Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Haihard

Member
Ðề: Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Câu 1 chuẩn. câu 2 hơi mơ hồ đề nghị bác thắng giải thích rõ hơn kẻo nhiều anh em bị lơ lửng

Yes. Như thế này có phải hay hơn không anh. Thảo luận thôi đừng chửi bới em nữa nhé. Bạn Manhthang giải quyết đi nha. Vấn đề này nhiều anh em còn đang thắc mắc lắm nhé. :|

PigPink

Banned

Em xin phép về nhé các bác. Đến giờ đón bà lão để tối còn đi xem Chuyến tàu định mệnh. Em thấy hay ngày mai sẽ lại khói lửa đây. ;))

Tối nay có G.J.Joe đấy anh
Bom tấn đấy b-)

Hoc_Doi_HD

lớ ngớ ra đứng ngóng ăn luôn mấy viên gạch nửa, thế mà vẫn chệu

Haihard

Member

Mạnh Thắng thân yêu!
Phần cho ông đó giải quyết tiếp đi nào. :">

jame007nt

Theo mình, quan tâm mấy chuyện này làm gì cho mất công,có người nghiên cứu ra thì ta cứ xài trừ khi liên quan đến công việc cảu mình. Các chuẩn nén theo mình thì gần như đã đạt mức thượng thừa rồi không còn cách nào nén tốt hơn các chuẩn hiện có nữa. Các bác định đưa ra 1 chuẩn mới hả ???.

Bác manhthang nói hoàn toàn chuẩn, các file bình thường thì nén theo dạng (n x 1 + m x 0), n,m là số > 0 hehe ảnh hưởng của toán học, và có thể khôi phục lại hoàn toàn chất lượng của file gốc.

Còn các file multimedia khi nói nén file multimedia thì có nghĩa là lược bớt chất lượng của nó, bỏ bớt một số bít, một số màu mà mắt thường, tai thường khó nghe khó thấy, và tất nhiên không thể khôi phục lại chất lượng như file gốc.

Còn Cut trong tin học rất ít thậm chí không liên quan gì đến nén.

ryan_mu

Member

Bạn hơi nhầm 1 chút về về khái niệm nén.
Nén dữ liệu thực chất là mã hóa sang 1 định dạng khác có dung lượng nhỏ hơn và có thể trả lại về như ban đầu.
Diễn giải ra thì là thế này:
Một file dữ liệu có 1000 bit bao gồm 0 và 1, kích thước file sẽ là 1000. Để nén lại người ta tiến hành kiểm tra và lập sơ đồ mã hóa cho 0 và 1. Ví dụ sơ đồ sẽ ghi lại vị trí 1,2,4,5,7,9,23,121,234,...... là 0, các vị trí còn lại là 1.
Khi giải nén chương trình sẽ làm ngược lại tiến trình, căn cứ vào sơ đồ Huffman để khôi phục lại file dữ liệu.

Còn khái niệm về nén Video và Audio, tuy gọi là nén nhưng thực tế bản chất lại không phải :D

Em thấy có vẻ chính là khái niệm là lossless(nén không mất dữ liệu) và lossy(nén có xén dữ liệu) .

phuong210876

..........................................

Chỉnh sửa lần cuối:

hbc

Moderator

Diễn giải ra thì là thế này:
Một file dữ liệu có 1000 bit bao gồm 0 và 1, kích thước file sẽ là 1000. Để nén lại người ta tiến hành kiểm tra và lập sơ đồ mã hóa cho 0 và 1. Ví dụ sơ đồ sẽ ghi lại vị trí 1,2,4,5,7,9,23,121,234,...... là 0, các vị trí còn lại là 1.
Khi giải nén chương trình sẽ làm ngược lại tiến trình, căn cứ vào sơ đồ Huffman để khôi phục lại file dữ liệu.

Còn khái niệm về nén Video và Audio, tuy gọi là nén nhưng thực tế bản chất lại không phải :D

- có thể hiểu đơn giản nó như thế này: các file đơn giản có các ký tự a;b;c;d... được tạo thành bởi các bit dữ liệu 0 và 1 còn sắp xếp thế nào mình ko cần phải biết. - ví dụ có 1 file dữ liệu gồm (accdabbccddaaccbbabc), khi nén vào sẽ có dạng (5a5b7c3d).

- các file video (hình ảnh), audio (âm thanh) được tạo thành do các bit dữ liệu động (bitrate) là lượng thông tin (data) trung bình truyền tải trong 1 giây được sử lý và đóng gói bởi các bộ code. khi nén người ta đa phần là giảm bớt lượng bitrate đi (chất lượng giảm) hoặc sử dụng các bộ code mới để sử lý và đóng gói lại (chất lượng có giảm nhưng ko nhiều). - ví dụ bộ code x264 cho video hay flac cho audio.

- khái niệm (dồn) chỉ là sắp xếp lại các file dữ liệu gần lại với nhau để tìm cho nhanh và tạo thêm khoảng trống cũng giống như việc mình dọn nhà mà thôi.

Haihard

Member

Em thấy có vẻ chính là khái niệm là lossless(nén không mất dữ liệu) và lossy(nén có xén dữ liệu) .

Đây chính là điều em muốn nói bác ạ.
Chỉ là đóng góp thêm sự hiểu biết để mọi người có thể nhận thức ra bản chất thật sự của âm nhạc mà. Nếu nói mp3 là nén theo thiển ý của em nghĩ không đúng rồi. mp3, mp4 phải nói là xén mất dữ liệu (cut). :D

quần_tà _lỏn

Active Member

Một gói dữ liệu gồm rất nhiều 0 và 1 anh ạ. Dân IT vẫn ăn đều đó thôi. Theo em cơm nắm chính là nén đó. :-h
Thế còn vấn đề Cut chưa bác nào ý kiến gì sao?

"Nắm cơm" hư hay thiếu 1 hạt ăn vô vẫn biết là "cơm nắm", "cơm IT" thiếu hay sai 1 bit mà nuốt vô kô biết là đang ăn hay uống, và nhiều khi kô thể nuốt đc :D

Mình nghỉ đơn giản hơn, những định dạng khác cũng phục vụ mục đích riêng của nó và nó hòan tòan độc lập nhau. Có ng thích mp3 vì dung lượng nhỏ để trao đổi, có ng thích lossless vì chất lượng v.v..... Vì nhu cầu đa dạng nên sinh ra nhiều định dạng khác nhau, ko thể nói cái nào là tốt nhất cho mọi ng.

Và mình cũng nghỉ đơn giản:
- nén là quá trình mã hóa thành file nhỏ nhẹ hơn và giải mã sao cho nội dung phục hồi y như ban đầu.
- Cut là quá trình xén bớt các thành phần không cần thiết sao cho file mới có dung lượng nhỏ hơn file gốc.
2 khái niệm trên chỉ đúng khi file gốc và file mới phải cùng 1 định dạng, nếu khác định dạng thì ... cần mở thêm topic "phân tích và so sánh chất lượng tập tin khác định dạng". Lại quay về vạch xuất phát :D

Khiếp dạo này các bro HD Hải Phòng nghiên cứu nhiều vấn đề pro quá anh em đọc hoa hết cả mắt :))

Ngồi đọc nãy h đếch hỉu đại ca Thắng nói j, khâm phục

Haihard

Member

Khiếp dạo này các bro HD Hải Phòng nghiên cứu nhiều vấn đề pro quá anh em đọc hoa hết cả mắt :))

Vấn đề này là một vấn đề sơ đẳng đối với một programer nhưng anh em mình chơi phim HD cũng nên biết chút xíu để hiểu tại sao phim có dung lượng cao thì âm thanh và hình ảnh đẹp và mịn hơn. Đơn giản chính là các File Blueray nguyên gốc và các file đã được các nhóm Rip chỉnh sửa lại. Trên khía cạnh này sẽ phân biệt một vài quan niệm về tính chính xác của vấn đề. Đơn giản như lossless sẽ được gọi là file nén hay file cut nhiều bạn vẫn còn rất mơ hồ không hiểu bản chất. :D

nvmy

Well-Known Member

Vấn đề này là một vấn đề sơ đẳng đối với một programer nhưng anh em mình chơi phim HD cũng nên biết chút xíu để hiểu tại sao phim có dung lượng cao thì âm thanh và hình ảnh đẹp và mịn hơn. Đơn giản chính là các File Blueray nguyên gốc và các file đã được các nhóm Rip chỉnh sửa lại. Trên khía cạnh này sẽ phân biệt một vài quan niệm về tính chính xác của vấn đề. Đơn giản như lossless sẽ được gọi là file nén hay file cut nhiều bạn vẫn còn rất mơ hồ không hiểu bản chất. :D

Mơ hồ thật. Thế bác cho em hỏi: Vậy HD rip là Nén hay Cắt?
các nhóm rip đã chỉnh sửa thế nào? Chỉnh sửa cái gì?
Xin cảm ơn.

havu

Xin cảm ơn.

Hỏi đíu gì hóc búa thế ! ^:)^

phuong210876

....................................

Chỉnh sửa lần cuối:

Haihard

Member

Hải nói cứ luyên tha luyên thuyên chẳng hiểu mô tê gì cứ cái nọ sủng soảng cái kia. Anh k mắng chú nhưng anh muốn nhắc chú đã nói đến kỹ thuật k cần từ hoa mỹ, ngắn gọn có căn cứ là ok. còn k biểt ngồi xem, nghe, những người khác biết nói^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
Nén là nén còn cắt là cắt 2 từ này đã rõ ràng rồi phân tích làm qué gì. Trong thuật ngữ kỹ thuật cũng rõ ràng là vậy. Lãng xẹt quá.

Thế anh trả lời câu hỏi của bác này để chứng tỏ trình độ đi nhé. Em có ngu mới hỏi han và nói chuyện với anh mấy hôm nay chứ tự nhiên em rảnh rang tranh khôn với anh làm gì. Xonar 1.3 Deluxe đầy nhà kia kìa. Cắm vào chơi có ra cái gì đâu. Thích bán rẻ cho một con như đã nói đấy. Rẻ hơn Trần Anh và Vĩnh Trinh hẳn 10$ nhé. mà lại không mất tiền Ship còn được cắm chơi thử hẳn 3 ngày mới phải trả tiền. Sướng không?
Anh trả lời câu hỏi này thấu đáo thấu tình đi.

Nguyên văn bởi nvmy Xem bài viết
Xin cảm ơn.
Cho anh em bốn phương tỉnh ngộ đi nào. Cho cái lão bạn em tỉnh ngộ nốt đi kẻo khổ thân nó. :-?

Chỉnh sửa lần cuối:

phuong210876

..................................................

Chỉnh sửa lần cuối:

Haihard

Member

Mạnh thắng đã trả lời rồi đó. và anh cũng trả lời ngắn gọn rồi đó. chẳng chịu đọc gì cả. Tiền anh không nhiều những dăm ba chục triệu túi anh lúc nào cũng có không cần phải về nhà lấy và anh cũng k muốn mua rẻ bất cứ sản phẩm nào. giá trị nào tiền sẽ như vậy....

Chết. Em nghèo nên cứ mua hàng chất lượng như nhau mà rẻ được đồng nào là em quý đồng đấy. Asus Xonar 1.3 Deluxe hình như chưa có hàng nhái đâu anh ạ. Nếu anh ca ngợi nó đến vậy thì nghiến răng đi anh. Hôm nọ có hứa bán rẻ cho anh 1 con đó. Em giữ lời hứa lắm nhé. @-)

Bên trên