Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

ptkrelax

Active Member
Ðề: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

Bài viết good.
Có lẽ mấy bác đang đọc đây ít ra cũng 8/10 cảm thấy nhột nhột với cách bạn vưa kể ra

bài viết không dài dong nhưng nói rõ của một vâns đề mà nhiều người quan tâm.

MyRom

Active Member
:D:D Dùng âm nhạc để chọn lựa AVR là ý quá hay trong trường hợp không phân biệt sự hơn thua giữa các AVR trong trình diễn phim ảnh :D:D

Một kinh nghiệm hay, nếu có bài viết này 1 năm trước có thể mình đã chọn một AVR khác :D
Tuy nhiên có một yếu tố chủ quan là "love at the sight". Bạn đã kết một model nào rồi (có thể qua review của người khác, qua vẻ bề ngoại của em nó, ...), thì phần nhiều sẽ chọn model đó thôi.

nhimmeo_av

Rất cảm ơn bài viết của bác, qua bài viết của bác e cũng thấy học hỏi được nhiều điều.

Avr chỉ để xem phim mà thôi. Mình chẳng ôm đồm đến mức mà yêu cầu về phần nghe nhạc trên avr. Nói thật là lúc đầu nghe thấy đc đc( trên avr gấu thôi) còn sau thì thấy nó cực chán luôn. Ngoài ra các bác chọn avr nên để ý đến avr có đường pre out không để tiện nâng cấp về sau.

nsnhd

Well-Known Member

Con minh du noi the nao di nua, cuoi cung van la Tien Nao Cua Nay :))

Mình thì rất ác cảm với câu nói "Tiền nào của nấy" vì:
1. Nó thường được các Saler dùng để dụ gà
2. Nó được các đại gia dùng làm phương châm mua sắm, không cần quan tâm tìm hiểu đến chất lượng sản phẩm, miễn giá cao hơn là chọn
3. Nếu áp dụng vào các sản phẩm có giá tương đương thì sai bét

Nói chung chỉ áp dụng cho ai không chịu hay lười biếng trong việc tìm hiểu cụ thể về sản phẩm/dịch vụ.
Cái này chỉ là suy nghĩ cá nhân chứ không đả kích ai.

Chị Nhi lúc nào cũng có bài viết rất hay. Nhờ kho tàng lossless của chị mà em thoát khỏi cảnh tượng nghiện ngập rượu chè và thuốc lá. Thanks chị rất nhiều.

thuphuongan

ok,bai viet hay,nhung receiver xem phim mà nghe nhac chắc ko hay roi
cái này là vấn đề mình đau đầu đây, trước tiên mình mua bộ xem phim sau đó nghe đồn nghe nhạc bằng amp 2 kênh hay hơn nên gom thóc chơi bộ 2 kênh (giá gấp đôi bộ xem phim) vừa hí hửng vừa hồi hộp nhưng khi nghe thử và so sánh 2 bộ với nhau thì bộ 2 kênh không hay hơn rõ rệt, kết quả là đành ôm 2 bộ dàn :D hơi bị tốn kém. Mình thấy bác chủ thớt nói có phần đúng là AVR dùng cho 2 mục đích là phù hợp (nếu không quá thiên về cảm tính phần thiết bị).

xuansan83

Active Member

mình đầu tháng cũng vừa lấy 1912 hum nay vừa lấy jbl loa g5000x đánh thấy đuối quá
ma mình tìm tren google chẳng thấy jbl g5000x , hix
có bác nao dùng qua cặp loa này chưa ?
mai rảnh e sẽ up hình nho các bác tham khao !

roughsoul

Member

g5000x em cũng chưa thấy có! Chắc lại của bác Đào rồi. Bác Xuansan cho xin ít hình xem nào

xuansan83

Active Member

vâng để mai e chụp vai kiêu để xin ý kiến cac bác

cái này là vấn đề mình đau đầu đây, trước tiên mình mua bộ xem phim sau đó nghe đồn nghe nhạc bằng amp 2 kênh hay hơn nên gom thóc chơi bộ 2 kênh (giá gấp đôi bộ xem phim) vừa hí hửng vừa hồi hộp nhưng khi nghe thử và so sánh 2 bộ với nhau thì bộ 2 kênh không hay hơn rõ rệt, kết quả là đành ôm 2 bộ dàn :D hơi bị tốn kém. Mình thấy bác chủ thớt nói có phần đúng là AVR dùng cho 2 mục đích là phù hợp (nếu không quá thiên về cảm tính phần thiết bị).

Không biết bác nghe thế nào chứ E là thấy khác hẳn. Cùng nguồn phát CDP và HDP nghe lossless qua DAC. E dùng AVR onkyo NR1008 và cặp prepow vincent SA31+SP331 đánh với RX8 nghe khác nhau hoàn toàn. Cặp pre pow cho tiếng mêm mại hơn,treble hay hơn, bass mêm hơn. Nói chung là khi nghe nhạc 2 kênh không muốn nghe qua AVR nữa. AVR chỉ để xem phim thôi.
Đây chỉ là Ý kiên cá nhân E thôi. Còn nghe thì mỗi người 1 tai mà.

LVT1974

Member

Mình thì rất ác cảm với câu nói "Tiền nào của nấy" vì:
1. Nó thường được các Saler dùng để dụ gà
2. Nó được các đại gia dùng làm phương châm mua sắm, không cần quan tâm tìm hiểu đến chất lượng sản phẩm, miễn giá cao hơn là chọn
3. Nếu áp dụng vào các sản phẩm có giá tương đương thì sai bét

Nói chung chỉ áp dụng cho ai không chịu hay lười biếng trong việc tìm hiểu cụ thể về sản phẩm/dịch vụ.
Cái này chỉ là suy nghĩ cá nhân chứ không đả kích ai.

Mình đã nghiên cứu rất kỹ trước khi quyết định chọn mua một thiết bị gì đó nói chung.

Sau khi resarch và kể cả tham khảo ý kiến những người đã dùng qua post đầy trên internet thì rút câu nói đó tuy dân dã nhưng lại rất chính xác :))

doanvu

Member

Nếu có thể và dư dả thời gian, mong Nhi tư vấn giúp luôn trọn bộ để có thể thưởng thức; vì kiến thức về lĩnh vực này không nhiều và tuy có đọc nhiều tư vấn nhưng vì lỡ kính nể Nhi nên nhờ như vậy.
có thể post public để mọi người cùng đọc hoặc xin mail đến địa chỉ cá nhân : [email protected]
cám ơn và chúc Nhi luôn vui khỏe.

hung pham

Active Member

Như chúng ta đều biết, đầu Audio Video Receiver (viết tắt là Receiver) là trái tim của phòng xem phim. Đây là loại máy móc quan trọng nhất ta sẽ phải đầu tư trước tiên trong dàn máy xem phim-nghe nhạc, sau đó mới kể đến thiết bị hiển thị và nguồn phát. Sau khi đã chốt lại giá tiền (đa số dân chơi phim sẽ cố với tới mức giá tầm trung (khoảng 500-600 đôla), bỏ qua nhanh chóng những model có giá thấp hơn 400 đôla) thì chúng ta vẫn còn rất nhiều model phải lựa chọn. Bước tiếp theo ta loại bỏ những model quá lạc hậu, để nhắm đến những loại máy mới xuất hiện trên thị trường 1-2 năm gần đây, lúc này danh sách còn lại khá ngắn, với 4 cái tên chính: Onkyo, Denon, Pioneer, và Yamaha.

Bạn Nhi cho biết thêm ý kiến về Receiver Harman Kandon nhé, tôi đang quan tâm tới việc sắm 1 em này. Thanks bạn

Bên trên