng có cái không có Bi-Amp.

lehoang40

Cái loa thì có 4 cọc 2 đỏ 2 đen. Nó đang nối bằng 1 sợi dây đồng với nhau.

Đích thị là nó, cái này gọi là loa bi-bride.

Bên AVS bảo là 1910 với 1610 giống nhau nếu không cần công suất lớn thì 1610 cũng ok. Lúc giảm giá 1610 khoảng đưới $300 1 tý còn 1910 đắt hơn 1610 khoảng $100 nữa. Em đang nghèo nên mua bán phải cân nhắc
Mấy con DAC bên trong cũng khác nửa đó, 1910 còn có chế độ upscale 1080 mà con 1610 không có, cứ lên trang web denon mà search sẽ thấy. mắc hơn 100USD thì gắng mà lấy, không phí đâu.

Hic, bên AVS nó bán rẽ phát ham.

babyblue

Well-Known Member

Em toàn xài đồ cùi thôi nhưng xin có 1 chút ý kiến về vụ biwire này.Đa số các bác hỏi đấu Biwire cho HT của mình,mà các bác đã nghe nhạc bằng HT tức là không đặt nặng,chuyên sâu về khoản nhạc nhẽo cho lắm vậy thì lăn tăn cái vụ biwire để làm gì?Nếu khi nào nghe nhạc bằng CDP + amp Stereo thì lúc đó mới cần nhiều về biwire or bi-amp chứ.Ngu ý của em là như vậy các anh xem xong không phải thì bỏ qua đừng mắng em tội nghiệp

vietrung

Active Member

Em toàn xài đồ cùi thôi nhưng xin có 1 chút ý kiến về vụ biwire này.Đa số các bác hỏi đấu Biwire cho HT của mình,mà các bác đã nghe nhạc bằng HT tức là không đặt nặng,chuyên sâu về khoản nhạc nhẽo cho lắm vậy thì lăn tăn cái vụ biwire để làm gì?Nếu khi nào nghe nhạc bằng CDP + amp Stereo thì lúc đó mới cần nhiều về biwire or bi-amp chứ.Ngu ý của em là như vậy các anh xem xong không phải thì bỏ qua đừng mắng em tội nghiệp

vì chưa có cdp và amp ste nên muốn cải thiện phần nghe nhạc trên receiver đó mừ!!!;)

lehoang40

Cho em hỏi nếu mình đấu ngược lại, tức là Low đấu với surround back channel và High đấu với Front channel thì âm thanh có thay đổi không ợ?

Thấy trong catalogue nó ghi đấu như vậy thì mình đấu vậy, đâu có làm ngược lại làm gì? nên không biết có sao không? bác nếu đã đấu rồi thì review cho anh em một tí :)

Và nếu mình sử dụng hệ thống loa 7.1, trong khi nguồn phim chỉ là 5.1, thì 2 loa surround back phát gì ợ?

Đã đấu Bi-Amp thì còn 5.1 thôi, 7.1 không có nửa.
Nếu không đấu Bi-Amp, mà phim 5.1, thì 2 loa sur back nó phát tiếng chung với surround cho vui nhà vui cửa. :))

lehoang40

Trường hợp 2: mình đấu bi-amp, nghĩa là surround back sẽ quản lý Low freq của Front. Nhưng nếu theo lý thuyết như trên, thì channel surround back sẽ cho ra tín hiệu giống surround left right. Vậy không lẽ nếu mình đấu bi-amp, thì 2 loa main sẽ phát ra 1 phần tín hiệu giống surround left right sao ợ?

Các bác cho em sáng mắt ra với nhé, em xin cảm ơn.

Vì bác chưa có ampli Bi-Amp nên mới thắc mắc như vậy, có rồi khắc sẽ biết ngay. Khi bật chế độ Bi-Amp, receiver đang từ 7.1 sẽ chuyển sang chế độ 5.1 ngay, khi test loa, cũng chỉ 5.1, không hề có chuyện cặp font đấu bi-amp mà có tiếng của surround đâu bác.

Roman

Member

Marantz PM15s2 rear.jpg

Xin hỏi Bi-amp/Bi-wire chỉ đúng cho amply đa kênh thôi phải không ạ? Em (newbie) mò mẫm topic này và nhìn lại cái amp 2 kênh của mình, con Marantz PM15S2, thì em chỉ biết có mỗi 1 cặp ouput (Front) cho F and L (CD). Loa em cũng có 4 cọc (B&W CM7), có bridge. Hiện tại em đang đấu Low cho CD channel bằng dây Nordost (2 đầu đen đỏ đấu vào cọc Low trên loa, 1 đầu duy nhất đối ứng vào CD channel). Xin hỏi anh em có cách đấu dây nào khác mà tốt hơn không? Em chỉ nghe nhạc thôi. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

sonicR

Member

Vì bác chưa có ampli Bi-Amp nên mới thắc mắc như vậy, có rồi khắc sẽ biết ngay. Khi bật chế độ Bi-Amp, receiver đang từ 7.1 sẽ chuyển sang chế độ 5.1 ngay, khi test loa, cũng chỉ 5.1, không hề có chuyện cặp font đấu bi-amp mà có tiếng của surround đâu bác.

AX10 của em đấu biamp xong vẫn xài được suround back 7.1 như thường, có điều nó chỉ ra theo pre out nên phải mua thêm 1 pow nhỏ để kéo suround back thôi.

vodanh81

Member

Em dùng Denon 2310 đấu Bi-amp, nếu để chế độ Bi-amp trên Receiver thì test loa đúng là ra 5.1. Nhưng bỏ chế độ Bi-amp trên Receiver đi thì khi test loa phần sur-back sẽ ra tiếng trên Front. Như vậy có bình thường không bác?
AX10 của em đấu biamp xong vẫn xài được suround back 7.1 như thường, có điều nó chỉ ra theo pre out nên phải mua thêm 1 pow nhỏ để kéo suround back thôi.
Vậy 2310 có dùng như bác được không nhỉ? Nghĩa là đấu Bi-amp rồi thêm pow để đánh surr-back?

Roman

Member

View attachment 8556

Xin hỏi Bi-amp/Bi-wire chỉ đúng cho amply đa kênh thôi phải không ạ? Em (newbie) mò mẫm topic này và nhìn lại cái amp 2 kênh của mình, con Marantz PM15S2, thì em chỉ biết có mỗi 1 cặp ouput (Front) cho F and L (CD). Loa em cũng có 4 cọc (B&W CM7), có bridge. Hiện tại em đang đấu Low cho CD channel bằng dây Nordost (2 đầu đen đỏ đấu vào cọc Low trên loa, 1 đầu duy nhất đối ứng vào CD channel). Xin hỏi anh em có cách đấu dây nào khác mà tốt hơn không? Em chỉ nghe nhạc thôi. Thanks

Chắc câu hỏi em chuối quá, nên các bác vội lướt qua...

sonicR

Member

Em dùng Denon 2310 đấu Bi-amp, nếu để chế độ Bi-amp trên Receiver thì test loa đúng là ra 5.1. Nhưng bỏ chế độ Bi-amp trên Receiver đi thì khi test loa phần sur-back sẽ ra tiếng trên Front. Như vậy có bình thường không bác?

Vậy 2310 có dùng như bác được không nhỉ? Nghĩa là đấu Bi-amp rồi thêm pow để đánh surr-back?

Nếu 2310 hình như ko có preout cho suround back thì phải. 3310 mới có bác ạ.

truonghd

Well-Known Member

con PI AX5i cuả e k biết có k các bác, nếu có chắc ráng chờ sau hè mua cặp loa nào có biam quá

coolhd

Member

---------------
Đã đấu Bi-Amp thì còn 5.1 thôi, 7.1 không có nửa.
Nếu không đấu Bi-Amp, mà phim 5.1, thì 2 loa sur back nó phát tiếng chung với surround cho vui nhà vui cửa. :))

Hiện tại phim 5.1 qua AVR Denon vẫn có thể xuất ra 7.1. Các bác có thể vào Manual setup bật chế độ SB lên (có 2, 3 option) thì lúc đó màn hình bên ngòai sẽ thể hiện: "DTS+NEO" hay "Dolby+NEO" tùy nguồn phim. Em đang dùng con AVR 2808 xuất ra 7.1 nghe rất phê.

WelcomeHD

Hay quá!đang tìm hiều không biết tại sao Loa nhiều cọc thế thì đọc được bài của Bạn CayNam viết rất rõ, Cảm ơn Bạn nhiều lắm.

mhs123

đang lọ mọ setup bộ HT ở nhà chưa xong lượn qua topic này thấy hiểu ra nhiều cảm ơn AE trên diễn đàn

Bên trên