Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Haihard

Member
Ðề: Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Chết. Em nghèo nên cứ mua hàng chất lượng như nhau mà rẻ được đồng nào là em quý đồng đấy. Asus Xonar 1.3 Deluxe hình như chưa có hàng nhái đâu anh ạ. Nếu anh ca ngợi nó đến vậy thì nghiến răng đi anh. Hôm nọ có hứa bán rẻ cho anh 1 con đó. Em giữ lời hứa lắm nhé. @-)

Giá rẻ = Thiên thời.
Miễn Ship = Địa lợi (không mất chuyển hàng)
Vui vẻ = Nhân hòa. Dàn hòa vì anh em mình đường ai lấy chơi, chẳng tranh nhau làm gì.
Hơn nữa Phượng đại ka kinh tế rất vững vàng, nghèo cũng phải cho thằng tèo đi học chứ nhỉ. :D

PigPink

Banned

Mạnh thắng đã trả lời rồi đó....
Ngồi đọc nãy h đếch hỉu đại ca Thắng nói j, khâm phục
=))

Đây là topic của chú lên chú tôn trọng nó.
Mọi ng LÊN bớt spam tập trung vào vấn đề chính nhỉ:D

Nén là nén còn cắt là cắt 2 từ này đã rõ ràng rồi phân tích làm qué gì. Trong thuật ngữ kỹ thuật cũng rõ ràng là vậy. Lãng xẹt quá.
Em xin lấy 2 ví dụ.
1.xài winrar(ko thể truy xuất dữ liệu khi nén) thì sau khi unrar nó sẽ trả về data như ban đầu.
2.HD rip, DVD rip, mp3, mp4(file truy xuất dữ liệu trực tiếp) đều là file nén nhưng ai mà làm cho nó way về trạng thái trước khi nén đc thì em đập đầu vào gối chít liền cho coi.

nói vậy ko hiểu các bác có hiểu ko nữa :D

samsungkorea

=))
Em xin lấy 2 ví dụ.
1.xài winrar(ko thể truy xuất dữ liệu khi nén) thì sau khi unrar nó sẽ trả về data như ban đầu.
2.HD rip, DVD rip, mp3, mp4(file truy xuất dữ liệu trực tiếp) đều là file nén nhưng ai mà làm cho nó way về trạng thái trước khi nén đc thì em đập đầu vào gối chít liền cho coi.
:D

Thế thì mày đập đầu chết đi con. Mày nói mà k hiểu bản chất hả. Khái niệm về nén và khái niệm về cắt khác nhau hoàn toàn. Thầy mày là thằng Hải H nhưng tao đéo ngờ có thằng đệ tử ngu hơn thầy.
Nén mp3, mp4 là dạng nén audio, còn nén dữ liệu dạng data mà thường được dùng trong công nghệ thông tin là thế nào thì về hỏi thằng thầy mày đấy. Thầy mày là IT pờ zồ mà
Mày ăn của thằng nào mày phải rào thằng đó tao không ý kiến nhưng mày ngu quá tao cũng đ...éo chịu được.
Khi mà mày không đủ khả năng về kỹ thuật mày lại đi bắt bẻ về ngôn từ tao nghĩ mày không khác gì con đàn bà chính hiệu.
Mày xem lại chủ để của Thầy mày là về vấn đề IT hay Audio.
Em xin lỗi BQT em không muốn ......nhưng thằng này nó ngu đ......éo chịu được nhưng nó cứ rống lên như một con lợn ấy,

manhthang

Huyền Thoại

Khiếp dạo này các bro HD Hải Phòng nghiên cứu nhiều vấn đề pro quá anh em đọc hoa hết cả mắt :))

Ngồi đọc nãy h đếch hỉu đại ca Thắng nói j, khâm phục

Có gì cao siêu đâu, mình đã nói từ đầu là lĩnh vực này mình chỉ có kiến thức đến khái niệm chứ không sâu.
Nguyên do là hồi cấp 3 do học chuyên Văn nên mới luyện Pascal cho bộ não nó quen với tư duy logic đỡ học dốt môn Toán :D
Khi làm bài tập về xử lý mã hóa và bảo mật dữ liệu mới tìm hiểu Huffman.
Đến giờ tuy không code cái gì nữa nhưng mình vẫn đặc biệt có hứng thú với việc tạo 1 bảng tính điện tử phức tạp.

Bạn haihard cho biết ý kiến của bạn về vấn đề này như bài mở đầu topic đi :D
Có thời gian tôi sẽ trình bày 1 ít kiến thức thô lậu của mình.

Hii, xem ra pig pink cũng chém gió dữ nhỉ, pác vkc đâu rồi, update đi chớ

Thế thì mày đập đầu chết đi con. Mày nói mà k hiểu bản chất hả. Khái niệm về nén và khái niệm về cắt khác nhau hoàn toàn. Thầy mày là thằng Hải H nhưng tao đéo ngờ có thằng đệ tử ngu hơn thầy.
Nén mp3, mp4 là dạng nén audio, còn nén dữ liệu dạng data mà thường được dùng trong công nghệ thông tin là thế nào thì về hỏi thằng thầy mày đấy. Thầy mày là IT pờ zồ mà
Mày ăn của thằng nào mày phải rào thằng đó tao không ý kiến nhưng mày ngu quá tao cũng đ...éo chịu được.
Khi mà mày không đủ khả năng về kỹ thuật mày lại đi bắt bẻ về ngôn từ tao nghĩ mày không khác gì con đàn bà chính hiệu.
Em xin lỗi BQT em không muốn ......nhưng thằng này nó ngu đ......éo chịu được nhưng nó cứ rống lên như một con lợn ấy,

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

samsungkorea

Bạn haihard cho biết ý kiến của bạn về vấn đề này như bài mở đầu topic đi :D
Có thời gian tôi sẽ trình bày 1 ít kiến thức thô lậu của mình.

Ông vô đây làm gì, đọc từ đầu đến cuối mà k thấy chán hả. Lần sau chọn nơi mà vào cho đỡ nhọc. Tốt nhất là trình bày với người hiểu biết thôi ông ơi.

quanghaiphong

Well-Known Member

Chết. Em nghèo nên cứ mua hàng chất lượng như nhau mà rẻ được đồng nào là em quý đồng đấy. Asus Xonar 1.3 Deluxe hình như chưa có hàng nhái đâu anh ạ. Nếu anh ca ngợi nó đến vậy thì nghiến răng đi anh. Hôm nọ có hứa bán rẻ cho anh 1 con đó. Em giữ lời hứa lắm nhé. @-)

-Còn con asus nào ko bạn,giá 5,7tr thì tôi cũng cố lấy thêm 1 cái cho con gái nghe nhạc cũng tốt...bala đau răng quá8-}

PigPink

Banned

Nói như CHÓ ĐÁI BỜ ZẬU ẤY.
Miệ cái loại có vợ có kon rồi mà nói éo biết nghĩ cái L j cả.
thâm niên IT thì éo bằng ai mà lúc nào cũng há mõm sủa cứt

về nhà mà lo canh vợ đj:)) ko nó cắm sừng vào mặt rồi lúc đó chỉ biết ngồi ôm kon mà thủ dâm tinh thân thôi 8-}

P/S:mà này.a Hải ko fải thầy tao Mà tao đủ trình làm Thầy mày cơ;))
tao thấy mày cũng có mấy thằng đệ như SHIT ấy=))(nhầm,là SHIT mới đúng, Ouh Shit #-o )

PigPink

Banned

Mà tại sao mình lại đj chửi hạng người ko dám thò mõm ra fải làm anh hùng núp nhỉ.
haizzz.có vợ có kon rồi mà ko khá đc.
chửi nó mà mình thấy bẩn mồm quá:-ss

manhthang

Huyền Thoại

=))

Mọi ng LÊN bớt spam tập trung vào vấn đề chính nhỉ:D

Em xin lấy 2 ví dụ.

nói vậy ko hiểu các bác có hiểu ko nữa :D

Nói vậy là sai về bản chất rồi.
Việc nén Video, Audio và Photo là nhằm tối ưu dung lượng lưu trữ nhưng chính vì các thuật toán sử dụng chưa tối ưu nên mới có lossy. Dần dần khi công nghệ phát triển sẽ có các thuật toán nén/giải mã dữ liệu gần như không mất mát hay suy hao. Việc chuyển đổi định dạng media này cũng chính là là nén (bài viết trước mình nói chưa rõ, ý mình muốn nói đến bản chất codec)

Thuật ngữ Codec chính là Compressor-Decompressor (Nén - Giải nén) và Coder-Decoder (Mã hóa - Giải mã)
Ở đây các file media sẽ được mã hóa (Coder) thành dạng số (0 và 1) để lưu trữ và truyền tải, sau đó bộ giải mã trên các trình player sẽ tiến hành Decoder để phát lại nội dung.

Trước đây codec cho MPEG2 không tối ưu nên dung lượng lớn trong khi tính toàn vẹn của dữ liệu không cao, ngày nay codec X264 có thuật toán lưu trữ tối ưu hơn nên dung lượng nhỏ hơn với tính toàn vẹn cao hơn.
Tương tự như vậy với codec MP3 và FLAC của Audio, JPG và PNG của Photo.

X264 tuy là codec hoan hảo nhất tính đến thời điểm này nhưng không có nghĩa là sẽ không có codec hoàn thảo hơn. Chính vì vậy trong tương lai chắc chắn sẽ có codec Video lossless.

Định mai viết nhưng thấy cấc bác tranh luận hăng quá nên em post luôn vậy :eek:

Chỉnh sửa lần cuối:

ơ thế bắt bẻ ngôn từ thì hóa ra đây là bác Phượng nhà ta đây ư>-)
ôi,sao fải dùng nick khác thế anh:-t

samsungkorea

Cắn càn rồi đấy em lượn thôi....Em xin lỗi Bác ......nhé

hbc

Moderator

chẳng biết topic này sẽ đi đến đâu nữa? #:-s

nvmy

Well-Known Member

chẳng biết topic này sẽ đi đến đâu nữa? #:-s

Hỏi đíu gì hóc búa thế ! ^:)^

Em cũng quan tâm cái nầy nên hỏi thôi.
Anh mà hỏi em: thế mày bảo thế nào? thì em cũng tịt, đíu biết trả nhời dư lào :))

quanghaiphong

Well-Known Member

chuyển sang nick kia nhanh lên anh :">
kẻo mọi ng fát hiện ra thì chết nhục =))

-Cươngnt,chú quá lời rồi,anh khẳng định đó ko phải anh Phượng đâu,con ng như bác Ph thì ko bao giờ phải clone nick làm gì,có gan làm thì có gan chịu,chú còn nhỏ tuổi nên anh nhgĩ bác ấy cũng chả chấp đâu.Chú làm gì thì phải có căn cứ,đừng làm gì để a e dễ gây xích mích..bala:-o

Haihard

Member

Đi vào thùng rác chứ đi đâu nửa...=))=))=))=))

=quanghaiphong -Cươngnt,chú quá lời rồi,anh khẳng định đó ko phải anh Phượng đâu,con ng như bác Ph thì ko bao giờ phải clone nick làm gì,có gan làm thì có gan chịu,chú còn nhỏ tuổi nên anh nhgĩ bác ấy cũng chả chấp đâu.Chú làm gì thì phải có căn cứ,đừng làm gì để a e dễ gây xích mích..bala

SamsungKorea dù có là ai đi chăng nữa sau những loạt bài này đều sẽ trở thành nhân vật được mọi người ngưỡng mộ. Giấu người nhưng không dấu được lòng. Bạn Quảng chắc cũng biết SamsungKorea là ai mà. Phải không bạn Quảng. Chắc trong đội HDHaiPhong thôi nhỉ. Kể cũng buồn. Con sâu làm hỏng mất nồi canh. :mad:

Bên trên