Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

hnduy910

Active Member
Ðề: Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

Cho em hỏi về MyTV với!
MyTV có thể share ra nhiều tivi độc lập không ạ? Có xem trên máy tính đc không ạ?
Xin cám ơn!

Do_Toi

Member

MyTV không thể share được ra nhiều TV độc lập được bạn ạ. Mỗi 1 TV tương ứng với 1 STB.

hnduy910

Active Member

MyTV không thể share được ra nhiều TV độc lập được bạn ạ. Mỗi 1 TV tương ứng với 1 STB.

Cám ơn anh!
Cho em hỏi, nếu em có 2 STB thì có cần đăng ký với bưu điện không hay chỉ cần cài đặt chung trên đường dây hiện có là được. Nếu được thì cài đặt như thế nào. Xin anh vui lòng chỉ giúp em nhé!
Thanks anh!

HD Beginner

Cho em hỏi về MyTV với!
MyTV có thể share ra nhiều tivi độc lập không ạ? Có xem trên máy tính đc không ạ?
Xin cám ơn!

Có thể xem trên máy tính, với điều kiện ta biết được các địa chỉ các kênh. Đây là các địa chỉ Multilcast và Broadcast của máy chủ IPTV trỏ tới các nội dung streaming. Sau đó ta dùng các phần mềm chuyên chơi Streaming như VLC để xem.

Tuy nhiên ko phải nhà cung cấp IPTV nào cũng công bố danh sách các địa chỉ kênh đâu. Phải có "Tay trong" đó nhé

saycaphe

Member

VipTV có chiếu WC HD ko vậy mọi người? chất lượng các kênh HN so với dùng đầu thu HD02 của VTC có khác biệt ko vậy?

awp1323

Băng thông thế nào thì có thể dùng IpTV hả các bác? nhà e dùng gói easy liệu có tải nổi HD không? vì em thấy hơi lạ, các phim hd đều có bit rate khá cao, xem IpTV liệu có giống xem TV trên web k? nếu vậy xem HD chắc giật hình chết mất :D

nplong

Hôm nay vừa lắp xong MyTV. Có một số điểm như này:
- Tốc độ ADSL bên Bưu điện họ nâng lên 12 Mb/s, tạo một VC cho Internet, 1 VC cho IPTV (briging mode). Có điểm hay là trước khi nâng lên 12 Mb/s thì mình dùng gói Mega Family 2Mb/s, download RS được 230Kb/s. Sau khi nâng lên 12 Mb/s down được 500-600 Kb/s. Phê
- Kênh SD để với tốc độ 3.5-4 Mbit/s, HD 8 Mbit/s.
- Các kênh HD (Fashion, NG, Lux) phát HD rất đẹp nhưng có cảm giác không đẹp bằng VTC HD (vệ tinh)
- Các kênh SD thì có 2 loại chất lượng: kênh trong nước chất lượng kém, đại loại như VTC số mặt đất, VTC DTH... Vỡ hình, nhòe nhoẹt... Nói chung không bằng cable. Kênh nước ngoài thì ngược lại rất đẹp. Vấn đề là các kênh nước ngoài thu từ vệ tinh, chất lượng tín hiệu đảm bảo chứ kênh trong nước có khi bắt bằng anten râu
- Xem VOD SD và HD chấp nhận được khá đẹp nhưng không thể bằng MKV download được.
- TV out dùng HDMI 1080i, Audio out chỉ là PCM only, không có DD hay DTS gì cả
- Mình dùng một số công cụ packet capture đã dò được danh sách một số kênh TV trên IPTV để dùng với VideoLAN nhưng MyTV họ mã hóa tín hiệu (dùng VeriMatrix thì phải) nên không xem được

nva1979

Khi nhà bạn đã có dịch vụ IPTV, PC cắm vào modem của mạng Lan, bạn có thể dùng phần mềm VLC để xem các kênh truyền hình hiện đang phát sóng.
Tuy nhiên, điều kiện để xem được là trong phần setup mạng của VLC các bạn phải có địa chỉ của từng kênh truyền hình, mà các địa chỉ này hiện tại chưa được cung cấp rộng rãi, chỉ có những thợ lắp đặt hay kỹ thuật cung cấp dịch vụ mới có được dãy các địa chỉ này.
Bạn nào có thắc mắc về IPTV nói chung hay VipTV (HP) nói riêng thì có thể đặt ra câu hỏi, mình sẽ giải đáp thắc mắc của tất cả các bạn.

"Saycafe: VipTV có chiếu WC HD ko vậy mọi người? chất lượng các kênh HN so với dùng đầu thu HD02 của VTC có khác biệt ko vậy? "
Mãi không thấy bác VTCdigicom trả lời nhỉ?

scrpn

Có cái HDbox nào play được multicast stream của IPTV không nhỉ

netvn

Member

Em sài SaiGonTV, bác VTCDigicom có thể chỉ cách xem TV qua PC ko ạ.

netvn

Member

Thế mỗi TV 1 setopbox thì có phải đang ký nhiều line/nhiều gói cước ko ạ.

quocchuan

Member

Thế mỗi TV 1 setopbox thì có phải đang ký nhiều line/nhiều gói cước ko ạ.

1 TV - 1 STB
1 STB - 1 account
về line thì khi đăng ký thêm acc bên bưu điện họ sẽ tăng băng thông cho đủ thì thôi, nếu quá khó khăn và bất tiện thì họ kéo thêm 1 line mới.
Chỉ vậy thôi.

hoangtq

Well-Known Member

Bạn nào có thắc mắc về IPTV nói chung hay VipTV (HP) nói riêng thì có thể đặt ra câu hỏi, mình sẽ giải đáp thắc mắc của tất cả các bạn.

Bác cho em hỏi 1 số vấn đề sau, thanks bác nhiều:

Em ở Dĩ An, Bình Dương, sử dụng Live TV của VNPT Bình Dương từ đầu năm 2009 đến nay, trước đây em đăng ký gói thuê bao LiveTV - HD (10 kênh HD của VTC + 60 kênh SD), tuy nhiên do đường truyền yếu quá, mấy kên HD bị giật, không xem được; mấy kênh SD cũng bị giật nhưng ít hơn ... Vừa rồi em đăng ký lại, cắt 10 kênh HD, chỉ còn 60 kênh SD nhưng xem thi thoảng vẫn giật và hình ảnh thì nói chung là xấu (lúc thì bị kéo lệch hình ảnh, rồi mờ mờ chứ không sắc nét ...) mua cái LCD LG 37'' Full HD về mà xem cái IPTV này thấy đúng là uổng tiền, bực cả mình. Em báo hỏng nhiều lần rồi, kỹ thuật lên chỉnh, sửa nhưng cuối cùng vẫn thế. Khi dùng đầu DVD bằng đĩa DVD gốc (có tem của nhà sản xuất, mua 80k/cái) xem rất nét, đẹp, hình ảnh sâu. Vì vậy khả năng tivi kém có thể bỏ qua.

Em ra chỗ bưu điện thấy ở đó họ đặt cái LCD Sam sung 32'' seri 3, xem chương trình MyTivi rất đẹp, không củ chuối như cái LiveTv ở nhà em; kêu họ chuyển đổi họ nói không được ... Bác cho em hỏi cái MyTivi đẹp hơn LiveTivi phải không? và tại sao Livetivi lại kém như vậy ? Có cách nào điều chỉnh được không hay chỉ còn cách bỏ không xài nữa?

Em định chờ vài bữa nữa xem tình hình phát bóng đá NH A như thế nào để chuyển sang xài cái khác, chứ LiveTV thấy chán quá.

Cảm ơn bác nhiều

dungdvbr

hoangtq ơi! Bác báo hỏng 119 bảo thợ đến sửa. Khi thợ VNPT đến bác bảo họ gọi cho em
Em sẽ giải quyết cho. SDT 0921616199
À mà Bác có thể cho mình biết khỏng cách nhà mình đến nhà trạm tổng đài là bao xa

dungdvbr

1 TV - 1 STB
1 STB - 1 account
về line thì khi đăng ký thêm acc bên bưu điện họ sẽ tăng băng thông cho đủ thì thôi, nếu quá khó khăn và bất tiện thì họ kéo thêm 1 line mới.
Chỉ vậy thôi.
bác quocchuan có sai 1 tí đấy:
1 Account có thể ghán cho nhiều STB

dungdvbr

netvn muốn xem iptv trên pc hả. Vậy bạn phải biết sử dụng 1 tool có chức năng bắt ghói

hoanghamt

Member

Bác cho em hỏi 1 số vấn đề sau, thanks bác nhiều:

Em ở Dĩ An, Bình Dương, sử dụng Live TV của VNPT Bình Dương từ đầu năm 2009 đến nay, trước đây em đăng ký gói thuê bao LiveTV - HD (10 kênh HD của VTC + 60 kênh SD), tuy nhiên do đường truyền yếu quá, mấy kên HD bị giật, không xem được; mấy kênh SD cũng bị giật nhưng ít hơn ... Vừa rồi em đăng ký lại, cắt 10 kênh HD, chỉ còn 60 kênh SD nhưng xem thi thoảng vẫn giật và hình ảnh thì nói chung là xấu (lúc thì bị kéo lệch hình ảnh, rồi mờ mờ chứ không sắc nét ...) mua cái LCD LG 37'' Full HD về mà xem cái IPTV này thấy đúng là uổng tiền, bực cả mình. Em báo hỏng nhiều lần rồi, kỹ thuật lên chỉnh, sửa nhưng cuối cùng vẫn thế. Khi dùng đầu DVD bằng đĩa DVD gốc (có tem của nhà sản xuất, mua 80k/cái) xem rất nét, đẹp, hình ảnh sâu. Vì vậy khả năng tivi kém có thể bỏ qua.

Em ra chỗ bưu điện thấy ở đó họ đặt cái LCD Sam sung 32'' seri 3, xem chương trình MyTivi rất đẹp, không củ chuối như cái LiveTv ở nhà em; kêu họ chuyển đổi họ nói không được ... Bác cho em hỏi cái MyTivi đẹp hơn LiveTivi phải không? và tại sao Livetivi lại kém như vậy ? Có cách nào điều chỉnh được không hay chỉ còn cách bỏ không xài nữa?

Em định chờ vài bữa nữa xem tình hình phát bóng đá NH A như thế nào để chuyển sang xài cái khác, chứ LiveTV thấy chán quá.

Cảm ơn bác nhiều

Có thể do Modem, nhà tôi cũng từng bị thế này. VNPT loay hoay mãi cuối cùng đổi Modem TPLinks thành Siemens thì đến giờ OK hết. Xem ngon lành..

hoangtq

Well-Known Member

hoangtq ơi! Bác báo hỏng 119 bảo thợ đến sửa. Khi thợ VNPT đến bác bảo họ gọi cho em
Em sẽ giải quyết cho. SDT 0921616199
À mà Bác có thể cho mình biết khỏng cách nhà mình đến nhà trạm tổng đài là bao xa

Cảm ơn bác, em sẽ lưu lại số điện thoại để hôm nào 119 xuống sửa sẽ gọi cho bác. KHoảng các từ trạm đến nhà em >1,5 km (nếu nhớ không nhầm là 1.547 m).

Rồi cái modem ở nhà em nó cũng bị điên điên thì phải, khi đang xem tivi, nếu mở máy tính và cắm line Internet vào -> internet không chạy (mặc dù về kỹ thuật là mạng đã thông), tivi bị đứng hình. Tắt modem khơi động lại thì:
- Có khi internet và tivi cùng chạy. ok
- Có khi chỉ internet chạy, tivi không chạy -> phải rút sợi dây cắm ở Set top box ra, đợi 1 lát cắm lại thì tivi mới chạy ...
Em đã báo tình trạng như vậy với kỹ thuật 119 nhiều lần rồi, nhưng không khắc phục được. Em nghĩ hoặc do hệ thống mạng, tín hiệu truyền hình của VNPT kém, hoặc do thiết bị kém ... nên đang rất chán, không muốn xài em này nữa.

hoangtq

Well-Known Member

Có thể do Modem, nhà tôi cũng từng bị thế này. VNPT loay hoay mãi cuối cùng đổi Modem TPLinks thành Siemens thì đến giờ OK hết. Xem ngon lành..

Cảm ơn bác, em sẽ đề nghị VNPT xuống thay modem mới xem có ổn không

quocchuan

Member

Cảm ơn bác, em sẽ lưu lại số điện thoại để hôm nào 119 xuống sửa sẽ gọi cho bác. KHoảng các từ trạm đến nhà em >1,5 km (nếu nhớ không nhầm là 1.547 m).

Rồi cái modem ở nhà em nó cũng bị điên điên thì phải, khi đang xem tivi, nếu mở máy tính và cắm line Internet vào -> internet không chạy (mặc dù về kỹ thuật là mạng đã thông), tivi bị đứng hình. Tắt modem khơi động lại thì:
- Có khi internet và tivi cùng chạy. ok
- Có khi chỉ internet chạy, tivi không chạy -> phải rút sợi dây cắm ở Set top box ra, đợi 1 lát cắm lại thì tivi mới chạy ...
Em đã báo tình trạng như vậy với kỹ thuật 119 nhiều lần rồi, nhưng không khắc phục được. Em nghĩ hoặc do hệ thống mạng, tín hiệu truyền hình của VNPT kém, hoặc do thiết bị kém ... nên đang rất chán, không muốn xài em này nữa.

Modem nhà bạn cấu hình chưa tắt DHCP cho Port dùng IPTV đấy.

Bên trên