Ký sự về loa KHARMA.

fusin

Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chào bác Fusin .
Mong bác không hiểu sai về những gì mình viết , chỉ mong bác cẩn thận hơn thôi ( người VN thích bắt lỗi bắt phải lắm bác ạ , cái này thì bác biết rồi mà ) , khi nào post bài bên hifivietnam mong bác cho biết nó nằm ở đâu để vào đọc nhé bác . à bác có thể bày cho em mod cái loa cùi wharfdale 9.5 nghe hay hơn không ? chứ không mai naỳ không có dịp hỏi đáp với bác thì buồn lắm thay . Chúc bác và gia đình vui khỏe

Chào Bác Nha_Que!

Dạ Cảm ơn Bác nhiề! Em chưa post bài bên Hifi vì ... chưa rãnh Bác ạ! Có gì Em gửi bài qua Mail cho Bác tham khảo nhé!... vì chờ Em thì lâu lắm ... đến lẩu mắm còn lên giòi đấy... hihi.

Còn việc Mod lại Whatfdate 9.5 vì lý do gì thế vậy Bác??

Nghe nhạc không hay chăng?

Muốn mod lại cũng dễ thôi ạ! Bác cứ cho chính xác Em Bác cần nghe:

Thể loại nhạc gì?

Bác thích chất âm của thương hiệu loa nào?

Bác đang đánh bằng Amplyfier gì?

Nguồn phát của Bác là gì?

Là đã tạm đủ tư liệu để Em tính toán hoàn thành mod rồi ạ!

Còn Bác muốn thay đổi thông số trở kháng đưa loa xuống 4ohm hay nâng lên 8Ohm thì cũng không vấn đề gì cả. Trong khả năng cho phép thì Em có thể tính toán được.

Vừa Qua Em cũng có hướng dẫn 1 Bác ở TP (cũng trên diễn đàn này ạ!) cũng Mod lại 1 đôi Whatfdate Diamond 9.5 cho chất âm giống chất âm mạnh mẽ như B&W khi nghe nhạc trẻ, và chất âm dịu ngọt khi nghe nhạc trữ tình (Bác này thì thích nhạc Trịnh xưa xưa... hihi).

Thế là Em có thay đổi vài thông số và bảng mạch cross ... là đáp ứng yêu cầu của Bác ấy ...

Mời Bác xem qua nhé đây là toàn bộ mạch phân tần trước - và bản mạch in sau cùng với schematic của loa Whatfdate Diamond 9.5.

Thông số trước khi mod là:

Bass 6.5 " (30Hz-150Hz)
Midrange 6.5 " (140Hz -2.2KHz)
Tweeter 25mm tex
Power 30-150W
Nominal Impedance 6ohm
Sensitivity 88dB
Frequency 30-24k @ -6dB
Crossover 140Hz, 2.2kHz
Frequency Fb 35Hz

Thông số sau khi mod là:

Bass 6.5 " (40Hz - 160Hz)
Midrange 6.5 " (158 Hz - 2.7 Khz)
Tweeter 25mm tex
Power 30-170W
Nominal Impedance 8ohm
Sensitivity 89dB
Frequency 40-22k @ -3dB
Crossover 160Hz, 2.7kHz
Frequency Fb 27Hz

Loa này được ghép với Amplyfier Denon(không nhớ số hiệu) cùng một đầu DVP của Pionner.

Thật ra thì Loa Whatfdate Diamond 9.5 2 Loa Bass và Mid cũng dùng Màn loa có chất cấu tạo là Kevlar như B&W, nhưng đây lại là màn (Quack) tạm dịch là lang băm... vì nó làm sai tính chi tiết của âm thanh khá nhiều ... nên cực kỳ khó hiệu chỉnh lại cho âm chính xác Bác ạ! Nhìn cuộn phân tần của nó và so với các hãng khác cũng thấy ẹ hơn ..., nhưng thôi lời thật mất lòng, Bác đừng giận nhé! không nói thật không được, nhưng nói thật quá lại e làm Bác buồn hay đụng đến chén cơm người khác thì tội lỗi tội lỗi.

Bác cung cấp thông tin cho Em thật chính xác nhé! rồi Em sẽ vẽ lại mạch và tính toán lại các thông số linh kiện cuộn phân tần để hiệu chỉnh ra chất âm như Bác mong muốn.

Chào Bác. Chúc một cuối tuần vui vẻ.

nha que

Member

Chào bác Fusin ,
Rất cảm ơn bác đã hối âm nhanh như vậy , thật lòng mình cũng biết loa nó dở bác ạ ( bác nói thật nhưng đúng mà , em không được lòng nhiều người vì cũng nói thật bác ạ ), nhưng trước đây mua nó để xem phim ( đánh với yamaha A1 , và không có sub ) , bây giờ không còn A1 nữa nên mới nhờ bác mod lại để tận dụng nghe nhạc , mình hỏi thật bác nha : mod lại nghe nhạc , với bán nó đi mua loa mới cái nào kinh tế hơn vì em thích treble tơi nhuyễn nhưng không xèo xèo khi mở lớn , bass có lực nhưng mềm chứ đùng đùng nghe mệt lắm bác ạ ( khi đi xem triển lãm hi-end của Đông Thành ở New world Hotel mình thích chất âm của cặp Wilson Audio lắm ). trước đây mình có xin bác cho ý kiến về mấy loa bookshelf là vì cũng có ý đổi loa đó thôi , mình thì nghe tạp bác ạ pop , rock ( thế kỷ 20 ) , hòa tấu ..., cái nào hợp lỗ tai là nghe thôi , nhạc Việt thì em chỉ ngghe nhạc xưa và Tuấn Ngọc thôi , nguồn phát và ampli thì đang tìm bác ạ ( chắc mua ampli trước còn nguồn phát thì dùng tạm dvd pioneer 696 vậy , con nhà nghèo mà bác ), em đang nghe ké bộ dàn trong phòng của nhóc nhà em ( ampli adcom 510 , cdp harman kardon 7600 , usher s520 ), cuối năm chắc là bác không rãnh đâu ha , thôi từ từ cũng được bác ạ , cái này không gấp đâu . Hay bác cho ý kiến để em setup bộ nghe nhạc đi ( cái bộ loa cizek và ampli kingrex mà bác mua hộ cho đồng nghiệp trong công ty là bao nhiêu vậy bác ). Làm phiền bác thế này thật ngại quá nhưng không biết trao đổi với ai nên nhiều sự thế này , mong bác thông cảm nha . nếu bác thấy tiện thì liên lac còn không thì cứ thế này cũng đươc . Một lần nữa cảm ơn bác Fusin nhiều lắm nha . Chúc bác và gia đình Chúa nhật vui vẻ .

Chỉnh sửa lần cuối:

kazan

Theo công thức này thì có thể thấy rằng "Công suất" không phải là 1 yếu tố quá quan trọng khi chọn âm ly :D

Đúng, nếu bác nghe trong phòng cách âm và người nghe thì tuyệt đối im lặng.............

Chào Bác Fusin và 2 Bác OngGia và LeHoang!
Các bác cho Em hỏi ngu tí! Ủa vậy là sao hả các Bác??? Em đọc xong mà không hiểu tại sao cách bảng trên chỉ áp dụng được trong phòng cách âm và người nghe phải im lặng ạ! thế còn phòng không cách âm và người nghe ồn ào thì dùng bảng nào vậy?

onggia

Well-Known Member

Cái này thì e chịu chắc phải hỏi bác Lê Hoàng thôi ạ :))

lehoang40

Các thông số đo đạt đều được thực hiện ở trong điều kiện lý tưởng, không có tiếng ồn. Trong điều kiện thực tế thì các phòng nghe nhạc ở nhà đều có mức ồn nền tương đối cao (như hình mình đã post), chỉ cần 2 người nói chuyện bình thường vơi nhau đã đạt độ ồn là 60dB, vì vậy nếu muốn tính toán để nghe nhạc thì phải tính cả độ ồn nền vào.
Giống như nếu nửa đêm bác bật nhạc để nghe, chắc chỉ cần vài watt là đủ cho bác nghe thấy hay rồi, nhưng nếu là ban ngày thì mở âm lượng như lúc nửa đêm thì không ổn phải không ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

fusin

Chào Bác Kazan! =D>

Một câu thắc mắc hay đấy ạ đâu có "ngu" gì đâu... hihi.

Thật ra giải thích như thế này Bác dễ hiểu nè!

Đã là Amplyfier (máy tăng âm) thì chức năng chính của nó là TĂNG ÂM, nghĩa là khuếch đại âm thanh lên phải không Bác! À mà đã là khuếch đại âm thanh thì phải có âm thanh TO, phải đạt đến mức độ nào đó là chuẩn thì mới được cho là KHUẾCH ĐẠI âm thanh đạt yêu cầu đúng không nào?

Thì trong giới sản xuất hàng điện tử gia dụng nói riêng và trong công nghiệp ngành âm thanh nói chung người ta luôn dựa vào 3 bộ quy chuẩn nghiêm ngặt nhất của thế giới để làm tiêu chuẩn đo lường khi sản xuất một sản phẩm nào đó, vì khi đã đạt hay vượt các tiêu chuẩn này thì yên tâm rằng sản phẩm sẽ sống còn.

Ba bộ tiêu chuẩn đó là:

Mỹ với bộ quy định là FTC (Federal Trade Commission).

Nhật với bộ quy định là EIAJ (Electronic Industry Development Association)

Đức với bộ quy định là DIN(Ducth Industry Norm)

Trong ba bộ tiêu chuẩn này về sản phẩm Amplyfier trong điều khoản chi tiết kiểm tra có quy định là kết quả kiểm tra được cho là ĐẠT: Là tất cả các Amplyfier Solid State (máy tăng âm bán dẫn) có Peak Power (công suất đỉnh) phải đạt từ 100db trở lên thì mới gọi là đạt chuẩn một máy tăng âm khi khuếch đại...

Fusin dừng lại mấy cái tiêu chuẩn đo đạt amplyfier tại đây, không thôi lại có ... Có Bác nào chưa biết thì tự tìm hiểu nhé!

Nên nhớ mức 100dB là mức thấp nhất các Bác nhé! Do vậy khi trình bày đề tài này Fusin đã ghi rất rõ ở
bước 1: dòng thứ 2 là - Yêu cầu tối thiểu của chương trình này là công suất đỉnh của amplyfier đạt mức 100db, và mức độ lý tưởng nhất khi độ động là 110db hoặc cao hơn.(nghĩa là đề tài này được nghiên cứu với môi trường bình thường nhất của tiêu chuẩn một amplyfier có thể sử dụng).

Còn những phản biện những bảng kết quả trên của Fusin ... hihi chắc là của một công trình nghiên cứu phối ghép khác ...

Như nghiên cứu sau đây!

Số là Em có một Amplyfier cũng đang nghiên cứu không đạt 3 bộ tiêu chuẩn trên của các cường quốc công nghệ cao đó, nhưng ...ngộ thiệt là Em vẫn xuất nhập được tại tất cả các nước trên, thậm chí toàn thế giới mà chưa hề gặp bất cứ khó khăn nào, còn tiêu chuẩn nghiệm ngặt nào cũng đều vượt qua dễ dàng, còn nữa amplyfier này đặc biệt là chỉ hoạt động tốt ở ...............phòng cách âm và những nơi im lặng tuy là độ nhạy loa thì...ngày một giảm dần ... nhưng Amplyfier này Em chưa đo đạt được công suất đỉnh bao giờ ...à à vì lúc đó khó mà đo ... các Bác ạ! ... công trình này thì chắc là ai cũng thích nghiên cứu nhỉ ???

Có lẽ đây là công trình đang nghiên cứu CÔNG SUẤT ĐỈNH trong phòng cách âm chưa được công bố chăng???. ôi phối ghép nói để mọi người hiểu khó quá...^:)^

Chào Bác.

nha que

Member

Chào bác Fusin ,
Cho mình hỏi ké tí , amplifier mới còn có cataloge để biết công suất đỉnh , còn như mình mua đồ cũ thì làm cách nào để biết công suất đỉnh hả bác (vì mình đang tim tăng âm mà bác).

fusin

Chào Bác NhaQue!

Ngoài việc xem Manual để biết PeaK power chính thức từ nhà cung cấp, thì là một kỷ thuật viên điện tử còn có thể áp dụng công thức để tính Bác ạ! Công thức này thì ai quan tâm hay từng học qua điện tử đều biết! (còn sự điều chỉnh thế nào với từng dòng transistor, và các phụ kiện và các điều kiện đính kèm để biết được công suất thực thì trong nghiên cứu người ta cũng có ghi nhận chính xác từng thương hiệu, từng dòng... vì từ thực tế máy, số liệu công bố của schematic khi so sánh có một sự chênh lệch nhất định, chỉ còn cách mở máy ra đo đạt và thực tế mới chính xác thôi) Em xin không công bố cụ thể phần này vì đây là số liệu thương mại... Bác thông cảm nhé!

Chỉ tóm lại thế này.

Hãng cấp A: Số liệu công bố thường thấp hơn chỉ số thực 10-15% (có 14 hãng).

Hãng cấp B: Số liệu công bố chính xác thường +/- 5% chiếm đa số khoảng tầm 300 hãng.

Hãng cấp C: Số liệu công bố thường cao hơn 10% (khoảng 40 hãng).

Và việc thay đổi so với chỉ số công bố còn phụ thuộc vào mạch lắp ráp nữa, thuộc dạng class nào nữa, nên cũng không thể nói họ không trung thực ... nói chung bí mật kinh doanh phụ thuộc rất nhiều thứ, nên tốt hơn hết không bàn luật trên diễn đàn Bác nhỉ?? hihihi

Nếu Bác muốn ngâm cứu thì Em sẽ mail công thức cho Bác tính toán dựa vào các điều kiện nào một cách cụ thể.Chứ trên này thì Em chỉ đơn giản cung cấp cái gì dễ hiểu, dễ sử dụng nhất thôi.

Các Bảng này đã có phần mềm tính toán cụ thể cho loa 2Ohm, 4Ohm ,6Ohm ,8Ohm và 16Ohm nhưng chỉ chạy được trên Window XP (các Window sau chỉ chạy giả lập vì đã qua thời kỳ Em đầu tư nghiên cứu nên Em cũng chả nâng cấp... hihi). Bác nào cần thì cứ Mail cho Em nhé!. Thân ái.

Xtintin

Re: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chào Bác Fusin!

Rất vui nhận được tin hồi đáp của Bác! Tôi vừa PM lời mời của Anh Em trong hội chơi audio ở TP.HCM cho Bác mời Bác thu xếp thời gian rảnh cho cái hẹn Bác nhé!

Rất mong sớm được gặp Bác!

Trở lại mấy bảng so sánh Bác Fusin cung cấp chọn phối ghép với Amply và Loa thì Tôi có vài lời thế này với các Bác và các Bạn trện diên đàn HDVN! cái gì mới cũng khó hiểu nên chúng ta phải từ từ tìm hiểu nhé!

Không nhớ chính xác lắm nhưng thật sự thì mấy bảng này chúng tôi đã có cách đây khoảng 2 năm về trước các Bác ạ! Lúc đó chúng tôi thật sự thắc mắc là không biết nhóm nghiên cứu nào, tác giả nào đã tiến hành viết ra được cách phối ghép các công thức tính hay thế!!!. Vì qua thực tế kiểm nghiệm chúng tôi thấy dữ liệu có tính chính xác rất cao, cho nên Bác nào chưa kiểm tra qua thực tế thì dành tí thời gian kiểm tra nhé! rồi mình đưa ra nhận xét cũng chưa muộn mà!

Còn Bác Fusin nếu được, Bác vui lòng cho Tôi xin xem qua công thức Bác áp dụng được không!? vì lời thật với Bác là đến giờ này đã nhiều lần chúng tôi áp dụng những công thức mà chúng tôi hiểu và biết được nhưng đều không tính ra được các chỉ số như các bảng số liệu đã công bố!

Cũng nói một thực tế rất thật là mới nhất Tôi mail cho Bác Fusin các thông số Amply chúng tôi dự định ghép với cặp loa Zingali_Butterfly_3S mà chúng tôi không thể phối ghép tốt được với các amply chúng Tôi có, nhưng qua số liệu Bác cung cấp thì Tôi tin chắc rằng thật sự Bác đang nắm bí quyết công nghệ này. Vì sự nhanh chóng và chính xác trong số liệu cung cấp thì không thể nói rằng Bác ấy đã có sẵn nguồn dữ liệu hay từng nghe qua, càng không thể nói Bác đọc review đâu đó rồi viết lại. Vì sau phản hồi của Bác ngày hôm qua chúng tôi đã làm thực nghiệm và số liệu thu được các thông số tuy có chênh lệch nhưng chúng Tôi xem như vậy là chính xác vì cũng chưa tìm được amply chuẩn như thông số Bác gợi ý. Thật sự cảm phục về kiến thức và kinh nghiệm Bác đã hướng dẫn.

Một lần nữa mong lắm được gặp Bác để Anh Em chúng tôi thỏa niềm cảm mến và bày tỏ lòng thành muốn được học hỏi giao lưu với Bác nhé!

Chúc Bác nhiều sức khỏe và có nhiều hơn nữa các chia xẻ cho cộng đồng audio Việt Nam.

Thân ái.

N.N.T

Note: Đã PM Bác đầy đủ Danh tính những người chơi cùng hội với Tôi, có lẽ Bác biết một vài người có thể qua Danh tính của họ.

phục bác Fusin quá đi!
em đọc mà người cứ như đi trên mây vậy!!!!!!!!!Hay quá đi chứ!Nhưng mong rằng bác vẫn tiếp tự viết tiếp nhé! bác viết trên này cho ai quan tâm thì đọc, còn ai không thích họ bàn tán làm bác khó chịu thì cứ kệ họ. em sẻ gửi đến bác tin nhắn riêng về câu thành ngữ hay lắm!

Xtintin

Re: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chúc Bác Fusin!

Năm mới 2011 nhiều thành công và hạnh phúc !

Chào Bác.Hẹn gặp lại sang năm.

N.N.T

nha que

Member

chào bác Fusin ,
Năm mới chúc bác và gia đình thật nhiều sức khỏe và thành đạt trong công việc .
Ở trên bác có nói đến 3 bộ tiêu chuẩn để chế tạo tăng âm ( Mỹ , Nhật và Đức ) , trước đây trên các sản phẩm đtử của Nhật Em thấy có đóng 1 logo tròn viết tắt của Japanese Industrial Standards thì cái này nó quy định về cái gì vậy bác ?

YeuNhac

Banned

Sao bác Fusin không viết tiếp về ampli "chất rắn"? Ampli VMOS FET có thể đọ với ampli đèn không?

LVT1974

Member
Ðề: Re: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Hiện tại "miệt dưới" đang Summer chỉ nên có 3h different so với VN.

E cũng có một số partners located in Perth & Brisbane tại khu "miệt dưới" này :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

quytocxxx

Active Member

Thread này đang từ ký sự về loa chuyển thành kỹ thuật về loa. Không thấy anh Fusin nói tiếp về loa Kharma nữa nhỉ?

ngduyh

KHARMA thì kinh rồi, nhà bà chị em ông anh cũng chơi một đôi dòng Ceramic. Còn dòng Exquisite thì hình như ở Việt Nam chưa có bác nào chơi.

Bộ ở trên nhà ông ý đây: Loa Kharma đời CRM3.2 FE
1. Turntable: Made by tớ :). Dùng 2 tonearms, Technics EPA100 với kim Sony và SME 3012 với kim Koetsu.
2. CD player: Cặp cơ và DA của MBL 1521.
3. Pre and power: của Acoustic Art
4. Interconnect dùng dây NBS monitor 0, Crystal cable Dreamline, Nodorst Vahalla
5. Dây loa dùng Transparent Musicwave XL
6. Xem phim thì Usher toàn tập

Bộ để ở phòng khách đây (hàng DIY)
Driver gồm Trebl: JBL 077, Mid: JBL 375, Woofer JBL 150 D4C (40cm).

Chỉnh sửa lần cuối:

ngduyh

Sửa vì viết một bài nó lại post thành 2

Bên trên