Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

@vina88: Bác chụp hình các cọc đấu nối của cục Sub show lên xem mình có giúp gì được cho Bác không nhé.

vina88

Member

Cám ơn anh vinagoh đã giúp đỡ. Đây là hình của em nó.

Hình này em lấy trên google xuống.

Còn đây là em chụp của con NHT Sub của em.

Còn tấm hình trên là em chụp phía trước. Cái cục u phía trên là con AMP của SUB PSW112 (em cắm vào xài đở).

Còn hình trên là một phần mặt sau của con Denon reciever nhà em.
Cám ơn anh Vinagoh đã hỏi thăm và giúp đỡ.

vinagoh

Well-Known Member

Theo hình ảnh và spec thì Sub này là Sub hơi, nó kết nối với Amp như 1 cây loa thông thường.

+ Đây là hình kết nối:

Bạn có thể đọc thêm Owner's Manual của nó tại đây.

vina88

Member

Thank you anh vinagoh. Em đang chờ reply của anh mãi hihihi, cám ơn anh. Những phần anh nói em đã xem qua và hiều được vấn đề. Nếu nhìn hình vẽ và nói cục SUB này kết nối như những cái Loa thông thường khác. Thì thật sự em chẳng biết phải cắm vào channel nào trên con Denon nhà em cả. Em đã thử cắm vào tất cả các channel của con Denon nhà em, nó cứ ra âm thanh sao sao đó (không giống như âm thanh của Sub). Nếu như cắm không được vào con Denon avr này, chắc em phải kiếm mua con amp mà dành riêng cho Sub như em nêu trên là NHT SA-2 và NHT SA-3. Không biết như vậy chắc là giải quyết được vấn đề anh nhỉ.
Tiện anh cho em hỏi thăm về lỗ cắm đằng sau con AVR DENON của em. Chắc anh cũng biết là đằng sau mỗi con AVR đều cò đường ra loa như là FL,FR,C,SR L,SR R, SR B, em thấy con Denon của em nó có cái lỗ ghi là AMP ASSIGN. Vậy lỗ đó là gì, khi nào mình mới xài tới nó, và làm sao để mở được chức năng đó của nó.
Cám ơn anh Vinagoh nhiều. Chúc anh luôn dzui.

vinagoh

Well-Known Member

Sub này phải đi kèm bộ Crossover rồi Bạn ơi. Tức là nó không tích hợp bộ phân tần bên trong như những dòng khác mà kèm theo bộ này bên ngoài......haizaa.... =P~
Liệu bây giờ tìm mua cái SA-2 này có ra không và giá cả như thế nào......

Về AMP ASSIGN trên 3808 thì cổng này có thể setup cho 1 cặp loa ở phòng nghe nhạc khác (Multi zone)......nhưng cũng chính nó là loa SBL khi dùng source 6.1 tùy theo Setup trong hệ thống. Tức là cổng này có thể chuyển đổi cho những mục đích khác nhau.

vina88

Member

Thank you anh Vinagoh đã tận tình giúp đỡ em. Chúc anh luôn dzui.

DAIYOU

Active Member

Bác bảo cắt 80Khz bác bảo cắt 30-34 cuói cugnf là cắt ở tần số bao nhiêu

Việc cắt tần cho Sub ở bao nhiêu đó không bộ dàn nào có thể nói cắt chính xác ở khoảng 80Hz hay thấp hơn 30~40Hz ,cái này tùy thuộc bộ dàn nữa.

Ví dụ : 1 bộ dàn có các loa Front ,Center đều lớn thì lẽ thông thường sẽ có nhiều Bass hơn ,nên nếu loa có xuống được dải trầm thấp hơn 80Hz thì họ sẽ để cho cặp Front đảm nhiệm tới mức sâu nhất có thể ,vì thế trong trường hợp này sẽ cắt tần cho Sub ở khoảng 30~60Hz.

Còn loa nhỏ như bookshelf thì thông thường ít có loa nào cho dải trầm sâu lắng hay lực lưỡng khi xem phim ,vì vậy phỉa nhờ Sub hỗ trợ dải trầm nên có thể cắt tần ở khoảng 80Hz~120Hz.

Theo cảm nhận các nhân của mình ,nếu cắt tần cao quá trên 100Hz nếu các bác để ý sẽ nghe thấy âm Bass hơi méo ,nghe không hay hơn mặc dù bass lúc nào cũng có .Volume cho sub cũng quan trọng ,nếu cắt tần thấp theo kinh nghiệm riêng mình sẽ tăng volume cao hơn ở mức cắt tần cao 1 chút ,như vậy nghe có lực và rõ hơn.

Các anh em cho mình hỏi 1 chút: mình mới dùng loa Logitech Z5500 nhưng bị bệnh sau: Loa phát ra tiếng lách tách nghe rất khó chịu nhưng riêng xem phim HD thì bình thường. Mình đã thử mang cục Controller và Sub đi sang nhà anh bạn test thử (cũng dùng z5500) nhưng không bị.

Ai biết cách nào khắc phụ thì chỉ mình với..Thx nhiều nhiều

thinhkappa

Well-Known Member

Các anh em cho mình hỏi 1 chút: mình mới dùng loa Logitech Z5500 nhưng bị bệnh sau: Loa phát ra tiếng lách tách nghe rất khó chịu nhưng riêng xem phim HD thì bình thường. Mình đã thử mang cục Controller và Sub đi sang nhà anh bạn test thử (cũng dùng z5500) nhưng không bị.

Ai biết cách nào khắc phụ thì chỉ mình với..Thx nhiều nhiều

Có thể do nguồn nhạc phát ra ko bác ? đĩa nhạc bây giờ ghi chất lượng cũng ko đc tốt cho lắm , có khi e mở đĩa còn nghe thấy tiếng sôi.

nhatthanh02

em đang có bộ dàn mini onkyo FR-N9TX nghe phòng nhỏ nhưng cảm giác âm bass nó ko mềm mại, không biết nên thêm sub nào cho nó bây giờ mong các bác tư vấn

thinhkappa

Well-Known Member

em đang có bộ dàn mini onkyo FR-N9TX nghe phòng nhỏ nhưng cảm giác âm bass nó ko mềm mại, không biết nên thêm sub nào cho nó bây giờ mong các bác tư vấn

Phòng nhỏ ko nên chơi sub , mà nghe nhac 2 kênh ít ai mà xài thêm sub , tiền mua sub bác để nâng cấp dàn khác ngon hơn.

nhatthanh02

bác có thể tư vấn giúp em con nào ngon hơn dàn này không, em có thể thêm tầm khoảng 2tr nữa, thank bác

Sở Lưu Manh

view
[/url] [/IMG]

Các bác pro cho em hỏi em đấu loa sub Mirange Omni S8 với Receiver Piooner D10TX như thế này đã đúng chưa mà em đấu như thế này xem phim 5.1 không có tín hiệu SUB. Hoặc các bác cho hỏi Nếu em đấu Speaker A làm loa Front và đâu SUB vào Speaker B thì khi xem phim 5.1 tín hiệu SUB có hay không. Vì em có đọc qua mấy cái hướng dẫn đấu như vậy thì phải bật cả SP AB ( Analog ) thì mới có tín hiệu SUB. Nếu dùng Digital thì có được tín hiệu SUB hay không với cách đấu seapker AB kia.

em có 1 con sub up dất ,em lật con sub lại cho nó dánh ngang thẳng về phía ngồi nghe em thấy bass dầy hơn,to hơn nói chung là lực ghê lắm
vậy phải làm thế nào đây, nên để nó up hay ngang (mặt định là up ) nhưng nghe ko phê ko rõ

Subwoofer Polk Audio DSW PRO 660wi đánh up và thẳng đều ok.

có bác nào dùng Polk pro 440 wi chỉ giáo cách em setup với. Xem phim thì k đến nỗi nhưng nghe nhạc thì rền tiếng đau đầu lắm! Em để tần số cắt trên rev là 80khz và trên sub em cũng xoay khoảng 80khz.

Em cũng đang dùng Subwoofer Polk Audio DSW PRO 660wi nghe nhạc Rev 30khz nghe hay hon . À của bác có cục Wirless ko? ko biết mua o đâu bác biết thì giúp em , có cục này thì để sub góc nào cũng đươc ko lo ve day sub dai hay ngắn nữa.

rockloccoc

Well-Known Member

Em cũng đang dùng Subwoofer Polk Audio DSW PRO 660wi nghe nhạc Rev 30khz nghe hay hon . À của bác có cục Wirless ko? ko biết mua o đâu bác biết thì giúp em , có cục này thì để sub góc nào cũng đươc ko lo ve day sub dai hay ngắn nữa.
Tình trạng ù rền là do trước e dùng bộ khác, giờ nghe nhạc e chỉ để stereo thôi, k cần sub vì bass thế là đủ với em. Em cũng đang quan tâm cục wireless nhưng k biết mua ở đâu. Có lẽ ở TC có.

mongvi

Banned
Loa của em hay bị tiếng hum hum lắm, không biết có phải do đặt không đúng vị trí không.

iN2k

Theo các bác khi đặt loa SUB có nên kê nó lên trên miếng đệm ( mút ) để hút âm k? Có làm như vậy tiếng bass nghe sẽ chắc?

tycao39

Các bác chi mình hỏi là loa Bose 601 lam front được ko vậy? Vì hồi trước mình dùng để hát karaoke nay ko hát nữa nên đem em nó xem phim.Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên