Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

Cái này còn phụ thuộc nhiều vào loa nữa mà, thật tình mình thấy sự khác biệt âm thanh giữa các avr là không nhiều, quan trọng là đôi loa nó phải hợp với avr

bài viết rất thích hợp với dân mới như mình. cám ơn nhiều

ANHTUANXP

Active Member

Uh, bài viết bổ ích. Ngày nay nhiều thương hiệu mới nổi thường tăng hỗ trợ những cái màu mè đồng bóng để che đậy chất lượng hạn chế. Nhiều khi tiền cao mà chất lượng không tối ưu với giá tiền.

manhthang

Huyền Thoại
Kinh nghiệm nghe và chọn Receiver của Nhi rất giống của mình, có khác chăng là thời gian test và kết luận cuối cùng thôi.
Do có điều kiện tiếp xúc cũng như sở hữu nên mình đã sở hữu lần lượt nhiều model của nhiều hãng như: Sony, Denon, Yamaha, Onkyo, Insignia, Teac, Arcam, Immotiva, Pioneer, mỗi loại đều được nghe từ 1 tuần đến cả năm chứ không phải chỉ test 1 lúc. Mình chọn Pioneer cho 1 receiver trung tâm giải trí cả xem phim, nghe nhạc, chơi game.
Ngoài vấn đề về chất lượng, số cổng HDMI của Pioneer cũng là 1 vấn đề lớn cần lưu tâm nếu không muốn mất tiền mua thêm bộ HDMI splitter hay HDMI Hub do mình cần tới 2 cổng HDMI out cho máy chiếu và TV, 6 cổng HDMI in cho HTPC, HD Player, PS3, Xbox360, set top box và 3D player.
Model hiện tại mình đang dùng là SC-35, chắc chắn sẽ chưa nâng cấp receiver khi chưa có chuẩn âm thanh mới nào mà SC-35 không đáp ứng được hay cổng HDMI hỗ trợ cho chế độ hình ảnh của tương lai 4k hay 8k.

tnm

Well-Known Member

Tks chủ thớt về bài chia sẻ, rất có ý nghĩa với các bác mới chơi
Bác nào nói AVR và Amp 2 kênh nghe nhạc ko thấy rõ sự khác biệt thì quá hạnh phúc, đỡ phải tốn tiền sắm 2 bộ giàn
Bản thân em nghe nhạc 2 loại trên là 7/10 ( cùng đầu CD và loa nhé )
Em giống bác manhthang là đã tìm cho mình AVR để xem film tuy 2 loại khác nhau ( của em là RX V.3067 ) và cũng chưa có ý định thay đổi, nhưng nghĩ đến thay đổi cả amp và cả máy chiếu khi có chuẩn film cao hơn mà toát mồ hôi hột X_X

hnalex

Member

Bài viết rất hay! Ghu thẩm mỹ của mỗi người mỗi khác nên chẳng có lời khuyên nào là phù hợp cho tất cả mọi người - chỉ có "kinh nghiệm" là chia sẻ được cho nhau thôi.
Đọc bài của Nhi,mình quan tâm và thích phương pháp lựa chọn thiết bị của bạn!
Vì tiêu đề bài chỉ đề cập đến Receiver nên mình chờ đợi một bài tiếp theo của Nhi về kinh nghiệm thử/chọn loa.
Cám ơn bạn.

cảm ơn bác Nhi rất nhiều, thực sự em mới tham gia vào diễn đàn chưa được bao lâu, em cũng không có nhiều tiền để sắm những bộ giàn khủng, trước giờ em chỉ xem phim và nghe nhạc bằng bộ loa soundmax mà thôi, giờ em cũng đang dự định sắm một bộ avr và loa 5.1 với tầm tiền trên dưới 20 triệu. phòng 20m2. em đang phân vân không biết nên chọn avr và loa của hãng nào, đặc biệt là cách thử, nhận biết âm thanh khi "ở giữa muôn trùng vây" như thế này. bài viết của bác là một liều thuốc quý giúp em có thêm chút kiến thức để bước vào con đường tìm kiếm dàn giải trí....

duynpp

Cảm ơn bài viết của bạn, mình cũng ngấm nghé từ lâu con DENON AVR1912

yaibakt

Member
bạn Nhi vào tung 1 post đầu tiền xong mất tích luôn, ko giải đáp thắc mắc hay comment thêm gì nữa hết :D

huang

mình cũng dùng e này 1912 cũng rất ổn.

kengha

Member

cám ơn bài viết hay của bác Nhi.
Bác chia sẽ thêm về dàn loa đang phối ghép với 1912 của bác tí nhé
Thanks bác

thanh2htb

Member

cảm ơn những kinh nghiệm của bác em cung đang tính làm một bộ 7.1 nhưng đầu tư dần dần, nếu bác còn nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này bác post lên cho anh em tham khảo.

tannguyen51951

Cứ theo bài viết này thì thì anh em bán hàng âm thanh mà ngày nào cũng gặp khách ngồi test thế này thì có mà hết làm ăn.Hi!đùa tí thôi nhưng là sự thật!hihi!chút ý kiến cá nhân!nhưng dù sao cũng phải test thật kỹ mới quyết định chính xác được!thank Nhi vì bài viết hữu ích!

auduonghoanghuy

có bro nào có kinh nghiệm thì tư vấn dùm em dàn loa 5.1 đi với avr denon 1912 này với ạ

androit

Member

Cám ơn bác chủ đã chia sẻ. Bài viết sẽ hữu ích hơn nếu bác chia sẻ các file audio mà bác dùng để nghe thử.

auduonghoanghuy

Ðề: Re: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

Kinh nghiệm nghe và chọn Receiver của Nhi rất giống của mình, có khác chăng là thời gian test và kết luận cuối cùng thôi.
Do có điều kiện tiếp xúc cũng như sở hữu nên mình đã sở hữu lần lượt nhiều model của nhiều hãng như: Sony, Denon, Yamaha, Onkyo, Insignia, Teac, Arcam, Immotiva, Pioneer, mỗi loại đều được nghe từ 1 tuần đến cả năm chứ không phải chỉ test 1 lúc. Mình chọn Pioneer cho 1 receiver trung tâm giải trí cả xem phim, nghe nhạc, chơi game.
Ngoài vấn đề về chất lượng, số cổng HDMI của Pioneer cũng là 1 vấn đề lớn cần lưu tâm nếu không muốn mất tiền mua thêm bộ HDMI splitter hay HDMI Hub do mình cần tới 2 cổng HDMI out cho máy chiếu và TV, 6 cổng HDMI in cho HTPC, HD Player, PS3, Xbox360, set top box và 3D player.
Model hiện tại mình đang dùng là SC-35, chắc chắn sẽ chưa nâng cấp receiver khi chưa có chuẩn âm thanh mới nào mà SC-35 không đáp ứng được hay cổng HDMI hỗ trợ cho chế độ hình ảnh của tương lai 4k hay 8k.
anh có thể cho biết avr pioneer của anh đi vs dàn loa nào được không ạ,giá cả sao ạ,mấy bữa em tính mua dàn aio mà h vào đây thấy không nên nữa,anh có thể tư vấn dùm em đươc không, thanks bro trước ạ

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: Re: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

anh có thể cho biết avr pioneer của anh đi vs dàn loa nào được không ạ,giá cả sao ạ,mấy bữa em tính mua dàn aio mà h vào đây thấy không nên nữa,anh có thể tư vấn dùm em đươc không, thanks bro trước ạ

Pioneer SC-35 công suất khỏe, ghép dễ với nhiều loại loa khác nhau. Hiện tại mình đang dùng loa KEF nhưng dòng loa này không phân phối chính thức tại Việt Nam.
Bạn có thể ghép với Klipsch, Pioneer, JBL hoặc Jamo.

Bên trên