Kết nối DVI có đẹp hơn D-Sub (hay VGA) nhiều không ạ?

nghe&nhin

Member
Ðề: Kết nối DVI có đẹp hơn D-Sub (hay VGA) nhiều không ạ?

mình đã xài qua cả 2, giờ thì xài DVI-HDMI luôn
Lý do: xem HD thấy nó đẹp hơn (ưu tiên cái này) mặc dù duyệt web text xấu hơn (9-10 thui)

cinefan48

Member

Nhiều lúc mình cắm rà, thấy nó sinh ra điện nhiểu nhiều kinh thiệt, chắc phải chế cái tiếp đất quá, mình yên tâm rồi L-)
Bác cho mình hỏi, avatar bác là 100% chưa nợ hay chưa vợ :D. Mắt mũi lem nhem đọc không được.

chưa vợ bác ạ. Rao thế định để lừa tình em gái nào còn alone trên 4rum này đấy. Mà em nói thật chứ chẳng phải nói điêu đâu, còn gin đấy. :D

tuanaiai

Active Member

chưa vợ bác ạ. Rao thế định để lừa tình em gái nào còn alone trên 4rum này đấy. Mà em nói thật chứ chẳng phải nói điêu đâu, còn gin đấy. :D

Ẹc ẹc Porang bác :-@, hàng còn nguyên bản thì tốt rồi, mà đã chạy burn in chưa đó bác:p

tuanaiai

Active Member

mình đã xài qua cả 2, giờ thì xài DVI-HDMI luôn
Lý do: xem HD thấy nó đẹp hơn (ưu tiên cái này) mặc dù duyệt web text xấu hơn (9-10 thui)

TV nhà bác loại nào em không biết, chứ cái X10 nhà em mà dùng HDMI kết nối mà duyệt web,chỉ 5 phút là em văng liền ~X( vụ này điên nhất khi em hết tiền mua Monitor LCD. Hên là Dsub giải quyết triệt để.

nhnphu

Member

Các bác ơi, cho em hỏi là kết nối DVI có đẹp hơn kết nối VGA nhiều ko ạ? Bác nào đã xem qua cái này thì cho em ý kiến với.

Main của em ko có cổng DVI nên đang định làm em card HD3650 chống cháy, ko biết là có ổn ko? Còn thằng bạn em thì main có cổng HDMI, giời mua giắc chuyển HDMI-DVI thì chất lượng có hơn là cắm cổm VGA nhiều ko ạ?

Vấn đề này đã bàn cãi nhiều rồi , nói chung cũng tuỳ cảm nhận của từng người và tuỳ lcd tivi của mình nữa .
Mình thấy dây hdmi cũng không đắt lắm bạn cứ mua về tự test và cảm nhận , dùng các film hình ảnh có nhiều màu sắc, chi tiết đổ bóng cao , tông màu tươi sáng và chuyển động vừa phải để dễ phân biệt , mình tiến cử cho bạn 2 film : Horton Hears a Who , Tears of the sun bạn dùng test d-sub và hdmi có thể sẽ cảm thấy khác biệt rõ rệt .
Còn vấn đề text thì rõ ràng hdmi thua xa d-sub với cấu hình mặc định nhưng nếu biết tinh chỉnh chút xíu thì Text trên HDMI không những rõ đẹp mà còn căng và bóng hơn trên d-sub .
Nếu mọi thứ để mặc định thì kết nối qua d-sub phù hợp khi xem film , text với tầm nhìn 1,5m trở lại , trên 1,5m thì HDMI phù hợp hơn ( nói đơn giản vấn đề mấu chốt nằm ở gam màu và độ tương phản ).

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member

Tín hiệu truyền từ máy tính --> tivi LCD qua HDMI với DSub khác nhau cái gì ?
-Tín hiệu trên máy tính dĩ nhiên là tín hiệu Digital rồi.
-Tín hiệu tivi/màn hình LCD cũng là tín hiệu số.

-Với Dsub : Máy tính (D) -->Biến đổi D->A -->Dây dsub -->Biến đổi A->D ----->Mạch điều khiển LCD. Như vậy là phải qua 01 bộ biến đổi D->A và 01 bộ biến đổi A->D.
-Với DVI/HDMI thì không có bộ biến đổi nào cả, tín hiệu số chạy một mạch từ VGA Card --> mạch điều khiển màn hình.

Vậy chất lượng hình ảnh cái nào hơn ? Cái còn nguyên hay cái đã qua 2 lần chuyển đổi ?

Một số người cho rằng HDMI hiển thị text không tốt là do họ không set được độ phân giải thực. Điển hình là các tivi của Pana có độ phân giải thực của panel là 1366x768 nhưng chỉ set được độ phân giải này nếu kết nối với máy tính qua dsub. nối qua HDMI thì chỉ có 1280x720 hoặc 1920x1080 thôi --> không đúng độ phân giải thực-->text xấu.
Với các dòng tivi khác không bị tình trạng này nên text qua HDMI hay Dsub thì cũng sắc nét như nhau thôi.

Tham khảo : http://reviews.cnet.com/1990-3174_7-5136369-1.html

tuanaiai

Active Member

-Tín hiệu trên máy tính dĩ nhiên là tín hiệu Digital rồi.
-Tín hiệu tivi/màn hình LCD cũng là tín hiệu số.

-Với Dsub : Máy tính (D) -->Biến đổi D->A -->Dây dsub -->Biến đổi A->D ----->Mạch điều khiển LCD. Như vậy là phải qua 01 bộ biến đổi D->A và 01 bộ biến đổi A->D.
-Với DVI/HDMI thì không có bộ biến đổi nào cả, tín hiệu số chạy một mạch từ VGA Card --> mạch điều khiển màn hình.

Vậy chất lượng hình ảnh cái nào hơn ? Cái còn nguyên hay cái đã qua 2 lần chuyển đổi ?

Một số người cho rằng HDMI hiển thị text không tốt là do họ không set được độ phân giải thực. Điển hình là các tivi của Pana có độ phân giải thực của panel là 1366x768 nhưng chỉ set được độ phân giải này nếu kết nối với máy tính qua dsub. nối qua HDMI thì chỉ có 1280x720 hoặc 1920x1080 thôi --> không đúng độ phân giải thực-->text xấu.
Với các dòng tivi khác không bị tình trạng này nên text qua HDMI hay Dsub thì cũng sắc nét như nhau thôi.

Bác này nói làm mình cũng muốn thử 1 lần cho biết,chiều về đề vga set 1366x760 cho X10 mới được :x

haipvg

Well-Known Member

Bác trích dẫn cái câu màu đỏ này là của cái người nào chả hiểu biết gì

tuanaiai

Active Member

Người ta vào góp ý,thảo luận, không đúng thì góp ý cho đúng, chứ bác ném nguyên câu chả hiểu biết gì, vậy tôi hỏi bác khi sinh ra bác chắc cái gì cũng biết quá:-t , tốt nghiệp ra trường đi làm chắc bác chưa từng gặp khó khăn gì quá, vậy tôi khuyên bác qua nên lượn ra khỏi cái Topic này mà qua đây chơi http://www.toitaigioi.com . Có sai mới biết được giá trị cái đúng. Vài lời góp ý cùng bạn,để mất hòa khí anh em.

tethien

Active Member

Không hiểu biết cái gì hả bạn ?
Nhìn cho kỹ vào. Toàn cái đoạn đó chỉ nói đến các tivi LCD Pana HD Ready thôi.
Mang ra để làm ví dụ thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tnt2tnt

Member

Có khi phải nói rõ là bàn về lý thuyết hay thực tế mới được, không thì bị lẫn mất. Trên lý thuyết, về mặt truyền tín hiệu thì DVI tốt hơn VGA, nhưng mà người sử dụng lại quan tâm là dùng kết nối nào giữa HTPC và TV (đang có) cho hình ảnh tốt hơn. Và thực tế nhiều khi không giống lý thuyết truyền tin vì những nguyên nhân sau:

- Việc suy hao tín hiệu qua dây VGA sẽ gây ra các trường hợp này: rung hình do sai tín hiệu đồng bộ, nhòe hình do sai dữ liệu timing, lệch màu pixel do sai dữ liệu màu. Trên thực tế với dây VGA tốt+ngắn thì các sai lệch này không xảy ra, do đó ở những trường hợp này thì DVI không hơn VGA về mặt truyền tín hiệu.

- Khi tín hiệu suy hao không đáng kể nhờ dây VGA tốt thì việc chuyển đổi D-A-A'-D' thì D=D' không khó thực hiện, và đã được thực tế chứng minh.

- Nhiều TV nhận tín hiệu qua HDMI nhưng không xuất ra màn hình chính xác các frame video đã nhận được, đặc biệt là các model TV có res 1366x768. Kết quả là hình ảnh không hoàn toàn chính xác như source. Với các kết nối DVI của monitor LCD thì trường hợp này thường không xảy ra.

Tất nhiên trong những điều kiện khác (cụ thể là nếu TV không có những hạn chế như trên) thì kết nối HDMI/DVI không thua kém gì VGA cả.

PS: Đề nghị bác nào thấy có điểm nào không đúng thì chỉ ra rõ ràng, không post kiểu đúng là chả biết gì làm người đọc hoang mang. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Với dây VGA chất lượng thì tín hiệu truyền qua cũng không bị nhiễu tới mức ảnh hưởng tới chất lượng đâu bạn (qua kiểm nghiệm thực tế).

Nhưng DVI và VGA ngoài việc là kết nối số và kết nối tương tự thì còn khác nhau ở cách thể hiện hình ảnh nữa. Ở kết nối VGA thì card màn hình kiểm soát hình ảnh hiện thị trên monitor/TV ở mức pixel nào sẽ có màu gì. Còn kết nối DVI/HDMI thì card màn hình sẽ gửi các khung hình tới cho monitor, còn việc cụ thể hoá pixel nào màu gì là do monitor/TV chọn theo cách mà monitor/TV cho là đẹp nhất. Đây chính là nguyên nhân làm cho rất nhiều trường hợp PC kết nối TV qua HDMI có text bị nhoè, vì TV áp dụng 1 số hiệu ứng tăng cường chất lượng hình ảnh làm cho hình ảnh xuất trên TV hơi khác hình ảnh nguồn do card màn hình gửi qua..

Liên thiên.

Nếu để so sánh thì DVI/HDMI - VGA phần nào giống như config phần mềm xem phim. Kết nối VGA giống như cách config sao cho source phim thế nào thì output thế ấy. Kết nối DVI/HDMI thì giống như cách config tối ưu để xem theo 1 tiêu chuẩn nào đấy do nhà sản xuất monitor/TV đặt sẵn, do đó hình ảnh xuất ra có thể không chính xác như source..

Vớ vẩn, đã qua filter, decoder thì ko bao giờ có chuyện "source phim ntn thì output ra như thế ấy" vấn đề đấy là không tưởng.

Nếu người dùng muốn tự config hình ảnh tối ưu thì nên dùng kết nối VGA vì nó sẽ xuất ra chính xác cái mà người dùng muốn. Nếu xuất qua DVI/HDMI thì hình ảnh đã được tối ưu rất chuẩn qua phần mềm xem phim rất có thể lại bị TV tối ưu 1 lần nữa (tuỳ loại monitor/TV) và sẽ làm sai lệch đi hình ảnh chuẩn của phần mềm xem phim.

Lại suy đoán.

sieucan

Active Member

Với dây VGA chất lượng thì tín hiệu truyền qua cũng không bị nhiễu tới mức ảnh hưởng tới chất lượng đâu bạn (qua kiểm nghiệm thực tế).

Nhưng DVI và VGA ngoài việc là kết nối số và kết nối tương tự thì còn khác nhau ở cách thể hiện hình ảnh nữa. Ở kết nối VGA thì card màn hình kiểm soát hình ảnh hiện thị trên monitor/TV ở mức pixel nào sẽ có màu gì. Còn kết nối DVI/HDMI thì card màn hình sẽ gửi các khung hình tới cho monitor, còn việc cụ thể hoá pixel nào màu gì là do monitor/TV chọn theo cách mà monitor/TV cho là đẹp nhất. Đây chính là nguyên nhân làm cho rất nhiều trường hợp PC kết nối TV qua HDMI có text bị nhoè, vì TV áp dụng 1 số hiệu ứng tăng cường chất lượng hình ảnh làm cho hình ảnh xuất trên TV hơi khác hình ảnh nguồn do card màn hình gửi qua..

Liên thiên.

Nếu để so sánh thì DVI/HDMI - VGA phần nào giống như config phần mềm xem phim. Kết nối VGA giống như cách config sao cho source phim thế nào thì output thế ấy. Kết nối DVI/HDMI thì giống như cách config tối ưu để xem theo 1 tiêu chuẩn nào đấy do nhà sản xuất monitor/TV đặt sẵn, do đó hình ảnh xuất ra có thể không chính xác như source..

Vớ vẩn, đã qua filter, decoder thì ko bao giờ có chuyện "source phim ntn thì output ra như thế ấy" vấn đề đấy là không tưởng.

Nếu người dùng muốn tự config hình ảnh tối ưu thì nên dùng kết nối VGA vì nó sẽ xuất ra chính xác cái mà người dùng muốn. Nếu xuất qua DVI/HDMI thì hình ảnh đã được tối ưu rất chuẩn qua phần mềm xem phim rất có thể lại bị TV tối ưu 1 lần nữa (tuỳ loại monitor/TV) và sẽ làm sai lệch đi hình ảnh chuẩn của phần mềm xem phim.

Lại suy đoán.

nghe&nhin

Member

tớ đang dùng LCD Pana làm monitor đây kết nối DVI-HDMI với PC, ngồi cách màn 1.5m cả ngày để vào hdvietnam chả làm sao cả :))
@sieucan: bác phọt nốt cái giải thích ra cho các bác khác đỡ "liên thiên" (huyên thuyên chứ nhỉ!) luôn đê :))

tnt2tnt

Member

Liên thiên.
Lại suy đoán.
Đúng là viết thế gây nhầm lẫn thật, vì nguyên nhân không nằm ở bản thân kết nối DVI/HDMI, nhưng nó lại đúng trong nhiều trường hợp thực tế, khi TV qua kết nối HDMI không hiển thị được chính xác từng pixel mà PC muốn.
Nói không tưởng là chắc bạn muốn nói tới source phim khi chưa nén, vậy thì đúng vì có phải lossless đâu. Nhưng mỗi 1 bộ coder sẽ có 1 decoder tương ứng, thực hiện việc quá trình ngược với coder, và output của quá trình ngược này mình gọi là source (chắc sai thuật ngữ chuyên môn). Nó là output của quá trình giải nén đơn thuần, ngược của quá trình nén, và không áp dụng thêm filter nào ngoài việc đảo lại quá trình nén. (Mặc dù các bộ decoder cụ thể khác nhau sẽ tạo ra output khác nhau, nhưng điều này lại là 1 vấn đề khác :D ).

tuanaiai

Active Member

Nói tóm lại, bác nào thấy kết nối chuẩn nào phù hợp với mình thì chơi, khỏi bàn cãi chi cho mệt :D. Phần cứng mỗi anh em trong đây mỗi khác mà. Good day.

tethien

Active Member

Đúng là viết thế gây nhầm lẫn thật, vì nguyên nhân không nằm ở bản thân kết nối DVI/HDMI, nhưng nó lại đúng trong nhiều trường hợp thực tế, khi TV qua kết nối HDMI không hiển thị được chính xác từng pixel mà PC muốn.
Nhưng việc "TV qua kết nối HDMI không hiển thị được chính xác từng pixel mà PC muốn" không phải là lỗi của HDMI mà là lỗi của TV. OK. Kết nối qua DSUB mà không set được độ phân giải thực thì cũng xấu vậy thôi.

Do đó chúng ta không đưa nó vào đây.

Ở đây chúng ta tranh luận : Kết nối máy tính với TV qua HDMI/DVI hay DSUB cho hình ảnh đẹp hơn.
Do đó chúng ta nên xét trong cùng 01 điều kiện. Và điều kiện đó chính là : Cả 2 đều phải set được độ phân giải thực của TV.

Các trường hợp cụ thể, với các tivi cụ thể không set được độ phân giải thực khi sử dụng kết nối này hay kết nối khác nên được xem là cá biệt và sẽ không được đưa vào so sánh. Những ai có TV không set được độ phân giải thực qua kết nối HDMI đương nhiên cần kết nối qua DSUB nếu qua Dsub có thể set được độ phân giải thực.

Nói không tưởng là chắc bạn muốn nói tới source phim khi chưa nén, vậy thì đúng vì có phải lossless đâu. Nhưng mỗi 1 bộ coder sẽ có 1 decoder tương ứng, thực hiện việc quá trình ngược với coder, và output của quá trình ngược này mình gọi là source (chắc sai thuật ngữ chuyên môn). Nó là output của quá trình giải nén đơn thuần, ngược của quá trình nén, và không áp dụng thêm filter nào ngoài việc đảo lại quá trình nén. (Mặc dù các bộ decoder cụ thể khác nhau sẽ tạo ra output khác nhau, nhưng điều này lại là 1 vấn đề khác :D ).

Ở đây không phải là encode/decode mà là biến đổi D->A và biến đổi A->D.
Các biến đổi này bao giờ cũng đem đến sự suy giảm tín hiệu. Suy giảm nhiều hay ít phụ thuộc vào : tần số lấy mẫu và số bit lấy mẫu + chất lượng của bộ biến đổi.
Do đó kết nối qua Dsub bị qua 2 lần biến đổi + suy hao trên đường truyền nên đương nhiên chất lượng phải kém HDMI/DVI không bị biến đổi lần nào, không bị suy hao.

Chuyện này là đương nhiên rồi nên liệu có cần tranh cãi không ?

MrMilan

Banned

em cũng đã test, dây HDMI so với dây PC lên LCD còn chưa bằng nữa là.

tnt2tnt

Member

Ở đây chúng ta tranh luận : Kết nối máy tính với TV qua HDMI/DVI hay DSUB cho hình ảnh đẹp hơn. Do đó chúng ta nên xét trong cùng 01 điều kiện. Và điều kiện đó chính là : Cả 2 đều phải set được độ phân giải thực của TV.

Các trường hợp cụ thể, với các tivi cụ thể không set được độ phân giải thực khi sử dụng kết nối này hay kết nối khác nên được xem là cá biệt và sẽ không được đưa vào so sánh. Những ai có TV không set được độ phân giải thực qua kết nối HDMI đương nhiên cần kết nối qua DSUB nếu qua Dsub có thể set được độ phân giải thực.
Bỏ qua các cá biệt thực tế thì sẽ lại trở thành so sánh lý thuyết, khi đó thì rõ ràng DVI/HDMI sẽ tốt hơn Dsub. :)

Cũng có thể bỏ qua 1 cá biệt thực tế (chỉ xét những trường hợp set được độ phân giải thực của TV -> chắc ý bạn là bỏ qua trường hợp scale) để giới hạn so sánh vào những cá biệt thực tế khác.

Nếu không áp dụng bất kỳ 1 hiệu ứng hiển thị nào thì output trên màn hình TV sẽ chính xác như output từ PC, và như thế kết nối HDMI hay Dsub đều cho kết quả giống nhau (trong trường hợp cả 2 cable đều tốt, cable VGA đòi hỏi tiêu chuẩn chất lượng khắt khe hơn cable HDMI).

Nếu có áp dụng các hiệu ứng hiển thị như trang quảng cáo cho TV Panasonic này: http://www.panasonic.ca/english/audiovideo/lcd/viera.asp thì hình ảnh xuất ra màn hình không chính xác như output từ PC (nhiều người xem phim qua kết nối HDMI sẽ thấy đẹp hơn). Điều này thường không xảy ra với ngõ vào Dsub vì nhiều hiệu ứng phải thực hiện ở mức frame, trong khi Dsub xuất hình ở mức pixel. (Mặc dù về lý thuyết vẫn có thế áp dụng với ngõ vào Dsub nhưng mình chưa thấy TV nào như thế).

Tất cả các yếu tố gây khác biệt trên đều phụ thuộc TV, nếu bỏ qua yếu tố TV thì chỉ còn so sánh lý thuyết, khi đó thì không cần thảo luận nữa. :D
Ở đây không phải là encode/decode mà là biến đổi D->A và biến đổi A->D.
Các biến đổi này bao giờ cũng đem đến sự suy giảm tín hiệu. Suy giảm nhiều hay ít phụ thuộc vào : tần số lấy mẫu và số bit lấy mẫu + chất lượng của bộ biến đổi.
Do đó kết nối qua Dsub bị qua 2 lần biến đổi + suy hao trên đường truyền nên đương nhiên chất lượng phải kém HDMI/DVI không bị biến đổi lần nào, không bị suy hao.
A->D-D->A' thì mới bao giờ cũng bị suy giảm tín hiệu, còn D->A-A'->D thì không phải bao giờ cũng bị suy giảm tín hiệu (nếu giữ được A <> A' đủ nhỏ). Bản chất các kết nối digital cũng là quá trình D->A-A'->D thôi.

Còn nếu tần số lấy mẫu và số bit lấy mẫu bị thay đổi (resampling) thì kết nối Analog hay Digital cũng đều bị ảnh hưởng.

Bên trên