Ký sự về loa KHARMA.

TR0JAN

Re: Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Kể Bác nghe một chuyện vui mà mình giờ còn nhớ mãi.
Số là lần đó:
Có một đồng nghiệp nói một câu thế này:"Con Cái nhà mình dữ quá đi, hôm qua đi tăng hai về sém tí bị tống ra đường ngủ".
Đứng gần đó mình nghe thấy mới tham gia:"Con Cái nhà Bác vô lễ thế, là mình mà thế là bị mình tống ra khỏi nhà ấy chứ!".
Thế là mọi người được một trận cưới nghiêng ngã;
Ui mình đâu có hiểu, sau này nhờ người đồng nghiệp giải thích lại mới hiểu.
"Con Cái" ở đây không phải "Con của Anh ta" mà là "Vợ Anh ta", trời ạ! từ ngữ các Bác khó quá đúng không?
Tiếng Pháp hay tiếng Đức chia giống cũng không khó thế, một từ mà nhiều nghĩa quá!

Trân trọng cảm ơn cái ký sự của bác. Thực sự e thấy rất bất ngờ khi biết bác không phải là người Việt viết tiếng Việt. Cái ký sự của bác đã viết rất ký sự. Thật vui hơn nữa là trong ký sự lại có những thứ "cỏ hoa" hài hước làm cho người đọc rất khoái :)
E đã đi đc 9km ký sự của bác và tình cờ thấy cái chuyện Cái, Con mà bác nói thấy ngộ thật. Nhân tiện e chia sẻ với bác cũng câu chuyện về Cái, Con. Chuyện của một anh bạn trai người ngoại Quốc hỏi cô bạn gái người Việt nam về việc sao cái ấy của con trai thì gọi là Con xxx mà của con gái thì lại là Cái xxx. :) (Cái này tiếng Úc giải thích sao đây bác :) )
Ở Việt Nam cô gái đó giải thích thế này bác ạ.
Sở dĩ của con Trai lại gọi là Con xxx vì cái đó nó động đậy đc còn cái đấy của con gái nó không động đậy được thì gọi là Cái. Cụ thể hơn chút thì giống việc gọi Con sông và Cái hồ vậy.
Câu chuyện vui về chuyện Cái, Con xin gửi bác làm "tài liệu" bổ sung :) Chúc bác có thêm các ký sự khác để anh em đc mở rộng thị giác. Chúc bác sức khỏe!

Chỉnh sửa lần cuối:

fusin

Chào Bác Quytocxxx!

Nhân dịp năm mới Chúc Bác sức khỏe dồi dào! Gần tết ta rồi, Chân Bác đã khỏe lại chưa ạ! ...hihhi mấy bài tiéptheo Em đã soạn xong hết từ lâu nhưng vì cách thức tét rất nhạy cảm, mà Em chưa tìm được chìa khóa vô hiệu hóa hữu hiệu các vị khách không mời... nên xin Bác thông cảm! có dịp thuận lợi hơn Fusin sẽ post tiếp các phần còn lại cho tròn bài ạ! Cảm ơn Bác đã quan tâm.

Chào Bác!

fusin

chào bác Fusin ,
Năm mới chúc bác và gia đình thật nhiều sức khỏe và thành đạt trong công việc .
Ở trên bác có nói đến 3 bộ tiêu chuẩn để chế tạo tăng âm ( Mỹ , Nhật và Đức ) , trước đây trên các sản phẩm đtử của Nhật Em thấy có đóng 1 logo tròn viết tắt của Japanese Industrial Standards thì cái này nó quy định về cái gì vậy bác ?

Chào Bác NhaQue! Bác khỏe không? .... hihi vấn đề Bác hỏi thuộc phạm trù lịch sử phát triển của ngành Công nghiệp điện tử của Nhật rồi... Việc là thế này vào tháng 6 năm 1968 .... mấy Ông lớn trong ngành công nghiệp điện tử Nhật Bản "Xung đột" với chính phủ và Bộ tài nguyên môi trường ... về chất độc hại của Chì trong công nghệ chế tạo và sản xuất linh kiện điện tử nói chung. Vì trong bộ tiêu chuẩn về ngành điện tử thì quy định rất chặt chẻ về vấn đề này ... trong khi ngành công nghiệp điện tử lại là ngành sống còn của đất nước và các thế hệ tiêp theo... nên Các Ông lớn đã mạnh dạng ..."Cầm đầu là lão đại ca Matushitata tách ra không "thèm" theo bộ tiêu chuẩn đó nữa mà chỉ đóng dấu ...JIS như Bác đã thấy như bao ngành công nghiệp khác vẫn đóng con dấu này... hihihi nhưng sự bồng bột và nóng vội thiếu suy nghĩ này đã làm nước nhật phải trả giá, đến tận năm 1986 thì ngành công nghiệp điện tử lại tái hòa nhập vào theo tiêu chuẩn chung sản xuất của các nước trên thế giới là có trách nhiệm với môi trường...

Ý chính chỉ là vậy thôi ạ! Mong rằng giải đáp được phần nào thắc mắc của Bác!

Chào Bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

nha que

Member
Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chào bác Fusin ,
Bác khoẻ không ? chắc bác bận lắm phải không ? lâu quá không thấy bác post bài mới

Chỉnh sửa lần cuối:

nha que

Member

Chào bác Fusin ,
1968 mình ra đời mà nhiều chuyện quá ta , Bác phải viết là" ĐỘC HẠI CỦA CHÌ .." thì đúng hơn . Mọi người mong bác post tiếp ký sự về loa KHARMA đó , Tết không có gì nghe nhạc nên nghe KHARMA qua ký sự của bác cho đỡ buồn vậy

quytocxxx

Active Member
Ðề: Re: Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chào Bác Quytocxxx!

Nhân dịp năm mới Chúc Bác sức khỏe dồi dào! Gần tết ta rồi, Chân Bác đã khỏe lại chưa ạ! ...hihhi mấy bài tiéptheo Em đã soạn xong hết từ lâu nhưng vì cách thức tét rất nhạy cảm, mà Em chưa tìm được chìa khóa vô hiệu hóa hữu hiệu các vị khách không mời... nên xin Bác thông cảm! có dịp thuận lợi hơn Fusin sẽ post tiếp các phần còn lại cho tròn bài ạ! Cảm ơn Bác đã quan tâm.

Chào Bác!

Rất cảm ơn bác Fusin! Mình đã đi lại được rồi, tuy chỉ đi được quãng ngắn! Mình thấy các bài viết của bác có chất lượng rất cao! Tuy nhiên để loãng 1 chủ đề như thế này thì thật tiếc! Hy vọng bác có thể tách thành các chủ đề riêng cho mọi người theo dõi thì thật tuyệt! Nhân đây cũng chúc bác 1 năm mới có nhiều thành tựu mới và sức khỏe thật dồi dào để có thể post được nhiều bài thật đẳng cấp cho mọi người học hỏi!

GIM

Member

Chào Bác chủ!

Gần đây mới về Việt Nam! lại đang nghe bằng đôi Kharma CRM 3.2,đọc qua các bài viết của Bạn, Tôi thấy cảm nhận Bạn rất Trung thực về chất âm của dòng loa này khi đánh với Amply đèn. Còn loa này đánh với Amply Bán dẫn thì thế nào sao không thấy Bạn post lên tiếp vậy!?

Qua bài viết của Bạn bên lề có một điều khá thú vị muốn được cung cấp chia vui với Bạn, xem như một niềm vui nhỏ nhỏ tặng Bạn làm động lực viết tiếp nhé! Số là hiện Tôi đang ở TP.HCM (vì đọc qua mấy ngày thấy Bạn là người nước ngoài nên phải viết rõ ra vậy). Khi nhượng lại đôi loa Kharma 3.2 này thì cũng là lúc Tôi được làm quen với hơn một chục người cũng đang sở hữu dòng loa Kharma ở TP- hay gọi nôm là Hội Kharma, tuy là nhiều dòng và nhiều đời khác nhau... Nhưng điểm thú vị là đa phần họ đã có sự chuyển dịch thương hiệu amply đèn sau khi đọc các bài viết của Bạn: Đó là Họ đã chọn thương hiệu Amply đèn Audio Note dùng đánh các cặp kharma .... Và niềm vui thứ hai nữa là hiện giờ hàng ngày các buồi sáng mấy Ông Bạn già chúng Tôi gặp nhau ngoài chuyện thời sự, loa đài là chuyện đoán xem hôm nay online vào trang web HDVN này đọc xem Bạn đã viết thêm gì mới chưa? Lúc đầu quả thật Tôi cũng không chú ý lắm mấy bài review của VN, nhưng giờ cũng thành thối quen rồi... vào xem thử có gì mới để đọc nữa không?

Tôi thì giờ vẫn dùng amply Bán dẫn, và cũng chưa chuyển hướng được vì thời gian thưởng thức còn ít. Hôm nay, Tôi viết vài dòng đến Bạn vì qua một Bác khác giới thiệu và từng hân hạnh diện kiến Bạn rồi... vấn đề là thế này: Số là hiện tại đầu Turntable (hay còn gọi là đầu phonoplay) -- Tiếng Việt gọi là đầu đia than, hay đĩa vinyl hiệu Michell Orbe - SME IV của Tôi đã bị hư kim đọc, hiện Tôi đã đặt mua nhưng chưa tìm được. Và gần đây thì Tôi có đặt về một turntable khác hiệu Acoustic Signature Anlog One MKIII. nhưng khi ghép vào dàn thì ... thú thật chất âm chưa đạt (chính xác hơn là không bằng chất âm đầu cũ). Vậy mạo muội post lên nhờ Bạn tham vấn xem cách cải thiện. Cũng như nhờ Bạn luôn xem qua thông số dàn mình đang dùng, Phòng thiết kế cần trang bị gì thêm không để cho chất âm tốt nhất (Bạn hướng dẫn sao cho gọn nhất, ít cầu kỳ như thêm mấy cột tiêu âm hay thảm tán âm là OK, vì phòng sinh hoạt chung mà).

Mong chờ tin hồi âm của Bạn.

Chúc Bạn luôn vui khỏe và thành công

Chỉnh sửa lần cuối:

nha que

Member

" P/S: Mình đã PM thông số dàn máy cụ thể cho Bạn rồi, cả Email và số điện thoại. Hãy dành tí thời gian cho Tôi liên lạc với Bạn hiền nhé. À thỉnh cầu ngoài lề chút, Khi nào Bạn có thể thu xếp được thời gian thì cho Tôi ghé qua Bạn nghe thử đôi Kharma midi-exquisite đánh cùng đồ Kharma nhé! Thấy Bác Trung khoe mấy tấm hình chụp và khen ghiền quá Bạn ạ! Cả đôi Physiks HRS 120 hàng hiếm nữa nhé! Thú thật đọc qua nhưng chưa được nghe chất âm mấy loa này lần nào."
Thế mà trước đây mọi người cứ la ầm bác chủ mạo nhận ...., buồn thay vì anh em đã mất đi cơ hội học hỏi từ bác chủ

GIM

Member

Chào Anh NhaQue!

Em đã PM cho Anh! Xem thư giúp Em nhé!

longnd_hd

Kính Chào Tất cả các Bác trên diễn đàn!

Mục đích mình lập Theard này để Các Bác có thêm vài hình ảnh và các thủ thuật thử Loa của một tay Audiophile "Professional".Mong các Bác cùng vào tham gia bàn luận cho vui nhé.

Vừa qua có dịp tháp tùng Một "Audiophile" chính hiệu(Vì Lão này vừa là một Tay DJ có hạng ở Australia đồng thời cũng chủ biên vài trang tin chuyên ngành về Audio) đi rước vài đôi Loa Kharma về Dinh sao một thương vụ mua lại giá "hờ" toàn bộ thiết bị một Showroom Khama giải tán sau "Khủng hoảng kinh tế".

Trước khi đi! Chúng ta cùng đọc qua một trong những bài viết của Tay này mà một số báo mạng của Việt Nam đã có trích dịch lại về cách nhìn của Ông ta về phân biệt Loa Cao cấp và cấp thấp nhé!

Mời Các Bác: Xem trực tiếp link Tiếng Anh tại.

Nguồn trích:

Bài Dịch Tiếng Việt

(Còn tiếp)

Bài viết hay, cảm ơn bác fusin đã đưa bài này để chia sẻ.

ngaydoclap

Vừa mới ngác ngơ lạc vào diễn đàn thì dẫm ngay phải bài này, chết em rồi, đốt nhà rồi :(( :(:)(( X_X Bài học đầu tiên mà thế này à Khạc Ma ơi :((

salemX5

Member

Vừa mới ngác ngơ lạc vào diễn đàn thì dẫm ngay phải bài này, chết em rồi, đốt nhà rồi :(( :(:)(( X_X Bài học đầu tiên mà thế này à Khạc Ma ơi :((

Giống như bên OF, dẫm ngay phải Phantom hay Maybach thôi kụ ơi =))

metalman

Chào tất cả Các Bác !

Fusin xin tiếp bài ký sự nhé!

Bác chủ này cũng khá tâm lý các Bác ạ! Đúng là người chơi âm nhạc văn hóa cũng có khác … hihi. Mình cứ nghĩ sau khi test bài bằng Opera xong thì phải qua nhạc Pop chứ phải không các Bác vì nghe Pop, ngoài việc nghe giọng ca sỹ thể hiện tính ưu việt qua giọng ca thì thể loại này đặc biệt phải nghe toàn bộ nhạc cụ + ca từ + giọng hát mới cảm nhận được hết cái hay của 1 bài hát:Từ tiếng Piano đến Guitar,Bass,kèn... ca từ cũng là một điểm nhấn để tô sơn thêm cho bài hát, cái mà dân audiophile luôn chú ý tìm kiếm một cái gì đó gửi gắm trong giọng ca. Nhưng Bác chủ lại là một người rất thấm nhuần tinh thần Châu á “Tiên chủ hậu khách” chứ không giống lắm tính cách “Phớt tỉnh angle”. Nhạc tiếp theo được test là Rock…

Đây đúng là sở trường nghe rồi phe (phe lỗ tai thì có lời bình … chứ không phải là phe thuốc như người ta thường nói về dân Rock đầu nhé). Cảm giác lúc này của mình là gì ? khi được ưu ái cho test Rock qua bộ dàn Kharma này: Cảm giác nghi hoặc … không tin tưởng và mong chờ một một cái gì đó mới sẽ mang đến làm thỏa mãn chất rock trong dòng máu mình.
Lại bàn một ít về phương thức test Rock các Bác nhé!

Nghe Rock thì cần nghe gì? Có lẽ nếu là Fan của thể loại nhạc này các Bác không khó trả lời phải không ạ! Nhưng thôi nhanh chóng đi vào chi tiết có lẽ hay hơn.

Nghe Rock: cần nghe một là guita Bass, hai là Drum (trống) ba là Lyric (lời nhạc) thẩm thấu qua hồn của người thể hiện qua cảm xúc hỉ - nộ - ái - ố trong đó.

Thế nghe Guita Bass thì nghe cái gì? Nhất định là tiếng khảy đàn rồi, nhưng thế nào là một khảy đàn hay … thì phải giải thích thêm một tí. Mặc dù không nổi đình nổi đám bằng cây guitar trong nhạc rock,nhưng cây guitar bass vẫn đóng một vai trò quan trọng không kém. Thật vậy nếu không có âm thanh trầm trầm của cây bass làm nền, những bản heavy metal chỉ còn là những âm thanh ầm ầm chát chúa của trống và guitar. Bass vừa là cái nền,vừa nối kết giữa trống và guitar lại với nhau tạo nên một hoà âm hoàn chỉnh.Còn về Trống và lời Ca sỹ , Tôi sẽ so sánh khi biểu diễn trên dàn máy SS khác vì thật sự âm Trống chưa làm Tôi kinh ngạc như các thể hiệm âm Bass của guita bass trong bài test này.

Vậy nghe để phân biệt cách đánh đàn khi thẩm âm như thế nào? Chúng ta cùng nhau đi một vòng tìm hiểu qua nhạc lý cơ bản của người chơi nhạc nhé!

Xin trở lại bài test:

Còn sau đây xin gii thiu cùng Các Bác album test có tên là Amused To Death ca Roger Water. Cu thành viên ca Pink Floyd.(Album này được sản xuất đủ các thể loại LP CD, HDCD, SACD, DVD) riêng về LP cực kỳ hiếm và khó kiếm vì chỉ ra đúng 1000 bản mà thôi.

Th loi Progressive Rock.
Ni dung chng chiến tranh, có tính triết lý, giai điu rt đa dng.

Đc bit album này có k xo âm thanh siêu hng. Dân audiophile thường dng vi k xo âm thanh nhưng trong Amused To Death k xo âm thanh được nâng lên đến mc ngh thut. Khi âm thanh vừa cất lên thì cảm giác âm thanh ùa về quay xung quanh tôi lập tức xuất hiện, tuy rằng lúc này nhạc Tôi đang mở, dàn Tôi đang test chỉ là stereo nhưng có cm giác như đang nghe surround tht. Xen k gia các bài hát có tiếng hi thoi trong nhng b phim chiến tranh (nhân vt chính đang xem phim). Tôi luôn thy tiếng hi thoi phát ra t mt đim bên trái ngang ch tôi ngi. Tiếng máy bay chiến đu ct cánh như xet qua tai. Tiếng sm chy zic zac t phía trên đng sau ra đng trước. Quá tuyệt tất cả âm thanh của bản nhạc hiện rõ mồn một.Một lần nữa chất lượng thương hiệu Loa Kharma lại kéo Tôi về với thực tại ... hãy cố gắng chiếm hữu nó. Tôi cũng đã từng nghe SACD này nhiều và rất nhiều lần ở dàn máy ở nhà... Nhưng âm thanh như thế thì phải nói là mới được cảm nhận như thật. Tiếng hội thoại trong nhạc nói vừa đủ nhanh để không át nền âm thanh. Một bài phối thanh hòa khí phải nói là tuyệt vời quá. Các Bác tìm bài nhạc này test thử dàn nhà mình xem sao nhé!

Tôi thích nht bài Late home tonight mô t v cuc sng ca mt phi công lái máy bay chiến đu. Âm nhc sng đng đến lạ kỳ. Tôi tưởng như mình đang lái vy. Tiếng nhc nghe như tiếng gió xào xc. Khi giai điu đt ngt thay đi tôi thy như máy bay đang nghiêng cánh lượn. Cm giác tht khó t. C âm thanh ln âm nhc đu 5 sao. Thể hiện trong dàn Kharma này nó đã bộc lộ hết chất: đó là mt âm trường rt ln, n tượng đnh v âm thanh cc rõ. Nó đã xô ngã cảm giác ban đầu của Tôi về test nhạc Rock bằng đĩa Phono LD và dàn máy Tube analog này không thể cho Tôi cảm hết chất Rock trong nó… thật tuyệt vời là câu kết bài test này.

Lời kết: Bản năng con người thích dễ hơn khó, thích êm hơn đau, vì thế “quay đi” có thể là giải pháp tốt. Nhưng vài lần như thế sẽ làm người ta chai, để mặc cái thế giới nội tâm của mình chảy máu. Chảy chán rồi cũng lành, nhưng lành rồi, nó không còn biết yêu thương nữa. Vậy, hãy tập lắng nghe tâm hồn mình - đó là điều đầu tiên tôi học được. Rock nhìn thẳng, nói thật, đôi khi trở nên cay đắng, tàn nhẫn. Cho đến bây giờ nhạc rock thực sự đã phát triển vượt bậc với rất nhiều thể loại và dòng, nhánh: slow rock, rock ballad, heavy rock, heavy metal, hard rock, punk, dead... Rock luôn có chỗ đứng vững chắc trong các giải thưởng âm nhạc danh tiếng trên thế giới … còn cảm nhận Bạn thế nào thì tìm một CD Rock cho vào dàn Hi-End rồi thưởng thức và review lại cho Tôi nhé!.
Thưa các Bác! Bài tới Mình sẽ chuyển qua nói về các Bài test trên các thiết bị Solid State nhé! Các thể loại nhạc khác test bằng thiết bị analog mình xin dừng lại đây vì có những thủ thuật khác rất lạ mà chính mình cũng mới biết chưa có dịp chảy nghiệm qua nên không dám có lời Bình. Trở về SS thì sẽ có nhiều điều bàn luận hơn.

Chào Các Bác!

Thân ái.

may mắn cho em hnay mới có thời gian đọc gần hết topix, đã đc nghe cả 3 tay bass này roài nhất là iron maiden :D

samsungc6900

Quynhnet oi, bạn ở đâu lúc nào rảnh cho tôi tham khảo một số kiến thức về piano tí được không.
ym: phonghahai
Much Thanks

piheo2007

Member

lương em tháng 400$ chắc dành dụm khoảng 2 năm là mua đũ chục mét dây loa các bác nhỉ
:((
nhìn vãi cã dãi...

Janghp

Thank bác Fusin đã cho anh em biết thêm về âm thanh, âm nhạc....
Nếu theo thớt này đến cuối cùng chắc em "tẩu hỏa nhập ma luôn"

Nói thật với các bác, không biết các bác đọc xong những ký sự trên thế nào.. (Em là người bước chân vào làng) thấy muốn bước ra ngay. Vì 2 lý do: 1 vì trình độ hiểu biết âm nhạc của mình còn quá yếu kém....2 vì chơi được mấy thứ này quá tốn kém về thời gian, công sức, và vật chất. EM nghĩ có lẽ mình chọn nhầm thứ để chơi. hic

baochuadn

Bài này cái gì cũng thích....
Có một câu bị lỗi dịch thuật, ko biết có bác nào đã có ý kiến chưa, nó hơi bị sao sao ấy...
Trang đầu, phần Bài Dịch Tiếng Việt có một đoạn:
... dòng điện hai chiều AC từ một ampli....

Không biết do ai dịch, em góp ý nên chỉnh sửa lại chút cho tăng giá trị bài viết ah.

P/s: không phải em vạch lá...hay chẻ sợi tóc làm đôi đâu ạh.....:;;)

fostina

Well-Known Member

Cang đọc thì càng cảm phục kiến thức uyên thâm của bác FUSIN, mong bác tiếp tục viết và chia sẻ kiến thức cho mọi người, cảm ơn bác nhiều

audio&video

Active Member

Cang đọc thì càng cảm phục kiến thức uyên thâm của bác FUSIN, mong bác tiếp tục viết và chia sẻ kiến thức cho mọi người, cảm ơn bác nhiều

nhiều anh em trên diễn đàn đồng cảm nhận như bác!!! thanks!

Bên trên