Không biết do đài phát hay anten ? Mong các bác chỉ giúp

pap_pol

Member
Tình hình là em vừa lắp VTC HD02 dc mấy hôm những hôm đầu trời yên bể nặng thì xem ok hôm kia trời mưa thì mất sóng luôn và hôm qua thời tiết xấu thì chập chờn ko biết là do người lắp (vì nó ko có thiết bị đo vệ tinh,sóng bằng máy mà nó xách cái TV nhỏ của nó thử )hay do tín hieu đài phát kém . Mà ko biết kêu ai vùa mát tiền vừa bực X_X. Các bác ở đây cho ý kiến nha để em chỉnh ,sửa lại theo em là do anten nhiều hơn vì nó lắp ko chuẩn Không biết ý của các bác thế nào ? Cám ơn các bác nhiều !!!

duongnd

Ðề: Không biết do đài phát hay anten ? Mong các bác chỉ giúp

Bạn quay theo vệ tinh nào vậy? Nếu là ASIASAT thì sóng sẽ kém hơn VINASAT. Mình đã thử test rồi!

pap_pol

Member

Mình kiểm tra thì thấy nó là VINASAT 1

duongnd

Mình kiểm tra thì thấy nó là VINASAT 1

Vậy mình nghĩ là do hướng của chảo chưa chuẩn. Thử kiểm tra tín hiệu có đc 100% ko. Mình ở Hà Nội, mấy hôm rồi mưa to vẫn xem đc ngon.

pap_pol

Member

Trời đẹp thì dc 90% ko biết đã chuần chưa hả bro ? Mình cũng ở HN . Thanks bro !

duongnd

Trời đẹp mà chỉ đc 90% thì chưa ổn. Nhà mình luôn 100%. gió to, chảo lung lay vẫn 100%.

pap_pol

Member

Vậy thì lại có chuyện để làm rồi đây ...Cám ơn bro nhiiều nhé !!!!

duongnd

Theo kinh nghiệm của mình thì với trường hợp này chỉ cần chỉnh lại góc ngẩng của chảo thôi. Nhớ làm từ từ. đừng nóng!

ptt0903939220

cái này thì o nói trước được đâu.cố gắng điều chỉnh sóng cao nhất có thể để ít bị mất thôi.sóng có cao cỡ nào đi nữa thì mưa mất sóng vẫn là chuyện bình thường.

Nhớ chỉnh chảo xong thì xoay LNB nữa đề có tín hiệu cao nhất nhé bác!
Nhà e chỉnh các kiểu Vinasat cũng chỉ được mức tín hiệu 80% và chất lượng 82%, không thể cao hơn, ngày xưa thì được 95%, rõ ràng Vinasat giờ có giảm cường độ phát xuống thì phải! Mưa to là mất!

Platinum

Member

Nhớ chỉnh chảo xong thì xoay LNB nữa đề có tín hiệu cao nhất nhé bác!
Nhà e chỉnh các kiểu Vinasat cũng chỉ được mức tín hiệu 80% và chất lượng 82%, không thể cao hơn, ngày xưa thì được 95%, rõ ràng Vinasat giờ có giảm cường độ phát xuống thì phải! Mưa to là mất!
Vinasat1 thì tín hiệu tốt lắm,lúc nào 2 cột cũng 100% bác xem lại hướng chảo đi,chảo bác hướng chưa chuẩn cần chỉnh lại cho chuẩn,vệ tinh Vinasat1 tín hiệu rất tốt,lên 2 cột 100% rất dễ,đúng là vệ tinh VN cho người VN dùng rất tốt
Tôi giờ mới khổ,từ bỏ Vinasat 1 đi theo Asiasat 5 bây giờ khóc,dù hướng chảo chuẩn nhất thì 2 cột cũng là 90%,không lên nổi 100%,đã vậy cái cột phẩm chất cứ nhảy lúc 0 lúc 90 làm hình ảnh cứ bể hoài,đúng là asiasat 5 cùi bắp hay do máy bác VTC chưa đạt hết hiệu quả của asiasat 5

pthanh85

Vinasat1 thì tín hiệu tốt lắm,lúc nào 2 cột cũng 100% bác xem lại hướng chảo đi,chảo bác hướng chưa chuẩn cần chỉnh lại cho chuẩn,vệ tinh Vinasat1 tín hiệu rất tốt,lên 2 cột 100% rất dễ,đúng là vệ tinh VN cho người VN dùng rất tốt
Tôi giờ mới khổ,từ bỏ Vinasat 1 đi theo Asiasat 5 bây giờ khóc,dù hướng chảo chuẩn nhất thì 2 cột cũng là 90%,không lên nổi 100%,đã vậy cái cột phẩm chất cứ nhảy lúc 0 lúc 90 làm hình ảnh cứ bể hoài,đúng là asiasat 5 cùi bắp hay do máy bác VTC chưa đạt hết hiệu quả của asiasat 5

Vậy là cái hướng chuẩn nhất của bác vẫn chưa phải là chuẩn nhất.Xoay AsiaSat rất khó,đến thợ đi lắp chuyên nghiệp còn kêu trời kêu đất nhưng mà bác yên tâm 1 điều chắc chắn là vẫn có thể đạt mức phẩm chất 100%.Bác nhớ chú ý chỉnh thêm cái LNB nhé,xoay thử nó đi khoảng 90 độ xem có khác không.

YeuNhac

Banned

Xoay cái LNB khoảng 90 độ? đang thu sóng phân cực ngang đổi qua thu sóng phân cực dọc? hay chảo, LNB bị gió thổi xê dịch lệch nghiêng 90 độ??

pap_pol

Member

Vừa xong mình lên xem cái anten chúng nó lắp ntn ... Mình ko thể tin nổi là chúng nó văn ốc ko chặt mình chỉ dám xiết lại cho chặt ko dám thay ốc mới vì sợ mình hay có tính táy máy nghịch xong mà bụp ko có tín hiệu để xem WC thì đi ăn mày vì e lắp ở quán mà . Đành phải chờ sau WC táy máy vậy .....

dominhdang

đấy là triêu chứng quen thuộc của nó.....trong sài gòn đầy khách hàng bị...
đang xem đá banh mà bị không xem được chỉ muốn đập nó cho rùi....
chán mấy ông nội này quá.............:-/

pap_pol

Member

Vinasat 1 và K+ có chung cùng 1 anten đc ko hả các bác ? E đang tính lắp thêm K+ nhưng mà chỗ lắp anten trật quá ...

dhpaul

Well-Known Member

Ặc ặc, K+ là dịch vụ truyền hình, Vinasat 1 là vệ tinh =)) Bác lắp K+ nghĩa là bác phải quay chảo sang Vinasat rồi vì nó phát trên đấy.

pap_pol

Member

Bác này ko hiểu ý tôi rồi nếu K+ và VTC phát trên cùng 1 vệ tinh VD như vinasat 1 thì 2 đài dùng chung 1 anten đc mờ ....Tôi ko hiểu K+ phát kiểu như bác nói là gì DVTH ? vì nếu là dùng chảo thì phải vệ tinh mới bắt đc ...vài lời mạ muội các bác đùng cười e nha ....h

tvip

Member

Vinasat 1 và K+ có chung cùng 1 anten đc ko hả các bác ? E đang tính lắp thêm K+ nhưng mà chỗ lắp anten trật quá ...

Bác mua thêm bộ chia tín hiệu rồi cấp cho 2 STB là được thôi mà, nếu không được bác để ý kiểm tra lại LNB nhé.

pap_pol

Member

Bác mua thêm bộ chia tín hiệu rồi cấp cho 2 STB là được thôi mà, nếu không được bác để ý kiểm tra lại LNB nhé.
thanks bro đó cái này là mình đang cần biết đó mà . Bro đã thử chưa ? 2cái cùng 1 vệ tinh đúng ko ?

Bên trên